Matumaini yangu ubuheri wa afya, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya erefi karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Ruben Lukumbuka na baadhi ya mambo tunayoangazia ni pamoja na tuhuma za rais wa DRC Felix Tshisekedi Chilombo dhidi ya mtangulizi wake rais mstaafu Joseph Kabila kwamba yuko nyuma ya uwasi mashariki mwa nchi hiyo lakini pia hukumu dhidi ya kiongozi wa kundi la waasi AFC Alliance Fleuve Congo M23 Corneille Nanga, kuapishwa kwa baraza jipya la mawaziri lililojumuishwa na wanasiasa wa upinzani nchini Kenya, hali nchini Sudan, lakini pia maandamano ya nchini Nigeria, siasa za Marekani, Ufaransa na kwingineko duniani. Kwa moyo mkunjufu, msikilizaji, ni kukaribishe, andamana nami hadi tamati ya makala hii. Tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako Jumanne ya Agosti 6 Rais Felix Chisekedi alimshutumu mtangulizi wake Joseph Kabila kwa kuchochea mzozo wa usalama mashariki mwa nchi yake kupitia muungano wa AFC. Katika mahojiano na Radio Top Congo kutoka Brussels, Ubelgiji, ambako alikaa kwa siku chache kwa sababu za matibabu, Chisekedi alisema alijaribu kuwasogelea wapinzani wake lakini walionyesha kuwa hawataki. Nilichukua mfano wa wapinzani watatu Nilianza na Martin Fayulu, hajawahi kama kukubali matokeo ya uchaguzi, atakubali vipi ukaribu na mimi? Moise Katumbi naye alikuwa na msimamo kama huo, lakini kutokana na shinikizo kutoka upande wake alikubali kuingia kwenye taasisi, lakini anabaki nje. Joseph Kabila yeye ndiye tusisemi kabisa, alikataa kushiriki uchaguzi na anapanga kuendesha vurugu, sababu AFC ni yeye. Nayo kambi ya rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila haikusita kujibu matamshi ya rais huyo Felix Chisekedi, ambapo kwa mujibu wa msemaji wake Joseph Kabila Barbara Nzimbi alisema wazi kwamba rais wa Kongo amechanganyikiwa. Durant kwa kipindi manda cha mhula wake Bwana Chisekedi amekuwa akituhumu tu watu a Chisekedi ameendelea kupoteza ushawishi Kabya kwa wananchi wa Kongo kumtuhumu Joseph Kabila usiku na mchana bila ushahidi wala msingi wowote wa wakati Joseph Kabila mpaka sasa ndiye ngao ya demokrasia ya ubadilishanaji wa kwanza wa madaraka nchi iliyoshuhudia hilo, halitoi heshima tulioachiwa na watangulizi wetu na hairahisishi mshikamano wa kitaifa ninamtaka kujihusisha kabisa na uongozi wa nchi ambao umeanguka pakubwa tangu historia yake. Kauli ya bwana Chisekedi kumshutumu Joseph Kabila ilizua maoni mseto ambapo wengi wanaona kuwa ameshindwa kushughulikia swala la usalama mashariki mwa DRC na badala yake ameelekeza lawama kwa watu, ambapo hapo awali ilikuwa Rais wa Rwanda Paul Kagame, baadaye ikaja Moise Katumbi, na sasa imekuwa rais wa zamani Joseph Kabila. RF. Huku haya yakijiri namna hiyo, watu 26, 21 kati yao hawakuwepo mahakamani, walihukumiwa adhabu ya kifo Alhamisi ya Agosti 8, ambapo majaji wa kwenye mahakama ya kijeshi huko Kinshasa ilibainisha kuwa iliwapata na makosa ya ushiriki wao katika uasi wa M23. Miongoni mwa waliopatikana na hatia bila kuwepo mahakamani ni pamoja na mratibu wa muungano wa AFC Corneille Nangaa, vuguvugu vugu la kisiasa lililoanzishwa Desemba 2023 kutoka jijini Nairobi, huku likijumuisha vuguvugu la uasi la March 23, M23. Huku mahakama hiyo ikiamuru kunyang'anywa mali zao. Costan Mutamba ni waziri wa sheria, aliweka neno Tutahakikisha mali Nuzalong zao zote zinanyang'anywa kama ilivyoamuliwa na mahakama, na zitawekwa katika orodha ya mali za serikali ya Kongo. Tutahakikisha kuwa kipindi hiki, ikiwa hukumu ya kifo itachelewa kutekelezwa, watu hao hawapewi jukumu lolote la kazi ya umma, kulingana na hukumu iliyotolewa na mahakama. Na sasa kumekuwa na hisia mseto baada ya watu hao kuhukumiwa kunyongwa hadi kufa, miongoni mwao Corneille Nangaa, baada ya kushtakiwa kwa uhalifu wa kivita, kushiriki katika harakati za uasi au uhaini. RFI Kisangani. Na, FM. Na, na sasa tuelekee huko Rwanda, nchi jirani ya DRC, tumulike yaliyojiri huko, ambapo mamlaka ziliendelea na msako dhidi ya makanisa na sehemu nyingine za kuabudu. Zaidi ya makanisa 5600 yamefungwa kutokana na wachungaji wake kukosa vyeti kutoka vyuo vya masomo ya dini, maeneo ya kuabudu kukosa vifaa vya kuzuia kelele na kuzingatia usafi, zilisema mamlaka huko Rwanda. Wataalamu wa maswala ya dini wana msimamo gani kuhusiana na swala hili? Caroline Wangeshi ni mtaalamu wa maswala ya uongozi wa dini, akiwa Nairobi nchini Kenya anatoa mtazamo wake. Mambo ya dini ni mambo ya kiroho na ni mambo ya Mungu. Haifai kuwa na mwelekezo, kwa sababu kanisa ndio inaongoza serikali, na masomo ni jambo la maana sana. Hata mimi mwenyewe kama uh, daktari ninaeleza watu wasome, kwa sababu katika kusoma kuna maarifa na kuna manufaa. Ni muhimu sana tumeambua, katika bibilia tuweze tukapima kila roho. Kupima unatumia akili, na akili pia inatokana na masomo. Unaona wakati mtu tu anakukujia tu akwambie wacha kukula utaona Mungu, hiyo unadangana. Nchini Kenya, kamati iliyoundwa na rais William Ruto kuangazia mwenendo wa viongozi wa dini na yenyewe pia imependekeza viongozi wa dini kumiliki vyeti kabla kuruhusiwa kuhudumu nchini humo. Wiki hii rais wa Kenya William Ruto aliliapisha baraza jipya la mawaziri akisema hawana nafasi ya kupoteza na kwamba ni lazima wafanye kazi kwa manufaa ya umma ambao umeweka imani kwao. Akizungumuza Alhamisi hiyo ya Agosti 8 katika ikulu ya Nairobi, baada ya shughuli ya kuwaapisha, Ruto aliwaonya dhidi ya kujisahau wanapotekeleza majukumu yao The women and men. To serve the nation. Wanawake na wanaume ambao wameapishwa hivi leo katika baraza jipya la mawaziri wameanza safari mpya ambayo haifai kushindwa na kamwe isishindikane. Raia wa Kenya wameshaweka matarajio yao kwa uwazi mkubwa kabisa, na pia wameonyesha kuwa hawana uvumilivu na mambo kushindikana, kukosekana uwajibikaji, uzembe na rushwa. Kama watu mlio mstari wa mbele katika kutimiza ajenda ya nchi, mtakuwa viungo muhimu viongozi watendaji, waaminifu na vinara wa kulinda maslahi ya raia na walinzi wa rasilimali zao. Msikilizaji, kuapishwa kwa baraza jipya kumekuja majuma kadhaa kupita tangu Ruto avunje baraza la awali kufuatia maandamano ya vijana na siku hiyo ya Alhamisi ya Agosti 8 polisi katika jiji la Nairobi walilazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi na kufunga barabara kuu za kuingia katikati ya jiji ili kuzuia maandamano yaliyoandaliwa na vijana dhidi ya Rais William Ruto. Maelezo zaidi na Florence Kivuva. Maafisa hao wa usalama wanaopambana na ghasia walionekana kuwazidi maarifa kuwa wale wa waandamanaji, kwa kuwazuia kwa kukusanyika katika jiji, huku wale walionekana wakirusha vitoa machozi na wengine zaidi ya mia moja wakikamatwa. Polisi walienda mbali zaidi na hata kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandishi wa habari na kuwajeruhi baadhi yao baada ya kuwarushia mabomu ya kutoa machozi. Shirikisho la kimataifa la wanahabari katika eneo la Afrika Mashariki limesema wanahabari watatu walishambuliwa kwa karibu na kulaani kitendo hicho cha polisi kwa kuwalenga wanahabari waliokuwa wanafanya kazi yao. Nalo shirika la Reporters Without Borders linalotetea haki za wanahabari pia limelaani polisi nchini Kenya kuwahangaisha na hata kuwatishia wanahabari kipindi chote cha maandamano yaliyoanza mwezi Juni. Maandamano ya Alhamisi yaliyoitishwa na vijana maarufu kama Jenzi kushinikiza utawala vita dhidi ya rushwa, changamoto za ajira miongoni mwa mambo mengine yalijiri wakati Rais Ruto akiwaapisha mawaziri wapya, wakiwemo wanne kutoka chama kikuu cha upinzani cha ODM katika Ikulu ya Nairobi na Florence. Kabla ya maandamano hayo, Rais Ruto alikuwa amewatahadharisha vijana kuhusu maandamano hayo na kusema kwamba Kenya ni nchi ya demokrasia na kwamba yeye hataki fujo. Kule Tanzania, mamlaka zilithibitisha kukamatwa kwa wanaume wanaoaminika kuwa maafisa wa usalama, wa usalama walionaswa kwenye kanda ya video wakimdhulumu kingono mwanamke mmoja mwanzoni mwa juma hili. Wanaume hao wanadaiwa kufanya hivyo kwa maelekezo ya mkubwa wao ambaye alimshuku mwanamke aliyenyanyaswa kuwa na uhusiano wa kimapenzi na mumewe. Ana Henga ni mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo. Anaangazia kuonekana kuongezeka kwa visa kwa yaakza, au, ya 33, ya vya dhuluma za kimapenzi. Kwa ripoti ya haki za binadamu ya mwaka jana na mwaka huu, ni asilimia thelathini na tatu ya vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake vinafanyika. Nadhani ni thamani ya mwanamke inaonekana kama ni ya chini, kutokana na mamila yetu. Mtu akiwa mke wangu, ninamiliki, akiwa akiwa girlfriend wangu, ninamiliki, au akiwa ni mwanamke, ni klasi ya chini, sio sawa na mwanaume. Kwa hiyo tumeendelea kuwa nayo, nadhani inaweza ikaisha hapo baadaye kwa kizazi chetu ambacho kiko sasa hivi ni vijana, lakini kwa hawa kizazi cha zamani ni wa kupewa elimu pia na kuadhibiwa pale ambapo wanakuwa wamefanya vitendo hivyo vya kikatili, japo tunatamani sheria ya kupinga ukatili wa kijinsia itungwe, hasa kwa Tanzania, si hatuna hiyo sheria. Sauti yake Anna Henga, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Na kule Sudan vita inaendelea kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF, huku wananchi wakiendelea kuteseka. Wakati huo huo mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya ICC Karim Khan Jumanne ya Agosti 6 aliliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuwa hivi karibuni ataomba kutolewa kwa hati za kukamatwa kwa watu wanaohusika na vitendo vya mauaji, ubakaji na utesaji kwenye vita huko Sudan. Karim Khan: Jukumu of to... kubwa la ofisi yangu ni kujaribu kutoa ulinzi kwa jamii hizi zilizoko hatarini. Wanaotekeleza vitendo vingi vya kihalifu huko Aljenina, Alfasha na maeneo mengine ya Sudan wanafikiri kuwa wanaweza kutoshtakiwa kwa mauaji, wanaweza kutoshtakiwa kwa ubakaji na vitendo vingine vya kikatili. Kwa hivyo tunahitaji msaada wenu kuliko wakati mwingine wowote ule kuhakikisha matarajio haya ya raia kupata haki yanatimia, na ni kwa kutuunga mkono na kuonyesha kwa vitendo Ripoti yake kwa Baraza la Usalama imekuja kipindi ambacho mashirika ya misaada na yale ya kutetea haki za binadamu yakizishutumu pande hasimu kwa makosa ya uhalifu wa kivita Lf. Na, na sasa tumulike yaliyojiri kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki, lakini pia katika bara hili la Afrika, ni kwamba taasisi ya kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika CDC, si huenda ikatangaza maambukizo ya ugonjwa wa monkeypox kama janga la dharura la kiafya ni kwamba mataifa 16 kati ya 55 yamethibitisha kuwa na wagonjwa wa monkeypox, wakati huu, watu zaidi ya elfu 38 wakiambukizwa na wengine 1456 wakipoteza maisha tangu Januari mwaka 2022, DRC ikiathiriwa pakubwa na tuangazie yaliyojiri katika eneo la ukanda wa Afrika magharibi na Kaskazini. Na kwanza tumulike tochi yetu huko Guini, ambako familia za wanasiasa wa upinzani Mamadu Biloba na Umar Sili wiki hii ziliendelea kuishi kwa wasiwasi kutokana na kutoweka kwa wapendwa wao kwa karibu mwezi mmoja sasa wanasiasa hawa walikuwa wanaopinga utawala wake jenerali Mamadi Dumbuya. Mtandao wa wanaharakati wa Afrika na nje ya Afrika Afriki wamepanga kuwasilisha kesi katika taasisi mbalimbali mbali za haki za binadamu kutokana na hali inayowakumba wanasiasa nchini Guini. Fadel Baro ni mratibu wa mtandao huo. Fonike Menge na Buliba walitekwa kwa nguvu na idara ya polisi ya kijeshi. Na kwanza mtu mwingine watatu aliyetekwa alipigwa vibaya sana na kuachwa maututi, lakini tuliokoa maisha yake na sasa anapatiwa matibabu. Ndiyo maana pia tunaenda kuwakilisha mashtaka kwenye taasisi za kimataifa ili watekeleze jukumu lao kwenye kesi hii ni sauti yake Fadel Baro, mratibu wa mtandao wa wanaharakati wa Afrika na nje ya Afrika wa haki za binadamu. Wiki hii wafanyabiashara nchini Nigeria waliendelea kuhesabu hasara tangu kuanza kwa maandamano ya kupinga hali ngumu ya maisha nchini humo, maandamano ambayo mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema takribani watu ishirini na wawili wameuawa na vikosi vya usalama. Hata hivyo, makamu wa rais wa Nigeria Kashim Shettima alisema ah, raia wana haki ya kuandamana. No, hatujakatishwa tamaa hata kidogo. Tunaendesha demokrasia na Wanaijeria wana haki ya msingi ya kutoa maoni yao na kutokubaliana na sera na mipango ya serikali. Tunachojaribu kuepusha ni hali ambapo wahusika wa kisiasa, wanufaika wa migogoro, wakereketwa wa kikabila na kila aina ya watu ambao walifurahia kuelekea benki na mateso ya watu wetu wakitumia maandamano haya kufanya ufisadi. Ni sauti yake Kashim Shetima, makamu wake rais wa Nigeria, kama alivyozungumza na mwanahabari wetu wa idhaa ya Hausa kule Nigeria, Mohammed Sani Abubakar. <tune> Nchini Mali, waziri mkuu Shogel Maiga alizungumza siku ya Jumatatu kuhusu kufungwa kwa Abubakar Karamoko Traore, naibu wake ndani ya vuguvugu la M5 RFP. Hata hivyo, kulingana na waziri mkuu Shogel Maiga ni kwamba kukamatwa kwa mwenzake hakuhusiani tu na kuchapishwa kwa hati hiyo, bali kuna mambo mengine ya kisiasa. Kwengineko duniani msikilizaji, Israeli wiki hii ilikubali kushiriki tena mazungumzo ya usitishaji mapigano na kundi la Hamas yaliyopangwa kuanza wiki ijayo baada ya mwito wa nchi za Misri, Qatar na mshirika wake wa karibu Marekani. Ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu ilithibitisha. Victor Abuso na maelezo zaidi. Ni hatua inayokuja wakati huu kukiwa na wasiwasi wa vita vya Gaza kugeuka na kuwa vita vya kikanda, na sasa wasuluhishi hao wanasema muda umefika wa vita hivyo kufika mwisho. Katika taarifa ya pamoja, wasuluhishi hao kutoka nchi hizo tatu wameeleza kwamba pande zote za Israeli na Hamas zimealikwa jijini Doha au Misri ili kukubaliana kuhusu mapendekezo ya mwisho kuhusu mkataba huo ripoti zinasema kwamba miongoni mwa mambo ambayo yapo kwenye mapendekezo ya mkataba huo ni namna ya kusitisha vita hivyo na kuachia huru mateka wa Israeli waliopo Gaza. Hata hivyo kundi la Hamas halijasema chochote kuhusu wito huu kutoka kwa wasuluhishi hao, baada ya kumpata kiongozi wao mpya Yahya Sinwar wiki hii. Kule Marekani, mgombea wa chama cha Democratic Kamala Harris wiki ijayo atafanya mkutano akiwa pamoja na rais Joe Biden, ikiwa ni mara ya kwanza tangu alipotangaza kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi wa Novemba. Alhamisi ya tarehe 8 Agosti, mgombea wa Republican Donald Trump kwa upande wake alifanya mkutano na wanahabari akimkashifu mpinzani wake, kitendo kilichotafsiriwa kama kujitafuta upya. Na, na sasa tumalizie na kilichojiri huko Bangladesh ambako mshindi wa tuzo ya amani ya Nobeli raia wa Bangladesh, Muhammad Yunus alirejea nchini mwake na kutangaza kuwa kuna kazi kubwa ya kufanya kurekebisha hali ya mambo kwenye taifa lake. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Richard Makundi. Kauli yake ameitoa ya saa chache tangu kurejea nyumbani akitokea uhamishoni baada ya kujiuzulu kwa Shekh Hasina. Uamuzi wa Yunus kuchaguliwa kuwa kiongozi wa mpito ulitangazwa na baraza la wanafunzi ambalo ndilo lililoongoza maandamano makubwa ya nchi nzima kushinikiza kuondoka madarakani kwa serikali iliyokuwepo awali. Jeshi lilitangaza kuwa lingeongoza kipindi cha mpito, tangazo ambalo hata hivyo lilikataliwa haraka na muungano wa wanafunzi ambao walisema hawatakubali kuongozwa na wanajeshi. Namni kwa taarifa hiyo, ndiyo nami nafikia tamati ya yaliyojiri wiki hii miongoni mwa mengi tu. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, ikiwa na matumaini kuwa tutakutana tena baada ya siku kadhaa za mapumziko, nikutakie kila la heri, uwe na wakati mwema.