Leo ni siku ambayo nchi yetu inaungana na mataifa yote duniani kusherehekea siku hii muhimu. Lakini ni ukweli kwamba siku hii muhimu inatokana na ukweli kwamba dunia yetu bila vijana haina mwendo. Vijana ni dhahabu inayoishi ikitunzwa na kutumiwa vyema. Vijana ndiyo tegemeo la taifa hili. Vijana ndiyo nguzo ya maendeleo ya taifa hili na vijana ndiyo wenye kesho ya taifa hili. Agosti 12 ya kila mwaka, vijana wa Afrika Mashariki hujumuika na vijana wenzao kote ulimwenguni kuadhimisha siku ya vijana. Uh, kwa sasa youth wengi wanatumika vibaya kwa mihadarati na hawana kazi, na nafikiri serikali ingetenga pesa za vijana, kwa maana vijana wametengwa, inakuwa pesa za vizee, pesa za walemavu, lakini vijana hawana kazi na wamesoma na ndio wametengwa. Vijana na matumizi ya fursa za kidijitali kwa maendeleo endelevu ni kauli mbiu iliyoanikiza maadhimisho ya mwaka huu. Kauli mbiu hii imekuja wakati mwafaka ambapo dunia inakabiliwa, inakabiliwa na changamoto za karne ya 21 ambayo teknolojia hususan, dijitali imekuwa ina mchango mkubwa sana kwa maendeleo ya jamii yetu na dunia kwa jumla. Kwa mwaka 2050 zaidi ya theluthi moja ya vijana duniani watakuwa barani Afrika. Hini, to implement our ideas tujue vile tunazigeuza kwa kuwa biashara ama pesa kwa jumla. Alafu pia ningeomba serikali kuu kupitia serikali ya kaunti na hata serikali za mashinani If vijana wanaweza kutambulika hizi fursa tuoni. Kila siku tunaambiwa kuna pesa za vijana, lakini mikutano ni ya wazee. Msikilizaji wa rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika mashariki hii leo tunatuama kuangaza maadhimisho ya siku ya vijana namna yalivyoadhimishwa katika baadhi ya mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki. Mwandalizi na msimulizi wako anaitwa Martin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Siku ya vijana ulimwenguni ambayo inaadhimishwa tarehe ya 12 Agasti ya ya kila mwaka ilianzishwa na Umoja wa Mataifa mnamo mwaka 1999 kupitia maadhimio ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Lengo kuu la siku hii ni kutambua mchango wa vijana katika jamii, kuhamasisha ushirikiano na kuunga mkono haki za vijana na kuonyesha jinsi vijana wanavyoweza kuchangia maendeleo endelevu na amani duniani. Nchini Tanzania, maadhimisho ya mwaka huu yamefanyika katika jiji la Dodoma, ambapo waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu kazi vijana, ajira na wenye ulemavu Ridhiwani Kikwete anatumia adhara hiyo kuwaasa vijana kutambua umuhimu wao katika jamii. Leo ni siku ambayo nchi yetu inaungana na mataifa yote duniani kusherekea siku hii muhimu, lakini ni ukweli kwamba siku hii muhimu inatokana na ukweli kwamba dunia yetu bila vijana haina mwendo. Na katika eneo hili, nataka niwakumbusheni jambo dogo ambalo ni muhimu pia kwenu, sisi mkalifahamu, kama vijana, dunia yetu leo, kwa mujibu wa takwimu za sensa ya mwaka 2022. Inaonyesha kwamba katika, katika jamii ya Kitanzania hasa Tanzania Bara, ambayo idadi ya wananchi wote ni milioni 59.4, asilimia 34.4 ni vijana, lakini katika sensa ya nguvu kazi inaonyesha katika, katika Tanzania yetu vijana wapo asilimia 55.6 ya nguvu kazi ya taifa letu. Hivyo kwa tafsiri hii Vijana ndiyo tegemeo la taifa hili, vijana ndiyo nguzo ya maendeleo ya taifa hili, na vijana ndiyo wenye kesho ya taifa hili. Kauli mbiu ya vijana na matumizi ya fursa za kidijitali kwa maendeleo endelevu ni kauli mbiu inayoandikiza maadhimisho ya mwaka huu. Waziri Ridhiwani Kikwete anasema ni kauli mbiu iliyokuja wakati mwafaka. Kauli mbiu hii imekuja wakati mwafaka ambapo dunia inakabiliwa na changamoto za karne ya 21 ambayo teknolojia hususan digitali imekuwa ina mchango mkubwa sana kwa maendeleo ya jamii yetu na dunia kwa jumla. Maendeleo ya kidigitali yanatoa fursa nyingi kwa vijana. Vijana wa leo wamejikita katika matumizi ya teknolojia mpya na ubunifu na ni kundi ambalo linaongoza kwa matumizi ya vifaa vya kisasa kama vile simu ya mkononi, majukwaa ya kidigitali na ubunifu kama vile akili bandia katika kufanikisha malengo endelevu na teknolojia za kidijitali zinachukua nafasi muhimu sana. Teknolojia hizi sio tu zinaturahisishia maisha bali pia zinatupa fursa ya kufanya maamuzi yenye tija kwa kutumia takwimu zinazozalishwa