Nimeamua kutengeneza mkaa badala kwa sababu kama tunavyoona sasa hivi, tabia ya nchi imebadilika, kunakuwa wakati zinatokea mvua nyingi sana, wakati inakuwa jua kali sana, yaani kutokana na kukata miti. Ubunifu na wanaharakati wa mazingira kote Afrika Mashariki kwa siku za usoni wamekuwa kinara katika kupambana na matumizi ya mkaa kama nishati ya kupikia. bu yabaoyamtunga maganda ya karanga tafiti za vyanzo vya nishati ya kaya nchini Tanzania. Matokeo yake yanaonyesha kuwa bila kujali hali ya utajiri wao, asilimia 79.8 ya wahujiwa wanatumia mkaa kama chanzo kikuu cha nishati ya kupikia ikifuatiwa na gesi kwa asilimia 16.9. matokeo zaidi yalionyesha kuwa ni asilimia 1.1 na 2.2 tu ya waujiwa wanatumia kuni na mafuta ya taa kupikia mtawalia. Tunazo subsector za misitu zingine ambazo kama nani, wildlife sector, tuna beekeeping sector tuna tourism sectors. Sectors hizi tatu kila mmoja ina sera, kila mmoja ina sheria. Juhudi hizi zimekuwa zikiwaibua wanazuoni na jamii kwa ujumla. Dunia imekuwa katika harakati za kupambana na uchafuzi wa mazingira. Ni kweli, hasa ukiangalia uchafuzi wa mazingira sasa hivi unaochangiwa na, na shughuli za kibinadamu. Wakazi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanaotajwa kukua kwa kasi na kuvutia wanachama lukuki wamekuwa wakishuhudia ujenzi wa miradi mikubwa ya miundo mbinu, miradi mikubwa ya kimaendeleo mara nyingi imekuwa na athari kubwa sana kwenye mazingira. Kwa mfano tukichukulia bomba la mafuta la kutoka kule Uganda kwenda kule Tanga. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama nchini Tanzania tukiangaza juhudi za wabunifu katika kupunguza hewa ya ukaa. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltini Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Mali Asili na Utalii, katika taarifa ya misitu na ufugaji nyuki, inabainisha kuwa mkaa ni chanzo kikubwa cha nishati ya kaya katika maeneo ya mijini kwa kupikia na kupasha joto kwa kuwa inachukuliwa kuwa ya bei nafuu na, na inapatikana kwa urahisi. Inakadiriwa kuwa asilimia 85 ya watu wote nchini Tanzania hutegemea nishati ya majani. Nishati ya kupikia ndiyo inaongoza kwa matumizi ya bayomasi katika kaya ikilinganishwa na sekta nyingine kama vile ujenzi na kilimo na sekta za msingi. Suala la matumizi ya mkaa unaoharibu mazingira unamwibua Leticia Kambaragwe, ambaye ni mmoja ya wanakikundi cha Tunza Mazingira Women Group, na kusema kuwa wameona umuhimu wa kuja na mkaa mbadala. Nimeamua kutengeneza mkaa mbadala kwa sababu kama tunavyoona sasa hivi tabia ya nchi imebadilika. Kunakuwa kuna wakati zinatokea mvua nyingi sana, wakati inakuwa jua kali sana. Hii ni kutokana na kukata miti, na watu wanakata miti ili kuweza kupata kuni pamoja na mkaa wa kutikia sasa ili kuondokana na ukataji wa miti hiyo tumeamua kuja na mkaa mbadala ambao wenyewe tunaotengeneza kutokana na vumbi la mbao pamoja na vumbi la mkaa ambavyo tunavichanganya vinatengeneza huo mkaa. Hii inatufanya tunatumia hivyo, ili kuondokana na ukataji wa miti, sababu tukikata miti tabia ya nchi inabadilika na kupelekea majanga ma, mbalimbali. Matumizi ya nishati mbadala yanatajwa kuwa ni njia mojawapo ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi lakini si hivyo tu, bali hupunguza kasi ya uharibifu wa mazingira kama vile ukataji wa miti kwa ajili ya mkaa. Bwana Benard yeye ni mkurugenzi wa kampuni ya Chako Energy ambao wamefanya ubunifu wa kuni Smart. Watu wengi wanafahamu ni mkaa mbadala, lakini hawajui kwamba pia tuna uwezo na teknolojia ya kuweza kutengeneza kuni mbadala zinazotokana na mabati ya mimea kama vile ha, kumba ya mbao pumba ya mpunga, maganda ya karanga, matawi na uoto wote wa asili tunaweza tukautumia tukauchakata, na mwisho wa siku tunapata kuni ambayo haina madhara kwa mazingira. Wanasema eco friendly, kuni rafiki kwa mazingira, na hii ndiyo nishati mbadala ambayo tuna promote kwa sasa hivi. kuongezeka kwa mahitaji ya mkaa kunasababisha kuongezeka kwa mavuno ya kuni ambayo sababisha ukataji mkubwa wa miti haribifu wa misitu na athari za mazingira kama vile upotezaji wa bayoanuai. Ngogo Mang'enyi ni mhadhiri kutoka shule ya elimu ya Chuo Kikuu cha Mtakatifu Agustino cha Tanzania