Usalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala Nyumba ya Sanaa. Leo naye Fredi Felix maarufu Nyota Tiger, msanii wa muziki wa kizazi kipya, tutakuwa tukizungumzia safari yake ya sanaa hii ya muziki. Mimi ni Steven Mumbi, mitandaoni Tinini Mumbi. Karibu, karibu sana Fredi Felix maarufu Nyota Tiger katika makala haya Nyumba ya Sanaa. Asante sana bro. Haya na ili wasikilizaji wapate radha ya huyu Nyota Taiga ni nani na ananogaje, tupate kidogo radha ya kibao hiki cha kwako cha mwanzo kabisa. wivu asease omutima gwa ngenga ngunduma ukikosa kusame moyo wangu jawala walauruma Uh, nyota tiger, hii ni lugha gani? Uh, hiyo nilitumia kiganda uh, kwa sababu ilikuwa hii nimeimba tukiwa shule elfu mbili na kumi elfu mbili na kumi Maana yake ukizungumzia elfu mbili na kumi Diamond wa moto <laughs> <laughs> unasikia, na ndio nyimbo ambayo niliweza kutoa elfu mbili na kumi na ndio nyimbo ambayo ilinipa ilinipa chance kubwa sana ila ni nyimbo ambayo siwezi kuisahau hiyo nyimbo, kwa sababu ndio ilisababisha babangu kunichapa fimbo. Nichezea fimbo nyingi sana fimbo na kumi hiyo. Hataki uimbe, mimi hataki niimbe muziki. Imeanza vipi? Kwa sababu ni kwa shule, tetemesha record pale Mwanza pale, nilikuwa na kina Baraka de Prince tuko pamoja, nika tulikuwa tunaenda kwa kwa Julius taxi hapo, ana record ana shoot shoot movie zake za kina Saladini hizi za nini, kanafika pale Jamaa akasema mbona una kitu, naweza kuimba kwa sababu manake, kwa yani hapo sasa ndio unajitafuta yeah, un, namna uingie vipi kwenye sanaa, jamaa akakudokeza na kusaidia urekodi ya mzazi wangu nikachukua hela nikaenda kashoot video nikamaliza kabisa kila kitu. Shule, sasa shule hapo, nikaenda kule, nikarudishwa, nakimbia, nikarudishwa kule shule, nakosa ile hela ya kwenda kupeleka. Mzee akaja akapata taarifa mwanao hajaleta ada. Mzee, niambia una hela, naletea huu ni mimi. Nakwambia, alipofika pale nilivulishwa nguo nikabaki na pensi tu, nilichezea fimbo. Basi nikachezea pale, nikaamua kuacha sasa muziki tena. Nikaamua kuacha. Nikaja hapa da, nikawa na fosi sana kwenda kuonana na Kanumba, nikisikia yuko wapi, nachoma nauli naenda bado ni elfu mbili na kumi hiyo. Elfu mbili na kumi nikakosa hiyo chansi. Baba akaona huyu mtoto analeta dharau, uko wapi ni boda, akaongea na baba mdogo yupo nchini Angola. Sikiliza, huyu mtoto sasa akakae hapa ataharibikiwa. Haja wakae huko. Nikatolewa hapa nikapandishwa ndege nikaenda nchini Angola kukaa Angola. Kipindi nikiwepo Angola kule. Hata babangu mdogo sasa alikuwa anani, alikuwa anapinga. Kulikuwa kuna mashindano ya kuimba. Kulikuwa kuna mashindano ya kuimba kule nchini Angola kokuwa wakanambia, wakawa nasema kwamba kuna mashindano, watu wanaimba. Sasa ameshafika kwenye robo, hata nikawa nafika, wale wanaongea kileno, alafu mimi wale, Kiingereza hawajui vizuri, hata nikiongea Kiingereza changu bado cha kuokota, nitafanya kitu gani? Nikaona sio kweli, nitaenda kuimba chocho Kiswahili, kwa Kiswahili, kwa Kiswahili. Jamaa kananiambia nenda, nimeenda nimeimba ile nyimbo ya Ben Paul sumona kuse ipo nifanya nikujali baadaye hey, hey, na na hey, hey, wakaona waka da jamaa huyo wa... baada ya kumaliza pale akamwita, baada ya kuelia, nikaondoka. Watu wako kwenye lobo, mimi nataka tu nifanye tu niimbe pale, watu hawajajua lakini bwana imba, hata kama ajui kinachoimba, lakini anaona mtu anavotoa voko zile. Kaambia njo wewe vinga, kakuita. Kaniita, kaambia ule jamaa mwite njo. Unatokea? Kaambia, natokea Tanzania, hapa nimekuja kimasomo. Anaonakana, anakana babangu mdogo. Saa sikiliza, we unajua kitu, sikiliza, unaingia kwenye nusu moja kwa moja, pambana kwenye nusu, ingie fainali. Ndo chansi nikawa nimeipata pale, nikasema ah, mbona kama zali. Mda huo mshindi wa kwanza kwa hela ya kitanzania ni kama kwa milioni thelathini mshindi wa kwanza mshindi wa pili, milioni ishirini na tano. Mm. Mshindi wa pili watatu ndo milioni kumi ah, na tano. Nikasema mi sijui hapo, nikawa naenda pale ah, nusu fainali. Sasa kazisema na, naimba nini so, kweli nikakumbuka nyimbo ya Diamond, ipi nzuri kanaipenda, nikaimba nyimbo ya Diamond ambayo inaitwa Nitarejea, ndo nikaimba ile nyimbo Nitarejea. Nimeimba sana ile nyimbo ya Nitarejea, nimeimba pale jamaa kasema ah, atugaambia Haya, ingia. Tumeingia kwenye fainali, tukaendea kwenye fainali. Fainali tumeingia tu, saba pale nilipofika nikasema hapa msintanie kenda. Jamaa nikamwambia bana, sikiliza Naandika nyimbo kwa Kiswahili nikaandika, naomba nitafsirie kwa Kireno. Akanitafsiria, akaniandikia kwa Kireno pale chini, nikaiandika nikasema, da, Mungu asante. Ndio nikachukua ile pesa milioni 25 kwa ile kibongo bongo, nikachukua tu ile ile, nikamwambia baba mdogo, mimi narudi Tanzania. Nikarudi zangu na pesa hapa, nikasema ah, baba ananichelewesha yani bora mimi bwana nifanye mziki. Nikaanza kufanya mziki, but mbaya tena babangu ndio akaanza kuniambia, da, kumbe mziki unalipa, fanya mziki anakuja kutoka Goa Edi baada ya mwaka tena ndo akawa amevuta mzee wangu. Kwa hiyo nikabaki tu na mama, ndo mama ambaye ananisupport mpaka sasa hivi. Ilikuwa ni changamoto kubwa sana mpaka kufika hapa, kuweza kusimama kufika hapa nilipo. Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungulia redio yako ya ni makala nyumba ya sanaa yakikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania, Dar es Salaam. Na leo niko naye Fredy Felix aka Nyota Tiger, msanii wa muziki wa kizazi kipya. Tunazungumzia safari yake ya muziki huu. Kibao cha pili Vuga, nataka kusikia kwanza radha ya kibao hiki. Safi mujarab. Vuga, mtu mzima anaswaga za kitoto, akisikia mziki anasobokea dundo. Mama kajaza fitina kila sehemu, kazima mama, ah Waroja za fitina bado wanazagarumba, waroja za fitina bado wana, za fitina, bado wanasagarumba. Eti kisa nimetoka sasa wanijua sana, vunga, sina zarazarau, emukumbuka maneno ya njodo, wabongo kujisau kisa nimetoka sasa nanijua sana, vunga No, no, unisema najipendekeza sana kwako siweso, nami naomba nipite kushoto. Sina shida na wanafu, vunga. Wanaopiga majungu, vunga. Watoto wakali nilikula kwa macho guaik kanitenga misoto mikali nilikula kwa jasho hadi zege nilibeba kweli hii ni ngoma ya mwaka gani? Hii ni ngoma ya mwaka 2019, 2019. Manake miaka 9 baadaye, wakati ukifanya sanaa hii ya muziki. Yeah, yeah, baada hapo 2019, kabla hapo nikaenda kuandika nyimbo ya Samte Mwimisi ambayo ya Baraka de Prince Nakumbuka na tulizurua sana kwenye media kwa ajili ya uh, ile Watanionaje. Ehe, Watanionaje ni kibao chenye kinapendwa sana msikilizaji nchini Tanzania. Watanionaje, sikiliza wazo la kuja na kibao hiki Watanionaje, ilikuja vipi? Aa, ilikuja kwa sababu ya maisha nilokuwa nayo mwanzo. Nilikuwa kidogo niko vizuri kiuchumi. Aa, nikuwa na mwanamke ambaye nilikuwa naye. Kwa haraka haraka zangu, nikawahi nikaenda kumpeleka nyumbani kumtambulisha. Kumbe yeye hakuwa lengo lake, kumbe lengo lake yeye ni mchunguliaji wa pesa tu. Pesa zangu nilipokuja kuimba kiuchumi, basi akaondoka. Kwa ikaja kwamba nishawai nimeenda ni kutambulisha ukweni nyumbani kwangu, umekupeleka ukweni kwako, yani umekupeleka umeenda, watu wamekufahamu na kila kitu, afu baadae unaondoka. Maanayake mimi familia naniona vipi? Wataniona vipi? Watanifikiriaje? Ndo maana alisa ile nyimbo "Watanionaje". Haya, sasa ni miaka imepita, miaka imeenda. A, muziki wa Tanzania hasa huu wa Bongo Flava unaofanya wewe unauonaje? Uh, mziki wa Bongo Flava sasa hivi ni kama una unafeli kidogo, kwa sababu ubunifu umekuwa ni mchache sana. Umekuwa ni mchache kwa sababu gani? Kwa mfano hata mimi mtu anavyonifuata niandikie nyimbo, nafuata kwenda mtu kumwandikia nyimbo, siwezi nikamwambia nitumie biti. Unajua wasanii wengi sasa hivi hawawezi kuandika nyimbo akaenda kwa producer akamwambia nimekuja na nyimbo yangu hii imba nikaimba, na wee produsa ukaweka vitu vyako, tukatengeneza kitu kizuri, ila sasa hivi unakuta tayari produsa ashatengeneza nini biti tayari, we unaanza kuchagua, nipe biti hili, nipe biti hili. Hapana, mziki haupo hivyo. Hata wenzetu nje, mziki lazima wewe uandike Huwezi kwenda tu pale mtu anakupa biti uandike. Na ndio maana ndo, ndo tatizo linapokuja kwamba utakuja kutengeneza vitu vinavyofanana. Nyimbo moja kuna mistari inafanana na ya kwanza, nyimbo ya pili inafanana na mistari ya kwanza, kwa sababu utumii fikra. Ubuni, ubunifu wenyewe umeondoka kwa sababu inaonekana wasanii wanaimba kufata biti na sio biti inatengenezwa kufata, me, kufata e, mashairi ya msanii ya, ya, ya. Yaani, inakuwa ni ngumu sana kwa sababu unaweza kaenda kwa msanii anakuambia uenda. Hata sasa hivi maproducer wengi hawezi kufikiria, maproducer wachache sana. Mfano unaweza kaenda kwa, kwa sababu kuna nyimbo nilienda kufanya mimi kwa, nilienda kwa P-Funk Majani, nyimbo nyimbo yangu hiyo, kabla nilipofika hapa da, kabla sijarekodi vunga, nilienda kwa P-Funk Majani kwa baada, uongozi swalifuta ile nyimbo, ila nilienda kwa P-Funk Majani kwa kurekodi nyimbo, kabla sijarekodi, kanaambia unataka kurekodi una nini? Kwanza imba. nilikuwa nimeandaa nyimbo kama nne. Imba ya kwanza, ya pili, akachagua ya imba hii. Nika, maanake nakuwa yani natofautia kidogo lazima kuna mda fulani namfuata producer. Kuna lazima kutengeneza kitu kizuri, lazima wewe msanii na producer muone kitu hiki kimoja, so wewe, wewe, wewe tu unachukua beat ameshatengeneza, kwa sababu wewe utakuwa unatembea kwenye fikra za producer sio za kwako wewe. Na ndio maana sasa kila mtu anakwambia nyimbo moja inafanana beat. Nyimbo zaidi ya kumi zinafanana beat nili? Moja. Hapo hakuna nyimbo tena. Kwa sababu, la na, na, na tukielekea ukingoni wa makala haya ya Nyumba ya Sanaa, kipi kinafuata, kipi kinachofuata sasa hivi? Ni nazungumzia soo kwamba jambo langu kwenye mwezi wa saba nitakuwa na jambo kubwa sana pale Mansit, ambao nitakuweza kuachia uh, albamu yangu zaidi ya wasanii wakubwa wengi watakuwepo. Uh, itakuwa ni jambo kubwa sana, ingawa bado nafuatilia kati ya media ambao waweze kunirushia live, kwa ni msanii ambaye ni mdogo, lakini ni msanii kama nimeshatoka tani sako na, lakini bado nahitaji nifike zaidi. Nafika vipi? Kwa inazima Tanzania ijue nani nyota, ni nani nyota, anafanya kitu gani nyota, na power gani nyota, power yangu inaonekana vipi? Itaonekana hiyo ta, tarehe ishirini mwezi wa saba. Na jambo kubwa sana wasanii wengi zaidi ya hao nimewaalika watakuwepo za masta wengi ambao unawajua ambao nimewaalika watakuwepo kwenye jambo langu kwa ajili ya kuachia albamu yangu na ndo siku hiyo ya kuweza kujua Tanzania kwamba nyota ni mtu aina gani. Sawa. Haya, tuache na kibao weekend. Ah, weekend ni nyimbo ambazo sasa hivi ndo nafanya poa. Sasa hivi na ndo kwa sababu kwa mesha yetu nategemea muziki unakaa da utegemei kazi yoyote majungu ya nini sakena, Jumatatu mpaka Jumapili nimezichanga. Leo ninazo unaanza kuniomba kibele, kuona ni semba. Nami leo siniombe, leo eti pesa nitafute mwenyewe leo, nisinjoi wewe, sina uri kuona ni semba mitandaoni natumia Nyota Taiga kote, ni Nyota Taiga ukiingia Facebook. Nashukuru sana, naomba watu mashabiki zangu wanipe sikio zuri, kwa sababu nakuja, haijarishi kwamba yani, naandika nyimbo nyingi ambazo zimefanya poa. Msikilizaji ni Nyota Tiger, jina lake la kisanii; jina lake halisi ni Fredi Felix. Na kushukuru sana msikilizaji kwa kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ndiyo nafungasha kile kicho changu kutoka hapa jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania, na Dar es Salaam. Mimi ni Steven Mumbi, nifuate mitandaoni Tinini Mumbi. Uwe na wakati mwema, furahia muda wako.