Msikilizaji, mwishoni mwa juma lililopita, Septemba 20 dunia iliadhimisha siku ya kufanya usafi. Ni siku ambayo ilitengwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhimiza juhudi na umuhimu wa kupunguza uchafuzi wa mazingira kutokana na taka. Siku hii msikilizaji, inatoa pia fursa kwa jamii kushiriki katika shughuli mbalimbali za kusafisha mazingira. Hata hivyo, msikilizaji, katika dunia ya sasa ambapo ukuaji wa teknolojia ni wa kasi ya juu, wabunifu katika jamii za pwani ya Kenya wamekumbatia matumizi ya teknolojia katika kupiga jeki juhudi za kupunguza taka kwenye mazingira wanayoishi. Katika makala yetu hivi leo, msikilizaji, nimepata fursa ya kipekee kuzungumza na kampuni ya Baustaka inayojumuisha matumizi ya teknolojia katika kusaidia kutatua changamoto ya taka za plastiki katika kaunti ya Mombasa, ambayo kwa kiasi kikubwa inatishia uchafuzi wa maeneo ya bahari na kuhatarisha viumbe wa baharini. Mimi ni Margaret Mutuku, mimi ni afisa wa maendeleo ya jamii Baustaka Enterprise. Baustaka ni kampuni ambayo tunazingatia namna bora za kuhifadhi takataka na tuna promote sana sana mazingira ya bahari kutokana na plastic pollution. Labda unaweza tu kutueleza mlifikia wapi hadi mkaamua kuanzisha kampuni hii kusaidia jamii kuhifadhi taka kwa namna bora? Uh, fahari ya Mombasa ni bahari, lakini kwa sasa especially tukiongelea kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, tunaona sana kuwa plastiki nyingi inachangia sana kwa machafuko ya bahari. Ndio sisi tukaonelea, sio vyema tuishi kama watu ambao hatuzingatii our future generations, na ndiposa sisi huwa tuna promote marine conservation. Hivi tunaweza kufanya kupitia maendeleo ya jamii, huwa tuko na activities tofauti ambazo tunafanya na wanajamii ili kuendeleza ama kuwafunza jinsi ya kuweka mazingira yetu yakiwa masafi. Uh, cha pili tunajumuisha teknolojia. Tuko na mobile app yetu ambayo inaitwa Baustaka. Kwa wale wanaotumia Android wanaweza ipata kwa Play Store, kwa wale wanatumia iPhone wanaweza ipata kwa Apple Store. Pale unaweza unaweza book takataka zako kuchukuliwa. Pia unaweza jifunza pale, tuko na blog yetu ambayo inafunza kila kitu, utapata kuna uchakata una kupunguza na kutumia tena na tena. Uh, ya tatu, pia activity zote ambazo tunafanya utapata pale zimewekwa. Kwa hivyo ukitaka kuvolontia ama kujitolea kujiunga na sisi, kwanza, huwa tunapenda sana partnership, ili tufanye kazi na watu wengi. Unajua kidole kimoja akivunji chawa, kwa hivyo tukifanya wengi, pia tunafikia wanajamii wengi, na pia tuko na program ya Eco Champions. Iko champions ni wasichana ambao ni kama mabalozi pale kwa kijiji, tukiwatrain na tukiwapitisha, wao wanajumuika pale na wanafunza wanajamii wengine jinsi ya kufanya hii awa. Iko champs wetu wako katika sub county zote za Mombasa ambazo ni Mvita, Changamwe, uh, Jomvu, Kisauni na Likoni na Nyali. Umezungumzia taka ambazo mnakusanya kutoka kwa jamii, labda mnakusanya taka aina zipi kutoka kwa jamii? Sana sana tunakusanya plastiki. Aa, kwa hiyo mobile app yetu utarealize kuwa kuna ukusanyaji wa plastiki ambayo mtu anaweza donate atupatie, na wengine pia unaweza tuuzie ile plastiki. Tuna dili na plastiki aina mbili, moja inaitwa PET ambayo ni plastiki kama chupa nyepesi za kawaida na tuko na HDPE ambayo ni ile plastiki nzito kama chupa ya mafuta, kama ndoo, karai, hiyo plastiki nzito. Sasa kwa ile app yetu, ukiwa na hizi chupa umezikusanya pengine pale nyumbani unatupigia simu ama unatumia ile app yetu, alafu sisi tutaona pale, tutakuja tuchukue hiyo plastiki. Tunaweza pia ni kama in, tunatumia kama incentive pale, tunapatia mtu pesa kidogo, anatupatia hiyo plastiki. Na wengine wanauliza hii plastiki mkikusanya, mnafanya nini? Sasa sisi tunapenda sana partnership, kujumuika na wenzetu. Sasa kuna wenzetu ambao tunawapatia hii plastiki, wao sasa wanachakata hii plastiki mezungumzia ushirikiano ambao mnafanya na baadhi ya mashirika na kampuni tofauti, kuhakikisha kwamba