Katika kuangazia changamoto ya ukosefu wa usalama wa chakula, kumekuwa na wito kwa wakulima kukumbatia kilimo endelevu na salama kwa mazingira. Kama vile kilimo kinachohimiza ukulima wa mimea tofauti ili kuboresha rutuba ya mchanga. Hata hivyo, katika nchi yoyote ile mbegu ndio msingi wa kilimo, na katika kipindi hiki dunia inakumbwa na janga la mabadiliko ya tabia nchi, matumizi ya mbegu za kiasili imeonekana kuwa moja ya suluhu inayoweza kukabiliana na ukosefu wa chakula kutokana na uwezo wa mbegu hizo kustahimili mabadiliko ya tabia nchi na hivyo haja ya mbegu hizo kuhifadhiwa kwa ajili ya vizazi vijavyo. Nchini Kenya, msikilizaji, asilimia 80 ya mbegu zinazotumiwa na wakulima wadogo ni zile ambazo zimehifadhiwa kupitia mifumo ya wakulima. Katika awamu ya kwanza ya makala haya tutakuwa na Simeon Okemwa, naibu afisa miradi kutoka shirika la Seed Savers Network la nchini Kenya linalofanya kazi na wakulima wadogo katika kuhifadhi mbegu za kitamaduni na kiasili. Sasa hapa hivi, huwa tunashughulika sana na wakulima haswa sana sana. Tukianza, tulikuwa tumeanza kuweza kuweka mbegu za kiasili, zile ambazo zilikuwa zimepotea, like hizo varieties Tuliweza kuzifanyia research kwa different communities, alafu tukapata access yake, tukaonelea ni muhimu sana, tukaweza kujenga seed bank ambayo tuko na moja hapa hivi. Kando na hiyo seed bank ambayo tuko nayo hapa kwetu kwa training center, tumefungua zingine kwa wakulima pia. Huwa tunasaidia wakulima upande wa advocacy, huwa tunaungana na different stakeholders tunaleta wakulima pamoja, kuwafunza na kuwaeleza zaidi kuhusu uhuru wao wa kujiwekea mbegu, manufaa ya kukula ile vyakula vya kiasili, na zaidi kuweza kuwajenga wakaweze kujitegemea. Sasa hapa tuko kwenye eneo moja la shamba lenu. Ni labda unaweza kutuelezea katika shamba hili mnafanya nini hasa? Hapa mahali ambapo tupo, ukiangalia unaweza kuona sehemu hii tuna nyanya aina tofauti tofauti. Kuna hii ya kala nyeusi, kuna nyingine pale, ile ya nyekundu ndogo. Ile ni the traditional one, indigenous one, tunaiita cheri tomato. Sasa nyanya hizi zote zingine huwa tunapata kwa wageni ambao wanatutembelea na, na wakituletea hizi mbegu huwa tunakuja hapa tunazipanda, alafu tunaanza kuangalia jinsi ambavyo zinakuwa, tukiendelea kuichunga hadi ambapo zitaweza kukua ili tukaweza kuvuna mbegu na tukaweza kuenda kuhifadhi kwenye seed bank yetu pia. Hii ni demonstration plot yetu, kwa sababu huwa unapata mbegu ikiwekwa sana, huwa inaanza ku lose the viability, na recommended viability wakati tuna store mbegu inakuanga asilimia themanini na tano. So kila wakati wakati tunafanya the germination test, tupate kuwa inapungua hiyo asilimia, huwa tunaleta mbegu yetu hapa tunaipanda upya, alafu tunazikausha tunarudisha pale, tunaziweka mnahimiza sana kilimo hai. Sasa mnapofanya majaribio haya ya mbegu zenu tofauti za kiasili, je, mnatumia kemikali yoyote ama mnatumia njia zipi? Hakuna kemikali yoyote ambayo tunatumia. Ukiangalia kama hapa kwa demonstration plot, kuna diversity, kuna hizi nyanya, kuna viazi vitamu pale, kuna malenge pia na mahindi. So hiyo diversity huwa inasaidia sana kuzuia wakati kuna maybe, ugonjwa unatokea ama wadudu, mmea mmoja huwezi athirika sana. Alafu pia huwa tunatengeneza biofertilizer sisi wenyewe, tunatumianga matawi kama za alovera Mexican Marigold, thithonia tunachanganya na pilipili pale ndani. Sasa hiyo ndio huwa tunatumia kucontrol hawa wadudu na, na vitunguu huwa unapata harufu ambayo inatoka hapo inazuia wadudu kuathiri mimea yetu. Alafu pia hizi nyanya mebi zile blight ama nini, huwa tunachanganya maziwa kidogo na maji, alafu tunanyunyizia. Hakuna dawa yoyote sisi hutumia hapa. Sasa mkishavuna hapa, mbinu zipi ambazo mnatumia kuhakikisha mbegu hizi zinakaa kwa muda mrefu ili zisikuja zikapotea kwenye jamii? Tukivuna mbegu zetu kutoka hapa shambani, huwa tunafanya kitu tunaita seed processing. Vitu kama nyanya huwa tunazifinya, tunazichanganya kwa maji kidogo, alafu ndio tuweze kuziosha vizuri kabla tukaweze kuzikausha, alafu tukishazikausha, huwa tunazihifadhi kwa zile ambazo tutarudi kuzipanda haraka maybe kwa muda wa mwezi mmoja, huwa tunazihifadhi kwa chupa za glasi ambazo haziruhusu hewa kuingia. Huwa unapata ukifunga hivyo haziwezi athirika sana na viwavi, the weevils. Lakini kuna mbegu zingine ambazo tunataka azikae maybe kwa kipindi kirefu kidogo kama muda wa miaka mikumi hivi, hizo huwa tunazihifadhi kwenye friji, alafu zingine pia tumeziweka kwenye deep freezer hizo huwa zinakaa kwa muda wa zaidi ya miaka kumi, karibu miaka ishirini ama thelathini hivi. Kwenye seed bank yenu uh, navyoona ni chumba ambacho mmetumia udongo kuutengeneza, labda unaweza kutuelezea ni kwa nini mlichagua kutumia udongo. Kuna sababu maalum ya kutumia udongo kutengeneza kichumba cha seed bank kuhifadhi mbegu zenu? Sasa huo unapata, wakati unahifadhi mbegu zako huwa inafaa inakuwa kwenye chumba ambacho hakina joto mingi zaidi, na ndio maana sisi hapa kama seed servers, tuliamua kutumia udongo ili tukaweza kuhifadhi mbegu zetu, kwa kuwa unapata, ukiingia kule ndani hakuna joto mingi zaidi. Alafu pia udongo tuliona ni kitu ambacho kinapatikana kwa urahisi, so pia kuenda kuimplimenti hii kama kwa wakulima haitakuwa vigumu. Maybe nitaanzia hapa. Tukishavuna mbegu zetu huwa tunaileta hapa kwenye solar dryer yetu, wakati tushazitoa pale shambani, tunaziweka hapa kwa kipindi ya kama wiki mbili hivi, tukiendelea kuiangalia. So hii solar dryer yetu inatumia jua. Ukiangalia hapa juu, hii ni glasi kama ile ya greenhouse. So unapata hapa ndani mbegu zitakauka vizuri, alafu ikisha kauka kitambo walikuwa wana moisture. Lazima ufanye hiyo moisture test, lazima uangalie kuwa mbegu zako zimekauka vizuri. Wengine hurusha hivi kwa mikono, akisikia sauti inatoa, ama kuna wale ambao huuma, lakini ukiuma hivyo huwa uwezi ukajua kama maybe hiyo maji ina, ina, i, i, iko recommended wewe kufanya storage. Sasa, kwa wale wakulima ambao hukuja hapa hivi kuna wale wakulima wadogo maybe ambao hawana fedha zaidi ya kununua mifumo ya kisasa ya kutest hiyo moisture, moisture testing kit. So tumeweza kuwafunza, huwa wanachukua mbegu wanaweka kwenye chupa ya glasi, wanaongeza chumvi ndani, and then wanaweza kutingiza. Wakitingiza alafu hiyo chumvi ijishike kwa, kwenye chupa juu ama iweze kushikana, huwa inaashiria kuwa mbegu yako haijakauka. Lakini kama sisi hapa seed servers tuko na moisture testing kit ambayo huwa tunachukua mbegu kadhaa, tunaiweka pale, tunaisiaga alafu tunafanya test. Tukifanya hiyo testing, recommended huwa inakuwa kati ya asilimia kumi na mbili ama kumi na nne, hiyo iko sawa kuweza kuhifadhi mbegu yako. Alafu huwa tuna shauri wakulima wasiweze kukausha mbegu sana kwa kuwa ikiweza kukauka sana huwa unapata ina lose viability ile, wakati utaenda kupanda ama kufanya germination testing, utapata itachukua muda bila kumea. Lakini kabla ya hatua za kuhifadhi mbegu zilizokaushwa kutoka shambani, kuna mchakato unaofanywa kuhakikisha mbegu hizo ziko tayari kuhifadhiwa. Tukitoa mbegu zetu hapa kwenye dryer kabla tusi, tuzihifadhi ndani ya seed bank, huwa tunafanya kitu tunaita germination testing. Sasa hii germination testing, huwa tunajaribu kuangalia kama mbegu yetu ni nzuri, ili tukaweze kuhifadhi ama tusihifadhi. The recommended nilikuwa nimesema hapo awali, inakuanga asilimia 85, so huwa tunachukua a petri dish tunaweka hapo ndani safiet, ama unaweza weka kitambaa ili kuweza kushika maji iwe na unyevu unyevu, because tunajua mbegu ili iweze kumea inahitaji maji na inahitaji hewa kidogo. Hivo, tukishafanya hivyo, huwa tunahesabu mbegu kumi tunaiweka pale kwenye hiyo petri dish. Sasa unakuja unahesabu siku ya kwanza, siku ya pili, mpaka siku ya tatu ama tano nne pale Alafu unaangalia sasa kama zitakuwa zimemea mbegu tisa, hiyo inaashiria ni 90%, kumaanisha mbegu yetu tunaweza kuihifadhi. Ni kurudishe nyuma kidogo, ulisema zile mbegu ambazo labda mnataka kumeshahifadhi, lakini mnataka kupanda kwa kipindi kifupi, mnahifadhi kwenye chupa za glasi, lakini zile ambazo mnataka kuhifadhi kwa muda mrefu zaidi ya miaka kumi, mnatumia friji kuhifadhi. Kwa nini friji? Kwa kuwa unapata pale kwa friji unaweza kukontrol hizo temperatures zinakuja hadi pale negative kama kumi na tatu, alafu huo unapata, tunatumia karatasi za aluminium na huwa tuna kompresi hizo mbegu, tunatoa hewa yote ndani, kwa kuwa kukiwa na hewa microorganism zitaweza kuthrive pale ndani na mbegu yako itaweza kuharibika. Hadi awamu ya pili ya makala haya juma lijalo. Jina langu Minziletijai. Kwaheri.