Usalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Bado tuna vinjari mashariki mwa DRC katika mji wa Goma, na mara hii tunayoogisha Matale, msanii wa muziki. Mimi ni Steven Mumbi, karibu tuanze. Namna hii ngoma inaitwa Kaya na ogisha Matale Bongela. Zembe, zembe, zembe. Zembe, zembe. Wimbo unaitwa Kaya ni Ogisha Matale katika makala nyumba ya sanaa, akiwa kule Goma na mwenzangu Ruben Kakule. Ulikumbuka nam Ogisha Matale e, wewe kama mzawa wa hapa mjini Goma ni msanii e, unaweza kutupa kwa urefu a, katika makala ya nyumba ya sanaa historia e, namna ambavyo anza sanaa eh, tangu mwanzo hadi kuja kufika umri huu wa leo. Uh, sanaa nimeanza kanisani. Kanisani nilikuwa nikiimba nikisifu. Uh, baada ya hapo nikaingia kwenye movie movie. Uh, movie. Nitengeneza movie, movie mingi sana. Uh, baada ya movie alafu ndio nikaanza kuimba mwaka ishirini na moja Okay. Kwa mwaka wa 2021 ndio ulianza, nimeanza kuimba rasmi rasmi, nikajitupa katika eh, career professionnel, well, okay. Yeah. Katika nyanja za kikazi kabisa, okay. okay. kwenye tasnia ya usanii hii. mm -hmm. Pengine uh, niseme ni miaka minne sasa, na album moja EP, EP, EP wanaita Africa Dream. mm -hmm. EP EP Afrika Dream na zingine nyimbo zipo, ziko nyingi sana. Nina nyimbo zaidi ya kumi na tano hivi mm -hmm. Yeah, kwenye ilikuwa kuwaje? Wewe kama Mkristo, umeanza kanisani ukimwimbia Mwenyezi Mungu, na sasa unaanza kuimba hizi nyimbo zako, sijui pengine utakuja kutuambia baadaye, ni nyimbo za aina gani? Sijaimba vitu vibaya ama sijamsifu shetani <laughs> bado <Balozu. laughs> <laughs> naweza kusema ni kazi ya Mungu nafanya tu kufikisha message, kama vita tunapitia. Kuna nyimbo nimefanya kwa ajili ya namna, nimekuambia nimefanya EP inaitwa Africa Dream kwa ajili ya umoja wa Afrika, nimefanya kitu nichangie kidogo nami sawa sawa. Mm. okay, ni aina gani ama ni mtindo gani wa nyimbo ambazo unapiga bwana? Mi zote nachanga tu, hata nikirap naweza kurap, kuimba naimba. Reggae yote nipo nipo popote pale. Rap unafanya? Yeah, yote nafanya. Sawa sawa. Na kwa nini unachagua hii? Moja hii, kwa nini usichague mmoja ili kwamba uh, watu wa ku identify, watu wakutambue kupitia mtindo mmoja? Naweza kusema muziki wa leo unaenda na upepo. Umeona, leo kama kuna ngoma ambazo zinavuma kama mapiano, kwa nini mimi nisingi <laughs> katika upepo <laughs> na kwa sana usanii inabidi uende na upepo. nyimbo zako zinapokelewa vipi katika jamii hapa Goma, lakini vile vile katika eneo nzima la mashariki mwa DRC? Um, nashukuru kwanza mafans wote ambao wanatufuatilia na wanatupa nguvu, sababu ni kitu ambacho mi mefika, na miaka mingi mm, alafu pale ambapo nimefika, naweza kusema nimeweza Asivyo umejitahidi yeah. Umejitahidi hivi, sababu kuna wengi wame walianza awali, lakini nilipo hawapo. alafu naweza kusema <laughs> ni baraka toka kwa Mungu, yani naweza kusema naam, hapa nilipo sihaba haba, ni kweli ya yeah. asivyo kwamba <laughs> umejitahidi ya <laughs> yeah. ni changamoto gani za aina gani unazipitia? sababu umesema kwamba ni wewe unatumia mitindo yote aina yoyote, mm -hmm. ile ya nyimbo mbalimbali, pengine ni matatizo gani ambayo umeshawahi kushuhudia na ambayo mpaka leo unakumbuka nah, hii kitu bwana kilinipata sitaki kirudie tena? Kwanza naweza kusema kwenye music kuna chuki, yaani wasanii hatupendane sana sana. mm -hmm. mm. halafu kuna changamoto nyingi tunapitiaga, si wasanii kwa wasanii, umeona. mm -hmm. Ee, ukifanya kitu kizuri wengine watafurahishwa, kuna wengine wanafurahishwa, kila mmoja na upande wake. af, uh, changamoto tunazipataga nyingi sana, wanaweza kunyima show, umeona au mm hataki -hmm. wa kupromote wa kufanyia yani mambo mm, uwe uwe, fresh fresh fresh yani tatizo ni nyingi sana zingine hatuwezi kusema kwa ha, sababu pengine tutakera wengine, asivyo na radio na sikika ulimwengu wote. Wewe binafsi, Matale, pengine unaweza kutuambia kwa kwa kwa, kwa namna ambavyo huo huo unajihisi unahisi kwamba unaweza kutamani ufanye kolabo na msanii yeyote zaidi sana, ni yupi yule ambaye hata wewe mwenyewe unamkubali? Ni wasanii wengi wanafanya vizuri. Mimi siwezi kusema naweza kuimba na huyu ama huyu, yaani ikitokea fursa nafanya na mtu yeyote. Mhm. Mm -hmm. Sijali anafanya nini ino, yani, care, Nauna, ni aina gani. Yaani fursa ikitokea tu. Naona ni fursa nzuri itaendeleza kitu kidogo kwa kwa nani kwa mfumo. Mm -hmm. Anasema mfumo. Ndiyo mfumo. Wa, wa music yangu mimi nitafanya naye. Na umeshawahi kufanya? Yaani nimefanya collab na wasanii. Kama wangapi eh, na kina nani haswa? Nimefanya collab na Mr. Shimpeni wa wa nani wa Burundi. Burundi. Yaani nimefanya collab na huyo hapa uh, Kivu, nimefanya collab na mtoto Faja ni wabutemo. Bwana Champagne alifika kwenye studio zetu za Nairobi <laughs> uh, tumempokea pale kwenye jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ametutumbuiza uh, kweli kweli kwenye studio ametuchangamsha kweli kweli, hakuna mtu <laughs> hakuna mtu ambaye hajapendezwa namna ambavyo alifika hapo studioni kwetu mbali uh -huh, na Champagne. Umesema mwingine nani? Mwingine ni mtoto wa Butembo na mtoto Faja. Unamtaja mtoto Faja? tumefanya naye pia Faja, mm -hmm. Mwingine ni wa Cameroon tumefanya naye pia, anamwita Big Lamb yeah, Burundi na hapa mjini Goma kwenyewe hapa Goma sijafanya na mtu yoyote. Na nani yule ambaye ungependelea, ama na um, mradi um, pingine sijui, ni wengi sana ila kuna collab tunaandaa kwa sasa mm. Mm. E, na nimechochea tu, kuna kuna collab tumemaliza hata kurikori, naweza kusema naam na, I, na, skis, na De Black uh, muda si mrefu itatokea. Kuna kuna wimbo wasanii hapa Goma walitoa pia, ulishiriki uh, wimbo wa kuhusu kuhusu hali ya vita, sijui, sikumbuki. Ah, no, sipata hiyo fursa sipata mm. fursa hapo, nilikuwa bado uh, nilikuwa, nilikuwa safari, walifanya mambo, mimi sikuwa hapa Goma mm. alafu sikupata fursa kabisa kuingia kwenye wimbo sawa sawa. Umesema kwamba watu wanafurahia, umesema mafan eh? mm. Yani wale mashabiki wako mm. ndio -hmm. ambao wanakuhimiza zaidi mm. ni kwa namna gani uh, unafanya