Jambo hapo ulipo msikilizaji na tumai wikendi yako ni shwari karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii ukiwa nami jupiter mayaka wakati ruben lukumbuka akila upepo wa bahari matukio ya dunia yaliyokithiri vichwa vya habari wiki hii ni pamoja na virusi vya mpox kutangazwa kuwa janga la dharura la kiafya huku afrika ikiathirika zaidi burundi yamwachia mwanahabari aliyohukumiwa kifungo cha miaka kumi gerezani Tutaangazia pia siasa za Tanzania baada ya wanasiasa wa upinzani kukamatwa, lakini baadaye wakaachiwa, lakini pia hatua za mazungumzo kule Jeneva kuhusu amani nchini Sudan. Pia tutaangazia mgomo wa vyombo vya habari nchini Senegal. Kadhalika tutachambua wito wa Umoja wa Mataifa kutaka Afrika kupewa kiti cha kudumu katika Baraza la Usalama la umoja huo. Kule Gaza, kundi la Hamas limekataa masharti mapya ya upatanishi na Israeli na mazungumzo ya kupata mkataba wa kusitisha vita, hivyo yatarejelewa tena wiki ijayo jijini Cairo. Taarifa inayotufungulia makala haya ni kwamba shirika la afya duniani WHO wiki hii limetangaza ugonjwa wa mpox kuwa janga la dharura la kimataifa la afya kwa mara ya pili kwa kipindi cha miaka miwili, hasa baada ya mlipuko wa ugonjwa huo katika taifa la DRC na ambao umesambaa kwa mataifa jirani kama vile Burundi, Uganda na Kenya. Mkurugenzi mkuu wa WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, amesema juhudi za pamoja za kimataifa zinahitajika kukabili msambao wa ugonjwa huo. Hili linachangia hali ya dharura ya kiafya ya kimataifa kutambuliwa kwa mlipuko wa aina mpya ya ugonjwa wa mpox mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mataifa jirani ambayo awali hayakuwa yameripoti ugonjwa huu, na uwezekano wa kusambaa kwa bara la Afrika na hata zaidi, kuna tia ya wasiwasi. Ni wazi kwamba ushirikiano wa kimataifa unahitajika na ni muhimu kuzuia mlipuko huu na kuokoa maisha. Nchi ya DRC ikiwa imeathiriwa zaidi na maambukizi haya. Mwandishi wetu William Basimike alitembelea kituo kinachotoa huduma kwa wagonjwa mjini Bukavu na hii hapa ripoti yake. Hospitali hii ya chuo kikuu cha Bukavu Clinics Universitaire imetenga nafasi ili kutoa huduma kwa wagonjwa wa monkeypox. Iragi ni miongoni aliyefika kupewa matibabu na baadaye kurudi nyumbani. Hapa saa inawasha sana hasa saba anitia dawa. Ilianza polepole saa vile upele kiungo kia siri leo ishatawala mwili wote. Daktari Fredy Siangoli anahusika na uchunguzi wa magonjwa haya akiwa pia msimamizi wa huduma za matibabu ya monkeypox Kivu Kusini, anaelezea takwimu na kunakuwa tayari watu makumi mbili na tano ambao kabisa walifariki na hii magonjwa ya maki pose katika jimbo yetu ya sud Kivu. Licha ya tahadhari, bado shughuli zinaendelea kama kawaida Kivu Kusini, wala hakuna anayeonekana kujali. Hawa ni miongoni mwa wakazi wa Bukavu wanaeleza. Viongozi wanasemasema kwa mbali, lakini wafanye kitu ili waweze kukinga raia na ile magonjwa. Aoneshe kama inakuwa siriasi sana hapa kwetu kama vile wakati wa korona. Msimamizi wa shughuli za matibabu ya monkeypox Kivu Kusini, Daktari Fredi Siangoli anaonya wakazi kuwa waangalifu na kuheshimu kanuni za afya ili kujikinga dhidi ya ugonjwa huu. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Kwa mjibu wa taasisi za kudhibiti magonjwa Afrika CDC, dozi milioni kumi za chanjo zinahitajika, ili hali chanjo zilizopo kwa sasa ni laki mbili. Siku Alhamisi, serikali ya Uswidi ilithibitisha tukio la kwanza la mpox na kuwa nchi ya kwanza kutangaza maambukizo hayo nje ya Afrika. Kule Rwanda Rais Paul Kagame wiki hii alikula kiapo cha urais kuendelea kuongoza nchi hiyo, na siku chache baadaye, wakati wa kumwapisha waziri mkuu mpya alidokeza kuwa uhusiano baridi kati yake na nchi ya DRC unatokana na DRC kuwafadhili waasi wa FDLR ambao wanahusishwa na mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Francois Alwende ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa akiwa nchini Kenya. Rais Kagame ana haki ya kuzungumza vile alivyozungumza kwa sababu yeye ni rais eh, wa nchi ambayo inadai kwamba FDLR inakuwa kama sugu kwao, ambao wanaweza kukosesha usalama katika nchi yake, na ni kawaida kiongozi kama yeye lazima azungumze namna hivyo. Na, na pia ukiangalia la pili, upande mwingine ni kwamba upande wa Kongo wanasema kwamba FDLR hawana nguvu yoyote ya kukosesha Rwanda usalama. Na hayo ni mambo ambayo tumesikia miaka nyingi, na pia imesababisha ukosefu wa usalama katika eneo mzima la mashariki mwa Congo. Ni Francois Lwende, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akiwa nchini Kenya. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye ameagiza kuachiwa huru kwa mwanahabari wa kike Floriane Irangabie ambaye amekuwa amefungwa jela kwa makosa ya kuhatarisha usalama wa taifa. Ali Bilali, ofisi ya rais imesemaje? Ofisi ya rais Ndayishimiye imesema kupitia taarifa iliyosainiwa na rais huyo, mtangazaji huyo wa redio Igichaniro amepata msamaha na mashtaka dhidi yake amefutwa na kuondoka kwenye jela la Bubanza. Irangabiye alikamatwa mwezi Agosti mwaka 2022 na kufunguliwa mashtaka ya kuhatarisha usalama wa serikali ya Burundi na kushirikiana na wafuasi wa makundi ya waasi walio nje ya nchi kwenye kipindi chake cha redio. Mahakama Kuu jijini Bujumbura ilimkuta na hatia hiyo na kumhukumu jela miaka kumi tangu Januari mwaka 2023 mwanahabari huyo alikata rufaa, lakini mahakama ya rufani ilishikilia uamuzi wa mahakama kuu tarehe mbili mwezi Mei mwaka uliopita. Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za wanaharakati na haki za binadamu kama Amnesty International yamekuwa yakishinikiza kuachiwa huru kwa mwanahabari huyo. Sadibu Marong mkurugenzi wa shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF, amesema kuachiwa kwa Florian ni ahueni kubwa, na kuitaka serikali ya Burundi kuachia huru wanahabari wengine wanaoendelea kuzuiliwa korokoroni. Asante Ali Bilali. Mahakama inayoshughulikia uhalifu wa kimataifa nchini Uganda siku ya Jumanne ilimkuta na hatia aliyekuwa kamanda wa waasi wa LRA Thomas Koyelo kwa makosa 24 kati ya 78 aliyotekeleza wakati wa mapigano kaskazini mwa nchi hiyo. Carocore na kina cha taarifa hii. Koyelo anakabiliwa na mashtaka 78 yakiwemo mauaji, ubakaji, utekaji na kuwazuilia na kuwatesa raia wasio na hatia wakati wa mapigano ya miaka ishirini kaskazini mwa Uganda, yaliyosambaa hadi nchi jirani za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Sudan. Atakuwa ni mwanajeshi wa kwanza wa ngazi ya juu katika LRA kushtakiwa kwa uhalifu wa kivita nchini Uganda baada ya kukamatwa mwaka elfu mbili na tisa nchini DRC. Kwoyelo mwenye umri wa miaka arobaini na tisa kwa mujibu wa moja wa mawakili wake, alitekwa na kusajiliwa katika LRA akiwa na miaka kumi na miwili na amekanusha mashtaka yote dhidi Kundi la LRA liliundwa na Joseph Kony ambaye anawindwa na mahakama ya kimataifa ya kushughulikia uhalifu wa kivita ICC, kufuatia ukatili na mauaji ya watu zaidi ya laki moja wakiwemo watoto. RFI Kampala 93.7 FM nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kilisema kitamshtaki kamishna wa polisi nchini humo Awadh Haji na naibu msajili wa vyama vya siasa. Hii ni baada ya kukamatwa na kupigwa kwa viongozi na wanachama wa chama hicho siku ya Jumatatu, wakati walipokwenda Mbeya kuhudhuria maadhimisho ya siku ya kimataifa ya vijana. Tundu Lissu ni makamu mwenyekiti wa chama hicho ambaye pia alikamatwa kabla ya kuachiwa huru. naenda kufungua kesi, kwanza ya kuvunjiwa mkutano wetu bila sababu; pili, viongozi na wanachama wetu kupigwa bila sababu; tatu, kukamatwa bila sababu na udhalilishaji wote unaoendana na hivyo nilivyovisema; na tano, uharibifu wa mali za chama. Wamevunja vunja nani milango yetu, wamevuruga vuruga na wamechukua mali zetu tunamshtaki Shosti Nyahoza na tunamshtaki kamishna wa polisi Awadhi Haji kama kami, kama Awadhi Haji. Polisi nchini Tanzania wamekishtumu chama hicho kwa kupanga maandamano na kushiriki kwenye vurugu dhidi ya serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan. Tuelekee kule Sudan, ambapo chanzo cha matibabu na mashahidi vilisema kwamba watu 80 waliuawa baada ya kushambuliwa wakiwa kwenye makazi yao na wanamgambo wa RSF katika jimbo la Sena, kusini mashariki mwa nchi hiyo. Victor Abuso, ripoti zinasemaje? ripoti za mauaji hayo zinakuja wakati huu kundi la RSF likishiriki kwenye mazungumzo jijini Jeneva yanayolenga kupata usitishwaji wa vita kati yake na jeshi la serikali ambalo halikutuma wakilishi wake kwenye majadiliano hayo ya siku kumi yanayoongozwa na Marekani. Madaktari wanasema walipokea miili ya maiti 55 huku wengine 25 waliokuwa na majeraha wakipoteza maisha wakati wakipewa matibabu baada ya kupata majeraha mabaya kwenye shambulio hilo la siku ya Alhamisi. Mmoja wa manusura wa shambulio hilo amesema wanamgambo wa RSF walivamia makazi yao wakiwa kwenye malori matatu na kuanza kuwapiga watu risasi na kuteketeza moto makazi ya watu. Wanamgambo wa RSF na wanajeshi wa Sudan wamekuwa kwenye makabiliano ya kudhibiti nchi hiyo tangu mwezi Aprili mwaka 2023 na mamilioni ya watu wameyakimbia makwao huku jitihada za kusitisha vita zikiendelea. Na katika nchi jirani ya Sudan Kusini, tume inayotathmini mchakato wa uchaguzi Inasema nchi hiyo haipo tayari kwa uchaguzi uliopangwa kufanyika tarehe ishirini na mbili mwezi Disemba mwaka huu. Hii hapa ripoti yake, mwandishi wetu wa maswala ya Sudani Kusini James Shimanyula. Kauli hii imetolewa na mwenyekiti wa tume hiyo Charles Tai Gituai siku chache baada ya rais Salva Kiir kukutana na viongozi wengine wa vyama vya siasa na kuomba ushauri kwa taasisi zinazohusika na maandalizi ya uchaguzi huo kutathmini iwapo unaweza kufanyika kama Uandikishaji wa wapiga kura haujafanyika. Naweza kusema kuwa hatuko tayari kwa uchaguzi huu. Chama kikuu cha upinzani cha SPLMIO kinachoongozwa na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar kinasema kutotekelezwa kwa mkataba wa amani wa mwaka 2018 na kuna kuhamisha mazingira ya kufanyika kwa uchaguzi huo, kama anavyoeleza msemaji wa chama Martin Gama Abucha: tunahitaji kurekebisha kitengo cha tume inayosimamia uchaguzi kupangiliwa wa kuwa na jeshi moja kama ilivyokuwa kwenye mkataba wa amani haujakamilika. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini Nicolas Heisom siku ya Jumatano aliwaambia wajumbe wa umoja huo kuhusu hali ya Sudani Kusini. Muda umeyoyoma Sudan Kusini. Hata hivyo, vi, vitengo muhimu vinavyohusika na utayarishaji wa uchaguzi kamwe unanswered. Havipo. Tume ya kulalamikia changamoto za uchaguzi haipo. Mapema mwaka huu, katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres alisema kuwa mazingira yanayoshuhudiwa, hasa kutotekelezwa kikamilifu kwa mkataba wa amani wa mwaka Nenane, itakuwa ni vigumu kwa uchaguzi kuwa huru na haki nchini Sudani Kusini. msikilizaji. Kwingineko Afrika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres analitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kubadilisha sera zake ambazo amesema zimepitwa na wakati na kuhakikisha bara la Afrika linapewa kiti cha kudumu katika baraza hilo. Je, kauli hii ina maana gani? Abdulahi Boru ni mtaalamu wa uhusiano wa kimataifa na siasa za kimataifa anazungumzia hili akiwa Washington, Marekani. Kauli hiyo ni kauli ambayo ni njema, ni kauli ambayo wengi barani wataikaribisha, lakini kauli bila vitendo itabaki tu kau, kuwa tu kauli. Ni tamko ambalo linahitaji kukumbatiwa, lakini itabakia tu tamko kama halitafuatiliwa na juhudi za za kuhakikisha kwamba tamko hilo linaweza kuchukuliwa hatua thabiti. Baraza hilo lina wanachama watano, wakiwemo China, Ufaransa, Urusi, Uingereza na Marekani, nchi ambazo zimeendelea kukosolewa kwa kuendeleza ubaguzi wa bara la Afrika. Kule nchini Senegal, vyombo vya habari Jumanne wiki hii viligoma kupeperusha matangazo ya redio na runinga, vilevile kuchapishwa magazeti katika mkakati wa kupinga kuminywa uhuru wa vyombo vya habari. Florence Kibuba na maelezo zaidi. Vyombo vya habari nchini humo vimekuwa vikishuhudia changamoto za kiuchumi kwa muda, ila tishio kubwa kwa sasa ni mazingira hatarishi ya kufanyia kazi. Vyama vya waandishi wa habari na wahariri vimesema matamshi ya hivi karibuni ya waziri mkuu Osman Sonko kuwa vyombo vya habari vilichapisha habari za ovyo, kuwa uwekezaji kwenye habari ulikuwa ni ubadhirifu wa rasilimali za umma, yalikuwa ni tishio dhahiri kwa sekta ya wanahabari. Vyama vya wanahabari pia vimelalamikia kufungiwa akaunti zao, kukamatwa kwa vifaa vyao na kusitishwa mikataba ya matangazo kinyume cha sheria. Mwezi uliopita, kampuni moja inayomiliki gazeti maarufu ililazimika kufunga baada ya miaka ishirini kutokana na changamoto za kifedha. Ripoti ya waandishi wa wasio na mipaka kuhusu uhuru wa vyombo vya habari imeorodhesha Senegal katika nafasi ya 94 na kutoka 49 mwaka 2021 ikimaanisha kuwa Senegal inazidi kukiuka zaidi uhuru wa vyombo vya habari . Na ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya UN Smil umeelezea hofu yake kufuatia mvutano wa hivi karibuni kati ya washirika wa kisiasa na taasisi, ikisema vitendo hivyo vinatishia kuongezeka mvutano, kuvunja uaminifu na kuzidisha migawanyiko ya kitaasisi na mafarakano miongoni mwa raia wa Libya. Farhan Hak ni naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa unawakumbusha viongozi wote wa taasisi zote kuhusu ahadi na wajibu wao wow ya mikataba libyan wa kisiasa wa Libya libyan na marekebisho yake. Ujumbe huu uko tayari kufanikisha mchakato wa kisiasa utakaohakisha uchaguzi wa kuaminika wa urais na bunge. Kutokana na changamoto mbalimbali mbali zinazokumba raia wa Libya, ujumbe wa UN utatoa wito kwa pande zote nchini humo kukumbatia mazungumzo katika njia inayoweka mbele masla ya raia wote wa Libya. Ni Farhan Hak, naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Na sasa tuangazie taarifa zilizogonga vichwa vya habari kwingineko ulimwenguni ambapo mazungumzo ya kupata mkataba wa kusitisha vita kati ya Israeli na kundi la Hamas yanatarajiwa kurejelewa tena wiki ijayo jijini Cairo, huku taarifa ya pamoja kuhusu awamu ya kwanza iliyofanyika jijini Doha ikisema yaliyofanyika katika mazingira magumu. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. kumekuwa na baadhi ya nchi wanachama kama Hispania, eh, kama Ireland. Hizo nchi zimekuwa zikisema kwamba Israel imekuwa ikikiuka kanuni za utu na haki za binadamu. Nadhani hilo ndio labda linalosukumia kufanya hivyo, kwa sababu pamoja na, na mapambano hayo ya kudai kwamba wanataka kurudisha wa, wa, wa, wale mateka wao na jinsi ambavyo wanasema wana haki ya kujilinda, lakini inaonekana kana kwamba wamevuka mipaka, wanavunja kanuni za kivita, wanavunja kanuni za mkataba wa Jiniva kwa kuruhusu, kwa kuto kuruhusu maji, chakula na madawa. Ni uchambuzi wake Abdulkarim Atiki Akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Tuelekee kule Japani ambapo waziri mkuu Fumio Kishida alitangaza kwamba hatawania uwenyekiti wa chama chake cha Liberal Democratic mwezi ujao, ikiwa na maana kwamba atajiondoa kama waziri mkuu miaka mitatu baada ya kuchukua madaraka menlt jai na mengi zaidi. Kishida amesema chama cha LDP kinahitaji mabadiliko na ni vyema kutowania wadhifa wa uwenyekiti ili kutoa nafasi kwa viongozi wengine. Hali mbaya ya uchumi wa Japani umeripotiwa kuchangia kujiondoa kwa Kishida kama waziri mkuu licha ya kwamba alitarajiwa kusalia madarakani hadi mwaka elfu mbili ishirini na tano. Vyanzo vya habari kutoka chama cha LDP pia vinasema tangazo la Kishida limetokana na tuhuma mbalimbali za rushwa chamani, hili likishusha imani ya wanachama dhidi ya Kishida. Chama cha Liberal Democratic kimeongoza Japan tangu mwaka elfu moja kenda mia arobaini na tano na kinatarajiwa kuandaa uchaguzi wa viongozi wake mwezi ujao, wakati huu umaarufu wake ukipungua kutokana na kupanda kwa gharama ya msikilizaji Ufaransa iliadhimisha miaka 80 tangu vikosi vyake vilivyoshirikiana na vile vya washirika wake kama Marekani walivyozuia vikosi vya Ujerumani kwenye operesheni iliyopewa jina Dragon kuteka eneo la kusini mwa Ufaransa mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nne wakati wa vita vya pili vya dunia. Wanajeshi kutoka nchi za Afrika zilizokuwa koloni za Ufaransa wakati huo walishiriki katika operesheni hiyo, na maadhimisho ya mwaka huu yaliyohudhuriwa na marais sita wa Afrika, Rais Emmanuel Macron amesema mchango wa wanajeshi wa Afrika hauwezi kusahaulika kwa kuisaidia Ufaransa. Dans cette nekropole de Boulouris, cimetiere marin qui... Katika eneo hilo la nekropole de Boulouris, makaburi ya ndani ya maji yaliyohifadhi makaburi ya mashujaa 466 miongoni mwa maelfu yaliyopo, Wafaransa weusi, wa, wa Algeria, wa Moroko, Tunisia, Wafaransa wa, wa nje ya nchi visiwa vya Anti na Pasifiki, waliosaidiwa na wafaransa waliokakamaa kwa ndani wa Afrika, wanajeshi wa Ufaransa wa Afrika ambao miongoni mwao wakongwe, tuko pamoja nao na linatoa heshima kubwa kwao, sehemu ya Afrika kwa Ufaransa. Ndio urithi huo unaotulazimu, na ninapongeza leo uwepo wa rais wa Cameroun, la presence du president du, ni rais wa ufaransa Emmanuel Macron. Na kwa taarifa hiyo, msikilizaji, tunakamilisha makala ya yaliyojiri wiki hii, siku zote, na kukumbusha kwamba chanda chema huvikwa pete. Ukiniita Jupita Mayaka nitaitika, ni kwa niaba ya mzee Ruben Lukumbuka. kwa heri.