Msikilizaji, wiki iliyopita dunia iliadhimisha wiki ya maji, na ni wiki ambayo huadhimishwa kuangazia maswala yanayohusiana na maji, haswa kuhimiza upatikanaji wa maji safi. Msikilizaji, duniani kote, maeneo mengi yenye miundo msingi duni na idadi kubwa ya watu huwa na changamoto si haba, na moja ya changamoto hizo ni upatikanaji wa maji safi ya kunywa na kupikia. Katika makala yetu hivi leo, tunaangazia mradi wa WASH unaofanywa na shirika lisilo la kiserikali la SHOFCO linaloendeleza shughuli zake katika mitaa yenye miundo msingi duni na idadi kubwa ya watu nchini Kenya ama ukipenda slums, kama vile mtaa wa Kibera jijini Nairobi. Mwenzangu Jupiter Mayaka alipata fursa ya kufanya mahojiano na mmoja wa maafisa wanaosimamia mradi wa WASH katika shirika la Shofco. Kila binadamu anahitaji maji ili kuishi na ni muhimu kwa kila mmea na mnyama, lakini zaidi ya yote sio kuhitaji maji tu lakini maji safi na salama kwa matumizi. Mara nyingi upatikanaji wa maji safi, haswa katika vitongoji, ni changamoto, na hapa leo nakutana naye. John Mwangi ni mmoja wa afisa mkuu katika shirika la Shofco katika idara ya maji, usafi wa mazingira na afya. Shirika hili nchini Kenya linatumia teknolojia ya kusafisha maji na kuyasambaza kupitia mabomba hewani. Bwana Mwangi hapa anatueleza hali ya upatikanaji wa maji safi katika maeneo wanayohudumu. Uh, kwa kweli kuna changamoto nyingi katika kuweza kuwafikia wale watu wote ambao wana ishi katika hivi vitongoji hasa katika kitongoji cha Kibra. Kuna watu wengi, inasemekana kuna watu zaidi ya laki tano, lakini katika shirika letu la Shofco, tunaweza kufikia kwa sasa watu kama elfu arobaini kwa maji safi kutokana na vile visima ambavyo tunaweza kuvichimba na maji ambayo tunaweza kusafisha kutoka katika hivi visima. So, tunatarajia kwamba tunaweza kufanya kazi na mashirika yale mengine ili tukaweza kufikia watu wengi zaidi kuliko wale ambao tunaweza kufikia hivi sasa. Nami nashukuru sana kwa maelezo yako, kushirikiana na mashirika mbalimbali mbali, lakini pia wachuuzi. Labda tueleze kuhusu mradi huu, kilichowasukuma kuwa na mfumo huu wa kuweka uh, mabomba ya maji yanayopita juu ikilinganisha kwamba kawaida mabomba ya maji yanapita chini katika hivi vijiji, vitongoji, watu wamekusanyana, wame sana, hamna nafasi Changamoto hili lilifanya shirika la Shofco pamoja na mashirika mengine kuketi na kuangalia ni jinsi gani uh, nzuri ama rahisi ambayo ingeweza kutusaidia uh, tukaona kama vibanda hamsini na mbili katika Kibra ambayo inaweza kupata maji kutoka kwa zile tanks. Changamoto ya kukosa nafasi ndio ilichangia zaidi uh, kuweza ku kujaribu uh, hii teknolojia ya kusambaza maji kupitia kwa mabomba ambayo yako uh, yako hewani uh, ambayo pia yamesaidia sana sana sana kuzuia maji uh, kukosa ku Uh, kukua kuchanganyana, ama kuna ile kizungu wanasema contamination. Ukiingia Kibera, utapata kuna pia mabomba ambayo yamewekwa yanapitia kwenye mitaro ambayo ni michafu, na unapata maji inaweza kukua machafu uh, through contamination. Mbali na vitongoji vya Kibera na Mathare jijini Nairobi, mradi huu wa maji unawanufaisha wakazi wa eneo la Bangladesh, kaunti ya Mombasa lakini pia huduma zake zinapatikana kaunti ya Kisumu. Kwa kuwa maji na afya ni vitu vinavyoendana, Bwana Mwange anaeleza mafanikio ya mradi huu wa maji katika kudhibiti magonjwa yanayosababishwa na maji chafu. Kazi ambayo uh, SHOFCO imefanya katika hivi vitongoji imeweza kwa hali kubwa sana kuteremsha Uh, zile cases, uh, za magonjwa ambayo yanatokana na maji machafu haswa mwaka uliopita, kulikuwa na study ama assessment ambayo ilifanywa na ikaonyesha kwamba ugonjwa kama wa kuendesha uh, kutokana na maji machafu iliweza kushuka kwa asilimia 32. Ndio mradi uendelee ama jambo fulani katika lazima jamii lazima kuwe na ushirikiano wa wanajamii ama wale wakazi ambao wanakaa katika sehemu hiyo. Uhamasisho wa kuhusiana na maji safi ambao natoa umekuaje katika uh, sehemu ambazo mna huduma? Swali nzuri sana. Tunafanya uhamasisho sana uh, katika uh, kwenye vile vibanda katika mashule na pia katika uh, maeneo ya makazi kuona kwamba Uh, kando na zile uh, miundo msingi ambazo tunaweza kujenga katika uh, hivi vijiji, pia tunawafanya uh, sensitization kwa kimombo, jinsi ya kubadilisha mienendo yao ya kiafya na jinsi ya kulinda mazingira yao. Uh, katika shule tumeweza kufanya ile connection ya uh, maji na pia tu sio shule pia kuna maeneo ya mahospitali na zile health facilities ambazo ziko kule, ambazo pia bado hazina maji. Tunataka kupanga kwamba tuone kwamba pia zile facilities zinaweza kupata maji. Kwa sasa tumeweza kufikia shule Uh, kama uh, sitini. Tunapanga kufa, ku, kuongeza idadi uh, kuweza kufanya kazi na idara za ya elimu. Pia kuna zile clubs tunaziita health clubs, ambazo tunafanya kazi nazo, tunawapatia ile elimu ya jinsi ya kuangalia mazingira yao, hali yao ya kiafya, ili wakaweza pia kujikinga, yani prevention ya zile magonjwa ambayo yanaweza ya kuzuiwa kutokana na maji machafu na pia kukosa ku, uh, uh, kuzingatia mazingira ambayo ni masafi. Tunapanga kufanya kazi pamoja na Nairobi City County ili kuona kwamba tunakuwa na Kampuni ya maji uh, tunapanga kuwa na Showasco ambayo ni uh, Shofco Water and Sanitation Company ambayo itaweza ku manage sekta ambayo ni ya maji, sekta ya usafi katika kitongoji cha Kibra, na ikiwa iki uh, successful, tutaweza kufanya hivyo pia katika uh, vitongoji vile vingine kama nilivyosema Madhare na pia kule Mombasa. Labda unaweza kutueleza uh, namna ambavyo hii teknolojia ya maji inafanya kazi ukiangazia vibanda vile ambayo tumeweza kujenga vya maji, tumeweza kuweka mitambo ambayo kwa kimombo tunaita smart water ATMs, ambavyo tunatumia token kama tu ile ya stima katika manyumbani. Ukinunua lita kama ishirini, unapokwenda pale kwenye mtambo utatoa lita ishirini. Hakuna uharibifu wa maji, hakuna ile kitu tunaita spillage. Kwa changamoto, tunazo changamoto katika uh, miundo misingi ambayo tumeweka kama mabomba ambayo tumeweza kuweka kwenye anga, unapata kunakuwa na uh, interruption, ambayo pia inachangia wakati mmoja ama mwingine maji yanaweza kukosekana katika uh, jamii. Uh, jambo lingine ni katika visima ambavyo tunaweza kuoperate. Uh, wakati kunakuwa na ile kitu inaitwa power blackout, ile ya Kenya Power. Ndio maana tumeamua uh, kujenga uh, uh, zile miundo misingi ambayo inatumia nishati ya jua ili ikawe ndio uh, the main source of power ya hizi uh, mabao ambayo tunaweza kuoperate ku moja kwa moja, msikilizaji, nimefululiza hadi katika kibanda kimoja cha maji hapa Kibra, ambapo Mama Zara anatueleza jinsi kadi hii inatumika hapa. Ndio pale komuniti wetu wanachota maji, na kila komuniti lazima akuwe na hiyo blue token, ambaye anaweka kiwango cha kechote, pesa chochote, kuanzia shilingi tano mpaka pesa yote ambayo anaweza kuchota maji. Akija hapa anafinya Hizi tap mbili, hizi button mbili ina represent hiyo tap mbili. Anafinya hapa anaweka token yake na maji inatoka na, ma, ma, ikifika 20 liters inakata shingi tatu and it shows you your balance. Ah, yeah. Na ukiona ikijaa 20 liters it's automatically stops. inajikata, inajikata, inajikata kadhalika hapa nimekutana na Mama Zaituni Sebi Ahmed lakini pia Mama Maimuna Omar Hamisi ambao wamenufaika kutokana na mradi huu wa maji. Sasa hatutaki kadi kae bure, unajua kadi yangu sasa, zingine anaweza kuweka mia tano na hiyo na nipeleka mwezi mwezi mzima. Na zamani ilikuwaje? Mtungi moja hivi shilingi ishirini na tano. <laughs> Kama ni wewe mwenye ndo utabeba utaenda huko, ubeba kama sisi ambaye hatuwezi, sasa tunataka watu wa mkokoteni watuletee uh -huh. Kwa sahizi sasa mwezi, uh -huh. <laughs> Kwa mwezi labda uh unatumia -huh. shilingi ngapi maji kwa mwezi? tangina minatumia shilingi mia tatu au mia mbili hivi uh -huh. Na zamani eh, mingi uh -huh. mingi sana na usafi wa maji ya uku, aa, zamani si. Na kufikia hapo, msikilizaji, ndio tunatia nanga makala yetu hivi leo. Shukran kwa mwenzangu Jupita Mayaka pamoja na John Mwangi kutoka shirika la Shofco. Jina langu minzletjai, kwa heri.