biashara zako unajiuza vipi? Kujiuza kwanza, kwa mtandao leo unalipa mm -hmm, sivyo? Mi nilipoanza music nilisema siwezi kufanya kitu, yaani nisikuwe na msingi bora mm -hmm. E, ndio maana yake, nilikuwa na matamanio nianze hata hivi mwanzoni, lakini ni, kuna vitu nilikuwa baada ya vitu sikupenda nianze music bado sijakuwa navyo, ili niweze kukuza music ya kwangu, kama niwe na studio ya kwangu, unaona channel yangu ya YouTube tunashukuru Mungu, kupitia channel yako kama ah, unasema tunashukuru Mungu, mambo yanaenda poa, si ya kusema hapa kwenye ila <laughs> eh. Mambo yanaenda poa tu, Mungu anasaidia. Raki shine, raki shine. Hiki ni miongoni mwa vibao ambavyo vinazungumzia namna, namna askari wanavyojitolea kuhakikisha amani inarejea mashariki mwa DRC. Hebu sikiliza uone utamu wa kibao hiki cha kwake ukisha matare. Quel sacrifice Les hommes qui donnent leur vie pour le bonheur des autres. Congolais, moi quel prix ça demande à ces grands sacrifices Oui oh. ou non. Kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya nyumba ya sanaa. Mimi ni Stephen Mumbi, mwenzangu akiwa kule mashariki mwa DRC katika mji wa Goma ni Ruben Kakule Lukumbuka akiwa na Ogisha Matale na wanazungumzia sanaa ya muziki. Sante kwa kuendelea kuichagua idhaa yako bora kabisa ikisikika ulimwenguni kupitia www.rfikiswahili.com. Okay, namna gani watu wanaweza kupata popote pale, miniogisha matale tu, ukiandika Instagram, ukiandika Facebook, ukiandika YouTube, TikTok unaandika tu ogisha madalo, utanipata. Ni wimbo gani ambao ungependa tuucheze? Sahihi. E, kwa hali ya sasa ambao tunapitia, si mi mtoto wa Kivu, ningetaka hata tu, tu, tu, tu, tu, tucheze wimbo kama Africa Dream. E, una kitu fulani hivi ukiusikia uta utasikia kwa kuna target fulani kabisa kwa husu hali ya leo ambao tunapitia. Kuna message, kuna message kubwa sana nataka tupate akapela kidogo tu kwa kifupi, kabla ya kuingiza wenyewe wimbo wenyewe. Tucheze. Imagine Kongo na Rwanda, Imagine Tanzania na Kenya, tukiungana will be more strong. Kila muda ni kucheza michezo ya kwetu Afrika mobi matogo bina dasoyo yaani umu ndani na, na, na, na imagine vitu vingi mm -hmm. kama Rwanda Kongo tunajiona tuko mtu mmoja naam, tumeona tumeungana, tunasema tufanye kitu fulani kwa ajili ya Afrika mm -hmm. Hakuna mizozo ambayo iko leo. Kenya, Tanzania, tuungane tuwe mtu mmoja hivi. E, bwana tutaoa sana, ndio kweli <laughs> Mnachangia vipi katika kurejesha amani, kuhimiza amani? yeah, yeah. Amani. Miki binafsi tuna mzee wetu, kwanza namsalimu kwa kupita Ali Musavuli naam. Um, alituhimiza si vijana tuungane, yaani tuone namna kusaidia wale watu ambao wameacha nyumba zao, watu ambao wanapitia magumu kwa sasa sababu ya hiyo vita, halafu uh, Uh, tumeungana vijana kama ishirini, tuko hapa si kwa jina la Ali Musa Vuli, tunasaidia saidia tu kidogo kidogo kwa watu ambao wako huko yeah. mm. unawaambia nini watu ambao wao wanajua tu kwamba ukifika <laughs> Goma bwana, hutalala usingizi, ukifika Goma sijui kuna hiki na hiki na lile