ezaji uchafuzi wa taka za plastiki umekuwa tatizo la dunia, huku ripoti zikionyesha kuwa takriban kati ya tani milioni 19 na 23 ya taka za plastiki huishia kwenye mifumo ya ikolojia ya maji na kuchafua maziwa, mito na bahari. Hata hivyo, wakati dunia iko mbioni kuja na mkataba wa kisheria wa kimataifa kukabiliana na tatizo hili, jamii katika nchi mbalimbali mbali zinaendeleza jitihada za kutafuta suluhu, ikiwemo uchakataji wa taka za plastiki. Juma hili katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho, mwandishi wetu wa Goma Benjamin Kasembe ametuandalia ripoti ya namna mjasiria mali Irene Maroi anavyogeuza taka za plastiki kuwa matofali maalum maarufu kama kabro inayotumika kutengeneza barabara. Hapa nipo kwenye kambi ya Lushagala ambako magunia ya taka za plastiki yamesambaa kwenye eneo hili nje kidogo na mji wa Goma, na ambako Irene Maroi pamoja na wanawake hao wakimbizi waelekea kila siku kukusanya taka hizo. Msichana huyo mjasiriamali anafanua zaidi: katika kambi watu wengi hawakukuwa wanajua mafanikio wakukuwa wanayua mazara ya, ya takataka, kati yao wanaitembea amo, wengi wanaitumia gisi ya wangi pashwa, inawaletea magonjwa hasa. Tukajitia pamoja, mimi na wenzangu, tukaona namna gani tunaweza kusaidia wanamke wenzetu, vijana wa mama na wababa, ili wapate afya wa, wa kuwe na namna ya kulinda mazingira na wajue mengi zaidi. Utunzaji wa mazingira unatajwa kumgusa mwanamke moja kwa moja kwa kuwa shughuli zake za kila siku zina uhusiano wa karibu na mazingira, lakini kwenye eneo hili hali ni tofauti kabisa. Kumbukumbu mbaya ya visa vihusishwavyo na utunzaji mbovu wa mazingira kwenye eneo aliko kulia kumemchochea kuanzisha mpango huo ambao hadi sasa hauna usaidizi kutoka ngazi za serikali. Kwenye mji wa Bukavu ilikuwaka mu Mvula ilinyeshaka ya mingi sana ile wakati hasa, tulipoona mili za watu waliotoweka zote zilikuwaka zinajaa takataka zaidi sana, matakataka za plastiki. Ni pale ndio nilisikiaka huruma na kuona kama na mie namna gani ndaweza kontribue nipunguze hata kadogo, ili vile vitu visirejee tena ndivyo nilipokuja kisha masomo, kukuja kwenye mji wa Goma, nikafungua kampuni hii ili ya ku ya kulinda mazingira kutosha takataka plastiki. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, njoo pamoja nami ili sote tufaidike na majifunzo haya ya ukusanyaji wa taka za plastiki kugeuzwa kuwa mawe ya kiikolojia yanayoweza kutengeneza aina nzuri ya barabara na hata viwanja vya watu binafsi kwa utunzaji bora wa mazingira. Tuko kwenye takataka hapa, hiyo ni takataka masache machupa za ju za, za ji mabipande ya makopo, takataka yoyote tu yenye isiyo na kazi ya kuharibisha mazingira. Sasa tunatwala takataka kwenye mifreji, katika vile tunalogota, tunaileta mahali hapa kwenye fasi yetu ya kazi. Tunapofikisha hizo takataka kwenye fasi yetu ya kazi, tunawakisha moto, kwa kuwa nilisema tunatumia sisteme ya zamani, hatuna mashine. Tunawakisha moto, zinapolungula zinakuwa mengi sana, inakuwa kama vile bui. Maji tunatia ndani mchanga. Tukishatia mchanga, tunaisonga tunaichanga changa, inageuka pate. Kisha ile pate tunatumia produi yenye tunaita siao. Ile siao njo inasaidia kupata sasa pave kwa kuwa ile siao inatuma pave, inakuwa lise pave, inakuwa noire. Maanake hiyo njo inasaidia sasa kupata ile, ile pave ya muzuri. Tunapomaliza kuwa na ile kuchanga siao, tunatwala sasa ile, ile, ile, ile nani, ile pate yenye ishachangiwa tunaiweka katika mule mamule kuna maforme mbalimbali mbali. Mule njo ile kiombo ambao tunatia mo ile pate juu ipatie pave forme fulani, tunaitia katika mamule. Tukishamaliza tunachunga