Miaka na miaka zio Victoria halipumziki, tuombe watu wa LVF4. sisi huku hatuwezi kuamka tu na kusema tufunge ziwa. Hapana, hebu ulianze kwenye ngazi huku zinazohusika. Waswahili unena kuwa mwenzako akijolewa basi zako tia maji. Nataka niwaambie Wakenya na Waganda na Watanzania mlioko humu na msio kuwa humu Iko siku ziwa ya Victoria tukiendelea kulitumia hivi, litabaki kuwa ni chombo cha kupigia picha siku za harusi. Siku chache baada ya kufunguliwa kwa ziwa Tanganyika, sasa kumekuwa na wazo la kufungwa kwa ziwa Victoria kwa kipindi kirefu. Mi nafikiri ufungaji wa ziwa utawaathiri sana wananchi, na hatusemi kwamba utawaathiri wa wananchi walioko hapa. Ukija kuangalia hata kama watasema wafunge ziwa, ziwa huwa linajifunga lenyewe. Hivi karibuni serikali ya Tanzania ilitaka taasisi ya uvuvi ya ziwa Victoria LVFO kuandaa mkakati wa kulifunga ziwa hilo. Ziwa hili linapoteza kila kitu, sasa hivi vitu vyote vya asili ambavyo hatuwezi kuvifuga kwenye cages vinapotea. Sekta ya uvuvi ni miongoni mwa sekta muhimu kiuchumi inayochangia kukua wa uchumi na kuondoa umasikini kwa wakazi wa Afrika Mashariki. Sekta hii imegawanyika katika tasnia ya uvuvi kwenye maji ya asili na ukuzaji wa viumbe majini. Watu wanaotegemea mazao ya ziwa Victoria ni watu wengi sana, si vile watu wanavyofikiria tu kwamba ziwa lifungwe, ziwa lifungwe. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo, tukiwa na mwendelezo wa pale tulipokomea juma lililopita kutoka ziwa Tanganyika, na hii leo tunatuama ziwa Victoria nchini Tanzania. Hofu ni kwa wavuvi. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Martin Nyoni nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Tanzania imebahatika kuwa na maeneo mengi ya maji baridi na maji ya bahari ambapo shughuli za uvuvi hufanyika. Eneo la maji baridi linajumuisha maziwa makuu matatu ambayo ni ziwa Victoria lenye ukubwa wa kilometa za mraba 68,800 ambapo Tanzania umiliki kilometa za mraba 35,088 sawa na asilimia 51. Sekta ya uvuvi ni miongoni mwa sekta muhimu kiuchumi, inachangia kukua kwa uchumi na kuondoa umasikini. Sekta hii imegawanyika katika tasnia ya uvuvi kwenye maji ya asili na ukuzaji wa maji. Tasnia hizo ni muhimu katika kutoa ajira, kipato, chakula na lishe bora, pamoja na kukuza pato la taifa katika mwaka 2021 sekta hii ilichangia asilimia 1.8 ya pato la Taifa na ilikuwa kwa asilimia 2.5. Kwa sasa hofu imetanda kwa wavuvi wanaofanya biashara ya samaki ndani ya Ziwa Victoria baada ya serikali kuitaka taasisi ya uvuvi ya Ziwa Victoria LVFO kuandaa mkakati wa kulifunga ziwa hilo. kauli iliyowekwa na naibu waziri wa mifugo na uvuvi Alexander Mnyeti katika kongamano la ukuzaji wa viumbe majini lililofanyika jijini Mwanza. Miaka na miaka, ziwa Viktoria halipumziki. Tuombe watu wa LVFO, sisi huku hatuwezi kuamka tu na kusema tufunge ziwa. Hapana, hebu ulianze kwenye ngazi huku zinazohusika, ngazi za chini mlijadili, mlipandishe, mlipandishe tufike mahala tufanye maamuzi ya kufunga hili ziwa ili liweze kupumzika, kwa sababu tusipofanya hivyo ziwa hili linapoteza kila kitu. Sasa hivi vitu vyote vya asili ambavyo hatuwezi kuvifuga kwenye cages, vinapotea. Kama nimetolea mfano hapa, samaki wala wadogo wadogo wote wamepotea. Wamepotea kwa sababu tunawavua mwaka siku 30 za mwezi tunawavua, eh, miezi kumi na mbili tunawavua miaka, mwaka mzima tunavua miaka kumi, hatupumzishi ziwa. Serikali ya Tanzania imekuwa ikitekeleza kanuni ya mwaka 2009 juu ya kulifunga ziwa hilo kwa muda wa siku kumi. Utaratibu huu umekuwa endelevu hadi sasa, ambapo kila mwezi wavuvi hawaruhusiwi kujishughulisha na shughuli za uvuvi kwa muda wa siku kumi, ikiwa na maana kwamba katika kipindi cha mwaka mzima ziwa hilo litafungwa kwa siku 120 sawa na robo mwaka, yaani miezi minne. Tumejaribu juzi kupumzisha ziwa Tanganyika, tulisema tupumzishe kuanzia tarehe 15 mwezi Mei mpaka tarehe 15 mwezi Agosti, miezi mitatu. Lakini wataalamu tumewatuma wametuletea taarifa kwamba mazalia ya samaki na dagaa yameongezeka kwa kiwango kikubwa sana katika ziwa Tanganyika. Kwa hiyo naomba sana watu wa LVFO mwone namna eh, ya kulifikiria hilo, vinginevyo iko siku ziwa Victoria. Nataka niwaambie Wakenya na Waganda na Watanzania mlioko humu na msiokuwa humu, iko siku ziwa Victoria tukiendelea kulitumia hivi litabaki kuwa ni chombo cha kupigia picha siku za harusi na siku za Pasaka na Krismasi. Baada ya kutolewa kwa kauli hiyo, ni megonga hodi katika eneo la kivuko cha Kamanga, moja ya maeneo maarufu ya kuuza samaki katika jiji la Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Fadhili Saidi ni mkazi wa jiji la Mwanza ili kufanya biashara wa samaki. Tamko la waziri aliyolitamka liko sawa, lakini aitakiwa afanye utafiti kwanza. Yani afanya ushirikishi kwa watu hasa sisi ambayo tunaishi kando kando na ziwa. Ziwa Victoria ni ziwa kubwa sana, ambayo asilimia kubwa mikoa hii Kagera, Mwanza na mikoa mingine inategemea uchumi wao kwa hapo hapo. Ukiangalia, ukienda ziwani, kuna visiwa vingi mno, watu wameshajenga makazi. Kwa hiyo serikali ingeanza inge, inge kuja kwa sisi wadau tukashirikishwa na tukaweka mpango mbadala ambayo tunaweza tukafanya wakati tukisubiri ziwa lifanyeje lifunguliwe. Kwa majina naitwa Agnes Rafael mdogo. Binafsi kufunga kwa ziwa inaathiri sana kwa upande wa sisi wafanyabiashara, hususani wafanyabiashara wa Kamanga. Kufunga kwa ziwa kunaleta athari kubwa sana, kwa sababu wafanyabiashara wengi tunategemea Ziwa Victoria kwa shughuli mbalimbali. Kwao binafsi, ziwa likifungwa, tutaathirika sana. Kina mama wengi tunategemea mikopo, tuna mikopo mikopo, tena mingi si mkopo mmoja. Kwao hii mikopo tutairejesha vipi endapo ziwa litakuwa limefungwa? Pia tutaathirika sana. Hatua mpya zinazotazamiwa huenda zikachukuliwa siku za usoni zina mfanano na zile zilizochukuliwa katika Ziwa Tanganyika, hivyo Wavuvi kutoka mikoa ya Mwanza, Kagera, Geita, Mara na Simio wanasema wameingiwa na wasiwasi. Naitwa Mzeidi Karibu Msuka, naishi wilaya ya Ukerewe. Mimi ni ma almaarufu mvuvi, nina nina uvuvi wa aina mbili, ninavua sangara kwa nyavu alafu ninavua uvuvi ambao sisi tumezoea huku kwetu tunauita mgonzo, kwa maana ya ndoano. Kwa ujumla, tutapata athari kubwa kwa sababu kwanza ziwa Viktoria ni ziwa la kibiashara. Aa, ni biashara ya kimataifa pia, maana ziwa hili linategemea kulisha viwanda vya samaki. Kwa hiyo tutapata hasara kubwa kiuchumi kitaifa na sisi wavuvi pia. Veronika Chalo Chacha au Mamarusi, swala la kufungwa ziwa ni jambo jema na pia linatupa manufaa sisi lakini, kwetu sisi wafanyabiashara wa Kamanga hapa kuna changamoto kubwa ambayo sisi tutaipata, kwa sababu asilimia kubwa wa mama wote hapa Kamanga tunategemea hapa, kwa sababu wakifunga ziwa hatuna pa kuelekea na hatuna pa kwenda. Kwa majina anaitwa Adidas Crisanti Nyamwija, mfanyabiashara wa samaki hapa Kamanga. Miaka dahali kufungwa kwa ziwa Victoria kutaleta madhara makubwa sana, kwa sababu watu wengi wanategemea ziwa hili la ziwa Victoria msikilizaji wa rafii Kiswahili, ili kutekeleza jambo hilo la kulifunga ziwa hili kwa kipindi kirefu, linawahitaji watunga sera kutoka nchi zote za Kenya, Uganda na Tanzania kuketi meza moja, kwani ndio zinazonufaika zaidi na ziwa hilo. Kwa jina anaitwa Mayalu Kasiri, ni katibu wa kamati ya ushauri ya uvuvi ziwa Victoria. Sisi kama wavuvi na viongozi kanda ya ziwa, tangazo na maombi ya wizara kwa ajili ya kufunga ziwa, sio kwamba tumeyapokea vibaya. Ni, ni mazuri, kwa sababu hata hivyo tumeona matokeo chanya ambayo yamefanyika Ziwa Tanganyika. Sekta ya uvuvi kwa nchi za Afrika Mashariki imekuwa kitovu cha uchumi, mathalani nchini Tanzania katika mwaka 2020, 2021. sekta hiyo imetoa ajira za moja kwa moja kwa wavuvi wapatao laki moja na elfu tisini na nne na mia nane na nne na, na, na, na wakuzaji wa viumbe majini 31998 na, na zaidi ya wa Watanzania milioni 4.5 wanaendelea kupata mahitaji yao ya kila siku kutokana na shughuli mbalimbali zikiwemo kuunda na kutengeneza boti, kushona nyavu, biashara ya samaki na mazao ya uvuvi, pamoja na baba na mama lishe. Pia sekta ya uvuvi huchangia katika usalama wa chakula nchini, ambapo samaki huchangia takribani asilimia 30 ya protini inayotokana na wenyama. Mimi kwa jina naitwa Deusia Prunali, ni mdau wa uvuvi. Mi nafikiri ufungaji wa ziwa utawaathiri sana wananchi. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki, tukiwa na mwendelezo wa pale tulipokomea juma lililopita kutoka ziwa Tanganyika, na leo hileo tumetuama ziwa Victoria nchini Tanzania. Maandalizi na msimulizi wako naitwa Maltin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.