o ya tabia nchi yanatajwa kuongeza marudio na nguvu ya matukio ya hali mbaya ya hewa kama vile wimbi joto, ukame, mafuriko na vimbunga vya kitropiki. Msikilizaji, katika wiki chache zilizopita, suala la vimbunga limeripotiwa kwa wingi kwenye vyombo vya habari kwenye ukanda wa Afrika Mashariki kutokana na kimbunga Hidaya kilichoikumba pwani ya nchi ya Tanzania na Kenya. Aidha, mwishoni mwa juma lililopita mamlaka ya hali ya hewa ya Tanzania TMA kwa mara nyingine ilitoa taarifa ya uwepo wa kimbunga Yali katika bahari ya Hindi, kaskazini mwa kisiwa cha Madagaskar. Katika makala yetu hivi leo, tutakuwa tunafahamu zaidi kuhusu vimbunga na kwenye laini ya simu nimemwalika Daktari Richard Mwita, ni mwenyekiti wa Kenya Metrological Society kutoka nchini Kenya. Hapa Daktari Mwita anaanza kwa kufafanua zaidi kuhusu vimbunga. Kwanza kabisa, vibunga ni mifumo ya hali ya hewa ambayo inafanyika baharini na wakati mwingine kwa nafasi ndogo, pia hufanyika katika ardhi ambayo ni kafu ama nchi kafu, na hasa hufanyika sana katika maeneo ya bahari ama maeneo yaliyo na maji mengi, kama vile tuseme, pale ambapo pana mito mikubwa, pale palipo labda pia na mabwawa makubwa na maziwa, kama vile kwa Kiingereza tunasema lakes. Kwa hivyo mara nyingi vibunga husababishwa na mabadiliko ya hali ya joto kwenye bahari pale joto inapofikia viwango fulani hususan kuanzia tuseme nyuzi kumi na saba kuendelea juu, pale pana uwezekano wa maeneo yale kuanza ku, kuunda kibunga na pia suala so zima la mabadiliko ya mwelekeo wa upepo, pale pepo zinapokuwa zimeishiwa na nguvu, yani zimepungua nguvu, imepungua kidogo, basi huwa pale vibunga vinaweza vikaibuka. alafu mwisho kabisa kule kuwepo kwa maji mengi, pale ndipo kitovu cha vibunga kuibuka kibunga. Kinakuwa kina nguvu zaidi pale palipo na maji mengi yamevukia, yame yameingia kwenye anga, kuna ujoto ambao nimesema, na pia hali ambayo imetulia ya upepo, pale ndipo Uh, kibunga kwanza. Aidha, daktari anaeleza ni athari zipi huja na vimbunga. Athari ya kwanza ni kwamba inaleta machafuko kwenye bahari, hususan pale mawimbi yanakuwa yamefurugana zaidi, yanakuwa ni makubwa. Kwa hivyo inakuwa ni hatari kwa tuseme mitumbwi, ni hatari kwa meli, ni hatari kwa wote ambao wanatumia usafiri wa maji pale baharini. Pia tunajua kwamba vibunga vinahusishwa pia na mvua nyingi. Mvua wakati mwingine inakuja ikiwa na dhoruba, na ile dhoruba wakati ingine inaathiri nchi kavu. Iwapo ile kile kibunga kinakaribia nchi kavu ama pwani ya nchi, kinalete mvua nyingi, na ile mvua mara nyingi huenda ikalete mafuriko, na yale mafuriko hatima yake ni kwamba huenda ikaathiri miundo msingi, ikaathiri maisha ya watu, mali ya kwao, na hata wakati mwingine inaweza ikasababisha hata na maafa bali pia vibunga vinaweza vikaleta mabadiliko ya hali ya hewa labda ya muda mfupi. Inaweza ikalete ukame kwa sababu kibunga ikiwa baharini kinahakikisha kwamba kinavyonsa yale maji hayaendi kwenye nchi kavu, ila mvua inanyesha baharini na haiji kule kwenye nchi kavu ha. Mabadiliko ya tabia nchi yanaathiri vipi kutokea kwa vimbunga pamoja na uh, ile nguvu ambayo uh, vimbunga vinakuja navyo? So, swala zima la mabadiliko ya hali ya hewa ama kama ulivyotaja tabia nchi inaletwa hasa kwa ule msururu mzima wa mabadiliko ya hali ya joto katika ulimwengu mzima, na tumeona kutokana na vipimo ambavyo vimejitokeza uh, karibia uh, karne nzima iliyopita, miaka mia moja na zaidi ni kwamba viwango vya joto vimeongezeka maradufu. Kusema hivyo ni kwamba pia viwango vya joto vinaathiri maeneo ya baharini. Kwa hivyo kuna ule uwezekano kwamba lile ongezeko la joto ulimwenguni kwa ujumla, kwamba pia huenda likawa pia linachangia katika yale makali ya vibunga ambavyo tunavishuhudia katika nyakati hizi hivi kwamba vinavyokuja. Tunasikia kwamba kuna mafuriko ambayo hajawahi onekana labda kwa, kwa miongo kadhaa labda, inaleta uharibifu mkubwa ambao hajawahi shuhudiwa katika maeneo fulani, na kwa hivyo tunasema kwamba ule ujoto kuongezeka kidogo ni kama unatia mafuta kwenye moto ambao ulikuwa ulikuwepo. Kwa hivyo kuna uwezekano kwamba joto linalete hii e, sintofahamu ambayo inaonekana katika makali ya vibunga ambavyo vinajitokeza siku hizi. Katika wiki chache zilizopita tumeshuhudia katika ukanda wa Afrika Mashariki kimbunga Hidaya, na mamlaka za utabiri wa hali ya hewa nchini Kenya, lakini pia nchini Tanzania zilikuwa zikitoa taarifa ya mara kwa mara kuhusiana na kimbunga hicho. Sasa tuangazie matumizi ya teknolojia katika utabiri wa hali ya hewa na hasa utabiri wa kimbunga. Teknolojia imekuwa na mchango gani? Kwa kweli teknolojia imesaidia sana, hususan mfumo ambayo tuseme ni mfumo ambao uko kwenye anga, na ule mfumo unalete picha moja kwa moja ukipitiliza kwenye anga letu kuonyesha hii taswira ya mawingu, taswira ya viashiria vingine ambavyo tunaviona hewani. Na hivyo vinalete picha pale tuseme kibunga kinaanza kujibuni ama kinaanza kukua, tunaona vizuri kwa njia ya satelaiti ni jinsi gani na kipo sehemu gani, hivi kinakuwa kwa muda ama kwa kimo kipi kuelekea upande upi? Kwa hivyo ile teknolojia ya satellite ni e, teknolojia ya kitambo sana, na hivi imekuwa ikiboreshwa mwaka baada ya mwingine. Hata hivi sasa tunasubiria uh, ule mfumo ama teknolojia ya satellite ya kisasa na ambayo wanaiita um, uh, Meteosat Generation 3 ambayo itaibuliwa sijui kama ni mwezi wa saba, na ambayo kwa sasa hivi imeongezea ule umakinifu, imeongezea ule undani wa kuweza kujua zaidi si vibunga tu, bali hata na viashiria vingine ambavyo vinaathiri hali ya, ya anga na hali ya, ya mabadiliko ya, ya tabia za hali ya hewa. Kwa hiyo tunatarajia kwamba kutokana na setilaiti hii mpya huenda sasa tukaweza kufahamu zaidi e, maswala ya mwelekeo wa vibunga na viashiria vingine vya hali ya hewa katika ukanda wa Afrika Mashariki. Kama mtaalam, unaweza kusema nini imekuwa changamoto kuu kwa wataalam wa hali ya hewa katika kutabiri mwenendo wa vimbunga? E, changamoto