Msikilizaji, wakati nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zikiwa kwenye mchakato wa kutafutia suluhu tatizo la uchafuzi wa taka za plastiki, mashirika mbalimbali yasiyo ya, ya kiserikali yamekosoa namna mazungumzo ya awamu ya nne yalivyoendeshwa kule Ottawa nchini Canada. Katika makala ya mazingira leo, dunia yako kesho, juma hili nimezungumza na Helen Kahasadena, ni msimamizi wa mradi wa plastiki kutoka shirika la Greenpeace Africa, shirika hili liko katika mstari wa mbele kupinga matumizi ya plastiki ambazo zinachangia uchafuzi wa mazingira alikuwa mmoja wa wajumbe kwenye majadiliano ya awamu ya nne kuhusu dunia kuja na mkataba huu wa kisheria wa kimataifa kudhibiti uchafuzi wa taka za plastiki kwenye mazingira. Hapa nimeanza kwa kumuuliza iwapo kama shirika waliridhishwa na hatua zilizopigwa katika majadiliano yaliyotamatika mwishoni mwa mwezi Aprili. La hasha, hatukuridhishwa na yale matokeo ya yale majadiliano ya mkutano huu wa nne, kwa sababu malengo yetu haswa tulikuwa tumeenda katika mkutano ule hule, ni tulikuwa tunatarajia tuna mazungumzo yaendelee. Um, ndiyo yaliendelea, lakini pia kile kigezo muhimu ambacho ni uzalishaji wa plastiki hakikutajwa katika ile kazi ya katikati ama kwa kimombo tunaita intersessional work. Kwa hivyo wajumbe kutoka nchi mbalimbali waliegemea pande zingine, kama za kuangalia kemikali, kuangalia jinsi ambavyo wata badilisha ule utengenezaji wa plastiki, ili usiwe unachafua mazingira ama usiwe unatumika kwa mara moja, kwa mfano, lakini kusitisha ama kupunguza uzalishaji wenyewe, basi hilo hawakutaka kulizungumzia. Na kwetu sisi tunaona kwamba kama hilo halitazungumziwa, basi changamoto ya uchafuzi wa mazingira bado itaendelea, kwa sababu uh, uchafuzi wa mazingira ama zile taka zinatokana na ule uzalishaji wa plastiki. Kwa hivyo tukisema tunataka kumaliza taka, lazima pia tu angalie tunapunguza plastiki zenyewe. Umezungumzia kigezo cha nchi kupunguza uzalishaji wa plastiki, na ni swala ambalo pia liliibuka katika mkutano wa awamu ya tatu. Kwa nini unahisi suala hili limeendelea kuzua utata baina ya nchi wanachama na wadau wengine? Ha, sababu swala hili limekuwa swala nyeti ni kwa sababu uh, nchi mbalimbali ambazo sana sana zinatengeneza plastiki zinaangalia kwamba zikipitisha ama zikipunguza kuzalisha plastiki, basi kwao watakuwa wamepoteza biashara, wamepoteza mapato. Na haswa ma nchi hizi pia zinaangalia kwamba kutafuta njia mbadala, basi itakuwa vigumu kwao, kwa sababu pengine itawagharimu pesa kiasi, pengine itabidi pia waende watafute njia zaidi ya kutafuta njia mbadala. Kwa hivyo ni kama hawataki kujisumbua, hawa wanataka tu waendelee tu vile wanaendelea kwa, kwa mambo tunaita status quo. Lakini ukiendelea hivyo huku pia mazingira na pia athari katika afya za binadamu kama ina, inaendelea kutuathiri. Iwapo mkataba huu utaafikiwa bila kipengee muhimu hasa kile cha nchi kupunguza uzalishaji wa plastiki, je, dunia itakuwa imejiweka katika nafasi gani katika kushughulikia swala hili la uchafuzi wa taka za plastiki? Kwa sasa hicho kipengee bado kiko katika ule mkataba, kwa hivyo tuna imani ya kuwa bado kitaendelea kuwa pale, kwa sababu hicho kipengee kilito lewa basi utakuwa mkataba hafifu sana ambao hautasaidia. Utakuwa tu mkataba wa waku, kuangalia tu taka, na kama unaangalia tu taka peke yake basi hautakuwa wa maana kwa mazingira, lakini pia kwa binadamu. Kwa hivyo maombi yetu nikuwa vile ambavyo bado hicho kipengee kiko katika, iendelee kuwa pale, na hasa yale mataifa mbalimbali ambayo uh, yanataka kuweka kipaumbele mambo ya kupunguza uzalishaji wa plastiki, basi yahakikishe kuwa kipengee hakitatolewa kwa sababu kikitolewa, basi mkataba huu hautakuwa hauta wa kuridhisha na hautafanya ile kazi ambao e, ule mkutano wa tano wa UNEA ulikuwa umetarajia. Mwisho, wito wenu kama shirika la Greenpeace kwa nchi wanachama na wadau wengine wanaohusika na majadiliano haya ya kupatikana kwa mkataba huu? Wito wetu ni kwa mataifa ama wajumbe wa mataifa tu yote ambao huwa wana, wanakutana jadiliana kuhusu mkataba huu kwamba wapatie kipaumbele hicho kipengee cha kupunguza uzalishaji wa plastiki, wasifuate yale ma, mataifa ama yale makampuni ambayo yanazalisha plastiki, kwa sababu haya