Msikilizaji, vijana wamekuwa nguzo muhimu katika kushinikiza sera madhubuti za kukabiliana na tatizo la uchafuzi wa mazingira, huku pia wakitaka viongozi wa dunia kuwapa nafasi katika meza ya maamuzi. Na wakati dunia ikiwa mbioni kuja na mkataba wa kisheria wa kimataifa kukabiliana na tatizo la uchafuzi wa taka za plastiki, makundi tofauti ya vijana ya mibuni mbinu zinazosaidia kutatua changamoto za kimazingira. Kwa mujibu wa ripoti mbalimbali, zaidi ya tani milioni mia tatu themanini za plastiki zinazalishwa kila mwaka, hadi asilimia 50 ya plastiki hizo zikiwa na matumizi ya mara moja au kutumika kwa muda mfupi tu, huku zaidi ya tani milioni 20 ya taka za plastiki zikiishia kutupwa baharini kila mwaka. Leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya vijana, makala ya mazingira leo dunia yako kesho inaangazia kundi la vijana kutoka jijini Nairobi nchini Kenya wanaotatua tatizo la taka za plastiki kwa kukumbatia matumizi ya tena ya chupa za plastiki ili kuendeleza kilimo bila mchanga, kwa kimombo hydroponics. Na katika makala haya mwanahabari wetu Felix Chalo amezuru mtaa wa Madhare, moja ya mitaa yenye idadi kubwa ya watu viungani mwa jiji la Nairobi, na kutuandalia makala yafuatayo. Takribani kilomita 15 kutoka jiji kuu la Nairobi safari ya kufika katika mtaa wa Madhare na nichukua takribani saa moja. Na hapa na mkuta Moses Wanyoike maarufu uchizi wa Madhare, ambaye pia ni mwenyekiti wa shirika la vijana la Vision Bearers katika shamba lake. Na hapa naanza kwa kumuuliza alianza vipi matumizi ya chupa za plastiki katika ukulima bila mchanga kukuja na positive things ambazo zitafanya mtaa pia inuke. Unajua, e, Madhara inajulikana kwa e, mambo mbaya mbaya, crime, dawa za kulevya, mambo mingi ambazo ni mbaya mbaya. But, tukaambuka na at least positive thing ambayo italeta e, watu pamoja na pia kuchange mtaa. Hapo ndio tukaanza e, tukiwa kama group, tukashikana, tukaform Vision Bearers Youth Group. Hiyo ilikuwa 2017 Januari, e, tukaanza na activity ya e, garbage collection na e, kuuza mboga, tukaona hiyo biashara inafanya po. Nina create income within one year. Eh, tukaka map na idea, mbona tusikuje tukomboe shamba mahali? Hapo ndio tukaanza ukulima ya chini kwa chini ka, eh, ili ya kupanda mboga chini kwa mchanga eh, kama wale watu ushago ambao wanafanya hivyo, tukafanya hivyo like two years, ndio tukakuja tukanotisi mchanga yetu hapa iko somehow polluted with machupa na pia makaratasi na maplastic, so kumesha vitu zinachomeka zinaharibika, madudu zinaivamia. Tukakuja pamoja kama youth group, tukaulizana tutafanyaje ku upgrade hii ukulima, ndio tukaamua kuenda classes, ndio tukajifundisha zaidi kuhusu hii ukulima, ndio saa tukakuja tukagundua kuna ukulima ingine bila mchanga. Sasa hapo ndiyo tuka chip in, kwa wale watu ambao wako na wanafanya hii ukulima tulienda kwa grupi na jita growth for change, hiyo ndio tulienda tukaingia eh, kupa na nao kuangalia nini nafanya, eh, na hiyo kulima bila mchanga, hapo tukapata knowledge na tukaamua kuja kuimplement kwa ground kwa ile shamba ambayo sisi tumepata, hapo ndio tukaamua eh, kuileta kwa ground, tukaenda training, tukaenda na members pale eh, E, Machakos University tukafanya pia research more about hydroponic na tukakuja tukaimplement hapa kwa shamba na tukaona inafanya vizuri sana, na pia ina increase mapato hapa. Moses, ananifafanulia zaidi tofauti zilizopo kuhusu kilimo kati ya ukulima bila mchanga na ukulima wa kiasili. e, mi naweza sema e, ukulima bila mchanga uko more, uko more advantage. Kitu ya kwanza unatumia space kidogo ya pili, maji ambayo ungemwagilia unge ile uh, uh, ukulima ya mbeleni seme maji kama mtungi mbili, ukulima ya mbeleni ile traditional mitungi mbili ya maji unaweza mwagiliwa 30 minutes eh, after ukisha kaa 30 minutes, unapata hakuna, imesha nyonywa na mchanga, but hii saa hii mitungi mbili unaweza tumia hata mwezi moja kwa maana juu unarecycle maji tena. Mapato ya hii hydroponic system ni bora kuliko ile ya kitambo, kwa maana pia ukulima chini kwa chini wa kitambo ulikuwa natumia spesi kubwa, na hii inatumia kidogo na nakupatia mapato zaidi na pia mmea wake ni healthy. Moses anasimulia safari yake katika kilimo mbila mchanga ambapo wanatumia taka za plastiki wanazozikusanya katika eneo la Madhare kama njia mojawapo ya kusafisha mazingira katika mtaa wao. kwa ile e, clean up ambazo tulikuwa wanafanya, tukakuja tukapata mtaa iko na machupa e, na zile cans za kahawa ni mob ju watu wanapenda starehe wakati wako jaba, wanapenda kunywa kahawa na machupa za soda na tupa tupa. Kwa hiyo tukaona hizo machupa sisi kama youth group, kama kando na kupimisha juu, tunapimisha tuna na sort zile vitu ambazo ni valuable, napimisha tukakuja tukaona hizi vitu tunaweza jisaidiaje nazo. Kwa hiyo ukulima wetu ndio tukakuja tukatumia chupa, tukakata chupa tukaweka katikati mmea na bila bila kutumia mchanga, tukaweka cocopeats na pumice na mbegu yenyewe, na pia ikafanya vizuri. Tukaona kitu ina, ina increase sana mapato yetu. Msikilizaji, athari za mabadiliko ya tabia nchi kwa sasa zinaonekana kutishia usalama wa chakula kwenye mataifa mengi. Hata hivyo, Moses anasema vijana katika kikundi cha Fission Berries wamesaidia wanajamii katika kijiji cha Madhare kupitia mazao ya kilimo bila mchanga. E, ukulima bila bila mchanga tumepanda sukuma, managu na spinach. Hiyo ndio main ambayo tunafanya hapa na hizo mboga pia tukichuna, tunapea wale wa mama wa Kongo wako hapa kijijini, wale ambao hawezi afford chakula ya e, kununua ama ile pesa ya kila siku, na pia wale watoto ambao tunapea feeding program e, tunatumia pia hizi mboga, wakati ingine tunapika kuchange at least diet katika hatua nyingine Jane Mudhoni ni miongoni mwa vijana ambao wamefaidika na mradi wa Vision Bearers. Mimi papasi yangu kujoin group, niliona made mwingi wanapotelelea kwa drugs, nikamwa kujoin Vision Bearers juu watu walikuwa wanafunzwa, maboi walikuwa wanafunzana life skills. Mi nikamwa kujoin juu made mwingi kwa mtaa wamepotelelea kwa drugs. Hii program tuko na nini mingi, shughuli mingi kama Urban farming tuko na toilet na tuko na kibende na feeding program. So mi most of the time mi huwasaidia mi, kwa feeding program na kibende imenisaidia juu, kama kuna vitu mingi sikuwa najua, kuna kitu kaa feeding, mi sikuwa najua tunaweza saidia watoi wa mtaa, juu most of the time tunadili na watoi na nini machokora. Aida Joseph ambaye ni mkulima katika kilimo bila mchanga, anaeleza mafanikio yake katika mradi huu, huku akitoa wito wake kwa vijana. imenisaidia sana, imenitolea ime, ime vitu mingi, imenipeleka shule ya kutengeleza simu i, inanilisha pia, imenisaidia tu vitu mingi tu. Mimi nilikuwa tu na nilikuwa idola tu Mcha yaka kuja kani approach akaniambia, hey, kijana, tusikae hivi tunaza tunaza form ka group na tukwe tunapata do. Na hivyo ndio tukaanza, mimi hiyo ukulima hiyo ukulima ndio nimeona imenchenchia maisha. Ukosefu wa maji, umeme na bidhaa za kisasa za kukusanya taka ni changamoto kama anavyoniambia Moses tu. Hii hi shamba inahitaji kama nutrients, nutrients ni kitu ambayo eh, inabai unaenda kwa duka na ukienda kwa duka in, in somehow costly. Kando na hiyo pia water rationing, eh, government, eh, pande yetu inatufinya sana. Wakati wanatufungulia maji every Friday wanatuumiza sana kama sisi kama youth group. Msikilizaji, inakadiriwa takribani tani kumi za plastiki zimekusanywa na kufanyiwa matumizi ya tena tangu mwaka elfu mbili kumi na saba katika mtaa duni wa Madhare vile eh, vile nilipata Madhare before to form Vision Bearers, Madhare ilikuwa chafu. Saa hii mtaa ni safi kuliko mbeleni, hata kama haijafunguka 100% but kuna change, there is change. Wale wakawajiwa hapa wanajua kuna change kwa sahii sofa toka 2017 kwa saa hii kama tumekusanya takataka mingi ni karibu tani kumi eh, kwa saa hiji tumeshikana na magrupu mingi na zote, tukifanya clean up wanga tunaita rori tunayapeleka mpaka Mukuru eh, pale dampsite pale Dandora. Felix Chalo, arifi Kiswahili, madhare Nairobi. Msikilizaji, ili dunia ifanikiwe kutatua tatizo la uchafuzi wa taka za plastiki, juhudi za pamoja za jamii na hasa vijana zinahitajika kufanikisha hilo, na hili linawezekana iwapo serikali zetu zinaweza kuunga mkono miradi kama ya vijana wa Vision Bearers zinazotafuta matumizi mbadala ya taka za plastiki, huku pia wakisuluhisha changamoto zingine za kijamii kwa mwanahabari wetu Felix Chalo kwa kutuandalia makala ya leo. Jina langu Menzile Tijai, kwaheri.