kuu hasa ni kwamba hamna mfumo rasmi ambao umeibuliwa katika nchi yoyote ile ambao unatabiri vibunga kama jinsi tunavyotabiri viashiria vingine kama vile mvua, labda ukame, e, mafuriko na mambo kama yale. Ila kilichoko ni kwamba tuna kitengo kimoja maalum na ambacho ni cha Marekani na pia baadhi ya nchi hizi ambazo ni tajiri na ambazo zinasaidia katika ule mwelekeo, kile tunachokiita katika kutumia teknolojia ya satellite wanatuonyesha mwelekeo wa hivi vibunga. Ila pale panapokuja kule kutabiri hivi kitafanya nini, kitakuwaje, sasa kile kinawachiwa tu ule utaalamu wa wale watabiri wale, tunaita meteorologist ama climatologist, ili waweze kuelezea kulingana na masomo na utaalamu wao, hivi hiki kibunga huweza kikafanya nini, kikasababisha nini, ila pale kinaweza kikawa wataipata kwa njia sahihi ama isiyo sahihi, ila kwa sasa hivi hamna mfumo rasmi ambao unatumika kutabiri moja kwa moja kwamba kibunga hiki kitatokea hapa kitalete hiki na hiki, ila yote hayo yanaletwa na ule utaalamu na umahiri wa wale ambao wamebobea katika sayansi hii ya meteorolojia. Na jamii zinazoishi katika pwani ya nchi mbalimbali mbali zinaweza kuchukua hatua gani kujiandaa labda na kujaribu kupunguza madhara ya vimbunga? Hatua ya msingi ni kule kusikilizia zile taarifa na habari ama habarisho ambazo zinatoka kwenye vituo vya hali ya hewa katika nchi husika, make wanazingatia mambo yote yanayohusiana na hali ya hewa tofauti ikiwa ni pamoja na vibunga. Jambo la pili ni wale wahusika wadau wakuu, na ambao tegemeo lao linatokana na zile rasilimali za kutokea baharini, inakuwa ni vizuri sana wachukue uh, hatua stahiki. Kwa mfano kama ni majengo uh, makaazi, mahali wanapoishi, mashamba, kama yamekaribia pwani, wawe kila wakati wamekaa wakiwa ngangari, kuona kwamba iwapo kutatokea na chochote kutoka kwenye bahari, unaweza ukachukua ile hatua ya kujilinda wewe mwenyewe. Kwa utaalamu wako, ni mwelekeo upi unauona katika suala hili la vimbunga, hasa kipindi hiki dunia inakabiliwa na ongezeko la joto. Uh, kile ambacho naweza nikasema ni kwamba kunahitajika kwamba kuwe na utafiti zaidi, hususan lile dukuduku ambalo nililolitaja pale awali kwamba hatuna mfumo rasmi katika kila nchi wa kuweza kule moja kwa moja kutabiri kibunga na kwamba kitafanya hiki ama kile. Kwa hivyo labda kuwekwe rasilimali, kuwekwe hela katika utafiti wa kujua ni jinsi gani tunaweza tukabuni huu mfumo wa kuweza kutabiri vibunga. Kwa hivyo itakuwa ni vizuri sana kama tunaweza tuka a katika kule kufanya utafiti wa kina, ili tuweze tukajua ni jinsi gani tunaweza kwa njia ya utaalam kuweza kuibua mfumo ambao unaweza ukatusaidia. Maana katika kule kuibua, tunaweza moja kwa moja kuwapa taarifa wadau ama wahusika ambao wanaweza wakaathirika na makali ya vibunga pale ambapo yanapoibuka na kwa kauli yake Daktari Richard Mwita, mwenyekiti wa Kenya Metrological Society kutoka nchini Kenya, KMS, ndio anatia nukta makala ya leo. Jina langu Minzletijai. Kwaheri.