Natumai huna neno hapo ulipo. karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii, tukikukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Ruben Lukumbuka, na miongoni mwa habari kuu za dunia tulizozipa uzito ni pamoja na uzinduzi wa kampeni aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga anayegombea uwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika fanyika wiki hii kongamano la 74 la shirika la afya duniani WHO, mjini Brazzaville nchini Kongo, na huko DRC, kampeni inayoitwa ICC haki kwa DRC, na mchakato wa amani ya mashariki mwa nchi hiyo kuendelea huko Luanda, Angola hali ya usalama kuendelea kuzorota nchini sudan lakini pia shambulio la kigaidi burkina faso la ua zaidi ya watu mia tatu hali nchini israeli na mchakato wa uchaguzi unaopangwa kufanyika mwezi novemba nchini marekani na mambo mengine kwingineko duniani kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji andamana nami hadi tamati ya makala hii Tunaanzia nchini Kenya, ambako wiki hii marais kutoka nchi za Afrika Mashariki walikutana jijini Nairobi kushuhudia uzinduzi wa kampeni ya aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga, anayegombea uwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika. Mwenyeji wao kwenye hafla hiyo iliyofanyika kwenye ikulu ya rais jijini Nairobi, rais William Ruto alisema Kenya imewasilisha jina la Raila Odinga kwa Afrika. I know. That honorable Raila. Ninafahamu kuwa mheshimiwa Raila ana sifa zote zinazohitajika na ni mgombea pekee anayepaswa kuongoza tume ya Umoja wa Afrika. Kenya inamuunga mkono kwa moyo na tunahaidi kumuunga mkono maono yake na uongozi wake. His vision and his leadership. Rais wa Uganda, Yoweri Museveni, amemsifia Odinga kama kiongozi anayependa bara la Afrika na kwamba anastahili nafasi hiyo. Right, niko hapa kumuunga mkono Raila Odinga kwa sababu anaipenda Afrika. Kabla sijaja hapa is, alikuja kijana mmoja yeah, waziri wa mambo ya yeah, yeah, nje wa Jibuti, kaniomba nimuunge mkono. Bila shaka nilimkaribisha vyema, tukapiga picha na hata kunywa chai, lakini nikamwambia hapana, nakuja Nairobi kumuunga mheshimiwa Raila Odinga mkono kwa sababu anastahili kazi hii. Kauli hiyo pia iliungwa mkono na rais Samia Suluhu Hassan ambaye amesema, Tanzania iko nyuma ya rai Raila Odinga. Kwa uongozi wa Raila Odinga tunatarajia Umoja wa Afrika utakaokuwa imara na kuhakikisha kuwa sauti ya Afrika inasikika katika jukwaa la kimataifa kote duniani. Tanzania inahakikisha Kenya kuwa inamuunga mkono Raila Odinga kuwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika. Baba, anatosha, achagulie pamoja na mambo mengine, Odinga ambaye atamenyana na wapinzani wengine watatu ameeleza baadhi ya maono yake iwapo atashinda kiti hicho. I understand the continent, nalielewa vyema bara la Afrika. Nina ndoto ya kunulewa kwa mipaka ya kikoloni ambayo imetugawa kwa lugha tunazozungumza. Hatutaki tugawanywe kwa misingi ya lugha, kama the, kuna wale wanajiita francofoni, anglofoni, lusofoni bali tunapaswa kuitwa Waafrika. Rwanda iliwakilishwa na aliyekuwa waziri wa ulinzi James Kabarebe, ambaye alimwakilisha Rais Paul Kagame, huku Gervais Ndirakobucha, waziri mkuu wa Burundi, akimwakilisha Rais Evariste Ndayishimiye. Marais wa zamani Jakaya Kikwete wa Tanzania na Olusegun Obasanjo wa Nigeria nao pia walikuwepo. Tukisalia nchini Kenya wiki hii, licha ya wanaharakati wa kutetea haki za binadamu kulalamikia maafisa wa polisi kuwateka kuwatesa na kuwapoteza waandamanaji wakati wa maandamano dhidi ya serikali yaliyozuka mwezi Juni, rais William Ruto wiki hii alisema hana taarifa ya mwandamanaji yeyote aliyetekwa kipindi hicho. Any family that their child kama kuna familia ambayo mtoto wao au rafiki yao au ndugu yao alikwenda kwenye maandamano