taka hizi za plastiki hazirudi tena kwenye jamii kama mlivyozichukua. Labda unaweza tu kutaja baadhi ya wale ambao mnashirikiana na wao. Kwa sasa naweza sema tumeshirikiana sana na WWF ambao ni World Wide Fund. Wanafanya sana mambo ya circular economy, tumeshirikiana na wao sana sana, kwa wale ambao naweza taja kwa sasa. Pia tunafanya na County Government of Mombasa, manake wana support sana eh, environmental conservation, so tumefanya nao kazi sana Teknolojia, nyinyi mnajihusisha sana na teknolojia, mmetengeneza application ambayo inasaidia wanajamii kuhifadhi taka za plastiki. Labda ningependa tu kidogo uzungumzie changamoto ambazo mmekuwa nazo, na kwa mtazamo wako, unaona teknolojia inaweza kubadilisha kiwango gani hali ambayo ipo kwa sasa, sana sana Mombasa ina, inajulikana kuwa na tatizo kubwa la taka. Tunatumia teknolojia kwa sababu teknolojia ni njia moja ya kupitia ama kupata watu wengi. Wakati unatumia teknolojia ni rahisi manake, ukienda pale direct kwa mdomo mtu a, a, ni rahisi kuignore ama wengine ni rahisi wasifikiwe na ule ujumbe, lakini tunapotumia teknolojia hapo, mtu aezi jitetea, anajua yani ni kama umeletewa ile service nyumbani, unaweza itumia pale. Ndio maana tumetumia teknolojia again. Pia dunia imebadilika, mambo siku hizi yanafanywa na kiteknolojia, ndipo tunajaribu ku accommodate kila mtu. Tuko na senta yetu iko pale Kibokoni, hivyo tumejaribu kujumuisha kila mtu yule ambaye anaweza fika pale kwa senta, yule ambaye hawezi sasa, anaweza tumia teknolojia. Labda unaweza kuzungumzia changamoto ambazo mmepatana nazo katika jitihada zenu za kuhakikisha mazingira yanakuwa safi na hasa kukabiliana na uchafuzi ambao unatokana na taka za plastiki. Changamoto kuu zaidi yenye nimeona kwa hii njia yetu na yenye ningependa sana kuhimiza wananchi, plastic collection ama waste management ni behavior change. Nikisema behavior change, namaanisha unaanza pale nyumbani, wakati unamwonyesha ule mtoto wako ukitoa takataka, hata wengine ni wazazi, ukitumia ile sodo, jinsi unaiweka alafu kuitupa, hivyo ndo mtoto wako ataona na hivyo ndivyo atafanya. Wengine hata mtu wako kwa matatu amekunywa soda yake, lakini anatupa tu pale kwa bahari Sa hizi tabia nafaa kubadilika kutoka kwa akili, kabla wengine mtu aje akufunzie wewe fanye hivi na hivi. Hata ukifunzwa kama utaki kufanya kwenye moyo wako, hautabadilika, na hiyo tutakuwa tuendi mbali. Labda himizo lako la mwisho tu kwa jamii ambayo mnafanya nayo kazi kuhusiana na, na masuala ya kuhifadhi mazingira na hasa taka ya plastiki, manake jamii ya Mombasa inategemea sana bahari na hizi plastiki zinapoenda baharini zinachangia kuchafua bahari na hivyo kupunguza uh, labda samaki wa pale baharini na kusababisha vifo vya viumbe kule baharini. Ni ukweli haswa viumbe kama kasa ambavyo akimeza ile plastiki ama tuseme samaki wa bahari akimeza ile plastiki, alafu mimi sasa ni kule yule samaki, hivyo ndo unapata magonjwa kama kansa, hayaishi. Lakini tukiweza kujumuika kama sote, tuichukulie kama this is my responsibility na wewe pia uichukulie vile vile, hivyo itakuwa rahisi. Hii Mombasa ni yetu sote, na vile tunafanya hatutaki kukuwa watu wenye ni wachoyo tuna pia tunaangalia pia watoto wetu na vizazi vingine vya kuja. Tunataka wakija wapate pia ile bahari, tuweze kuendeleza Mombasa hata kwa vizazi vinavyokuja. Kwa hivyo nawahimiza wananchi, tafadhali, tuwache kutumia plastiki. Kindly let's stop plastic pollution. And mostly, let's stop stop plastic and mostly marine pollution. Asante sana na kufikia hapo msikilizaji natia kikomo makala ya mazingira leo dunia yako kesho shukran kwa mgeni wangu Margaret Mutuku kutoka kampuni ya Baustaka kaunti ya Mombasa lakini msikilizaji kumbuka kwamba kulinda mazingira ni jukumu linaloanza katika ngazi ya chini na taka za plastiki ni moja changamoto kuu katika jamii zetu na hivyo basi changamoto hii inahitaji suluhu kutoka kwa jamii jina langu ni minzletijai hadi makala yajayo kwaheri.