Hey, sisi ni suluhisho la wajasiriamali na tunabuni vyanzo vya kujiajiri hususani kwa vijana na sio kwa vijana tu, kwa watu wote tunawakaribisha sana. Sisi tunawainua wajasiriamali wakubwa pia na wadogo. Hali ya ukosefu wa ajira katika nchi za Afrika Mashariki ni changamoto inayokumba kanda hii kwa kiwango kikubwa. Kutolewa kwa mafunzo ya ujasiriamali yanaweza sana kupunguza Changamoto za ajira katika nchi, kwa sababu watu wakishajua jinsi ya kuhenda biashara, watu wengi hawatafeli kwenye biashara. Wajasiriamali wengi wanakwama kwenye shughuli zao za ujasiriamali kutokana na kukosa stadi, ujuzi na elimu stahiki ya ujasiriamali. Mafunzo haya tunayatoa bule kabisa, bila gharama yoyote. E, bule, mafunzo ni bule. Tunakukaribisha sana kwa kijana mwenzangu ambao unaangaika huko nyumbani, we tuone CCM. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni ya shirika la kazi la Umoja Mataifa, ILO inasema kuwa idadi ya vijana wasio na ajira duniani kote iko chini ya miaka kumi na tano. Mafunzo haya yameleta utofauti mkubwa, kwa kipindi nikiwa ninayo na kipindi nikiwa sina, kwamba wakati huu ambao nina mafunzo haya nimeweza kutengeneza faida kumana, kwa maana kwamba nimeweza kukuza mtaji wangu mdogo ambao nilikuwa nao. Elimu na mafunzo ya ujasiriamali yanaweza kuwa suluhisho la muhimu kwa changamoto ya ajira kwa vijana wa Afrika Mashariki, kwa sababu siku hizi kuna changamoto duniani kote, kwa sababu vijana tumesoma lakini pia ajira hakuna, lakini tunapopata hayo mafunzo. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo, tuatuama kuangaza na kumulika namna mafunzo jasiria ya mali yanavyoweza kuwainua vijana waliokandwa wa Afrika Mashariki, kupunguza ukali wa maisha kutokana na kukosa ajira. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malatini Nyoni, na nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Kwa mujibu wa wanazuoni mbalimbali ulimwenguni, wanabainisha kuwa ujasiriamali ni uwezo na mtindo wa kuanzisha, kuendesha na kuboresha biashara au miradi kwa kutumia mawazo mapya, ubunifu na rasilimali na kuongeza kuwa ujasiriamali unahusisha kuchukua hatari na kuleta mabadiliko kwa kutumia mbinu na maarifa maalumu ili kufanikisha malengo ya kiuchumi au ya kijamii. Witness Solomoni, yeye ni mjasiriamali kutoka jijini Arusha, nchini Tanzania. Anajishughulisha na shughuli ya uuzaji wa mapambo ya nyumbani. Ananieleza jinsi safari yake ya ujasiriamali ilivyoanza. katika kazi yangu nilianza kujifunza kipindi nilikuwa nimeajiriwa sehemu, nilikuwa nauza vyombo, nikaanza kujifunza hii biashara na nikaanza kuwauliza watu maswali, nikajifunza kupitia watu, nikawa nafanya online business. Kwa hiyo hivyo nikajifunza kabla hata ja ya kuwa na sehemu kabisa ya kwangu mwenyewe ninayomiliki na ya biashara yangu na kabla hata ja sijaa na jina la Witie Home Deco. Mafunzo ya ujasiriamali kwa vijana yanaweza kutoa mchango mkubwa katika kutatua changamoto ya ajira kwa njia mbalimbali mbali, kama kuwawezesha kuanzisha biashara, kwani mafunzo ya ujasiriamali huwapa vijana ujuzi na maarifa muhimu kwa kuanzisha na kuendesha biashara hii inawezesha vijana kujiajiri wenyewe badala ya kutegemea ajira za nje, hivyo kupunguza ukosefu wa ajira, kama Witness Solomon anavyokazia. Na pia mafunzo haya yamenisaidia kwa sehemu, kama kuweza kuendesha biashara yangu mimi mwenyewe, kwa sababu kwa kweli kuendesha biashara ni ngumu kama haujajifunza popote. Pale nilipokuwa nimeajiriwa nilijifunza jinsi ya kuhendo biashara ikanisaidia hata mimi mwenyewe kwenye biashara yangu, nikaweza kufika hapa nilipo leo kwa sasa. Kwanza nimefungua duka, mpaka sasa nina mwaka kwa kawaida, afu sina mtu yote anayesimamia, so ni mimi mwenyewe kama mimi. Kwa hiyo, yani, kama ni changamoto zipo nyingi, kwa hiyo kwa, kwa mfano kama ningekuwa sijapitia mafunzo yale yale ya, ya biashara yale i think nisingeweza kufika hapa leo nilipofika. Hata mwaka wenyewe usingefika kwa sababu nilipitia changamoto nyingi sana kwenye biashara ya kwao. Mafunzo ya biashara, elimu katika biashara ni kitu cha muhimu sana, ni tena cha kwanza sana na uzoefu pia. Kulingana na shirika la kazi la kimataifa ILO, wengi wa vijana wa kiafrika ufanya kazi kwa njia isiyo rasmi. aidha ILO inasisitiza kuwa mamilioni ya vijana kote ulimwenguni wamekwama katika hamasa yao ya kufanya kazi zenye staha, na kuongeza kuwa ingawa ukosefu wa ajira kwa nchi ulimwenguni ulipungua hadi asilimia 13 kwa mwaka 2023, chini ya viwango vya kabla ya janga la uviko 19, na kushuka kwa kasi kunatarajiwa kwa mwaka huu 2024 na 2025. Nasibu William Musa yeye ni mwanafunzi wa chuo cha usafirishaji NIT tawi la Dar es Salam, anasema yeye ni mnufaika wa mafunzo ya ujasiriamali, ya tolewa kwa, kwa elimu hii kunaweza kukaa kwa, kwa mafunzo haya ya ujasiriamali kuna, kuna punguza kiasi kikubwa cha changamoto ya ukosefu wa ajira nchini. Ni kweli kabisa kwa sababu unassa uh, elimu hii ambayo tunayo uh, mimi na wengine imeweza kutufanya tunaweza tuka simama sehemu na tukatengeneza kipato chetu cha kila siku. Basi ingekuwepo na elimu hii pengine bado mpaka sasa ungekuwa kuna wingu kubwa la vijana ambao wako mitaani, uh, wanaendelea kuzunguka kutafuta ajira na vitu vingine kama hivyo. Lakini kwa sasa e, tumepata peace of mind kupitia elimu hii kwamba tunaweza tukakaa na tuka, tukafanya tuka biashara zetu ndogo ndogo tukaingiza shilingi ya uh, elfu elfu mbili tukaendeleza maisha yetu bila kukaa na kusubiria serikali kutoa ajira. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili kwa mujibu wa mkuu wa shirika la kazi la Umoja wa Mataifa ILO Sara Alda, anasema michanganuo ya ajira na sera za umma katika eneo la Asia Mashariki inatarajiwa kuwa asilimia 4.3, nchi za Kiarabu asilimia 1, na kusini mashariki mwa Asia na Pasifiki asilimia 1. Viwango vya ukosefu wa ajira kwa vijana vinaendelea kupanda. Katika kukabiliana na ombwe la wajasiriamali kufanya kazi bila kuzingatia viwango na kutokuwa na elimu, shirika la Emac Enterprises lenye maskani yake katika jiji la Mwanza limekuja na mbinu ya kutoa mafunzo bure kwa wajasiriamali, kama bwana Samuel Doto anavyonieleza. Hey, sisi ni suluhisho la wa wajasiriamali na tunabuni vyanzo vya kujiajiri hususani kwa vijana, na sio kwa vijana tu, kwa watu wote, tunawakaribisha sana. Sisi tunawainua wajasiriamali wakubwa pia na wadogo kwao tunawakaribisha. Kwa wale vijana wenzangu, najua tumepata wimbi kubwa sana la vijana kukamatwa, kuishia polisi, hawana ajira, wanaangaika. Wengine wamemaliza vio afu hawana ajira, wanaangaika. Sasa sisi kama MKM tumebuni vyanzo vya kujiajiri hususani kwa vijana wenzangu, ili msiishie kukabwa, msiishie kuiba. Basi tumebuni vyanzo vya kujiajiri, basi ikiwa ni tunatengeneza sabuni za maji, sabuni za vipande, shampuu E, batiki chaki. Mafunzo haya tunayatoa bule kabisa, bila gharama yoyote e, bule. Mafunzo ni bule. Tunakukaribisha sana kwa kijana mwenzangu ambaye unahangaika huko nyumbani, wewe tuone ccimkmtpla, tutakufundisha ni namna gani unaweza kujiajiri kupitia mtaji mdogo, lakini aa, licha ya kujiajiri kupitia mtaji mdogo, kama una mtaji basi utatuona na utakuja na mzamini wako, sisi tutakukopesha ili uweze kufanya biashara. Lengo letu sisi ni kuhakikisha vyanzo vya kujiajiri vinapatikana kwa vijana, kwa kina mama pia na kina baba, na kwa watu wote ambao hawana ajira. Kwa upande wake, Kathelini Msuya, mjasiri ya mali na mwanafunzi wa mwaka wa pili kutoka Ndaki ya Mtakatifu Agustino bewakuu la Mwanza, anapiga chapuo swala la ujasiri ya mali kupata mafunzo Mafunzo ya ujasiriamali kiufupi ni inahusiana na akili yako binafsi, uwe na akili ya kujiongeza. Mafunzo ya darasani yanasaidia kwenye kwenye uwekezaji tu na jinsi ya kumanage pesa utakayopata kwenye ujasiriamali. Mawazo na msimamo huo hauna tofauti na Bwana Steven Nzoki kutoka nchini Kenya, ambaye yeye anaona kuwa swala la vijana kupata mafunzo ya ujasiriamali ni swala lenye tija kwa jamii yake. Uh, serikali ili iwezeshe vijana kupata elimu ya ujasiriamali kwa gharama nafuu. Mimi ninachoonelea ni kwamba wanapaswa waandae semina, ili waweze kuwa, kuwapa vijana elimu, ili nao waweze kujiendeleza, kwa sababu wengi watakaa pale mtaani, hakuna chochote wanachokifanya na pia waweze kuwawezesha fedha kidogo, ili waweze kuanza biashara. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, na kufika hapa unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Hii leo tulituama kuangaza na kumulika namna mafunzo ya ujasiriamali yanavyoweza kuwainua vijana walio ukanda wa Afrika Mashariki, kupunguza ukali wa maisha kutokana na kukosa ajira. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maratini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.