ezaji asilimia 65 ya ardhi barani Afrika inatajwa kuharibiwa huku asilimia 45 ya ardhi yenye rutuba katika bara hilo ikigeuka na kuwa jangwa. Katika maadhimisho ya siku ya mazingira duniani juma lililopita, wadau mbalimbali walitoa wito wa umuhimu wa ahadi zilizotolewa kufanyiwa kazi ili kuzuia, kusitisha na kubadili uharibifu wa mfumo ikolojia. Katika makala ya Mazingira Leo Dunia yako Kesho juma hili tutakuwa tunajadili uboreshaji wa ardhi mbinu zinazoweza kutumiwa kufanikisha hilo. kwenye laini ya simu tunaye Joseph Mbithi kutoka shirika la BioVision Africa Trust linalofanya kazi na wakulima kwa kutoa mafunzo. Anaanza kwa kutufafanulia kuhusu uboreshaji au urutubishaji wa ardhi. Kurutubisha a, mchanga ni, ni ile hali ya kuweza kuongezea madini ambayo yataupa mchanga wetu nguvu ya kuendelea kuzalisha a, mimea tofauti na utapata vile vile, uh, kuna wanyama wengine bado wale wana, wanaishi hapo kwa mchanga pia vile vile, na wao wapate chakula cha kutosha, ndio waweze kuendelea kufanya kazi yao ya kurutubisha mchanga kwa njia moja ama mbili tofauti, ambazo labda wanatengeneza mbolea ama wanatengeneza hewa kwa mchanga ambayo inatumika na mimea. Lakini nini baadhi ya mambo yanayochangia ardhi kupoteza rutuba? Kitu cha kwanza, uh, Binadamu amekuwa ndio kiumbe ambacho ni cha kwanza kuharibu ama kuchangia kutorutubisha mchanga. Sababu utapata tunafanya labda kilimo kwa muda mrefu, na tunafanya labda, kama mimi ni mkulima, na aina moja itanyonya yale madini yako kwa mchanga, na sina pango mpango wa kurutubisha ule mchanga ambao ume, umetumika na mimea tofauti. Cha pili utapata kama mimi ni mkulima na ninalisha mifugo, naweka mifugo wengi ushinda ile eneo ambalo inaweza wapatia lishe ya kutosha. Ah, cha tatu ni kuwa tumekata miti kwa wingi ambayo ilikuwa inachangia kutupatia mvua ama kutupatia maji ya kutosha ama tukipata mvua uh, nyingi zaidi kulingana na vile mabadiliko ya hali ya hewa imekuwa inabeba udongo ambao uko na madini, na sisi kama binadamu hatuchukui hatua ya kurudisha. Nam, labda ni mbinu zipi ambazo zinaweza kutumika katika mchakato wa kuboresha rutuba ya mchanga, na je, mbinu hizi ni rafiki kwa mazingira? Uh, mbinu ya kwanza ni kupunguza ulimaji ama, ile tunaita we reduce the tillage, ile tunalima sana tuweze tu kulima mahali ambapo tunataka kupanda mimea, na sehemu zile hazitumiki, tunaziwacha zikiwa hazijaguzwa, ndio mvua ikinyesha, tuweze ziweze, tuweze kupata maji ambayo yatasaidia mimea kukua. Ya pili ni kutumia mbolea, mbolea asili ambazo zile tunatengeneza na yale madawa ambayo hayana kemikali, sababu ukiangalia tumetumia kemikali ambazo zimeweza kuleta madhara sana kwa mazingira yetu. Njia ingine ni kufunika mchanga ile tunaita cover crop, tunapanda ile mimea ambayo inafunika mchanga na inaendelea kurutubisha. Na pia upanzi wa miti, uvunaji wa maji na pia tuweze kupanda uh, ile chakula chochote ambacho tunauza kwa mifugo, sababu ni chakula ambacho uh, akitakuwa na nafasi ya kuacha mchanga wetu ukiwa wazi tunaofunika mchanga wetu ndio uweze kuendelea kuongeza rotuba. Aidha, Mbithi anaeleza changamoto zinazokuja na mchakato wote wa uboreshaji wa ardhi. Uh, utapata watu kwanza wamekosa maarifa ama wamekosa information, na wamekosa hata zile tunaweza sema, wamekosa zile formulas za kurudisha, na pia wengine hawajui vile mazingira yalikuwa mbeleni na zile changamoto zilichangia hayo, na njia ni njia zipi wanaweza kurudisha vile mazingira yalikuwa. Pili, pia tunakosa uh, uwezo ama resources za kurudisha udongo vile ulikuwa, ama zile tunaita long term project, uh, process za kurudisha, kama tunakosa maybe fedha za kutaka kurejesha hali ilivyokuwa mbeleni. Kuna changamoto ingine, utapata watu wanapenda kufanya uh, tuseme, wanalima kama ni chakula tu aina moja na hicho chakula kikikosa kufanya vizuri utapata wako na changamoto. Kwa hivyo wangekuwa na information ama ujumbe wa kujua kama ukipanda mimea tofauti, mmoja ukikosa kupata mazao mwingine utapata mazao. Umetaja mwanzoni kwamba unafanya kazi na wakulima. Sasa, nini umuhimu wa kuelimisha na kushirikiana na jamii katika uboreshaji ama urutubishaji wa ardhi? E, sisi tunafanya na wakulima na huwa tunawafunza mambo ya vile wanaweza rutubisha