zipole, tunazipoleshaka kupitia hewa, na hapo zikishapola tunazitosha katika mamule, tunaziweka katika nani yetu ya stoke. Tukishachunga watarajia wakuje wakamati na wasafishe barabara waitumie katika katika maparkinge na katika maparsele zabo, ili ziangarishe. Na kwa kuwa ni nzuri kabisa kwa kuona kwa macho, ni nzuri sana na ni yenye nguvu zaidi. Ina mahali wanapoitia inafanya plus ya santa. Manake, miaka mia moja. Miaka mia moja bila kuharibika vile vile walipoitia na vile vile iko hasa kizuri yao zaidi Inatusaidia wakati unapoama, hata mpanga anaweza kuitumia, anaenda naiweka tena mahali kwenye ataenda, hivyo na hivyo. <coughs> izaji kama ndio mwanzo unaungana nasi makala hewani ni Mazingira Leo Dunia ya Kesho, ambapo mwandishi wetu Benjamin Kasembe anatujuza kuhusu harakati za mjasiria mali Irene Maroi anayegeuza taka za plastiki kuwa matofali maalum maarufu kama kabro, inayotumika kutengeneza barabara. Upande mwingine, nimezungumza na wanawake wakimbizi wanaoikumbatia kazi hii ya ukusanyaji wa taka hizo na kuwa kumeongezea kipato zaidi fikaka hapa kukazi ya RDG minapataka kidogo, minaenda kutase, kisha fika kutase minalogota uchafu, naleta hapa, natengeneza pave plastiki. Yani mkambi mnakuwa pia uchafu ndi sana. hmm. Na inawagusa namna gani nyinyi kama vile wakimbizi? Wakati uchafu nawazunguka hivyo, uchafu kisha kwa mingi, watu wanagonjwa diare, wanaanza kufa Me tunaanza enda tunaipunguza tunaileta hapa wanaitengeneza mapave plastiki. Asimu anafanya nini hapa ma? Si kazi yetu tunatumika ka hapa. Tunaenda logo ta machafu. Hii kazi inatusaidia juu mbele tulikuwa naenda vunja, kwa sababu utakutana na watu wabaya wanakubaka. Lakini saa yenye tuliona huu dada anakuwa anatusaidia na tuambia, msishinde mnabakiwa kupori, na muko wakimbizi na hamuzoee huku mkwenanisaidia mlogotalogote hiuchafu mnaweka kumifuku kisha mnaleta hapa kulupango. Kama wakimbizi wengine, Boniface Makara alikimbia pia vita na hivi sasa faidika na mradi huo wa utunzaji wa mazingira kwenye makambi za wakimbizi nje kidogo na mji wa Goma, wenye idadi ya watu zaidi milioni moja. Nilifika hapa juu ya kukimbia juu ya masasi, nikafika hapa, nilikuwa soda nikaacha vya bunduki Nikafika hapa nikabarikiwa, nikapata hii kazi ya mazingira. Mazingira ya, ya kutosha, hii mabuchafu yote, ile mabuchafu ikafika hapa, ile mabuchafu tunaanza itengeneza hamo kitu wanaita pave, inatusaidia wana kuyauza, kisha kuyauza tunapata pesa, wanatulipa kama mwisho wa mwezi anatupa ile pesa. Ile pesa inaenda inaenda tusaidia ku watoto na tulipia watoto masomo. Tunafurahi kabisa juu ya ikazi ya RDG. Uhaba wa vifaa muhimu kwa ukusanyaji wa taka za plastiki imekuwa ni changamoto kubwa kwa utunzaji wa mazingira haswa wakati huu wa msimu wa kiangazi, ameeleza Irene Maroi. Tunahitaji kukuwa na mashine, tunatumika sana, tunatumia nguvu nyingi, tunatumika katika sistemu yenye iko artisanal. Hata hivyo, udhibiti wa taka za plastiki ni changamoto kubwa katika baadhi ya makambi ya wa wakimbizi na hasa kwa kuzingatia kwamba kambi hizo zina msongamano na hakuna sehemu maalum ya kutupa uchafu, amesema Irene Maroy, kupitia shirika la RDG linalohusika na ukusanyaji wa taka hizo. Tangu Februari mwaka huu, imekadiriwa kuwa zaidi ya watu laki tatu wamekimbia nyumba zao kwenye mji wa Sake na viunga vyake na kuja kupata hifadhi kwenye makambi ya wa wakimbizi karibu na mji wa Goma, huku mahitaji ya kutunza mazingira yakiendelea kuongezeka. Benjamin Kasembe Goma RFI Kiswahili na kwa ripoti yake mwandishi wetu wa Goma Benjamin Kasembe ndio tunafikia mwisho wa makala yetu hivi leo jina langu Minsletijai kwa heri