Kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Mimi ni Steven Mumbi kutoka kule mashariki mwa nchi ya DRC na Olivier Obahavu. Tukizungumzia sanaa na mashiko yake mashariki mwa DRC. Karibu sana msikilizaji. Olivier Obahavu anakuambia Stop genocide, yaani komesha mauaji mashariki mwa DRC. Oh, Beni Butembo nuzosinu nupreparo mbana kogototelema tosimba na maboko kibao komesha mauaji kwa kimombo stop genocide Yaani, ni wito ambao unatolewa na Olivier wa Bahavu, msanii wa muziki kutoka mashariki mwa DRC. Ruben Kakule Likumbuka, bila shaka uko sawasawa. Karibu uendelee, karibu uanze mazungumzo yako na Olivier <tutu> Stephen Mumbi uh, nikiwa katika jiji la Goma mashariki mwa Jamhuri mm, ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, ni katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Naitwa Olivier Wabahavu Olivier Wabashi wa Bakongomani Olivier Wabahavu Wabashi wabakongomani, wabakongomani unaongea mianzi michi minja <laughs> uzibu hile nechi mbona? <laughs> <laughs> E, umestuka. <laughs> naona ya ni kwamba huko ndugu yangu kabisa. <laughs> <laughs> Ni kweli kabisa mm. mimi ndugu yako Di. Okay Olivier, uh, tupe historia ya namna ulivyoanza sanaa, umesema we ni mwana muziki msanii mm. kwenye jiji hili la Goma mm. Ah, ni kweli nimeanza muziki wangu tangu mwaka wa elfu mbili na sita, elfu mbili na sita, 2006. Uh-huh. Nimeanza nikiwa mwenyewe nikifanya nyimbo zangu nimeendelea mwenyewe na wakati niliona kwamba mtu mmoja hawezi akaendeleshe muziki vizuri e, tulipofika 2009 e, hapo nikaamua kufanya kundi na hiyo kundi ilikuwa ya watu mnane, ambao bendi ilikuwa na uh, naitwa tuyumange uh, donke tushimame kihavu ah, eh, eh, sababu un, kihavu. Sababu unaona mimi nafanya muziki ya asili ah. Na hiyo muziki ya asili ni muziki ambayo inafatiwa na watu wengi Nikaendelesha. tulipofika 2012 tukafanya sasa kundi la kuenea leo. Tumekuwa watu makumi nne na tano, na, na uh, tulipofika 2012 eh, mm, mm, tukaendelesha muziki tukafanya bendi kubwa kabisa ya watu makumi nne na tano tukaendelesha na, na, na uh, tukafanya tuka muziki wetu vizuri na na watu wakaanza tusifia na kutunga mkono pia. Olivier, nimefurahi sana kwa sababu uh, watu wengi kule nje ya nchi ukimwambia naenda Goma, naenda mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, atakwambia da, wewe bwana, itabidi tuanze dua tukombee Mungu <laughs> ili urudi ukiwa hai. <laughs> Uh, unawaambia nini watu ambao wanafahamu dhahiri shairi kwamba eneo hili la mashariki mwa Kongo Uh, hakuna maisha. uh, ni kweli, kwa sababu umesema mnahimiza watu uh, amani na haya mambo, vurugu ya vurugu vurugu mm. hizi fujo mm. ziishe kabisa. Ni kweli, wakati mtu uh, iko mbali na, na mji wa Goma ama Kongo, anadhani kuwa watu hawaishi tena huko mm-hmm. Ijapokuwa watu wanaishi mm-hmm. eh, ni kweli vita iko na ni vita ambayo imetusumbua na ukiangalia katika nyimbo zangu zote ambazo naziimba kwa sasa niko nahimiza watu kwamba hii vita ni, ni sharti ikome ili watu waishi kwa amani. Olivier, umeniambia hadi uh, sasa mmekuwa watu wa 45 mm, na kundi lako lilibadilisha jina ama lilibaki pale pale? Jina linabaki pale pale tangu mwaka 2012 ndio okay. Na sasa niseme kwamba ni kitu kama miaka i... Kumi na miwili tena, sababu leo ni mwaka elfu mbili na ishirini na nne ndio. Katika umri huu mumetengeneza, mmefanikiwa kuwa na albamu ngapi na ambazo sijui zinapokelewa vipi? Tangu tumeanza tumekuwa na album tano hapa. Sasa karibuni tutafanya tuta, tuko na taarisha kutoa nje album ya sita. mm -hmm, na katika albumu hizo ni kweli katika muziki wetu wa, wa, wa, wa, wa, goma, wa huku kwetu haulipi, lakini tunajitahidi jitaii kufanya ili watu wafurahie na ulipwe, sababu ukifanya kitu ambacho watu hawafurahie pia hakiwezi lipwa. Lakini katika albumu hizi tano tumefanikiwa, lakini tumehimiza watu kupenda, sababu uko jinsi huko, hata Rais wa nchi iko, rais wa nchi, sababu kuna mahali ambapo alizaliwa Wengi wanasahau kwamba nyumbani ni nyumbani. Nyumbani ni nyumbani. Ndio. Na albumu yetu ya kwanza mm -hmm. Ilikuwa na uh, kichwa yake ilikuwa Emwabo mtu nyumbani kwetu. Oh, Emwabo mtu. Kwabo mtu ni kwabo mtu tu. Ae. Kwabo mtu akuyaka kuwa kwa mubaya. Mm -hmm. Wengine wanawaita wabose mumavile. Wengine wanawaita wabilioner, milionere lakini ukifika kule kwenye walizaliwaka, ni nyumba za bukere, ni nyumba za nyasi, nyumba za birere, nyumba zina bomoka bomodong echizungu chiri chizunguzungu. Turudi nyumbani kwetu tufanye maendeleo, vijiji vyetu vipande Afrika tumeshaipoteza. Wanafrika, tufungue macho. Kibao nyumbani kwetu cha kwake Olivier Wabahavu, ndiyo msanii tuliye naye katika makala ya nyumba ya sanaa. mimi ni Stephen Mumbi, mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka akiteta naye huko kutoka Goma. Asante ukiwa hapo Ituri, Beni, Kisangani ni mashariki mwa DRC, unaweza kuwa upo hapo Kitwe, Ndola ama Lusaka ni nchini Zambia, Lilongwe, Branta nchini Malawi. Kote huko tunasikika kupitia masafa ya FM mpaka katika visiwa vya Maya, yote kule pia tunasikika vizuri kupitia masafa ya FM. Wewe ambayo unatupokea kupitia www.rfi kiswahili.com, asante pia kwa kutuchagua. Karibu Ruben Kakule lukumbuka, ukizungumza na Olivier, endelea sasa. Leo uko mujini, umesahau bijijini, bengine vakisha fariki aseme twende tuwazike kule kwenye valitokeaka kule ku vijiji vyao Tuna uh, uh, nyimbo nyingi sana ana zana za Kiavu. Una, tunafanya nyimbo za Kiavu za, za maarusi ambazo watu wengi hata ukiingia hapa nje ukiuliza ulivyo uh, ambavyo ukisema tuje nangu kila mtu akwe wa kabila yangu asipokuwa kabila yangu atajua, oh mwana kwirawe aiyoyo ye mwana, mwana, mwana. kwirawe aiyoyo oh mwana kwi ondembere ondembere ni no, nyimbo nyingi oyasomuliro no. mawazo we ae o ya se, e oyase emwefuishaliwachanawe e oyase opupiris oyase ni nyimbo nyingi sana na sa. Tume tumeimba pia si, nyimbo za Swahili sababu kuna wengi ambao ha, hawasikie lugha yetu ya Kiavu na ndio kwa maana tumekuwa tukichanganya manyimbo. Kuna nyimbo ingine ya Swahili ambayo ilivuma ili, ili, ili sana Mnyeo. Hey, bibia kwa kilalainja kikwambia umusame Doni Musa. <laughs> Nyingu nyingi sana tumefanya Musa. Na ambao wasanii wa wetu wanajia Olivia, Olivia, kusema kweli umenivutia sana. Asante. Hey, ninge, ninge tamani yeah sababu tumecheza huo wimbo wa uh, indembere indembere. Natamani tucheze tena, wimbo gani kwa kuendelea? Wakihavu uh, wakihavu. Mm, nataka mfundisha pia, ukinaambia hapa ni hivi, lugha yangu naipendaka sana, eche mweru huko, eche mweru <laughs> wa kabila fulani huuiko, wa kabila fulani, ni nyimbo ambazo tunaziimba kuhimiza watu kupendana, sababu kama hakuna umoja na ndio maana ukuona vita inakuwa kali, sababu watu hawapendani. Nchi jirani haipendi nchi fulani, watu wanaleta vita kutoka huku na huku, sababu hawana ile inite, hawana ile umoja oh. Ndio nikasema kila mtu anapaswa furahia kwanza kabila yake na ya mwenzake. nazina nazine chemwesuwe nazina nazine chemwesuwe olulimilwa nindusima kadekere kweriwe kadekere, ah, wewe bwana utanifanya kuwa msanii sasa? <laughs> <laughs> Okay, safi sana. Yeah. Okay, na biashara ya sanaa yako, mm-hmm, unaifanya vipi? Uh, kwa sasa unaona, sana ya huku kwetu mambo imebadilika, ime imeharibika, mm. Zamani ulikuwa naona ma turne disk yeah. Uh, leo haziko zile, zile zaku, disk uh, kukakuya makaseti eh, haziko tena mm. Kukakuya kitu ambacho tunaitwa uh, CD CD, CD mm, zilivuma lakini, kito kwa sasa zimetoweka, lakini bado zipo, lakini si sana, ni, si sana. Leo kumekuya flash disk, na hiyo flash disk ndio ambayo tunatumikisha. Lakini kwa sasa kusema umpeye mtu cassette ama turn disk ama nini flash CD, disk, CD, iko, iko vigumu sana. Unaona kuna vitu ambavyo vimekuja haribu asili yeah. Kabisa eh. Watu wamefurahia ku YouTube, WhatsApp, TikTok wakitumia kupata kila kitu ambacho tunakifanya. Mm. Yaani ukifanya nyimbo ukiweka kwenye YouTube, mtu ataipata uh, bila kulipa kiurahisi. Kira, ki, na unaona YouTube eh, YouTube ya huku kwetu ma ha, hai lipi. Mm. Na sasa tumekuwa na ugumu wa kufanya biashara vizuri. Ningetamani, ningetamani kufahamu kitu kimoja. Wewe unapatikana vipi mitandaoni? Uh, niko um, kwenye Facebook wana ukiandika Olivier wabahavu Bahavu, mm -hmm, utanipata kwenye Facebook mm -hmm. Olivier wa Bahavu uh, uh -huh. Ukiingia Facebook, Instagram utakuta tu Olivier wabahavu, utanipata pia ukiingia YouTube eh, uh, uh, nani yangu shene yangu ina uh, wanaandika tu Olivier wabahavu mm -hmm, mambo yangu yote utaikuta. Okay, hapo kifupi tu hata mtu akiandika wa Bahavu wa Bahavu Olivier mm -hmm, wabahavu, utanipata mm -hmm. Okay. Pia kuna wale ambao wana, wanataka kujadiliana pia na msanii. Ndio namba ya simu. Eh, niko kwe 474 40 Mm -hmm. Uh, mm -hmm. Nikisema kwenye lugha yetu ni 09724 mm -hmm. Okay. Okay. Bwana Olivier Bahavu ni kushukuru sana uh, ni kumbushe kuwa wewe ni msanii kutoka hapa mjini Goma mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, na asante sana kwa uh, kujiunga na makala ya Nyumba ya Sanaa. Nashukuru sana bwana Ruben. hmm. Naam na kutoka Goma, mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Oh, nimekuletea makala ya nyumba ya sanaa kwa niaba ya mwenzangu Steven Mumbi. Mkongo hatutaki tena vita, este ya Kongo. Mkongo mm, mani, kuishi ndani ya nchi yake kwa amani ni Sio shuti. Damu imemwangika huku na kulekimbaho hicho na zina uh, kutoka kwake uh, Olivier Ubahavu tulikuwa naye katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Aksante kwa mwenzangu Ruben Kakule ilikumbuka