na mifumo hiyo. Takwimu zinaonyesha kuwa teknolojia za kidigitali na data zinachangia zaidi ya asilimia sabini ya malengo mia moja sitini na tisa ya maendeleo endelevu. Hii ni ishara tosha kwamba ili kufikia malengo haya ni lazima tuwekeze zaidi katika teknolojia na vijana. Kwa mujibu wa takwimu kutoka Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa kati ya watu bilioni nane duniani kote, idadi ya vijana inakadiliwa kuwa ni bilioni moja nukta nane. Nchini Uganda, Rais Yoweri Kaguta Museveni akatoa rai kwa vijana kupambana na rushwa kwa nguvu zote. Epuka rushwa na pigana na ufisadi. Nilikuwa maarufu sana katika eneo la Wankole katika miaka ya awali kwa sababu nilikuwa nikipigana na ufisadi wa wakuu wa Waingereza. Hivyo huna haja ya kwenda mtaani na kufanya maandamano. Unapigana na ufisadi kwa kufuatilia pesa za serikali na pesa za watu kama hizi za PDM zinavyotumwa, unajua ni kiasi gani cha pesa. Msikilizaji wa RFI Kiswahili Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kwamba vijana wanaoishi katika nchi za Afrika Mashariki wana idadi kubwa inayoendelea kuongezeka kila uchao. Kwa mfano, nchini Kenya zaidi ya asilimia 75 ya idadi ya watu nchini humo wana umri wa miaka 35. Tanzania karibu asilimia 70 ya watu ni vijana wenye umri chini ya miaka 35. Uganda takribani asilimia 78 ya idadi ya watu chini ya umri wa miaka 35. Rwanda karibu asilimia sitini ya idadi ya ya watu wana umri chini ya miaka thelathini na tano huko nchini Kenya. Maadhimisho ya mwaka huu yanajiri ikiwa ni katika kipindi cha chini ya miezi miwili ambapo kumeshuhudiwa wimbi la maandamano ya vijana wa Gen Z waliokuwa wakishinikiza mageuzi, upatikanaji wa ajira na uongozi bora. Swala la elimu, ajira na kilimo ni miongoni mwa mambo yaliyoshughulisha vinywa vya vijana wengi nchini humo, wakizungumza na kituo kimoja cha luninga nchini humo Habiba Masudi Muhamedi Kirai Brian na Stefanie Maseki wakazi wa Mombasa wanasema wakati sasa kwa serikali ikatupia macho vijana. Kwa sasa youth wengi wanatumika vibaya kwa mihadarati na hawana kazi, na nafikiri serikali ingetenga pesa za vijana, kwa maana vijana wametengwa, inakuwa pesa za vizee, pesa za walemavu, lakini vijana hawana kazi na wamesoma, na ndio wametengwa. Juzi ninapata kisa kizuri, mtu amesema mtoto wake ana PhD, mwingine ana digri sijui ofu nini, lakini mwingine ni mwizi. Anamba, mbona hufukuzi huu mwizi? Asema mwizi peke yake ndio ana ana, ana our ideas tujue vile tunageuza kwa, kwa biashara ama pesa kwa jumla. Alafu pia ningeomba serikali kuu kupitia serikali ya kaunti na hata serikali za mashinani, If vijana wanaweza kutambulika hizi funds. Hatuoni kila siku tunaambiwa kuna pesa za vijana, lakini mikutano ni ya wazee. Can be creatives. So, tuache kuweka, kusema ati ah, vijana wetu eh, na bado. Bado, vijana hatujitume. Nchini Tanzania maadhimisho ya kitaifa yalifanyika katika jiji la Dodoma, lakini pameshuhudiwa vijana wa chama kikuu cha upinzani Chadema pamoja na viongozi wao wakishikiliwa na polisi. John Mrema ni msemaji wa Chadema chama, chama, kibuzo, Zanzibar katika uwanja wa amani waliadhimisha siku hiyo ambayo haijafika. ACT wameadhimisha jana, lakini kongamano la Chadema ndio ambalo limezuiliwa, na tumeshaona sasa barua rasmi ya jeshi la polisi ambayo imetoka mchana huu wakifafanua kwamba hawajazuia mikutano ya hadhara bali wamezuia kongamano la Chadema. Siku ya kimataifa ya vijana huadhimishwa kote ulimwenguni kila tarehe ya kumi na mbili ya mwezi wa nane nchini Tanzania Maadhimisho ya mwaka huu yamekwenda sambamba na kuzinduliwa kwa sera ya vijana. Changamoto nyingi zinazoelezwa katika vijana zinatokana na ukweli kwamba yako baadhi ya maeneo hayana miongozo yake. Kupitia sera hii ya vijana ambayo tutaizindua leo, ninahakika kabisa vilio vya vijana walio wengi vinakwenda kupatiwa ufumbuzi baada ya kupitishwa kwa sera hii. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, na kufika hapo, unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama kuangaza maadhimisho ya siku ya vijana, namna yalivyoadhimishwa katika baadhi ya mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki. Maandalizi na msimulizi wako unatoa Maratini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.