Msikilizaji, wakati wa mkutano wa kilele 28, wa COP 28 uliomalizika huko Dubai mwaka jana, Kenya ilipata ufadhili wa dola za Kimarekani bilioni 4.5 sawa na shilingi za Kenya bilioni 680 katika mikataba ya utengenezaji na ukuuzaji wa kawi safi. Kati ya dola bilioni 1.5 sawa na shilingi bilioni 225 zitatumika kufadhili miradi ya nishati ya jua tayari miradi hiyo imeanza kushuhudiwa katika kisiwa Endeda katika ziwa Victoria Kaunti ya Siaya ambayo ilianzishwa mnamo Agosti mwaka 2018. Katika makala haya nimeshirikiana na mwenzangu George Ajowi ambaye alizuru kisiwa hicho na kutuandalia makala yafuatayo. Safari ya kufika katika kisiwa cha Ndeda kinachukua muda wa dakika 45 kutoka ufuo wa Uyawi, eneo la Bondo katika kaunti ya Siaya. Ninapofika ni hapa napatana na wakazi ambao wanaendelea na shughuli zao za kusaka riziki. Kinyume nilivyokuwa miaka ya nyuma, wakati huu hali ya maisha imebadilika kutokana na mradi wa sola ambao unatumika kusambaza umeme hapa. James Mbago ni mkazi wa eneo hili. Kitambo tulikuwa au vile tunaona hapa Ndeda hata mambo ya Uwizi imepunguka, hata ime tumeanza kupata ajira, vijana wamepata ajira kupitia hii mtambo. Tangu hii mtambo ikuje, tunaona mabadiliko hapa. Huwa kazi yenye huwa tunafanya ni kazi ya uvuvi, na kuna watu wenye wanafanya biashara hapa. Kitambo walikuwa wanateseka kwa ajili ya kuweka uh, samaki ili ifike soko kama bado iko iko mzuri, lakini vile vile eh, tangu hii mtambo ikuje, tunaona watu wanaweza tumia deep freezer. Silas Owiti anasimulia jinsi ambavyo yo ilikuwa vigumu kupata huduma muhimu za nguvu za umeme, na vilevile vile jinsi ambavyo hali imebadilika katika kipindi kifupi tangu mradi wa sola uvumbuliwe hapa hapa Ndeda tulikuwa na giza, mambo mengi ambayo inapatana na kasi ya, wa, ya stima tulikuwa tunapatalia huko nje. Tangu tupate stima hapa tuna unafuu. Najua wakati wa nyuma tulikuwa tuna hata kama kutaka kununua mama vyuma hizi mpaka uende Bondo uchomewe, hata kutaka kununua milango mpaka uende Bondo, lakini kwa, kwa, kwa wakati huu kuna mafundi hapa wanatumia hiyo stima uchoma madirisha ama milango nini. Hata saa hiyo ukitembea humu utapata watu waman, wana mafriji kwa ajili ya hiyo sola. Kampuni ya kusambaza umeme nchini Kenya, KPLC, haijafanikiwa kusambaza umeme katika kisiwa hiki, japo waandishi wamependekeza mara kwa mara njia rahisi na ya kipekee ya kusafirisha umeme katika kisiwa hiki, ikiwa ni kupitia nyaya za chini ama ukipenda submarine cables, ila gharama yake ni ya juu zaidi. Je, mradi huu ni wa aina gani na uliochukua mchakato upi? Kennedy Odhiambo ni meneja wa mauzo katika kampuni ya Renivia, mojawapo wa wafadhili wa mradi huu, kama miradi yenye tuko naye hapa. Ndeda ilijengwa kwa stages. Uh, walijenga solar system, miradi tu ya kutumia jua ambayo ilikuwa na kiwango cha uh, kitu kama 7 kilowatts, windmill ambayo ni 6 kilowatt. So ukiunganisha windmill 6 kilowatt na sola ya 7 kilowatts ilikuwa around 13 kilowatts ambayo ilikuwa ina serve around customers uh, around 100 customers both uh, wafanyabiashara na wenye wanatumia tu kwa matumizi ya manyumba. Madhumuni ya mradi wa gridi ya kijani ni kuboresha maendeleo ya kiuchumi na ustawi wa watu katika maeneo ya vijijini kwa kusaidia maendeleo zinazotolewa na vyanzo vya nishati mbadala. Kwa mujibu wa takwimu za sensa za mwaka 2019 nchini Kenya, asilimia 50 ya familia inatumia mgao wa umeme wa KPLC ilhali asilimia 25 inategemea sola. Tukaongeza hii kiwango, ikafika sola system ya 23 kw na ile ingine ya wind bado iko 6 kw. Sasa kiwango cha umeme ambaye iko hapa ni 29 kw, ambayo ina support wenye wanatumatumizi ya wateja wanaozidi mia nne na nne. Hao inajumuisha watu wa matumizi ya nyumba, hospitali, shule, wafanyabiashara tofauti tofauti. Mojawapo ya malengo ya maendeleo endelevu ni kuhakikisha upatikanaji wa nishati nafuu, inayotegemewa nishati endelevu na ya kisasa kwa wote. Benson Ireri kutoka shirika la World Resource Institute akisimamia kitengo cha ufikiaji wa nishati kupitia kawi safi barani Afrika, ama Africa Lead for Energy Access Program, anaelezea jinsi gani miradi kama hizi zimesaidia Kenya kupiga hatua katika kuondokana na matumizi ya nishati chafu kwa mazingira. Kwa miaka mingi, Kenya imekuwa kinara katika bara la Afrika la matumizi ya nishati mbadala kwa ajili ya uzalishaji wa umeme haswa kwa kutumia maji ama ukipenda hydropower. lakini pamoja na athari za mabadiliko ya hali ya hewa kama vile ukame, viwango vya maji katika mito yetu ya kuzalisha umeme vimepungua vi vi sana na hivyo kusababisha kupungua kwa uwezo a wa kuzalisha umeme. Kutokana na hali hiyo, nchi ya Kenya imekuwa ikijiongezea uzalishaji wa nishati kwa kutumia mafuta ya aina ya diesel ambayo ni ghali mno na pia kuchangia katika utoaji wa gesi chafu ambayo husababisha ongezeko la joto duniani. Ili kupunguza utegemezi wake wa nishati ya mfumo wa diesel, nchi imekuwa ikipiga hatua kubwa katika uzalishaji wa nishati mbadala ikiwa ni pamoja na sola. Aidha, miradi kama hii ya sola inaweza kupiga jeki juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwa kiwango kikubwa. Ireri anafafanua zaidi. Sekta ya nishati ni mojawapo ya watoaji wa gesi chafu, ama ukipenda greenhouse gases, kama vile nimesema ambavyo zinachangia sana kwa mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa hivyo ili kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa kuna haja ya haraka kwa jumuia ya kimataifa um, kuhama kutoka nishati chafu hadi nishati mbadala, kwa kimombo tunasema transition from dirty energy, or fossil fuels, to clean energy. Na kila taifa lina jukumu la kutekeleza katika kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa, na ingawa uzalishaji wa nishati kupitia mbinu chafu ama fossil fuels nchini Kenya ni ndogo, tuna fursa ya kuchangia katika juhudi za kupunguza kwa kubadilisha kutoka um, kwa uzalishaji wa nishati ya mafuta ya diesel vile nilivyosema hadi nishati safi ikiwemo kwa kupitia sola. I, I think Kenya kuna uwezo mwingi sana uh, wa kuweza kutumia sola kwa kifupi, kama penye tunajua, jua lina uwezo mkubwa kuzalisha nishati safi kama hapa Kenya. Kulingana na utafiti wa kisayansi, hili jua lina uwezo wa kuzalisha umeme kwa kiwango cha mega, megawati elfu kumi na tano ambayo ni uwezo mkubwa sana, hata kupitia kiwango cha umeme ambao tunazalisha kwa sasa. Zaidi ya hivyo, utafiti pia unaonyesha kuwa sola ina uwezo wa kutoa kawi safi kwa karibu nusu bilioni ya watu wanaoishi katika maeneo ya mashambani kote barani Afrika, wale ambao wanaishi bila umeme. Lakini uzalishaji wa umeme kutumia sola ni mbinu mojawapo ya kupiga jeki juhudi ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, na miradi kama hii inasaidia sana nchi yetu na nchi ya Afrika kwa kijumla kupata au kukuza upatikanaji wa nishati um, safi, huku ikipu, ikipunguza mabadiliko ya hali ya hewa nchini Kenya. Idara ya maendeleo ya kimataifa ama Development DFID kwa ushirikiano na AFD pamoja na makampuni mengine zimefadhili mradi huu kwa mikopo kwa mradi wa nishati mbadala wa sekta binafsi kupitia ruzuku ya paoni milioni 9.4. Hatua hii itaruhusu watengenezaji wa gridi 6 hadi 8 ya kibinafsi kutoka kwa ruzuku ambayo itafikia usawa wa kifedha unaofaa. Miradi kama hii inapata changamoto gani na inadumu kwa muda wa kiasi gani? Benson Ireri anafafanua zaidi. Ushahidi kutoka kwa miradi ya umeme uh, wa jua ambayo tayari imewekwa inaonyesha kuwa ni, ni endelevu ama it's progressive and it's sustainable, na pia inaweza kutegemewa uh, haswa kwa kuweza kuzalisha kawi ama kuzalisha nishati uh, ambayo inaweza kuendeleza viwanda vyetu na pia inaweza kumsaidia uh, pengine kupatikana kwa umeme uh, kwa majumba yetu. Lakini hata hivyo, ipo haja ya kushughulikia baadhi ya changamoto um, zinazokwamisha upelekaji wa haraka wa miradi hiyo hususan upatikanaji wa fedha pamoja na upatikanaji wa utaalamu uh, wa ndani hapa nchini zetu. Kisiwa cha Ndeda, japo, cha Ndeda japo ni kipande cha ardhi ambacho ni kidogo mno, kimejizolea umaarufu kutokana na mradi huu wa sola, na kila kunapokucha, matumaini yao ni kuwa watazidi kujivunia ufanisi huu kutokana na bidii yao kazini na vilevile vile kuwapata watalii zaidi. George Ajowi, RFI Kiswahili, kisiwa cha Ndeda. Ya na kufikia hapo ndio tunatamatisha makala ya mazingira leo dunia yako kesho Juma hili. Shukrani kwa mwenzangu George Ajowi kwa kuandaa ripoti ya leo. Hadi makala yajayo, Kwaheri.