Usalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii leo kama ilivyo ada, tunaangazia sanaa na leo naye Huseni Musa Shundi, mwanamuziki wa muziki wa kizazi kipya. Tutakuwa tukizungumzia safari yake ya muziki. Karibu sana, karibu sana Huseni Musa shundi aka Litapita tu, litapita tu, litapita tu, namini, litapita tu, litapita tu, litapita tu, litapita lipi? Litapita maumivu, maumivu, napitia maumivu gani? <laughs> <laughs> uh, mimi sijaisemea nimesema mapenzi tu. Haki kuna wengine wana raha, wengine wana makara katika mapenzi ndio maana ukachagua kusema litapita. Yeah. Kwa hiyo unawafariji. Unawafariji. Wewe <laughs> mm. <laughs> ni kijana mpya na naweza kusema ama ni kijana ambaye ndio kwanza unaanza kuifanya sanaa hii ya muziki. Ni lini hasa umeingia kwenye sanaa hii? Ah uh, katika muziki mpaka sasa hivi na miaka sita na bado sijachoka kupambana. Na bado ujatoka? Na bado sijatoka. Kunapambana ili utoke, napambana ili nitoke. Hebu tusimulie safari yako katika kipindi hiki cha miaka sita. Safari yangu ya muziki, nilivyomaliza form four tu. hapa hapa Dar es Salaam ama wapi? hapa hapa Dar es Salaam, Dar, nilivyomaliza form four pale, make familia ikashindwa kuniendesha na shule, ikabidi sasa miwe ningemtaani. Ulifeli ama ilishindwa familia? Pana nipata fua ya mwisho <laughs> kwa hiyo haukuchaguliwa katika shule za serikali e? Sijachaguliwa, lakini ulikuwa na fursa ya kwenda shule binafsi za kulipia e? Nilikuwa na fursa hiyo. Ehe, ikawaje? Basi nikaingia mitaani tu, nikaanza kufanya biashara ndogo ndogo, hizi kuuza ubuyu pale, koko bichi, kuuza mishikaki. Mishikaki hapana, pale nikapambana kupata visenti hivyo hivyo, make mzi wangu mwenyewe kwajiwezi, kwa hiyo kana nasaidia familia pale, kwa hiyo katika maisha Mkubwa Fera, Mkubwa Fera huyo msikilizaji, ni meneja ambaye amewasimamia wasanii wengi kufanya sanaa hii ya muziki. Kama unaikumbuka ya moto bendi, wale pia ni vijana waliopita mikononi mwake. Diamond Platnumz amepita mikononi mwake miongoni mwa wengine. Basi, katika nikatoka nkaenda THT THT penga kutana na Kardinali Yotenga. THT, msikilizaji ni Tanzania House of Talents, nyumba ambayo inalea vipaji. Kama unamkumbuka Ruge Mutahaba, ndiye ambaye alianzisha nyumba hii kwa ajili ya kukuza vipaji vya wanamuziki wa changa. Wengi wamepita pale, Amin na Barnaba miongoni mwa wengine. Kardinali Yotenga akanisikiliza kutika kunisikiliza akani akanambia, wewe kitu unacho inabidi ukae hapa Nikanafanya mazoezi ah, ya Mungu mengi yakafariki Ruge. Baada ya ufariki bosi pale, tukasimamishwa kidogo, tukaambia kule ni likizo. Likizo tukala kwa sababu akawa tena kiongozi pale hakuna. Nikaona nitakaje mtaani, nikatoka nikasikia fursa kwa Christian Bell anatafuta sanii, kabla ajaanzisha kundi la CBO. Nikaenda pale, ni nakumbuka nika nika ja, ja, nika tulikuwa kama watu saasini, tukapita watu watatu tu interview ilikuwaje? Mlikuwa mnaambiwa uimbe wimbo wa bendi yake ama uimbe nyimbo zake, ilikuwa vipi hii pale? Atuambia tuimbe kopi ya mtutu nyimbo