Ujambo, msikilizaji, karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, na leo katika makala haya tunaangazia juhudi za mashirika ya kijamii kulikabili jinamizi la ukimwi katika maeneo yanayokaribiana na Ziwa Victoria nchini Kenya kwa kuwasaidia wanawake kufuga samaki. Kwa miaka maeneo haya yameorodheshwa kuwa yenye idadi kubwa ya watu wanaoishi na virusi vya HIV, vilevile msambao wa juu kutokana na tabia iliyokuwa imekithiri ya ngono samaki, ambapo wanawa, ambapo wanawake waliuza miili yao kwa matumaini ya kupata samaki wengi. Hata hivyo juhudi za mashirika ya kijamii kuwasaidia wanawake hao kufuga samaki zimeanza kuleta matunda. Mwenzangu Victor Maturi amezuru maeneo ya Kisumu na kutuandalia makala haya. kilomita mbili ndani ya ziwa Victoria, kaunti ya Omabey nchini Kenya na kutana na akinamama kutoka vikundi mbalimbali mbali, wakilisha samaki wao ambao wamewafuga kwenye vizimba, kwa kimombo cage fish farming. Kwa miaka mingi akinamama eneo hili wamekuwa wakinyanyaswa kingono na wavuvi wa kiume ili wapate samaki wa kuuza, hali ambayo imesababisha kusambaa kwa virusi vya ukimwi eneo hili. Milicent Okeyo ni mmoja wa wafugaji. tulianza hii kilimo ya samaki juu huko pale kwa ziwani, huwezi pata samaki bila uh, having sex with the botonas, uh, juu upate samaki. Sasa tuliona tufanya hii fish farming, juu hatuwezi, uh, kuwa na changamoto kama hiyo. Ufugaji wa samaki kwenye vizimba ni pale ambapo mkulima analea samaki ndani ya eneo lilofungwa ndani ya maji mengi kwa matumizi ya kibinafsi au biashara. Kwa mujibu wa Ukeyo, kupitia juhudi hii, wanawake wamepata nguvu kujitegemea kiuchumi, vilevile kuepukana na kutotegemea wavuvi wa kiume, na hivyo kupunguza maambukizi ya magonjwa. Hapo kwa tukona, tuko na kila grup wako na fingerlings. Tunataka kila mwanamke ajue kutafuta pesa yake mwenyewe. Tukuwe pamoja kama wamama, tushikane mikono um, bila support from somebody. Sofia Aoko Otieno mmoja wa viongozi wa kikundi cha akina mama cha Rasila, kikundi ambacho kinamiliki vizimba vitatu vya samaki kwenye ziwa hili la Victoria, anasema kuwa kwa miaka mingi akina mama wengi wamekuwa wakijihusisha kwenye mahusiano na wavuvi wa kiume ili kupata samaki kwa urahisi, kitendo kinachojulikana kwa lugha ya Waluo kama jaboya. Ukienda huko kwa lake kutafuta samaki, siku hizi samaki imekuwa kidogo kabisa kwa lake. Kama mtu anataka kuchukua samaki kutoka kwa wale watu wametoka wame, wame kwa fishing, wako na tabia mbaya, iko watu wanaitwa jaboya. Kama una rafiki kutoka kwa jaboya, hata kama mama ni wa biashara, hata kama unaenda kutumia, kama kuna wageni sasa hii mambo ya kuweka hii inasaidia, itasaidia sisi in future kwa sababu tutavuna tu hapa, na hiyo mambo ya jaboya itaisha. Unaweza kuwaambia wakuje, wajoin watu wengine, wasaidia kupata pesa, waacha kuongoja baba kulete pesa, kwa sababu maisha imekuwa ngumu. Hizi mambo ya family conflicts itarudi chini, kwa sababu watu wanagombana kwa sababu ya pesa. Siha njema, yote kuhusu afya yako. Caroline Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2:46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1:46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Wengi wanaopitia changamoto hizi ni wanawake wasiojiweza kiuchumi, wajane vijana wa kike wanaoishi kando na fuo za ziwa hili la Viktoria. Hata hivyo, wavuvi wa kiume wanasema kuwa kubadilishana samaki na ngono si kweli, ni uvumi. Fredrik Ocheng ni mmoja wa wavuvi. Ndio, kuna wengine, kuna jaboya. Jaboya ni kama girlfriend. Lakini sio hata wamama wote nachukua samaki nikuwa tu jaboya, hiyo ni stori. Kama umeenda pale kwa boti kuchukua samaki, utaona kama wamama nejaa hapo, so wengine umefikiria ni ao ni wajaboya. Unaweza kuwa tena girlfriend moja tu ndani yao wamama, lakini sio wote. Okay, watu wengi ninasema ati wenye navua samaki ndio wanapenda wa mama sana. Lakini hata wenye nakuwa kaboda pia wamependa tu wa mama. Hata kama ni hiyo mambo ya HIV. Ukiwa na girlfriend, si wewe pia unajua vile unaweza jikinga hiyo ya HIV. Hiyo mambo ya HIV hiyo ni ajali. Lakini wengine unasema ati wenye kama umekuwa karibu na lake uko na mgonjwa ati sio wa, wa uvuvi wote uko na HIV, lakini sio hivyo. Sio ati wote uko na jaboya. Eh, ni moja moja tu. Mashirika kama vile Rio Fish yamekuwa mstari wa mbele kuhamasisha vikundi vya kinamama eneo hili kwa kuwajengea vizimba ziwani ili kujiinua kiuchumi na pia kuepukana na ubadilishanaji wa ngono kwa samaki. Niva Bosibori ni mtaalamu wa uvuvi. Kwa along the beaches, wamama wa huwa wanapitia changamoto nyingi sana kwanza ni sex for fish, unapata wanatumika, wanawake wanatumika. So unajua wanawake ndio huwa wanachukua samaki kutoka kwa, kwa fisherman wanaenda kuuza kwa soko. usipokuwa na jabo ya auwezi pata samaki, hiyo ni changamoto sana. So wanawake wanatumika sana vibaya, uh, na hawawezi endeleza familia zao. So tuliamua wanawake, so, wakuwe involved, wakuwe empowered, ndio at the end of the day wakuwa wamejisimamia, wako na pesa yao, wanaweza somesha watoto, wanaweza kununulia chakula At least tutapunguza, tutapunguza domestic violence, poverty na pia hiyo jambo itapungua kabisa, wanawake watakuwa wamejisimamia. Kulingana na wizara ya afya nchini Kenya, kiwango cha maambukizi ya virusi vya ukimwi katika majimbo yaliyopakana na ziwa Victoria ni kati ya asilimia 14 na asilimia 16 ikilinganishwa na takwimu za kitaifa za kati ya asilimia 6 na asilimia 7 inakadiriwa kuwa asilimia ishirini na moja ya jumla ya visa vya ukimwi nchini Kenya viko katika maeneo yaliyo mkabala na ziwa Victoria. Angela Odero ni mtaalamu wa afya vilevile mwanzilishi wa shirika la RioFish, jimbo la Homa Bay. Saa tuliona shida kubwa ilikuwa kupata samaki. Sasa unakuta wavuvi wanahitaji hao wa mama walale nao ndio wa, wauzie samaki. Sasa chenye kiliniuma, unakuta mama analala na huyo mvuvi alafu bado atalipia samaki. Sasa nalipa mara mbili, nalipa na mwili, nalipa pesa. Alafu pale akienda nyumbani, pia bwanake yuko pale, atampiga, ataleta domestic violence. Alafu ugonjwa pia ndio huyo hiyo. Sasa niliona at least wakisaidika, wapate samaki bila kulala nao wanaume, wataweza kujisaidia, wataepuka na kupigwa na mabwana zao, watapata pesa ya kuweza kuchunga jamii yao. Na umejua ukipatia mama wa pesa umesaidia jamii mzima, hata community yote, sio mama peke yake. Sasa tuliona tukifanya hii kufuga samaki, wamama watapata samaki. Sasa tunauzia wamama samaki wale wako sokoni na pia tuna encourage wamama pia wakuje wafuge samaki yao. Sasa kuna mama wanauza samaki wananunua kwetu, na pia kuna wale wamama wanafuga samaki wanauzia wamama wengine. Kwa mujibu wa Odero, zaidi ya kinamama elfu moja tayari wamepokea mafunzo kuanzisha miradi kama hii katika vijiji mbalimbali eneo hili la Ziwa Victoria na viunga vyake. Kwa sasa wanafuga samaki hapa kwetu kwa famu yetu. Sasa wakati watarudi kwa biche zao wataenda na keji yao, na pia watakuwa na market. Tutazidi kuwafunza, kuwatembelea, kuwasaidia ndio wakuze samaki vizuri, alafu wakati samaki itakuwa tayari tutanunua hiyo samaki, tuwalipe. Sasa itakuwa ni kama tumewaanzishia biashara ile, inaendelea na tunazidi kuwapatia support. Naweza waadvise watafute kikundi ambacho wanaweza jihusisha nayo, ndio waepushe na tabia mbaya mbaya <coughs> na wapate kujiheshimu. <coughs> Huku wanawake wanaoishi kando na fuo za ziwa Viktoria wanapopiga hatua kupambana na janga la virusi vya Ukimwi kupitia miradi kama hii ya ufugaji wa samaki, ni vyema serikali na mashirika ya kijamii kushirikiana kutoa hamasisho zaidi na kuanzisha miradi kama hii kuafikia malengo ya maendeleo endelevu ya mwaka wa elfu mbili na thelathini. Vikta Muturi, Homa Bay, RFI Kiswahili. Nchini Kenya kuna watu milioni 1.6, wanaoishi na virusi vya HIV. Shukrani Victor Muturi. Mimi ni Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri.