lililopita msikilizaji, tuliangazia makala kuhusu uhifadhi wa mbegu za kiasili na kitamaduni ambapo tuliangazia shirika la Seed Savers Network lililoko katika eneo la Gilgil -gil nchini Kenya linalofanya kazi na wakulima wadogo kuwahamasisha namna ya kuhifadhi mbegu zao za kiasili. Katika makala yetu hivi leo tunaye Alice, mkulima mdogo kutoka kaunti ya Vihiga magharibi mwa Kenya, lakini pia John, mkulima mdogo kutoka eneo la Gilgil. Wote ni miongoni mwa wakulima wadogo wanaohamasisha kuhusu umuhimu wa kuhifadhi mbegu zao za kitamaduni na za kiasili nchini Kenya. Mwanzo, Alice anaeleza namna wamefaidika na mpango wa kuhifadhi mbegu zao za kitamaduni. Kujua jinsi ya kuweka mbegu yetu sisi wenyewe imetufaidi sana kama wakulima wa Vihiga, kwa sababu sahizi hatuwezi kuwa na limit. Tuseme unataka kupanda labda, kuna rain season unataka kupanda tuseme kama mboga, ukose mbegu ya kupanda. Mbegu zenu za kiasili mnazihifadhi vipi ili kuhakikisha kwamba zinafika msimu ujao wa kupanda? Mbegu zetu za kiasili, baada ya kuvuna, unahakikisha kwamba hizo mbegu zimekauka vizuri na kuna njia ambayo tunatumia kutest kama hizo mbegu zimekauka vizuri. Unachukua hiyo mbegu tunaweka kwa chupa na tunaweka ndani chumvi, alafu una shek unaweka hapo kidogo. Kama utapata kwamba hizo mbegu zimeshikana na chumvi, unajua kwamba hizo mbegu hazijakauka vizuri. Na wakati tunaziweka, kuna njia ambayo tumejifunza yetu ya kiasili, tunatengeneza preservatives yetu sisi wenyewe. Wakati mwingine tunachoma kaudan tunatengeneza ashi yake tunakuwa preservative ama bricks powder ama hata tunakausha ma, matawi ya mwarobaini tunatengeneza powder yake, tunatumia kupreserve. Sasa wakati tuna preserve hivyo huwa tunaangalia Wakati mwingine kama umeweka mbegu yako unaangalia, labda unaweza kuwa uliweka, labda kuna baridi imeingia, lakini tumefundishwa saizi ya kwamba tukaweze kuweka katika chupa za glasi. Kwa upande wake John, uhuru wa kuwa na aina tofauti za mbegu zake za kiasili umemsaidia kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi tofauti na wale wakulima wanaotumia mbegu za kisasa. Kuna wakati ambapo unakutanga wakulima wengine hawa hawakupata chochote kwa shamba kwa sababu zile mbegu tunapanda zinaweza, utakuta ya kwamba sisi tumeweza kupigana, kwa sababu kama ni mmea mmoja, unaweza kuta umevuna tu mara moja, moja ukauondoa, lakini kwetu sisi ambao tunapanda mimea mingi utakuta, nimeondoa kuna vitu nyingi sana bado kwa hiyo shamba, na hakuna wakati utakuta shamba yangu atikiwa, ha, haina kitu. Kwa hivyo bado inasaidia kwa sababu wakati mkulima ametoa kila kitu kwa shamba hiyo, bado ina affect kwa climate change na pia kwa chakula. Ukiwa na, cha, na mmea mmoja huko ni kutegemea mmea mmoja, unaweza enda huo mmea ukose kufaulu, lakini tukiwa na mimea mingi utapata ya kwamba mahindi kufanya vizuri lakini ngoashe ama kasava ama viazi ama maharagwe bado imefanya. Kwa hivyo tunasema ya kwamba kama ukulima wa kuchanganya mimea na kufanya hii ukulima ya kilimo hai ndiyo ukulima bora na ndio unaleta food security na pia seed security uh, ulinigusia kwamba una seed bank, ni mbegu aina zipi ambazo unazo kwenye hiyo seed bank ya? Asante sana, hiyo seed bank ni ya community ama kikundi changu chote, na kwa ile seed bank utapata ya kwamba kuna vegetables vegetables, utakuta kuna managu, kuna mbegu za managu, kuna mbegu za telele, kuna mbegu za saga, kuna mbegu za mulenda, kuna mbegu za mito na pia tunapata mbegu za sukuma hizi, kuna mbegu za sukuma na utapata ya kwamba kuna aina tofauti tofauti nyingi sana za maharagwe. Kuna aina tofauti tofauti za mtama ama millet and sorghum. Kuna aina tofauti za mahindi zile za kiasili, na pia kuna mbegu aina nyingi sana kwa sababu wakulima, bado kuna zingine ambazo ziko kwa shamba, kwa hivyo mbegu ni nyingi sana kwa seed bank izaji katika suala zima la uhifadhi wa mbegu na uhuru wa mbegu za kitamaduni na kiasili nchini Kenya, kundi la wakulima walipeleka kesi mahakamani kutaka sheria kuhusu aina mbalimbali mbali ya mbegu na mimea kufanyiwa marekebisho, sheria ambayo wanasema inawanyima uhuru wa kutumia mbegu zao za kitamaduni na kiasili kujipatia kipato. Nimezungumza na Wanjiru Kamau, ni mtaalam wa kilimo na sera za kilimo hapa. Anaanza kwa kueleza umuhimu wa wakulima na uhuru wa mbegu. Tumeona sera kama hii inaitwa Seed and Plants Variety Act, vipengele zake zingine zinafinyilia mkulima kwa sababu hazipatii mkulima nafasi ya kuhifadhi mbegu zake, na sana sana kuuza ama kupata faida ama livelihood kutokana na mbegu zake za kiutamaduni, na tukiangalia wa ulimwenguni na haswa hapa nchi yetu ya Kenya tunaona mbegu ambazo tulikuwa nazo pengine wakati wa nyanya zetu mababu um, zetu um, zinaenda zikipungua pungua. Uh, hatuna biodiversity, ili hali tuko na changamoto sana za kama climate change kama droughts uh, ukamwe na sasa, ndio tunahitaji biodiversity, ndio tukuwe na chakula chingi ambayo tunaweza chagua, ndio watu wasipate njaa na pia watu wapate chakula ambayo inaleta shibe na afya bora. Wadau katika sekta ya kilimo wamekuwa wakipinga hatua ya mashirika ya mataifa ya mbegu kupewa udhibiti wa masoko ya mbegu. Kulingana nao, hatua hii inachangia hali ya ukosefu wa chakula barani Afrika. Wananchi wa Afrika ni vizuri wajue kwamba mwenye anakuuzia mbegu ama mwenye anamiliki mbegu ndio atakontrol ile chakula wewe unakula. Kwa mfano tukisema mbegu fulani inauzwa na kampuni fulani, alafu mwenye hiyo mbegu waseme ataitoa, mkitafuta hiyo mbegu hamtaweza kupata na hamtaweza kupata hiyo chakula. Tukiangazia sana, pengine kama mbegu za mboga kama mnyanya, e, cucumber vitu kama mboga za aina hiyo, hizo mbegu sana sana zinatoka nchi za nje, sio mingi zinatoka nchi ya Kenya. Na sasa kwa mfano, wenye hizo mbegu wakisema watatoa, ama mbegu ya aina fulani itatolewa kwa soko, hatutaweza kukuza hiyo variety ya hiyo aina ya mboga. So kukua independent, ama kukua sovereign, ama kuwa uhuru, ni vizuri tuhifadhi mbegu zetu za kiutamaduni, na ndio tuna msukumo huu mkubwa, na pia kufanya kazi na wakulima ndio waweze kurudisha zile mbegu zimepotea, na zile ziko wanahifadhi na kuongezea zile wako nazo. Aidha, Wanjiru anaeleza namna mbegu za kitamaduni zinachangia kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Mbegu za kiutamaduni, mi ninaona tusipozihifadhi, miaka zijazo kuwa sana shida ya maneno ya climate change. Kwa nini nasema hivyo? Mbegu za tamaduni, they are not monocultures. There is a lot of variation. Na ukipata variation hata kukikuja ugonjwa ama kukuwe na drought, kukiwa na varayati ama mbegu tofauti tofauti zingine zitaistamili hiyo eh, climate change ama droughts. Ama zingine zinaweza hata kuza eh, kuwa vizuri hata wakati wa mvua lakini mbegu zikifanana kukuja ugonjwa ama kukujwe na drought, unakuta zote they suffer the same uh, challenge kwa sababu ya hiyo um, impact ya climate change. Ni, ni vipi serikali inaweza kusaidia wakulima ili kuhakikisha mbegu zao ni halali ndiyo, lakini hazijaidhinishwa rasmi hmm, na serikali. Ni vipi serikali inaweza kuwasaidia ili mbegu zao pia ziidhinishwe? Uh, kwa society yoyote standards ni muhimu, lakini mkulima ambayo anahifadhi mbegu zake si criminal. Ni mtu ambayo wameona kuna mwanya pahali na anajaribu ku address yake na ya community. So the, the government inafaa kuweka sera ambayo inasupport huyu mkulima, ndio hii mbegu iweze kufuatilia kanuni zingine ambazo hazifinyilii mkulima sana, nitasema kwa mfano, kama sasa mbegu hizi za commercial seed, the formal seed system zinapitia standard inaitwa DUS. DUS distinct uniform na stable. Unajua, mbegu ya mkulima haiwezi meet hizo standards kwa sababu mbegu ya mkulima ni biodivers. Kama imetoka ni ya mahindi, imetoka ikiwa <laughs> ya rangi ya red, ikipandwa pengine inatoka ina ingine ya red na ingine za purple, so being distinct it will be very difficult. So ni muhimu tukue na standards ambazo zinaambatana na mbegu za mkulima ndio aweze kufuata standards ambazo ni realistic kwake. Kwa kutamatisha makala haya, Wanjiri wanasema licha ya katiba ya Kenya kuwapa wakulima uhuru wa mbegu, kuna baadhi ya sera zinazokinzana na katiba. Katiba yetu ya Kenya imetupatia uhuru wa mbegu na imesema kinagaubaga kwamba e, katiba itasupport wakulima kukuza mbegu zao za kitamaduni na kuzihifadhi, na pia the indigenous knowledge ile umaarifu inaendana inaambatana na hiyo mbegu. So tunaona kama sera zingine zina haziambatani na ile vile katiba yetu ya 2010 inasemeka, na ndio tuna, tuna msukumo mkubwa tunasema hizi vipengele ambazo zinafinyilia wakulima lazima zibadilishwe, ndio wakulima wapate uhuru wa mbegu. Na kwa kauli yake Wanjiru, ndio tunaafikia kikomo makala haya. Shukran kwake mtaalam wa kilimo, lakini pia wakulima Alice na John. Jina langu Minzetijai.