yote. Nyimbo gani wewe uliimba, katika msanii ambaye nakubali, nyimbo ya kwanza kuimba? Na kumbuka niliimba nyimbo ya Alikiba, wife wa dunia. Unaweza ukagonga kidogo hapa, msikilizaji? Raki um, yuko na gitara garaton, anagonga mwenyewe na anaimba mwenyewe. Hebu gonga kidogo, wife kich kila nyuma na moyo wangu ya he. Ae, ae, macho yangu yanatoa machozi sana lakini moyo wangu unafurahi. Hicho ni miongoni mwa vibao vya Alikiba. Unaonekana unamkubali sana Alikiba. Namkubali sana kibao, kingine ambacho cha Alikiba ambacho ulikuwa ukiimba ukiwa pale kokobichi, watu wanasema yeah, raki ni mwanamuziki mzuri, siku Mungu atamjali, atatoka na atafanya vizuri kwenye sanaa hii. mapenzi ya narani dunia. Msikilizaji, hiki ni kibao ambacho maarufu sana cha Ali Kiba, ukiacha vibao vingine kama utu na vinginevyo mm, staulmrshawivu ndiye mwenye mapenzi ya kweli. Ujua, wapo waliobadilisha dini na yote sababu ya kupenda, na kuna walokimbia hii dunia sababu hiyo hiyo kupenda. Ujua kupera sana inakuwa na mambo mengi ulofanya. Besti wangu nilimpenda, lakini kama rafiki, lakini wa mtima wa mtima, ayo unafanya leo kifika kesho utajibu nini kiyama? Kapena kwe ya narandunia, ya narandunia, mama mapenzi. Kama ndio kwanza unafungulia ya redio yako, yaani makala ya nyumba ya sanaa, na kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, mara hii naye Huseni Musa Shundi aka Raki, mwanamuziki wa muziki wa kizazi kipya Umesikia akigonga ngoma hapo ya Alikiba, mapenzi ya narani dunia. Asante kwa wewe ambaye unatupokea ukiwa hapo mashariki mwa DRC na kwingineko duniani kupitia masafa ya FM, hali kadhalika www.rfikiswahili.com. Unatupokea vizuri sana baada ya kuimba hiyo kopi ile, baadaye kumkubali Alikiba, bila shaka ulikuwa unafanya mazoezi muda mrefu kuhusiana na miziki ya Alikiba kwa Christian Bela ukapita katika wote ukapita uka ninyi watatu. Kipi kilifuata baada ya pale? Safari ilikuwa ndefu, make mwisho wa siku tukaenda tukabaki wawili, ulimwenzetu mmoja akaonekani kabisa. Bosi akaniambia ntakucheki, make mambo akawa mengi pale, ndo zbc bcs ze akanafatiafatilia kule ipobize, mwisho wa siku akasema ntani unde bendi yangu, akaambia haraki, we bado mdogo mli wako kipindi hicho ulikuwa na umri wa miaka mingapi? kama sikusiku katika kumi na tisa kumi na tisa of course, ye kumi na tisa kwa sababu kumi na nane manaake ndio unamaliza kidato cha nne. Kumi na tisa, inaelekea ishirini hapo bado mdogo. Kwa hiyo akatafutwa wale wala BCS wale BCS wale wakaundwa kundi basi, ile kundi ikaundwa. Kwa hiyo wakaona wapo wale wakubwa tu, kundi la Christian Bella, hicho kundi la Christian Bella. Mwisho wa siku, sasa sisi wengine tukaa inaitwaje? <laughs> tuka, tuka, tuka no, uh -huh. Hey, ile ni, ni mzee fulani mwanajeshi kp bendi kp bendi. Mm. Tukanafanya mazoezi pale mpaka mwaka jana hivi nikaona mwaka huu inabidi nikae studio sana. Kwa hiyo mwaka huu nikautenga kwa ajili ya studio tu. Na ndio ukaanza kurekodi vibao vyako? Ndo nkaanza kurekodi vibao vyangu. Kibao ulichogonga mwanzo cha litapita, ndio kibao chako cha kwanza, cha kwanza. Hiyo ulipata ugumu kiasi gani kurekodi ama ilikuwa ni kazi kama mchekea tu? Hayo kazi kama mchekea, kwa sababu mwenyewe naandika. Aha, una, una, una mwenyewe unaandika mwenyewe, maanake unatunga, una mwenyewe hizi ngoma? Na natunga mwenyewe Sawa. kuna kibao kingine bila shaka na vibao vingine, ndio mm, navyo. Hiki ni kibao chao kingine kinaitwa Simama. Unazungumzia nini um? Simama ni mapenzi tu, ambao katika kupita hizo hasa hizo, kapata mtu ambaye kashakupenda, ile kakutuliza baada ya yatapita. Sasa umetulizwa pale, umetulizwa. Aya, twende, kinakwenda vipi? tanionea oloshika kivuli changu cha maisha ni wewe, kwenye jua kali natembea nawe, ningekuwa na dunia mapesa Haya manake unafurahia umepata mm, penzi jipya. Jipya Penzijipi, hilo. Umetulizwa. Unaziona vipi changamoto za muziki huu katika kipindi hiki kifupi ambacho unajitafuta? Mm, changamoto za muziki, yani muziki unategemea, yani tuseme muziki unategemea kipaji, bahati na pesa. Sasa wewe unavyo vipi hapo? Mimi paka sasa hivi hapa mimi najiona nina kipaji, tuna bahati kukutana na watu kwa kila ile kama sema wake ile bado kuniko, yani kunisupport fedha bado hauna eh. Unafanyaje sasa ili utoke? Maanake hivyo vyote vitatu kwa maelezo yako, maanake ndio vinafanya ufanikiwe. Sasa hapo ili kufa, kufanikiwa, mi naona ni kama hivi, nazunguka kutana na watu baza naiki naiki naiki ili nipate connections za kufikaa kutoka fedha. Sasa ndo sina fedha, ndo kwa natugiu, natafuta wenye unazo ilo nisogezi. Unajaribu kuzungumza na wale wenye fedha wakakusukuma pengine? Ndio hivyo yani Sawa, kuna wanamuziki ambao wanafanya vizuri, umemzungumzia Alikiba, kuna Diamond Platnumz, si kuna Harmonize, kuna Juksi na wengine wengi wanafanya vizuri, wakina Ben Pol na wengine wengi. Unafanyaje ili wakusaidie kuhakikisha unafanikiwa katika sanaa yako ya muziki? Yaani kikubwa, huwezi kwenda kuomba kazi kama hauna CV na muziki unahitaji wewe mwenyewe, yaani kitu ambacho cha kumshawishi mtu mfano kama hivyo, kuwa na ngoma merekodi ye mwenyewe ta kumsikizisha, anajua kabisa hii biashara au sio biashara. Kwa hiyo nachopambania mimi kupata kazi ambayo ya kueleweka, ambako mtu akinisikia nasema yes, hapa naweza kuweka hela. Haya, unawambia. Je, sasa wapenzi wa muziki hasa wale wanaokusikiliza kupitia makala haya ya nyumba ya sanaa, kuhusiana na ujio wako kwenye dunia hii ya muziki? Kikubwa wanahitaji sapoti zao na dua zao, ila ninaamini mi, ni naamini naweza. Una kibao kingine kinaitwa Mahaba Kaburi. nafsi mmefanyie zuruma tena kwa furaha macho machoya sikitika chozi likidondoka la siwezi kukuzuia manoshamua vile vya kukanga umevibabua kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi, nilikuwa na Husseni Musa Shunde a k raki, tukizungumzia ya safari yake ya sanaa ya muziki huu. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri kutoka Dar es Salamu, ukanijaza moyoni, sima simama, ukanishika na mimi, sima simama, ukutagari toke kwako machoni, sima. sima