mwaka huu au mwaka uliopita na hakurejea, naomba nipate majina yao ili nichukue hatua thabiti, kwa sababu ninapozungumza nanyi hivi leo, sina hata jina moja la mtu ambaye ametekwa wala kupotea. Hata hivyo wanaharakati wamejitokeza kushutumu kauli hiyo ya rais Ruto ambapo wengi hawakusita kusema kuwa wameshangazwa. Francis Auma ni mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri akiwa jijini Mombasa, pwani ya Kenya. Hili ni jambo la uzushi kutoka kwake, kwa sababu sisi tumekuwa nyanjani na Rais Ruto ni mtu ambaye amekuwa ni mrongo hata kwa kuongea kwake. Kuangalia mgasicha yake, sisi tuna imani kuwa serikali imehusika pakubwa sana, maanake tuliona wameshikwa na kamera, wamekuwa captured, familia zimepiga ripoti na watu wanahangaika kutafuta wapendwa wao. Kwa hivyo, yeye akisema ana taarifa, basi hii ni jambo la kusikitisha kama rais. Hiyo inaonekana ni kuwa hayuko serious wala yeye hajachukulia manane masuala ya watu kupotezwa kilele olela. Ni sauti yake Francis Auma, mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri akiwa jijini Mombasa nchini Kenya. RFI Mombasa 105.5 FM, Jumatano ya Agosti 28. Na polisi nchini Uganda ilisema raia wake mmoja aliyekamatwa hivi karibuni akiwa na mafuvu 24 ya vichwa vya binadamu huenda alikuwa anavitumia kwa utoaji kafara, na anakabiliwa na kifungo cha maisha jela. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya Emmanuel Makundi. Akinukuliwa na shirika la utangazaji la Uingereza, msemaji wa jeshi la polisi nchini Uganda Patrick Onyango amesema mtuhumiwa Dhamulira Godfrey atashtakiwa chini ya sheria ya kuzuia na kudhibiti utoaji kafara za binadamu. Aidha amesema katika uchunguzi uliofanyika kwenye makazi yake walipata mabaki ya wanyama na ngozi polisi ikisema inaendelea kupekua eneo hilo kwa imani ya kupata mabaki zaidi. Godfrey ambaye alidai ni mganga wa jadi na tiba asilia, amekanwa kufahamika na shirikisho la kitaifa la waganga wa jadi na tiba asilia nchini Uganda. Hii haikuwa ni mara ya kwanza kwa polisi kuvumbua tukio kama hili, ambapo mwezi uliopita walifanikiwa kupata mafuvu ya binadamu 17 katika eneo moja la Mpigi lililoko kilomita 41 na jiji la Kampala tafiti kadhaa zilizofanyika kuhusu maswala ya imani za kitamaduni barani Afrika zinaonesha raia wake wengi wanaamini watapata mafanikio na kinga kwa kutumia sehemu ya viungo vya binadamu. Kutoka Uganda, tuelekee kule DRC ambako wiki hii naibu waziri wa sheria Samuel Mbemba Alhamisi ya Agosti 29 alitangaza kuzinduliwa kwa kampeni rasmi ya kitaifa iliyopewa jina ICC haki kwa DRC, kampeni inayolenga kuitaka mahakama ya kimataifa ambayo inashughulikia kesi za uhalifu wa kivita kuanzisha uchunguzi dhidi ya Rwanda. DRC. Imetishia kujiondoa katika jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, iwapo jumuiya hiyo itashindwa kuiwajibisha Rwanda kwa madai ya unyanyasaji na mauaji katika eneo la Mashariki lililokumbwa na ghasia. Samuel Mbemba Alaku... katika mahakama ya haki ya EAC. Tumetaka ombi lililowasilishwa na DRC litazamwe haraka iwezekanavyo, ama la sivyo DRC itajiondoa katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Haikuchukua muda mrefu kwa mahakama kupanga muda wa kusikiliza kesi ambayo itasababisha Rwanda kutiwa hatiani kwa kukiuka mamlaka ya kitaifa na mipaka ya nchi wanachama wa EAC. Matamshi yake Samuel Mbemba anayatoa wakati huu, pia Jumuiya ya Afrika Mashariki ikijiandaa kusikiliza kesi na mashauri lililowasilishwa na utawala wa Kinshasa dhidi ya Rwanda, ukiituhumu Kigali kutekeleza uhalifu wa kivita kwa kushirikiana na waasi wa M23 kwenye jimbo la Kivu Kaskazini. Huku hayo yakijiri namna hiyo mwakilishi mkuu wake rais wa DRC anayehusika na ufuatiliaji wa mchakato wa Luanda na ule wa Nairobi kuhusu amani ya mashariki mwa nchi hiyo Chibangu Kabea Serge amefutwa kazi kufuatia agizo la rais lililosomwa Ijumaa ya Agosti 30 kupitia runinga inayomilikiwa na serikali ya RTNC. Sababu za kufutwa kwake kazi hazijajulikana, na sasa Bwana Sumbu Sita Mambu ndiye ameteuliwa kujaza nafasi hiyo. Kongamano la 74 la shirika la afya duniani WHO lilifanyika mjini Brazzaville nchini Kongo, ambako wanasayansi katika bara la Afrika waliokutana walisema kuongezeka kwa maambukizo ya ugonjwa wa mpox ambapo umelifanya shirika la afya duniani kuutangaza kama janga la dharura la kidunia kumetokana na miongo kadhaa ya kupuuzia na uzembe, ambapo jumuiya ya kimataifa ilishindwa kukabiliana na mfululizo wa milipuko ya magonjwa yanayofanana na monkeypox. Na Aaron Matualedi ni waziri wa afya wa Afrika Kusini alisema: Upatikanaji wa fedha usiokoma utasaidia WHO kuendelea kuwa macho kwenye suala la afya. Afrika itakuwa kwenye nafasi ya kujitegemea na kujipanga na kukabiliana mapema na mlipuko wa magonjwa na kuhakikisha kwamba mataifa ya Afrika na ukanda unapata mchango huo, lakini pia hili linaweza kufanikiwa tu iwapo mataifa ya Afrika yatajitolea kuchangia mfuko maalum ili kuhakikisha kwamba tunatuma ujumbe mzito kwamba Afrika sio bara tu la kuomba, bali tunataka kutoa mchango kwenye jukwaa la kimataifa. Juma hili taasisi ya udhibiti wa magonjwa barani Afrika CDC ilisema bara la Afrika limerekodi wagonjwa zaidi ya elfu 22 na, na vifo 622 vilivyotokana na monkeypox. Na katika kikao hicho cha 74 mbunge wa jimbo la Kigamboni, Dar es Salaam, Tanzania na mtaalamu wa afya ya umma Dr. Faustine Ndugulile ndiye alichaguliwa kuwa mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika, na ndiye atamrithi Dr. Matsidiso Moeti anayemaliza muda wake. Msikilizaji, Alhamisi ya Agosti 29, polisi walikishutumu chama kikuu cha upinzani cha Chadema kwa kupanga njama za kuvamia vituo vya polisi na kuvamia majengo ya serikali kwa ajili ya kuwatafuta vijana wa chama hicho wanaodaiwa kukamatwa na kuzuiwa na polisi. David Misime ni msemaji wa jeshi la polisi nchini humo. Alisema viongozi wakuu wa Chadema walikutana kwa njia ya Zoom kuratibu mpango huo. Miongoni mwa mambo ambayo wamekubaliana ni kama ifuatavyo: waanze kuhamasisha wafuasi wao chini chini kufanya maandamano ya kuelekea maeneo mbalimbali na ofisi mbalimbali; pili, wahamasishe na kuunda vikundi vya vijana wapatao ishirini wavamie vituo vya polisi vilivyopo katika jiji la Dar es Salaam kwa wakati mmoja. Jeshi la polisi linatoa onyo kali kwa yeyote yule atakayeendelea kuratibu, kuhamasisha na kushiriki katika uhalifu huo wa kupanga atashughulikiwa kwa mujibu wa sheria za nchi. Hata hivyo, chama hicho cha Chadema kilikanusha kauli hiyo ya polisi, kama anavyoeleza msemaji wa chama hicho John Mrema. Ni kauli ya uongo, lakini pili ni kauli ambayo ni hatari na inahatarisha usalama wa viongozi na wanachama wa Chadema kwa sababu tangu hukumu ya mahakama kuu tarehe ishirini na nane hakuna kikao chochote kilichofanyika kwa njia ama ya Zoom au cha kawaida. Kwa hiyo jeshi la polisi kutoa kauli kama hii ya kizushi na ambayo inasababisha taharuki kwa umma ni kauli ambayo tunalitaka jeshi la polisi wathibitishe hii kauli yao. Shinikizo zinaendelea kutolewa kwa polisi kuwaachia huru vijana wa chama cha Chadema wakiongozwa na mwanaharakati maarufu Deudedith Soka ambaye alitoweka siku kadhaa zilizopita na hafahamiki alipo, huku polisi nao wakisema hawakuhusika nayo, mahakama wiki hii ikiagiza uchunguzi zaidi kuhusu kupotea kwa vijana wa chama hicho cha Chadema. Wiki hii baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilisema kwamba linafikiria kuwawekea vikwazo majenerali wawili wa kikosi cha RSF kule Sudan, kutokana na jukumu lao katika mzozo unaoendelea katika nchi hiyo, hii ikiwa ni hatua ya kwanza kama hiyo kuhusiana na vita vinavyoendelea nchini Sudani. <muchas> na katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, msikilizaji, tukimulika tochi yetu kule Nigeria na Niger ni kwamba nchi hizi mbili Alhamis ya wiki hii zilitiliana saini mkataba wa ushirikiano wa kiusalama, licha ya mwaka uliopita nchi hizo kutofautiana pakubwa tangu jeshi liipindue serikali halali ya Niamei iliyokuwa ikiongozwa na Mohamed Bazoum. Carol Korir alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. Kwa mujibu wa taarifa kutoka jeshi la Nigeria, baada ya kusainiwa mkataba huo jijini Niamey, pande zote ziliahidi kushirikiana kuhakikisha kuna usalama na ustawi katika ukanda huo. Chini ya mpango huu, nchi hizo zitarejea kushiriki katika jopo kazi la usalama la ukanda la kupambana na wanajihadi wa Boko Haram katika ukanda wa ziwa Chad. Uhusiano wa nchi hizo mbili uliumba baada ya jeshi la Niger kumpindua Rais Mohamed Bazoum, kitendo kilichosababisha Niger pia kuondoka katika jumuiya ya maendeleo ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS, baada ya ECOWAS kutishia uvamizi wa kijeshi nchini Niger. Wakati huu raia wakiukosoa utawala wa kijeshi nchini Burkina Faso baada ya shambulio la kigaidi la mwishoni mwa juma lililopita ambapo watu zaidi ya 200 waliuawa kwenye mji wa Basalogo. Jeshi lilijiapiza kusema litajibu shambulio hilo kwa nguvu kubwa. Katika hatua nyingine, Umoja wa Mataifa kupitia kwa msemaji wake Stefane Dujarich ulilaani mauaji hayo ukitaka wahusika kusakwa. Stefan Dijarich. Kulingana na maofisa wa eneo la Basalogo, takriban watu elfu tisini waliokimbia makazi yao walikuwa wakiishi huko hadi mwaka jana. Familia hizi zilikimbia huko kutokana na ukosefu wa usalama katika maeneo ya karibu, na kuwasili kwao kulileta shida zaidi kwa huduma. Mkoa wote wa San Matenga, ambako Basalogo iko, unakabiliwa na njaa kali, wakati huu wa msimu wa mvua. Ocha inasema ukosefu wa usalama katika maeneo yanayozunguka eneo la Basalogo umefanya kuwa vigumu zaidi kutoa msaada. Tangu mwaka 2022 utoaji wa misaada umekuwa ukifanyika kwa helikopta peke yake ni sauti yake Stefane Dujarric, msemaji wa Umoja wa Ulaya. Nchini Libya, gavana wa benki kuu Sadik al-Kabir pamoja na wafanyakazi wengine wakuu wa taasisi hiyo walilazimika kuikimbia nchi kuepuka vitisho kutoka kwa waasi. Kwengineko duniani, kule Marekani, makamu wa rais Kamala Harris tangu tarehe 30 Agosti ya mwaka huu alitetea rekodi yake ya uchumi na maswala ya uhamiaji, huku pia akimkashifu vikali mpinzani wake katika uchaguzi wa Novemba, Donald Trump, katika mahojiano ya kwanza ya televisheni tangu ateuliwe na chama cha Democrats kuwa mgombea urais. Kamala Harris alisema, jambo muhimu katika siasa zangu na mtazamo wangu wa sera na uamuzi ni kuwa maadili yangu hayajabadilika. Nimeamini siku zote na kufanyia kazi janga la mabadiliko ya tabia nchi ni la dharura, na tunahitaji kujitathmini na kuzingatia makataa. Maadili yangu kuhusu tunachohitajika kufanya ili kulinda mipaka yetu hayajabadilika. Nilihudumu mihula miwili kama mwana mwanasheria mkuu wa California ikishughulikia kesi ya jinai za kimataifa ukiukaji wa sheria za Marekani wakati wa kuvuka bunduki mihadarati na maadili yangu haijabadilika. Katika hatua nyingine hasimu wake wa kisiasa Donald Trump alionekana kuanza kulegeza msimamo kuhusu haki za utoaji mimba baada ya mfululizo wa ukosolewaji toka kwa Wademokrat na wanaharakati wengine, uamuzi ambao umewaghadhabisha baadhi ya wafuasi wake. Wiki hii jeshi la Israeli lilisema limeondoa vikosi vyake mashariki mwa mji wa Khan Yunis, baada ya operesheni ya siku 22 iliyoacha mauaji na uharibifu mkubwa. Nam msikilizaji, ni kwa taarifa hii ndiyo nami inafikia tamati ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka. Kwa heri.