eh, lakini je, kuna maisha? Lakini unakuta kwamba kuna ujumbe fulani ambao nyinyi kama wasanii mnaweza mkatolea watu wenye kuwa na mawazo kama hayo, uh, Goma tuko go fresh <laughs> ama naweza kusema pengine, si tumezoea, mwingine ameishi katika amani everyday. Akifika huku anaona kama hmm? Lakini si tumezoea tu kidogo e, na hatuwezi kukwepa. Nyumbani ndio nyumbani tu e, hata -hmm. E, magumu yao yaje, tutavumilia, tuta tupo tu Ah uh, tunajitahidi tu eh, na Mungu atatusaidia na jua yote yatapita na tutaka hapo. Biashara ya sanaa yako unaifanya vipi? Mwanzo nilisema mbali na mbali na, na, na, na, na kutumia mitandao ya kijamii okay. umesema uh-huh. YouTube uh-huh. umesema sijui Facebook na kadhalika uh-huh. na kadhalika. Sasa, je, kwa kupata bidhaa zenyewe kama mtu akihitaji CD wala nini si kuanza kuishia kwenye mitandao? Kwa sasa CD hazitumiki huku najua mm -hmm. kwa imekuwa kama ni vitu vya kizamani kidogo, leo ni mtandao tu na, ila mi binafsi nili, niliona nijitupe kwenye music, ila niwe na studio kwangu na nasaidia wengine wasanii wanakuja kujirekodi hapa. Nie? kwenye studio yangu na yanipa kidogo kidogo ili na mimi niendeleze maisha, sivyo? <laughs> Tayari studio iko ipo, ipo, inaitwaje? Inaitwa Eben Studio. Eben Studio mm. Iko hapa Goma. Iko hapa Goma. Sehemu gani? Sehemu gani hapa Goma? Iko hapa Caritas. Uh, mm. Ukifika town ni hapa Caritas. Mbali na na studio hii ambayo mwenyewe umesema kwamba umeitengeneza, ume umeijenga mwenyewe. Mm-hmm. Uh, watu wanavutwa, watu wanakuja, wasanii wenzako pia wanaitumia. Yeah, wanatumia kawaida sana na. Masharti ni gani? Mashati ni madogo tu, ukiona mm -hmm. kipache tunaweza kukusaidia. Unajua mi mwenyewe ni msanii, najua magumu wa wasanii wanapitia. Siwezi so, kuvunja ndugu zangu kusema no hivi hivi, lakini tumetoa wengi, asikufiche mm -hmm. So, studio ambayo imefanya nyimbo nyingi za watu na zimehiti. Msikilizaji ukiambiwa moyo, bila shaka unaelewa Ah, anwani zako, namba zako za simu, unapatikana vipi? Mbali na hiyo ulituambia mm. uh, management, unaweza kututafuta kwa namba ya 09, ningetamani uanze na alama ya kujumlisha 243 243 977 kujumulisha E, saba nane zero. sawa sawa hapo, nimeeleweka msikilizaji. <laughs> Huyo ni Ogisha Matale. Ukishindwa mm. kutamka ama kuzipata namba zake za simu, basi moja kwa moja mtandao Gmail unaweza kutupata na, na, unaandika mm. Ogisha, no. mm. Ogisha Ogisha Matale na Facebook pia pia, tutakufikia wote Matale tu. Sawa so, sawa so. Mimi bwana ni kushukuru sana asante sana kwa kujiunga nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante. <coughs> ndivyo navyokunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante kwa mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka kwa kufanikisha makala haya. Mimi ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Nifuate mtandaoni, andika Tinini Mumbi, iwe Facebook, Instagram, Thread, TikTok, YouTube na kwingine kote, Tinini Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri. This is okay, so <laughs>