Sauti kampas ya Mwanza, na mwanaharakati wa utunzaji wa mazingira anasema kuwa shughuli za binadamu zimekuwa mwiba mkali kwa mazingira. Dunia imekuwa katika harakati za kupambana na uchafuzi wa mazingira. Ni kweli hasa ukiangalia uchafuzi wa mazingira sasa hivi unaochangiwa na, na shughuli za kibinadamu mara nyingi imekuwa ni chanzo cha uharibifu wa mazingira ambayo tunasema kwamba ni mazingira yanayolinda bioanuwai eh, pamoja na, na uhai wa wa viumbe tulionavyo. Lakini kwa juhudi ambazo zinafanyika sasa hivi ni juhudi hasa zile za kulenga katika kupambana na mabadiliko ya tabia nchi, kwa sababu mabadiliko ya tabia nchi yanachochewa na uchafuzi hasa unaotokana na shughuli za kiviwanda na shughuli za kibinadamu kama uanzishaji eh, wa mashamba makubwa viwanda vya vinavyotumia eh, eh, mafuta kama petroli na dizeli na mafuta mengine kama hayo. Kwa hivyo juhudi hizi zinalenga hasa kuimarisha dunia, tusie tukadumukia kwenye janga kubwa zaidi la kuwa na na ongezeko la joto duniani, ambayo madhara yake sasa hivi unaweza kuona tumekuwa na mafuriko na vitu vingine kama hivyo. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, uzalishaji duni, uuzaji na matumizi ya mkaa unatambuliwa kama vichochezi muhimu vya uharibifu wa misitu na ukataji miti kitaifa, kwa kuzingatia kwamba kiwango cha ukataji wa miti kila mwaka kinakadiriwa kuwa takribani laki nne na elfu sitini kwa mwaka. Gharama za mazingira kutokana na uzalishaji na matumizi ya mkaa usio na tija ni mkubwa sana. Mwadhiri Ngogo anabainisha vikwazo katika kupambana na hewa ya ukaa. Tatizo kubwa ambalo tulionalo kwa sasa ni namna ya kupunguza hewa ukaa na katika jitihada mbalimbali ambazo zimeweka na Umoja wa Mataifa na, na nchi wanachama ambazo zilisaini ule, ule mkataba wa Paris, yani tunaita Paris Agreement ni kuwa na mkakati wa pamoja wa kupunguza hewa ukaa. Lakini upunguzaji wa hewa, hewa mkaa lazima uje na juhudi binafsi katika nchi ambazo ni, ni wanachama. Kwa mfano Tanzania ni mwanachama, na hizo juhudi ni kuwa na ufumbuzi wa vitu ambavyo vinaweza kupelekea watu wakapunguza uchafuzi wa hewa mkaa. Kwa mfano, kuna wadau waliokuja na kuni smart, au kuwa na hizi tuna mkaa mbadala ambao tunaweza ni briquettes ambazo utakuta zinatengenezwa kutokana na mabaki ya, ya vyakula au uchafu na kuzalisha mkaa ambao ni sio mkaa unaotokana na miti bali ni mkaa unaotokana na uchafu. Sasa juhudi kama hizi ni juhudi nzuri sana ambazo kwa kweli zinasaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza ukataji wa miti kwa kuzingatia hali mbaya bado, serikali ya Tanzania haina sera maalum ya kudhibiti matumizi ya mkaa, kama anavyofafanua Bwana Mangabe Mnilago, mtaalamu wa mazingira kutoka ofisi ya mkuu wa mkuu wa Mwanza. Kwa hiyo sekta hii pamoja na umuhimu um, wake, lakini haijapewa nguvu kubwa ikilinganishwa na sekta zingine ambazo ziko saa sekta za misitu tunazo tunazo, saa sekta za misitu zingine, ambazo kama nani, sekta tuna bikiping sector, tuna tourism sectors. Sectors hizi tatu, kila mmoja ina sera, kila mmoja ina sheria na na, na, na regulations za. Lakini ukirudi kwenye sector ya nani ya mkaa, pamoja na umuhimu mkubwa, haina nani, haina sera inayo inayo kaka. Kati ya takribani tani bilioni nne za kuni huvunwa kila mwaka kutoka katika misitu kote ulimwenguni, takribani asilimia 50 hutumiwa kwa uzalishaji wa nishati na kwa Afrika sehemu hii ni asilimia 90. Mhadhiri Ngogo anasema. Kwa sasa wanaharakati wa mazingira bado wana jukumu la kuhakikisha wanapaza sauti kila uchao. Wanaharakati wa, wa mazingira kwa kweli wana, wana nafasi ya pekee zaidi ya kupambana na hewa ukaa, hasa kwa ku, kwa kutoa mchango wao wa kitaalamu na kuwafikia wananchi ambao E, mara nyingi wanakuwa hawana taarifa hasa za kimazingira na, na, na uchafuzi wake. Kwa hivyo wanaharakati, pamoja na kwamba mtu anakuwa mwanaharakati, lakini ana wajibu pia wa kuelimisha jamii. Msikilizaji wa rafii Kiswahili, na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Hii leo tulituama nchini Tanzania, tukiangaza juhudi za wabunifu katika kupunguza hewa ya ukaa. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malati Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.