Shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika zimefunguliwa rasmi. Ni sauti iliyosubiriwa kwa hamu kubwa na wavuvi wanaofanya shughuli zao katika ziwa Tanganyika mkoa wa Rukwa, Katavi na Kigoma, magharibi mwa Tanzania. Ni matumaini yangu kuwa mtaendesha shughuli hizi kwa kutumia zana na njia halali. Ni miezi mitatu ya kulala na kuamka bila kuingia majini kusaka ridhiki. Hali inayotajwa ilikuwa chungu kwao, lakini dawa, mabadiliko yatakuwepo kwa sababu kiwanda chetu kimefunguliwa. Hususani kabisa, wana raia wengi wa Kigoma, shamba letu aiza kiwanda ni ziwa Tanganyika. Ziwa Tanganyika lenye kuunganisha taifa la Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC upande wa magharibi. Burundi inashikwa na ziwa hili kutoka upande wa kaskazini, na Zambia upande wa kusini. Watu wanafanya kazi sana kupitia ziwa hili, na sisi mafundi pia tunafanya kazi kama ziwa, watu wanafanya kazi. Furaha ya kufunguliwa kwa ziwa hili inaonekana katika nyuso za wakazi wa mkoa huu kwa siku ya leo. Kwa kweli, inayo furaha kubwa sana kukubaliwa kuingia ziwani. Tunamwomba Mungu atubariki, kesho waje na mboga ngalao jinsi tulivyoteseka. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama magharibi mwa Tanzania, katika mkoa wa Kigoma, tukiangaza kurejea kwa shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika na nchi zinazozunguka ziwa hilo. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malitini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati katika makala haya kwa siku ya leo. Shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika mkoani Kigoma zilifungwa kwa kipindi cha miezi mitatu kuanzia mwezi Mei 15 hadi Agosti 15 mwaka huu, lengo likiwa ni kupumzisha ziwa hilo ili kuweza kuchagiza ongezeko la samaki. Kufungwa kwa ziwa hilo ni makubaliano yaliyoazimiwa katika kikao kilichofanyika mwaka 2022 kikihusisha nchi zinazozunguka ziwa hilo ambazo ni Zambia, Tanzania, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC. Wakati wavuvi wakihesabu miezi, majuma, siku na saa, hatimaye baada ya kipindi hicho kirefu ikafika sekunde kwa waziri wa mifugo na uvuvi kutoka serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Abdallah Ulega kusema, natamka wazi kuwa shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika zimefunguliwa rasmi leo tarehe 15. Kwa mujibu wa sensa ya mwaka 2024 iliyofanyika ukanda wa ziwa Tanganyika, inaonyesha kuwa kuna wavuvi wapatao 32757 ukilinganisha na wavuvi 29571 waliokuwepo kwenye matokeo ya sensa ya wavuvi ya mwaka 2022. Waziri Ulega anasema ibara ya 14 ya itifaki hiyo inazungumzia umuhimu wa kulipumzisha ziwa hilo kutokana na shughuli za uvuvi kila mwaka kuanzia Mei 15 hadi Agosti 15 kwa miaka mitatu mfululizo ili kutoa nafasi kwa samaki kuzaliana. Ni matumaini yangu kuwa mtaendesha shughuli hizi kwa kutumia zana na njia halali zinazokubalika kisheria ili samaki wetu tuliowaacha wazaliane na kukua wawe na tija, na pia tuhakikishe upatikanaji endelevu wa samaki isiwe tena baada wa tunafungua basi, watu waingie na zana haramu, waende wakafanye kukomoa. Hilo jambo halikubaliki, na tukiwashika wale ambao wamejipanga kwenda kukomoa, hatua za kisheria tutachukua dhidi yao, hatutawavumilia. Ziwa Tanganyika lina historia ndefu na umuhimu mkubwa katika tamaduni za watu wanaoishi kando kando yake, na ni eneo muhimu kwa uvuvi, usafiri na maisha ya jamii zinazozunguka kwa muda sasa wakazi wa mji wa Kigoma wanasema walikuwa na hamu ya kula samaki waliovuliwa moja kwa moja kutoka ziwani, lakini agizo la mamlaka nchini Tanzania liliwafanya kubaki na hamu yao, na sasa ndio wakati wa kukata kiu ya matumbo yao. Kwa siku ya leo kwa kweli, inayo furaha kubwa sana kukubaliwa kuingia ziwani. Tunamwomba Mungu atubariki, kesho waje na mboga ngalao, jinsi tulivyoteseka Pate kufurahia kidogo katika na jamii nzima, msikilizaji wa Rafi Kiswahili. Ziwa Tanganyika moja ya maziwa makubwa zaidi duniani na ukubwa, lina eneo la takribani kilometa za mraba 32,600 na ni moja ya maziwa yenye kina kirefu zaidi, na kina chake kinakaribia mita 1470 hali inayolifanya kuwa ziwa lenye kina kirefu zaidi barani Afrika. Baada ya kutolewa tangazo la kurejeshwa kwa shughuli za uvuvi katika ziwa hili, baadhi wa uvuvi, ya wavuvi hawakuficha hisia zao za furaha. Mabadiliko yatakuwepo kwa sababu kiwanda chetu kimefunguliwa, hususani kabisa, wanaraia wengi wa Kigoma. Shamba letu aiza kiwanda ni ziwa Tanganyika. Wakati lilipokuwa limefungwa, hali halisi mkoa wa Kigoma kidogo uliyumba, hususani kama mtaa wa Katonga. Hata na hivi tulifanya kazi kubwa ya kujitolea ili kupambana na nini, na wizi. Tulijiunga kikundi tukiwa na msimamizi wetu polisi kata ambaye anaitwa Istambuli na mwenyekiti wa mtaa Ahmad Omari Mgunga, tukajitolea kufanya kazi ya ulinzi shirikishi ili kupunguza matatizo ya wizi ambayo yataitokea wapi? Ndani ya eneo letu hili la Bangu. Tunashukuru kwanza kuja kufunguliwa ziwa, kwa sababu tumeteseka kwa muda mrefu, miezi mitatu. Tumekuwa tu kila mboga ambazo mbazo zingine hatukuzizoea kwa mara ya kwanza. Kwa hiyo ufunguzi huu unatupatia faraja, maana tutarudi kwenye kilele kile tulichokuwa tumekizoea watu wanasomesha kupitia ziwa hili, watu wanafanya kazi sana kupitia ziwa hili, na sisi mafundi pia tunafanya kazi kama ziwa, watu wanafanya kazi. Takwimu zinaonyesha kuwa mwaka 2023 zilipatikana tani laki nne elfu sabini na tisa za samaki kwa nchi nzima, sawa na shilingi 3.4 trilioni na kati ya hizo tani elfu 85 sawa na asilimia 17 zenye thamani ya shilingi 613 bilioni zilitoka katika ziwa Tanganyika. Naibu katibu mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dr Edwin Muhede, akizungumza katika zoezi hilo, anasema kuwa sekta ya uvuvi imekuwa moja ya sekta kuu ya uchumi nchini, ikiajiri watanzania milioni 6 sawa na asilimia 10 ya watanzania wote kwa hiyo wakati tunawapongeza mheshimiwa wabunge na wananchi kwa kutii, Mheshimiwa DC alikuwa ananiambia hapa hakukuwa na kurukushani, watu walitulia wakatii na uvuvi e, ukapumzishwa kwa kiasi kikubwa. Muhimu kwenye uchumi wa nchi, inachangia kwenye pato la taifa kwa asilimia 1.8 kwa, kwa takwimu za mwaka jana, lakini imeajiri watu milioni sita. Sasa naomba tuchukue milioni sita tugawanye kwa watu milioni sitini wa Tanzania, maana yake ni kwamba mchango wa kitakwimu ni tofauti na mchango w hugusa maisha ya watu. Asilimia kumi ya Watanzania wako kwenye sekta ya uvuvi. Hili sio jambo dogo. Katika kuhakikisha rasilimali za uvuvi ndani ya ziwa Tanganyika zinakuwa endelevu, waziri wa uvuvi Ulega anasema ni muhimu kwa maafisa wa jeshi la polisi kuhakikisha wanachukua dolia na kuweza kudhibiti vitendo vyovyote vyenye kuleta uvuvi haramu ndani ya ziwa hilo. Vyombo vyetu vya ulinzi na usalama visimame imara sana kwenye jambo hili, na wataalamu wote wasimame imara sana kwenye jambo hili, na wavuvi wote wenye nia njema musimame imara sana kwenye jambo hili. Tumevumilia miezi mitatu, miezi ambayo tumepata kuona ya kwamba ni nini thamani ya ziwa letu hili, ni nini thamani ya samaki hawa? Sote tumekubaliana, sote tumekubaliana hapa kwamba maisha yetu ni ziwa Msikilizaji wa Arafii Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulitwama magharibi mwa Tanzania, ni katika mkoa wa Kigoma, tukiangaza kurejea kwa shughuli za uvuvi katika ziwa Tanganyika na nchi zinazozunguka ziwa hilo. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malatini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema.