Kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Na hii leo tunaangazia sanaa ya ushairi na itakuwa naye Michael, e. Michael James maarufu Kid, kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Michael James Kid katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Asante sana. Asante. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, kabla ya kuanza kuzungumza na Michael James maarufu Michael Kid, sikiliza kibao hiki, Ololu Femi Jux wakishirikiana na Diamond Platnumz. I think about you every time. Yeah. Si Ololu Femi bao ololufemi Jux wakiwa na Diamond Platnumz. Na sasa nianze kuzungumza na Michael James maarufu Michael Kid. Ni vipi uliingia katika sanaa hii ya ushairi? Sanaa ya ushairi kiukweli niseme ni kupenda, kwa sababu sanaa wengi waga tunafanya kwa mapenzi, kwamba mwanzo iko nasikiliza baadhi ya watu ko napenda ku kuandika, lakini niko sijui naandika nini. Najua tunavoanzaga k tunaandika andika andika, lakini watu walikuwa wakisoma wanapenda, wakisoma wanapenda, kwa k nikona okay? Kumbe naweza nikaendelea kuandika, so nikajikita humo. Unakumbuka mashairi yao ya mwanzo, kile ulichokiandika mwanzo? Nakumbuka iko ni <laughs> ah, zamani sana da mrefu, hata yale ya kukopi ya kukopi sana sana, tulianziaga kwanzia huko: karudi baba mmoja kutoka safari ya mbali, kavimba yote mapaja na kutetemeka mwili, watoto wake wakaja ili kumtaka hali. Hizo ndo tulianziaga huko, za shule ya, ya msingi e, sekondari. Ulichukua mchepuo gani ambao ulikusukuma kuja chuo kikuu cha Dar es Salaam na kusoma sana hii ya usheria? Olevo nilichukua at ambayo ili niko napenda at, kiufupi ni, manake umo ndani yake, kuna lugha. Maana yake Kiingereza, Kiingereza na Kiswahili ya kuna lugha, kuna Kiingereza na Kiswahili na historia pia. Kwa hiyo kutokana na kupenda sanaa kwa baada ya kumaliza advance form 6, nikaweza kuopti kuja UDSM hapa katika department ya sanaa bunifu kuweza kuendeleza karia yangu ya, ya sanaa tupate shairi moja lolote lile ambalo nalikumbuka, ukivuta akili linaweza likaja. Karibu moja, naweza nikasema ilikuwa linaitwa wife material, yaani mwanamke mwenye sifa za kuwa mke, mwanamke mwenye sifa za kuwa mke. Yeah, ndo nilikuwa nataka kumwandikia kwa sababu kila mtu ana mwanamke wake anaye dream kumpata. Koo, linasema hivi kwamba, katika pilika pilika za kuangaika na kutafuta manzese, Sinza mpaka Tabata, mpaka leo sijapata, mwanamke mwenye sifa anazozitaka, mpaka najiuliza kwani mapenzi ni nini, sura ama noti? Pongezi zifike kwa zali ze boss lady, maana mapenzi yangekuwa sura, wasafi wangekosa first lady. Twachane na hayo, asijeleta tata. Sasa tuingie kwenye mada, sifa za mwanamke anayemtaka. Kwanza awe anajua kuvumilia, hata akinifumania acheke na kunisifia kwa mashoga zake kuwa amepata mume lijali katika hii dunia. Pili, au anajua kujali pia, wazungu wanaita kukea. Hata akienda mwezini kutembelea asisite kunipatia shoga yake mmoja wa kunihudumia. E, e, kama hivyo hapo <laughs> <laughs> mwishoni asisite kuachia shoga yake mmoja <laughs> hey, nilikuwa nawaza hivyo hivyo kwa sababu watu wengi waga wana, wana, wanaandika kwa kwa kusema kwamba mwanamke wangu nataka hivyo hivyo. Mimi nilikuwa nawaza mwanamke wangu wa hivyo, japokuwa wengi wanahisi kama hawezekani kupatikana, lakini kwangu mi naamini hiyo, ndo ilikuwa feeling yangu, ndo kitu nilichokuwa na kifili kwa muda huo wakati naandika. Tuvute pumzi na kibao chochote, wakati tukiendelea kutafakari kuhusiana na sanaa hii ya ushairi. Ningechagua nyimbo ya Marombosso na Zuchu. Tuvute pumzi, msikilizaji, na kibao hicho cha kwake Zuchu na Malomboso. Tumewashinda mahasidi, tumewashinda mahayawani, oh, hala hala, kitanda kiwe sahani. Tumewashinda oh, mpenzi ni kule, ni kufaidi, ni choshe, ni wetabani, ni oh hala hala, mtoto wa udongo, mvua siziwezi, kilema sina na magongo, nachechemea chechemea Dumange, tupige msondo unirutishe na mimi anze ndondondo, kunyemelea nyemelea. Ja, bless my love, bless my baby oh. Bless my one and only, for I am from the sun and the moon nilindie kipenzi changu wasije wakanipa. Kitu gani kinakuvutia kutunga shairi? Ushairi ni sehemu ya mtu kuelezea kile kitu anachojisikia, labda ameshindwa kukieleza kwa watu, amekaa kimemtouch, kwa namna moja au kimemgusa kwa namna moja au nyingine, ko anaamua kukiweka kwa njia ya maandishi, so akishare na watu. Inawezekana kuna watu ambao walipitia experience hiyo, wakajifunza, wakajua namna gani ya kutatua alichokutana nacho hivo nadhani ni mi mwenyewe tu nikiwa nimekaa na, na feelings zangu tofauti tofauti, ndo waga napenda kuandika mashairi kwa sababu naamini ni sehemu ya mimi kuelezea hisia zangu ambazo ninazo, kwa sababu sio kila mmoja naweza nikamfikia na kumwambia kitu gani na feel, ila kwa kupitia ushairi nadhani kila mmoja naweza akaelewa nini ambacho nataka kuelezea. Umefanikiwa ujumbe unafika? Ujumbe huo, hisia zile ambazo zinabebwa na mashairi, umefanikiwa zinafika? Ah, zinafika, lakini niseme kwamba zifiki kwa mawanda mapana, kwa sababu audience ya ushairi inakuwa kama niseme tu, fani ya ushairi kwa sasa inakuwa kama imeminywa kidogo, haiko katika upana ule ambao unaweza ukaufikiria. Wapenzi wapo, lakini mara nyingi waga wajui ma, ma event ya ushairi yanafanyika wapi, anafanyikaje? Ya kwa unakuta muda mwingine ukishea na watu ndo a mi napendaga hichi kitu nanini nanini. Kwa hiyo kungekuwa na mawanda mapana kidogo zaidi, ya hata maredio matv, angekuwa na vipindi vinavyohusu ushairi, nadhani ndo ingekuwa inafika kwa urahisi zaidi. Kazi yenyewe ya, ya ushairi, washairi mnafanya kazi inavyostahiki? Ili kuwa mshairi mzuri unatakiwa ufanye nini? Ili kuwa mshairi mzuri, kwanza inabidi ujue ushairi wenyewe ni nini, kwa sababu kuna namna mbalimbali za kuandika mashairi. Kuna mapokeo kisasa, njia za kimapokeo, njia za kisasa. Ujue jamii yako inayokuzunguka pia inataka nini, ujue wewe mwenyewe unataka kuelezea nini, ndio wewe utakavyoandika. Je, jamii itakipokea moja kwa moja au itaelewa? Kwa sababu jamii inayotuzunguka kuna wengine sometime unafanya mashairi ya Kiingereza lakini nakuta jamii ambayo inaelewa mashairi ya Kiingereza ni ndogo. Kwao ukiweza kujua audiensi yako, kwa mfano ukifanya kwa maeneo kama chuo kikuu watu wengi watakuelewa, lakini ukienda maeneo ya mtaani hauwezi kueleweka. Kwao ni kitu ambacho unatakiwa kujua kwanza, muktadha wako. Unatakiwa kujua fani ya ushairi yenyewe ni nini, na kujua mwenyewe unataka kuelezea nini, ili uweze kuifikia adhira yako ambayo inakusikiliza. Umezungumzia aina za ushairi, ushairi wa kisasa, ushairi wa kimapokeo. Hebu tuchanganue kwanza. Umezungumzia mapokeo, unamaanisha nini? Kisasa unamaanisha nini? Ah, nikisema kimapokeo tu kwa haraka haraka ni mashairi ambayo yanafuata ulali wa vina na mizani au ya yanafuata sheria zote za uandishi wa mashairi kwamba unatakiwa uandike katika ulali wa vina na mizani, na nini unatakiwa uwe kuna mjalizo kuna takriri kuna nini, vitu vingi sana kwao, ni yale mashairi ambayo yanafuata zile sheria au principles za uandishi wa mashairi, lakini ukizungumzia maandishi ya kisasa, uandishi wa kisasa ni kama freestyle. Unaandika kile unachojisikia, so lazima ufuate ulali wa vina na mizani, lakini tu yao yanatamkika, ya ya au tunasema yanaimbika hivo. Lakini ya kimapokeo ndo tunavyosema kwamba ni yale ya kizamani ambayo anafata sheria zote za uandishi. Yapi yana mashiko kwa hivi sasa? Kwa hivi sasa yenye mashiko ni uandishi wa kisasa, kwa sababu uandishi wa kisasa nadhani watu wengi sana ndo wanausikiliza kuliko uandishi wa kizamani. Uandishi wa kizamani kidogo kama umepungua, lakini lakini sio kwamba hauna mashiko, una mashiko, lakini sema kwa saizi naona kama haufanyiki sana. hazira ya saizi kama haiutumii sana, ndio maana watu wengi wanatumia uandishi wa kisasa ambao unasikilizwa sana. Utaona kwenye hata kwenye tv siku ukiona kuna kipindi cha ushairi, basi utakuta watu wengi wametumia uandishi wa kisasa, so ule wa kizamani kama votukaga tunasikiliza ile ya hiyo mibange mnayovuta vijana siku hizi sio sana. kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, ni makala ya Nyumba ya Sanaa nikisikika kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Jina langu ni Steven Mumbi na leo niko naye Michael James Kid tukizungumzia sanaa hii ya ushairi. Safari ya ushairi, unaionaje? Ni nzuri, naweza nikasema kwamba siku hizi oh, wanasema yajao yanafurahisha kwamba tunaona kuna future inaonekana kwamba sahizi kidogo tunaanza kupata watu wa kutusikiliza tuna, kama midia hivi, umenifuata leo tumeongea, hivi ndivyo watu wanavyozidi kuendelea kujua fani ya ushairi inakuwaje. Kwa nadhani, baada ya miaka kadhaa, fani ya ushairi itakuwa tu kama fani nyingine kama ilivyo kwa vichekesho. Unajua, zamani kidogo, fani ya vichekesho ilikuwa kama na yenyewe iko chini, lakini wameipa, wameipa na nili promo promo promo, mpaka saizi tukiangalia fani ya vichekesho ni kubwa, tena ni katika nyanja zote, so stand up comedy, so uchekeshaji wa kwenye tv vyote viko viko juu. Kwa hiyo nadhani hata ushairi pia, baada ya miaka kadhaa, naona kwamba itakuwa ni tasnia kubwa. Naona sio kazi rahisi kuwashawishi wazazi kwamba anaenda chuo kikuu cha Dar es Salaam kusomea sanaa bunifu, hawaelewi. Ukiwambia sanaa za majukwani, kwamba unaenda kuwa kuwa mcheza mnenguaji kwenye stejini, unaenda kuwa mshairi, uliweza vipi? Kwa, kwa kwa ni, ni, ni sio so kazi ndogo, lakini niseme tu labda nimebarikiwa kuwa na wazazi waelewa, kwa sababu mara ya kwanza siku, sikupewa limit kwamba omba kozi hizi kozi hizi kozi hizi kozi hizi ila nilipoomba nikachaguliwa, mzee wangu aliniambia all the best, tuta, kwa sababu ni kitu ambacho umekipenda, siwezi nikakuzuia. Naweza nikakuchagulia kitu kingine ambacho pia unaweza usikifanya ukiona furaha. Na bado tunaendelea kufanya sanaa, tunaamini siku moja sanaa itatufikisha ita, pale ambapo tunataka, kwa sababu unaikimbia sanaa kati, ni kitu ambacho kiko moyoni mwako, naenda wapi sasa? Yeah, tunafanya, tunaamini ipo siku moja itakuwa ni kitu kikubwa, kwa sababu kama sio wewe kuipambania sanaa sasa, ni nani? Maanake inabidi ujitoe, tutajitoa mpaka tuta, tunajua tutaifikisha tu mahali. Tupate shairi kidogo mojawapo. Tumeliona shairi hilo la kwanza likizungumzia mapenzi, hebu tuone shairi lingine linazungumzia nini? Karibu Michael James, karibu. Ah, na hili pia naweza nikasaa linazungumzia mapenzi, linaitwa Kidawa. Ah, Kidawa. Binti ameuteka moyo na nyororo kabisa kuufungia amejawa na huba la choyo, hataki kabisa na mtu kushea. Kama ni safari nishafika, na mabegi tayari nishayatua, nishakula kiapo cha utulivu kwake, tuli nimetulia naye, ashaapa kwa mababu kutokuwa kiguu kiluka na njia. Na napotoka kazini nimejichokea, kwa mahaba uja kunikumbatia, huku maneno mazuri akinitamkia, wallahi najifili, niko high like a train in the sky Kidawa saluti zote nampigia, mitutu ishirini na nne yote angani, Italia kuala, nazo <laughs> <laughs> na nne yote nipatia talia kwalaa nazonipatia hivyo, safi sana. Na kwa nini mashairi yako zaidi umejikita kwenye mapenzi? Maana yake pale awali ulizungumzia kwamba namna gani unapenda kuwasilisha yale unayoyawaza ama yale unayoyafikiria. Najaribugi kutengeneza kitu ambacho hata nikiwa nakifanyia performance on the stage, hata mtu ambaye ametoka sehemu nyingine au nchi nyingine akiona anaweza kaona zati Tanzania ni kacha ule, ni utamaduni wa mtanzania kwao. Uwezi ukasema umefanya shairi la kidawa, unafanya shairi la kidawa, unaingia umevaa labda nanilia, haiwezekani. Yani uta, lazima utavaa kitanzania, utavaa kidawa, labda tavaa kanga, atavaa nini. Kwa hiyo inakuwa ni rahisi ku, kuwasilisha kacha yetu ya kitanzania kuliko, kuliko mashairi mengine ambayo, mi napenda kuandika mashairi ambayo yanawasilisha sana tamaduni zetu. matamu msikilizaji anaitwa Mboso Kan, mwanamuziki kutoka nchini Tanzania. Na kushukuru sana Michael James Kid kwa kuzungumza nasi katika makala haya nyumba sana. Unapatikana vipi mitandaoni? Napatikana kwa Instagram, natumia Kidi Black, Kidy Black, Kidi Black, yeah kwa nambari ya simu ukianza na alama ya kujumlisha 255 ni jumlisha 255 715 099 132, na kushukuru sana. Asante sana. Ndiyo, na kunja jamvi la makala haya nyumba ya sanaa kutoka jiji kula kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Jina langu ni Steven Mumbi, nilikuwa na Michael James maarufu Kid tukizungumzia sanaa hii ya ushairi. Juma lijalo ni makala nyingine, kila laheri na nikutakia wakati mwema Watazame wale hawali wakashiba wanakesha koroga, tuachane kwetu, mambo nare nare, raha sio kawaida, wenye pressure na pumuzi mm, wabane moto.