Mara kwanza tulivote huyo na tukatoka tukaongea, tuka Paul Kagame tukaongeza Paul Kagame, ili tuongeza Paul Kagame, tutaendelea kuvote kama Mungu akipatia uzima. Ikawa asubuhi, ikawa mchana na hatimaye jua likazama, kwa wakazi wa Rwanda waishio nchini wakisubiri kupiga kura katika uchaguzi mkuu wa taifa hilo huko, uh, ndani watu wako wanatusaidia wanas, wanatuambia, wanatusaidia wanatuambia, well, leta idantikad au karangamunu naingia huko kwa karangamunu, wanakamata karangamunu, wanaangalia huko kwa list wan, wanakuangalia wan, wanamaliza wan, wanakutia wan, wanakutia. Rwanda, taifa dogo, mwanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki lenye wakazi takribani milioni 9 waliojiandikisha kupiga kura katika uchaguzi wa Julai 15 mwaka 2024, kati ya wakazi milioni 14 wa taifa hili. Kuna idadi nzuri sana ya waliojitokeza kupiga kura, na pia kuna idadi kubwa ya wapiga kura kutoka diaspora waliojitokeza kupiga kura, kwa mujibu wa tume ya taifa ya uchaguzi ya Rwanda, NEC Wapiga kura wapya waliojitokeza katika uchaguzi wa mwaka huu ni milioni mbili. Uh, leo tumehesabu asilimia sabini na tisa ya kura zote zilizopigwa, chama cha kijani kikijaribu kwa mara nyingine kujitutumua mbele ya chama tawala cha Rwanda Patriotic Front ambacho kinaungwa mkono na vyama saba. Kagame po amepata asilimia 99.15 ya, ya kura halali. Msikilizaji wa arafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki Leo. Tunatuama nchini Rwanda tukiangaza zoezi la kupiga kura lilofanyika Julai 14 na 15 mwaka 2024. Mwandalizi na msimulizi na wako natoa malati ninyoni na malati nasema na karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Raia wa Rwanda waishio ndani na nje ya taifa hilo wameshiriki katika uandishi wa historia mpya ya taifa hilo, mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki na ukanda wa maziwa makuu. Rais Paul Kagame wa chama cha RPF anawania kwa mara 4 ya nne kusalia mamlakani kuliongoza taifa hilo lililowahi kutumbukia katika machafuko ya vita vya wenyewe kwa wenyewe na kupelekea mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Baadhi ya wa ukosoaji wake wanautaja utawala wake ni sawa na mkono wa chuma, wakienda mbali zaidi na kuutaja uchaguzi unaofanyika sawa na kiini macho mbele ya macho ya ulimwengu. Nimesafiri kutoka katika jiji la Mwanza nchini Tanzania hadi katika kitovu cha serikali ya mjini Kigali kuja kushuhudia uchaguzi wa mwaka huu wenye kupongezwa na kukashifiwa kwa kiwango kile kile na wafuatilizi wa maswala ya siasa za ulimwengu. Hapa nipo katika moja ya vituo vya kupigia kura katika eneo la Gikondo katika jiji hili la Kigali hapa nchini Rwanda, zoezi ambalo limeanza majira ya saa moja kamili za asubuhi, kwa saa za hapa nchini Rwanda. Huko Afrika Mashariki ni saa mbili kamili za asubuhi, ndipo ambapo vituo hivi vilikuwa vimefunguliwa. Wapiga kura takribani milioni tisa wamejiandikisha katika daftari la kupiga kura, ndio wenye sifa kupiga kura katika uchaguzi wa mwaka huu mimi jina langu ni Andrew, nikawa naisha ya huko Rwanda sasa. Nilikuwa nakuja kuvote kupitia kwa, kwa, kwa presidenti wenyewe. Nataka mimi mwenyewe nilikuwa nakuja asubuhi, nilitokea huko sehemu Ramagana, lakini hivi nikuja hapa Kikondo, nakuja kupiga kuvote president wangu, ndio ilikuwa nalamkia sana. Niliona niliona iko amani sana iko kumstari tulikutana na watu wa kutukaribisha wakakuja wakatukaribisha tukaingia tuka vizuri ndani, kwenye, kwenye room au kwenye chumba iko ndani. Uh, uko ndani watu wako wanatusaidia wanatuambia, wewe leta identity card au karangamunu, tunaingia huko kwa karangamunu, wanakamata karangamunu, wanaangalia kama last year list, huko kwa list wanakuangalia wana wanamaliza wana