ndio waweze kupata mazao, na vile vile tunafunza zile mbinu mwafaka ambazo zitakabiliana na tabia nchi na vile vile kurutubisha mchanga, ndipo waweze kuwa na mapato na chakula cha kutosha, na tuweze kutunza mazingira mahali ambapo tunaishi, ndio tuweze kuishi kwa muda mrefu tukiwa na uhusiano mzuri aa, na wanyama aa, na miti ambayo tumepanda na vile vile, tunaweza kutunza vyanzo vya maji ambavyo vitatusaidia, ndio tuweze kuishi, tupate vyakula na tuweze kuishi vizuri katika mazingira yale tunaishi. Ni kushukuru sana, Bwana Joseph, kwa muda wako. Asante. Mbali na siku ya kimataifa ya mazingira Juni nane dunia iliadhimisha siku ya bahari duniani. Siku hii huadhimishwa kutoa hamasisho kuhusu umuhimu wa kutunza maeneo ya baharini, na leo tutakuwa tunaangazia uhifadhi wa viumbe vya baharini. Na nimezungumza na Salim Makomba, ni msimamizi wa mbuga ya uhifadhi wa majini ya Mombasa. Hapa anaanza kwa kueleza changamoto za kimazingira wanazopata katika hifadhi ya majini ya Mombasa ambazo zinatokana na jamii. Okay, pale kwanzo nikikuelezea, pale ndani ya bahari kuna viumbe kama vile matumbawe, kuna kasa, kuna samaki, kuna nyasi ile inamea ndani ya bahari na viumbe vingi ambavyo vinaishi pale ndani ya maji. Na changamoto zile tunapata haswa, kuna uvuvi ule ambaye mbaya ambaye hauruhusiwi ama kwa kimombo inaitwa illegal fishing. So ile pia inadhuru mazingira yale, na pia kuna changamoto za za machupa ya plastiki ambayo zinateremka, ama mtu anakunywa maji anatupa, ama hii mipira inatumiwa kufunga chewing gums. So wakati mvua na nyesha zote zinaelekezwa baharini, na changamoto kubwa pia ni kwamba kuna mafuta yale ama ambaye mitaro ya maji chafu yale yanaelekezwa kwenye bahari. Hizo ni baadhi ya changamoto ambazo tunapata katika hifadhi zetu za bahari. Lakini ni vipi mabadiliko ya tabia nchi ambayo yametajwa kuchangia kuongezeka kwa viwango vya maji baharini yameathiri shughuli za uhifadhi katika mbuga hiyo ya baharini? Okay, kwa sasa hivi tunashuhudia kila mahali kwamba eh, kupanda kwa viwango vya bahari ama maji yanapopanda zaidi tunashuhudia uharibifu, kwanza tukianza kabisa yanapopanda kwanza, yanaporudi yanarudi na uchafu mwingi sana, na yanaporudi ule uchafu unakwenda unalala juu ya matumbawe, unalala juu ya nyasi, unalala juu ya viumbe tofauti tofauti, na zile viumbe zinakufa pale. Kama matumbawe hayapati nafasi ya kupumua, hayapati mwangaza wa jua, miale ya jua mzuri, basi yale matumbawe hufa, na yakifa tayari mazingira ya samaki pia yamedhurika pale kwa sababu matumbawe ni nyumba za samaki na ni mahali pa samaki pa kuzalia mayai, pale ndo samaki wanazaana, maisha yako pale. So tum, matumbawe yanapo maji yanapojaa, yakirudi, yamerudi labda na chembe chembe za matope za uchafu, yanarudi yanalala juu ya matumbawe, then matumbawe yanakufa. Yakifa, samaki wameshapoteza nyumba, wapoteza mahali pa kuzaana hatari au ni madhara. Msikilizaji, maeneo ya pwani yanajulikana kwa uhifadhi wa mikoko ambayo ina jukumu kusaidia katika kulinda maeneo ya baharini. Bwana Makomba anaeleza namna mikoko imefanikisha utunzaji wa mazingira ya baharini. Upanzi wa mikoko umechangia pakubwa, kwanza katika uhifadhi na kuzuia ule mmomonyoko wa mchanga ama mmomonyoko wa ardhi kutoka kwa bara ama kwa nchi kavu kurudi baharini, kwa sababu mikoko imepandwa na watu bado wanapanda, kampeni hamasisho zinaendelea kuona ya kwamba mikoko inapojaa pale, hata maji yanapokuja hayaji na ile nguvu ya kuharibu, bali yanakuja inapata mikoko pale na yanatulizwa ile nguvu yake. Na mikoko pia imechangia pakubwa, kwa sababu unakuta matumbawe yanapokufa samaki ukimbilia kwa mikoko. So mikoko pia ni sehemu moja ya samaki kuzaana na kuishi. Kwa hivyo na matuma, mikoko utakuta pia kuna ile inaitwa carbon credit carbon credit sasa hivi unakuta ndio mazungumzo, e, yako katika kila mahali. Watu wanazungumza juu ya carbon credit na ina faidi jamii. Kwa hivyo sisi pia tutaendelea kuhamasisha, ime, tumeona faida ya mikoko na tutaendelea kuhamasisha jamii zetu, na wakati wa uchafuzi tuseme, wa mazingira mikoko pia inakuwa inadhurika vilevile. Kwa hivyo tuzidi kuichunga mikoko na kwa nukta hiyo ndio natamatisha makala yetu hivi leo. Jina langu Minzileti Jai, kwa heri.