makampuni ama wajumbe kutoka kwa haya makampuni huwa pia wanakuja kwa hizi mikutano, na tunaona kwamba wakiwa pale, basi wanaathiri yale mazungumzo. Mataifa yasimame kidete, yaseme mkataba huu kuafikiwa, lazima uh, kupunguzwe ama upunguzaji wa uzalishaji wa plastiki uwepo. Na wakati dunia ikiwa mbioni kuja na mkataba wa kisheria wa kimataifa kudhibiti uchafuzi wa taka za plastiki, Mataifa binafsi pia yameendelea kuchukua hatua za kukabiliana na tatizo hilo. Mapema mwezi Aprili, mamlaka ya kitaifa ya usimamizi wa mazingira nchini Kenya, NEMA, ilitoa notisi ya siku tisini ya kuondokana na matumizi ya karatasi za plastiki zinazotumiwa kukusanyia uchafu mitaani na badala yake kugeukia mifuko inayoweza kuoza. Hii ni hatua inayokuja baada ya taifa hilo mwaka elfu mbili kumi na saba pia kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki ya kupakia vyakula. Hatua kama hii pia ikichukuliwa na taifa kama vile Rwanda. Nimezungumza na Laura Nahumicha kutoka shirika la kijamii la Green Globe la jijini Nairobi, linalojishughulisha na usafishaji wa mazingira kwa kukusanya taka mitaani, zikiwemo taka za plastiki ambazo mara nyingi wanazigeuza kuwa bidhaa za urembo. Laura hapa anaanza kwa kueleza mtazamo wao kama shirika kuhusu notisi hii ya NEMA. Kwa sisi hii ni hatua nzuri sana, ime na serikali itasaidia nchi yetu kuendelea kusafisha mazingira yetu. Ukiona hii mwelekeo iko katika Sustainable Waste Management Act. Na inahitaji watu wagawanya takataka zao kwa yale ambayo yanaweza oza na yale yasiyooza, hivyo itakuwa rahisi kwa wale wanaohusika kumanage hiyo takataka na kwa ujumla tutakuwa na nchi safi. Katika shughuli zenu za kukusanya, uh, taka uh, katika mitaa jijini Nairobi, changamoto ya plastiki mmeikuta iko vipi? um, inasikitisha sana maana, tunapoenda kuokota hizi taka, baada ya muda ukirudi unapata bado watu walitupa takataka. Hiyo ndo changamoto kubwa sana kwa wananchi wa Nairobi. Kabla ya tangazo hili la NEMA kupiga marufuku hizi karatasi za kukusanya taka, hapo awali serikali pia ilipiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki, lakini kukawa na changamoto kutoka kwa baadhi ya wananchi wanakutwa na mifuko hiyo ya plastiki. Labda unahisi serikali inafaa kufanya nini ili kusiwe na changamoto kama ambayo ilijitokeza wakati wa marufuku ya mifuko ya plastiki? kabiliana na hiyo changamoto ni kufanya kazi na nchi zingine majirani wetu. Kwa mfano, nchi kadhaa hapa Afrika kama Tanzania na Rwanda pia wako na marufuku hayo. Wakikaa chini na nchi kama Uganda pia wa, waelewane wazungumze, pia wao wakuwe na marufuku, itasaidia kuzuia hiyo smuggling na black market ya hizi karatasi za plastiki. serikali Uh, zinapopiga marufuku kwa mfano hizi plastiki, labda ni njia gani ama mbinu gani mbadala inafaa kuwapa wananchi ili wananchi wasije tena wakategemea mifuko ya plastiki. Mara ya kwanza, um, mwaka wa 2017 walivyoweka marufuku katika uh, plastiki kwa carrier bags. Waliprovide another solution hizo mifuko zingine za plastiki ambazo zinaweza kuoza vivyo hivyo kulingana na ile Sustainable Waste Management Act ina require serikali na all private sector ambao ni waste service providers wakuwe wanatoa mifuko ambayo yanawezaoza kwa wananchi. Nyinyi kama, kama shirika, wito wenu ni upi kuhusiana na namna bora ambavyo wanaweza kuhakikisha kwamba hizi mifuko ya plastiki hazipatikani kwenye mazingira? Kwanza kabisa wanafaa kujitenga na plastiki ambazo hazina manufaa kubwa. Pili, wafaa kununua plastiki ambayo unaweza tumia tena na tena, sio ambayo unatumia mara moja kisha watupa, hivyo itaongeza uchafu wa plastiki kwa mazingira. Kwa mfano, unanunua product ambayo iko na plastiki na hiyo kiisha, unaweza tumia hiyo plastiki kama storage ya, ya kuweka kitu nyingine kwa nyumba yako. So to reduce kununua plastiki mwanzo na alafu pia to reduce kuzitupa na tukizimaliza kutumia tupat tutafute matumizi ingine inavyoweza tumika katika nyumba zetu ili tu hiyo plastiki kuenea katika mazingira yetu. Kwa nukta hiyo, ndio nami natamatisha makala ya mazingira leo dunia yaku kesho juma hili. Shukran kwa Helen Dena kutoka shirika la Greenpeace Africa, lakini vilevile vile Laura Nahumicha kutoka shirika la kijamii la Green Globe. Jina langu Minsletijai. Kwa heri.