wana, wana v A, kama umefika hapo sasa, wakamaliza kukutia viwa na wanashika hiyo makaratasi, wana, makaratasi au papier wanakuambia, we hawa ni watatu, uta, uta, uta, uta, uta mwenye tatautatia kwenye unataka kama ni Kagame, kama ni Franka, kama ni ungine ungine utatia kwenye nataka. Na sisi tulitia kwenye tunapenda kwa roho zetu, ndio maana sasa tulikuwa tuna, tunakuja kuangalia kwa, kwa tuliko na munagani, na viko mzuri watushika mzuri, tuingia vizuri kwa mstari, tukamaliza tuka hivi, tunatoka tunamaliza sana. Pengine hii ni mara yako ngapi kushiriki katika uchaguzi hapa Rwanda? hivi ni mara nne, mara nne. Mara kwanza tulivotee huyo m tukatoka, tukaongea tuka Paul Kagame tukaongeza Paul Kagame, hivi tutaongeza Paul Kagame, Kagame, Kagame. Tutaendelea kuvotee kama Mungu akipatia uzima, msikilizaji wa rafiki Kiswahili. Mara baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa mwendo wa majira ya saa tisa za alasili kwa saa za hapa Kigali, ikiwa sawa na saa kumi kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, macho na masikio ya raia wa Rwanda yakaelekezwa panapo Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEC. Akiwa mbele ya waandishi wa habari mwenyekiti wa tume hiyo Gasinzingwa Oda akaanza kutoa matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu uh, .15 Kagame Poe amepata asilimia tisini na tisa nukta moja tano ya kura halali milioni saba elfu tisini na tisa mia nane na kumi Habineza Frank amepata asilimia sifuri nukta tano tatu sawa na kura elfu thelathini na nane mia tatu na moja Mpaimana Filipi asilimia sifuri nukta tatu mbili sawa na kura elfu ishirini na mbili Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema ushindi anaoelekea kuupata baada ya uchaguzi wa hapo Julai 15, 2024 umeonyesha kuwa raia wa nchi hiyo bado wanamwamini na kwamba ataendelea kutumikia. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Oda anasema kuna idadi kubwa ya wapiga kura wamejitokeza. Tumepata idadi kubwa ya wapiga kura waliojitokeza, pia kuna idadi kubwa ya diaspora waliopiga kura kwa mara ya kwanza. Naweza kusema kuna idadi kubwa zaidi ya wanadiaspora waliojitokeza kupiga kura. Hata mara ya mwisho walipopiga kura walikuwa zaidi ya asilimia tisini. Natumaini mwaka huu idadi ya wapiga kura itaongezeka. Aliyekuwa mgombea wa urais nchini Rwanda katika uchaguzi mkuu wa Julai 15, 2025 Dr Frank Habineza, kupitia chama cha Democratic Green amekubali kushindwa kwa uchaguzi mkuu wa urais na kumpongeza Paul Kagame kwa mara nyingine. Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi anasema kuwa kuimarika kwa matumizi ya teknolojia kumepelekea matokeo kufika katika makao makuu ya tume hiyo kwa haraka. Uh, tulianza zoezi saa moja na kuhitimisha saa tisa, na tulisema mara baada ya kumaliza tutaanza kuhesabu, na jambo la kwanza ni kutangaza idadi ya waliopiga kura katika kituo, na kila mmoja anaweza kuona. Na kila kituo tulikuwa na vyumba mbalimbali, na vyumba hivyo tulikuwa na wasimamizi. Baada ya kuhesabu, tunapata idadi ya kituo kizima. Baada ya hapo, matokeo yanatumwa kwa ngazi ya wilaya. Hapo tuna teknolojia ambayo inajumlisha matokeo ya wilaya nzima na hapo sasa matokeo yote yanatumwa kwa ngazi ya taifa, katika makao makuu ya Tume ya Uchaguzi. Kupitia mifumo yetu, inakuwa rahisi kupata idadi kamili, na imekuwa rahisi kwa sababu tumeanza na kura za rais. Uh, uh, Msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapo na weka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki kwa siku ya leo, tulituama nchini Rwanda tukiangaza zoezi la kupiga kura lililofanyika Julai 14 na Julai 15. Maandalizi na msimulizi wako ni Tom Malatini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa.