Ni katika hospitali ya rufaa ya kanda ya Bugando iliyopo katika jiji la Mwanza nchini Tanzania, na hapa nikiwa katika kitengo cha wagonjwa wa figo. Dalili ilikuwa ni kuchoka mwili, kuchoka, hamu ya kula hamna, choka mwili, hauna nguvu. Takwimu zinaonyesha kuwa wastani ya wagonjwa 61 wanapatiwa huduma ya kusafisha damu, yani dialysis katika kitengo hiki kila uchao. Dialysis ili iwe bora mgonjwa aweze kusafishwa damu ipasavyo, ni angalau wanatakiwa wafanye dialysis kwa wiki mizunguko mitatu. Gharama za matibabu kwa wagonjwa wa figo ni swala ambalo limekuwa mwiba mkali kwa wagonjwa wengi, hasa kutokana na kutokuwa na bima ya afya wanajichanga changa wakijua kwamba hii ni swala la muda mfupi tu atatoka, lakini napokuwa endelevu basi watu wanakata hata simu. Hospitali ya rufaa ya kanda ya Bugando inahudumia wagonjwa elfu sita wenye matatizo hayo kila mwaka, sawa na wagonjwa mia tano kila mwezi. Kwanza kabisa kila mmoja lazima ajue afya yake okay? Sawa ko kucheki afya ni swala la msingi kwa sababu kama tulivyosema mwanzo kwamba figo unaweza ukawa una dalili au hauna dalili lakini una shida ya figo. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo, tunatuama katika jiji la Mwanza kaskazini magharibi mwa Tanzania tukiangaza juhudi za kupambana na visa vya kuenea kwa ugonjwa wa figo. Mwandalizi na msimulizi wako anaitwa Malti Ninyoni nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Kwa mujibu wa chapisho la mtandaoni kutoka taasisi ya kimataifa ya kisukari na magonjwa ya usagaji wa chakula na figo NIDDK ya nchini Marekani, Figo ni moja ya kiungo muhimu katika mwili wa mwanadamu ambapo fanya kazi ya kuchuja maji ya ziada na taka kutoka kwa damu yako na kutengeneza mkojo. Ugonjwa wa figo unamaanisha kuwa figo zako zimeharibika na haziwezi kuchuja damu jinsi inavyopaswa. Hapa nipo katika wodi ya wagonjwa wa figo katika hospitali ya rufaa kanda ya Bugando. Wastani ya wagonjwa 61 wanaopatiwa huduma ya kusafisha damu katika kitengo hiki ili kupunguza kiwango cha sumu mwilini mwao katika hospitali ya rufaa kanda ya Bugando kila siku. Bwana James Kabadi, mkazi wa Ilemela mkoani Mwanza, mmoja ya wagonjwa walio katika kitengo hiki ananijuza hali ya mambo ilivyokuwa kabla ya kuanza kupata matibabu. Kwe hata hamu ya kula na nguvu ilikuwa hamna, sahivi naendelea vizuri baada kwa siku ambazo inakuwa, kwa mfano kama Jumatatu, Jumatano na Ijumaa pata muda naenda kubaruani kwangu. Nashukuru huduma hizi zimesogea karibu za watu, kwasikia mpaka India. Dalili ilikuwa ni kuchoka mwili, kuchoka, hamu ya kula hamna um. Yani, kula kidogo tu. Mbali na hilo, Kabadi anasema gharama za matibabu kwa ugonjwa wa figo ndio mwiba mkali ka, wa, wa, kwa ulio wengi. Hii ni shukuru tu kwa mfano kwa Rais wetu wa awamu ya tatu kuanzisha mfuko wa bima. Kwa kweli bila bima huwezi ukakava gharama za hapo. Kwa kweli iendelee tu kusema kwamba bima, tulikuwa naye mama mmoja hapa ye bima, wengi wengi tulikuwa tunakuja ile mara siku za kwanza kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, wanajichangachanga wakijua kwamba hii ni swala la muda mfupi tu watatoka. Kinapokuwa endelevu, basi watu wanakata tasima. Walishukuru serikali kwa mpango wa bima. Muuguzi bingwa wa magonjwa ya figo Bugando, Frenki Ruila, ananijuza kwa kina wagonjwa wanaohudumiwa katika kitengo chake kwa siku. Dialysis, kitengo cha kusafisha damu, kinahudumia wagonjwa 61 kwa siku, kwa namba ya vitanda 27 Huduma uh, ya dialysis si huduma ambayo inajitosheleza katika matibabu ya mgonjwa mwenye, mwenye tatizo la figo, bali huduma ya upandikizwaji wa figo ndio huduma ambayo ndio matibabu bora na sahihi kwa huyu kwa mgonjwa ambaye ana tatizo la figo, kwa maana kwamba anapomaliza kupata kiungo eh, figo nyingine ambayo itamsaidia yeye kukaa nayo kuweza kumsaidia eh, zile nani kuweza kuchuja zile sumu, kwa hiyo ndio tiba kubwa sana. Kwa mgonjwa mwenye tatizo la, la figo. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, wataalamu wanasema iwapo utakumbwa na tatizo la kushindwa kwa figo, matibabu ni pamoja na kupandikizwa figo au kufanyiwa kinachoitwa dialisis katika hatua nyingine. Franki Lwila, muuguzi bingwa wa magonjwa ya figo, anasema ili mgonjwa mwenye tatizo la figo apate nafuu, hatua tatu hadi tano hupitia, ikiwemo kuhitajika kusafisha damu angalau mara tatu kila wiki huku wasio na bima wangetakiwa kulipia kiasi cha shilingi laki tatu za Kitanzania kwa mzunguko mmoja. Akienda mbali zaidi na kutoa wito kwa wananchi kujiunga na bima ya afya ili kupata unafuu wa gharama za matibabu pindi wanapougua magonjwa mbalimbali yakiwemo ya figo. Ni kwamba huduma ya, ya kufanya dayarisisi dayarisisi iliwe bora mgonjwa aweze kusafishwa damu ipasavyo, ni angarau anatakiwa afanye dayarisisi kwa wiki mizunguko mitatu, lakini pia ndio tuna uhakika kwamba angalau sasa zile figo bandia zina uhakika wa kuchuja zile sumu kwa kiwango kikubwa, japo sio sumu zote. Na pili katika kusafishwa kwa, kwa figo kwa mfano mgonjwa ambaye tunategemea apate effective dialysis ni kwamba ni lazima eh, afanye mara tatu kwa wiki lakini ukilinganisha kuna wale sasa, inategemeana, maana kuna wale wagonjwa wanaofanya wanao kizi kufanya dialysis mara tatu kwa wiki ni wale ambao unakuta mara nyingi sana wana huduma ya NHIF. Lakini kwa wale sasa ambao wanalipa kwa cash, unakuta uwezo wao unakuwa ni mdogo, kwa sababu kufanya session moja ya dialysis ni shilingi elfu tatu. Kwa hiyo sasa unakuta wagonjwa wa namna hiyo ambao namba yao sio kubwa sana, kwa hiyo unakuta mtu anaweza muanaeza kafanya dialysis mbili kwa wiki, kitu ambacho inakuwa <clears throat> hakijitoshelezi katika kuondoa zile sumu ambazo zime zimejaa mwilini. Awali akizungumza ya kwa niaba mkurugenzi mkuu wa Bugando Dr. Fabian Masaga, daktari bingwa mbobezi wa magonjwa ya figo Bugando Dr. Saidi Kaninda anasema hospitali hiyo inahudumia wagonjwa elfu sita wenye matatizo hayo kila mwaka, sawa na wagonjwa mia tano kila mwezi. Kwanza kabisa kila mmoja lazima ajue afya yake. Siku kama ya leo kama mnavyoona jamani, watu wamekuja ni wengi, lakini tunaenda kuangalia, baadaye tutaona tumepata asilimia ngapi waliokuja ambao walikuwa wanasema hawana dalili yoyote, lakini labda tumeshapata viashiria. Kwa hiyo kucheki afya ni swala la msingi, kwa sababu kama tulivyosema mwanzo kwamba figo unaweza ukawa una dalili au hauna dalili, lakini una shida ya figo. Na kwa hiyo inatokana na nini? Kwa sababu ugonjwa wa figo unaweza ukawa ni wa maumbile ya figo au figo kutofanya kazi yake ya kucho. Kwa hiyo unaweza kuona wa shida ya maumbile ambayo tukiona sisi wasema, hii baadaye itamletea shida ya figo. Kwa hiyo unakuwa una ndio prevention ya kwanza. Ufanye screening, uangalie Ukishagundua unasema uke okay, tunazuia. Pili, kwa wale wagonjwa tayari wana shida za figo, wanatakiwa wafike mahospitalini, kwa sababu sasa hivi kama tukiangalia hospitali zimekuwa nyingi eh. Kwa hiyo tuna uwezo wa kuwapata mapema na kubaini kile kitu, ukazuia wasiende kwenye steji ya mwisho ya figo. Wakati wa maadhimisho ya siku ya figo duniani, baadhi ya wakazi wa jiji la Mwanza na maeneo jirani waliofika hospitalini hapo kupata vipimo vya bure ili kutambua kama wana viashiria vya ugonjwa wa figo, na wao wakawa na haya ya kusema. Kwa majina naitwa Danieli Chalesi Epafla, ni mkazi wa Mkuyuni katika wilaya ya Nyamagana. Ah, mimi jamii naishauri iwe na tabia na desturi ya kupima mara kwa mara, maana kama leo hapa tumejitokeza wengi, lakini hata ukisikiza madaktari wao, hata wao hawana tabia ya kupima mara kwa mara. Kwa hiyo tunapokuwa tukija hospitalini tukumbuke na haya pia tukumbuke na haya pia. Magonjwa ya, ya figo yeah. Kupandikiza figo ni utaratibu wa kuchukua nafasi ya figo iliyo na ugonjwa na, na kuweka yenye afya. Gharama za kupandikiza figo zinaweza kufikia hadi dola elfu kumi hadi dola elfu ishirini na tano nchini India. Hapa nchini Tanzania, kwa kutambua ukubwa wa tatizo hilo, kanda ya ziwa, ya ziwa hospitali ya Bugando inakamilisha miundombinu kwa ajili ya kuanza upandikizaji wa figo kwa wagonjwa wenye uhitaji. Maandalizi hayo yamefikia asilimia tisini huku wakitaraji kuanza kutoa huduma hiyo ifikapo mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Tuko kwenye maandalizi, tunataka tuanze upandikizaji wa ini kwa sababu ya serikali inataka kutanua wigo, watu wake wasiende mbali kutafuta hizi huduma, sindio? Kwa hiyo serikali kwa namna hiyo, na sisi Bugando basi tunaunga mkono hilo zoezi la serikali, na kwa hiyo tumeshajiandaa, almost sahivi tuko karibu kwenye asilimia tisini. Kwa hiyo wakati wowote basi mambo yakikamilika, tukishirikiana na wenzetu wa hospitali ya Benjamin Mkapa basi tunaweza tukajikuta tumeanza huduma hii mwishoni mwa mwaka huu. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki leo. Tulituama katika jiji la Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania, tukiangaza juhudi za kupambana na visa vya kuenea kwa ugonjwa wa figo. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa.