Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Haya ni matangazo ya Radio France International tukikutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya. Baadhi ya mambo tunazozipa uzito asubuhi hii ni pamoja na mashirika kutetea haki za akinamama nchini Kenya yaendelea kumshinikiza rais Uhuru Kenyatta kulivunja bunge Watu zaidi ya milioni mbili wapoteza ajira Afrika Kusini kufuatia janga la Korona. Na rais Donald Trump na mwenzake mpinzani wake Joe Biden wajibizana vikali kwenye mdahalo wa kwanza wa urais. Mashirika ya kutetea haki za kina mama nchini Kenya yameendelea kumshinikiza Rais Uhuru Kenyatta kulivunja bunge la kitaifa na Senate kwa kushindwa kupitisha mswada utakaohakikisha usawa wa jinsia kwenye nafasi za uongozi. Mashirika hayo yamesema rais Kenyatta hana budi bali kuheshimu katiba. Beatrice Kamau ni kiongozi wa shirika la wa Women Political Parties Alliance. Imekuwa kama mzaha, hata wanaona kama wamama ni mzaha. Hata sasa ile wanasema wamama basi wapitishe, na hata hawafikishi robo. Kwa hiyo bunge basi watapitisha namna gani? Eidha wafanye juhudi wapitishe, ama watoke tupate bunge ingine ambaye itapewa muda ipitishe sheria, na iweke katiba. Iko kimya, rais akipewa mawaidha afanye nini? Lakini kwa sababu yeye pia ame aliapa kwamba atatimiza haki za katiba, anatakiwa kuvunja hiyo bunge, lakini aweke mikakati. Wasipovunja, inaonyesha kwamba hata yeye rais mikono yake imefungwa na bunge. Ni sauti yake Beatrice Kamau, kiongozi wa shirika la Women Political Parties Alliance. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hivi leo anasafiri kwenda nchini Ufaransa kwa ziara ya kikazi, ziara ambayo ni ya kwanza nje ya nchi tangu kushuhudiwa kwa kupungua kwa maambukizi ya COVID-19. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Akiwa nchini Ufaransa, rais Kenyatta na mwenyeji wake rais Emmanuel Macron wanatarajiwa kutiliana saini mkataba wa ujenzi wa barabara kutoka Rironi na Nakuru na Mau wenye thamani ya shilingi za Kenya bilioni 180. Mbali na mkataba wa ujenzi wa barabara hii, rais Kenyatta na Macron pia watatiliana saini mikataba mingine ya ushirikiano ikiwemo ya miradi ya maji, miundombinu na nishati. Kwa mujibu wa vyanzo vya karibu na ikulu ya rais Kenyatta, mikataba hii inatarajiwa kuimarisha sekta za kiuchumi za taifa hilo, hasa barabara na usafiri wa reli utakaounganisha maeneo kadhaa ya nchi na kurahisisha usafirishaji wa bidhaa. Rais Kenyatta pia anatarajiwa kwenda jijini London, Uingereza, ambako atakutana na waziri mkuu Boris Johnson kuzungumzia ushirikiano wa kibiashara baina ya mataifa yao baada ya Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya. Ziara ya rais Kenyatta inafuatia ile rais Emmanuel Macron aliyoifanya nchini Kenya mwaka jana. Nchi ya Uganda imesema itaanza kufanya majaribio ya chanjo ya virusi vya korona kwa binadamu kuanzia mwezi ujao, wakati huu taifa hilo likiendelea kuripoti ongezeko la maambukizi. Chanjo hiyo ya self replicating rna imefanywa kupitia utafiti wa ushirikiano kati ya taasisi ya magonjwa nchini Uganda na chuo cha Imperial nchini Uingereza, ambapo itachukua hatua tatu tofauti kabla ya kupendekezwa kwa matumizi. RFI Kampala. Tisini na tatu nukta saba FM. Ofisi ya msemaji wa vyama vya kisiasa nchini Tanzania imewaita viongozi wa vyama vya siasa kwa mazungumzo kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 28. Haya yanajiri huku ofisi hiyo ikiwa imemwagiza kiongozi wa upinzani Tundu Lissu kufika kujibu tuhuma za uchochezi kwenye kampeni zake, ingawaje Tundu Lissu amekanusha kupokea mwaliko wowote. bado sijapokea malalamiko wakialeta sijui, leo usiku au kesho au kesho kutwa au mtondogoo, nina masaa 48 au siku mbili za kuwapelekea utetezi wa maandishi, kwa safari ya Dodoma bado iko mbali sana. Nikishawapelekea maandishi, sasa hapo ndio wataamua kuwe na kikao au watalegea. Waishie kwa upande wake, mkurugenzi wa tume ya uchaguzi Wilson Mahera anasema Tundu Lissu ameandikiwa barua na anastahili kujieleza kuhusu matamshi ya uchochezi. Tayari wameshaandika barua, imeshapelekwa lakini, pia lazima kuna utaratibu kwamba yule anayepelekewa naye anahitaji masaa 48. Kayo yote hayo yamezingatiwa, ndio maana tarehe ambayo rasmi ataku, atakuwepo Dar es Salaam kwa ajili ya kujibu hizo tuhuma si leo, lakini inakidhi matakwa ya masaa 48 tangu alipopokea ile barua. Ni sauti yake Wilson Mahera, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Tanzania. Nchi za Burundi na Tanzania zimeripotiwa kukubaliana kujenga reli itakayounganisha mataifa hayo pamoja na kiwanda cha kuchakata madini. Reli hiyo inatarajiwa kujengwa kutoka eneo la Uvinza nchini Tanzania hadi mkoani Gitenga nchini Burundi, hatua inayokuja baada ya ziara y Rais Evarestend aheshimie nchini Tanzania Jumamoja lililopita. Shirika la afya duniani WHO linafanya uchunguzi wa madai kuwa wafanyakazi wake walioshughulikia mlipuko wanaoshughulikia mlipuko wa Ebola nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakiwadhalilisha kingono wanawake. Katika taarifa yake, WHO inasema tayari imeanza kufanyia uchunguzi tuhuma za wanawake zaidi ya 50 huku ikionya wafanyakazi wake kutojihusisha na vitendo vitakaloliitia doa shirika hilo K Shughuli za kawaida zimeanza kurejea taratibu katika mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki baada ya maambukizi ya korona kuanza kupungua katika miezi ya hivi karibuni. Ni shughuli gani zilizokuwa zimesitishwa nchini mwako kutokana na janga la korona na sasa zimerejelewa? Tutumia ujumbe wako mfupi kwenda nambari yetu ya Watsapp ukianza na alama ya kujumuisha 254110000420. Nchi ya Afrika Kusini imerekodi idadi ya juu ya watu wasio na ajira nchini humo, ambapo kwa mujibu wa ofisi ya takwimu watu milioni 2 na laki 3 wamepoteza ajira tangu kutokea kwa mlipuko wa korona. Takwimu za serikali zinaonyesha kuwa kiwango cha ukosefu wa ajira ni kimeshuka hadi asilimia 23, ikipungua kwa kiasi kutoka asilimia 30 katika robo ya kwanza ya mwaka. Maafisa wa, maafisa wa nyamapori nchini Zimbabwe wanasema vifo vya tembo 30, nchini humo vilitokana na ugonjwa wa bakteria polisi nchini guinea wame, wamezingira nyumba ya mwanasiasa wa upinzani kwa kile kinachoonekana kutaka kumzuia ili asiitishe maandamano ya kupinga Rais Alfa Conde kuwania kiti cha urais kwa muhula wa tatu. Wagombea wawili wa urais nchini Marekani, Joe Biden na Rais Donald Trump kwa mara ya kwanza wamefanya mdahalo wa televisheni, mdahalo ambao hata hivyo umekosolewa vikali na wadau. Kwa muda mwingi wagombea hao walikuwa wakijibizana na kushambuliana badala ya kueleza hoja, ambapo Biden amemkosoa Trump kwa namna anavyoshughulikia janga la korona. No, rais hana mpango wowote, hajawahi weka mikakati yoyote. Alijua tangu mwezi Februari was. Jinsi janga do? hili lilikuwa hatari, alifanya nini? Yuko kwenye rekodi he he akikubali, alijua anasema kuwa hakutoa tahadhari kwa vile hakutaka kuwatia wasiwasi wa Marekani. Hufai kuwa na wasiwasi, yeye alikuwa na wasiwasi, akijibu hutuma yake dhidi yake. Rais Trump ameendelea kusifu rekodi yake katika vita dhidi ya ugonjwa huo akiinyoshea kidole nchi ya China. If we would have listened to you. Kama tungekusikiliza nchi ingeharibika, mamilioni ya watu wangekuwa wamekufa, sio mia mbili wala sio elfu mbili Mtu mmoja tu kufa ni hasara, lakini hii yote imesababishwa na China. Haikupaswa kutokea, kwa hiyo ni makosa yao. Najo, unapozungumzia idadi haujui hata ni watu wangapi wamekufa China, Urusi ama India, sababu wao hawatoi idadi halisi. Wadadisi wa mambo wanasema kuna uwezekano mkubwa mdahalo mwingine usifanyike kutokana na namna mdahalo wa hivi leo ulifanyika. Vita dhidi ya janga la korona vinaendelea kote duniani, huku mataifa mengi yakiwa yameumbishwa na virusi hivyo vilivyoripotiwa kwa mara ya kwanza nchini China. Vifo vya watu zaidi ya milioni moja imetangazwa kufikia sasa, huku ulimwengu mzima ukitatizika pakubwa. Umoja wa Mataifa unashirikiana mataifa kupata chanjo ya virusi hivyo ili kuokoa dunia. Hata hivyo, juhudi zilizowekwa na mataifa mengi ulimwenguni zimeisaidia zime kukabiliana na kusambaa eh, kwa virusi hivyo hatari. Mshukiwa wa shambulio la kigaidi la hivi majuzi karibu na afisi za Charles Hebdo mjini Paris, Ufaransa, Zahir Hassan Mahmud ameshtakiwa na kosa la jaribio la mauaji ya kigaidi zahir ameshtakiwa pia kwa kudanganya mahakama kuhusu umri na utambulisho wake akidai kutokea nchini pakistan na akiwa na umri wa miaka 18 ila, ila imebainiwa ime kwamba aliingia nchini ufaransa mwaka 2018 kwa njia za uongo na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya rfi kiswahili ukitangaziwa kutoka Nairobi nchini Kenya. Naam, ni saa mbili na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Na ukiwa nchini Zambia, maeneo ya Kitwe, unaweza tupata kupitia 92.2 FM. ni wasaa wa kudundadunda viwanjani na hapana ubishi, amekwisha ingia kiungo mchezeshaji Emmanuel Richard Makundi. Nam, asante Michael Were, nianze na matokeo ya tennis katika French Open kule nchini Ufaransa. Kwa upande wa wanawake, Elena Rabikina alimfunga Sorana Cristea kwa seti mbili kwa buyu, wakati Daniel Collins akimfunga Monika Nikolescu wa Romania kwa seti mbili kwa moja, Clara Tuson akimfunga Jennifer Brady wa Marekani kwa seti mbili kwa moja. Nao hibino wa Japani akimfunga Marta Kotyuki wa Ukraine kwa seti mbili kwa bila. Kwa upande wa wanaume mchezaji nambari moja kwa mchezo huo duniani Novak Djokovic akimfunga ya Mikael Yamer wa Sweden kwa seti mbili kwa moja, wakati Denis Shapovalov akimfunga Gilles Simon wa Ufaransa kwa seti mbili kwa moja. Stefano Sipas akimfunga Jaume Munar wa Hispania uh, kwa matokeo ya 4 6 2 6 6 1 na 6 4. Kiungo wa Liverpool Thiago Alcantara amebainika kwamba ana na virusi vya korona na sasa atalazimika uh, kujitenga kwa muda wa siku kumi na nne kujitathmini ama kutazama afya yake. Alcantara alitokea klabu ya Bayern Munich kule Ujerumani na alikuwepo katika ushindi wa mabao mawili kwa bila dhidi ya Chelsea mwishoni mwa juma lililopita na klabu ya Manchester City imefanikiwa kupata saini ya beki Ruben Dias kutoka Benfica kwa mkataba wa miaka sita kwa dau la pauni za Uingereza milioni 65. Na nam nilikuwa nikitazama katika mitandao ya kijamii, were nikimwona Kipchoge akiwa eh, ametoka katika vile vipimo vya COVID-19, tayari kabisa kujiandaa kwa mbio uh, maarufu kabisa ulimwenguni za London Marathon. Kipchoge ni miongoni mwa vinara wanaoshikilia rekodi kadhaa za dunia katika zile mbio ndefu. Kwa hivyo tunatarajia kwamba ataitoa kimasomaso nchi ya Kenya katika mbio hizo. Mm, mtu mwenye mapafu sawia na mbwa kabisa kabisa <laughs> ama chui, unaweza kusema hivyo. Ndiyo. Katika ligi ya Italia, Serie A leo kutakuwa na mechi kadhaa zitakazopigwa. Lazio watacheza na Atalanta majira ya sa saa tatu na dakika 45, kwa saa za Afrika Mashariki. Udinese watacheza na Spezia, wakati katika mechi za kufuzu hatua ya makundi klabu bingwa Ulaya, Salzburg watawakaribisha Maccabi Tel Aviv. ni kushukuru sana Emmanuel Richard makundi kwa taarifa hizo viwanjani. Naam, amekwisha ingia sasa kuchukua nafasi ni Hilary Ngati. Leo magazetini. E, nashukuru kunikaribisha. Awamu hii ya pili tukamjuze msikilizaji yale ambayo amejiri katika magazeti. Tunaanza na gazeti la Daily Nation la kule Kenya, ambapo bado linaendeleza taarifa kuhusu e, rais Kenyatta kuamua kwamba hatafungua shule na kufungua uchumi mwingine, sema kwamba huenda kilichomsababisha akaamua kwamba hatafungua shule za upili na za msingi wakati huu ni kwamba serikali huenda haijaweka mikakati kabambe za kuweza kuwalinda watoto kutokana na janga la corona. Michael Were, ndio muhimu sana hivyo, ambapo pia Taifa Leo la kule Kenya bado linaandika kwamba manahodha wadomodomo. Kumbuka ni wakati wa kampeni ambazo za uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili nchini Kenya. Mapema sana siasa tayari ishaanza kushika kasi nchini Kenya, watu wanarushania maneno, upande wa naibu rais, upande wa kinara wa upinzani Raila Odinga wakisema kwamba mambo ameanza kuchukua mkondo mwingine, mm -hmm. Umesikia kwamba kuna mrengo wa naibu rais ukisema kwamba hao tayari wako tayari kuondoka serikalini iwapo rais Kenyatta alivunjilia bunge Michael Were. Kwa hiyo wanatishia, wanasema kwamba akilivunjilia bunge leo hawa wanakwenda mrengo wao Daily Monitor la Uganda nasema kwamba majina makubwa na tajika yakosekana wakati wa uteuzi wa wagombea wa nyadhifa tofauti wa chama cha National Unity Platform kule Uganda. Siasa tu pia zinaendelea, Michael Were, mm -hmm. Twende nchini Tanzania, magazeti tofauti asubuhi ya leo yameandika ya kuwa. Nipashe limeandika, fursa ya nukia sasa kwa wakulima wa mparachichi. Majira linasema kwamba NEC yahimiza vyama kuzingatia maadili wakati wa kampeni kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo. Habari Leo nalo linasema kwamba JPM tutukanane tuelezane sera zetu kwa wananchi. Mtanzania Magufuli CCM epukeni vurugu. New Times la Rwanda anasema kwamba Rais Kagame anasema kwamba e, janga la corona lisikaweze kazuia mataifa kuweza kupiga zile hatua ambazo zitaweza kusaidia mataifa yao kujiimarisha kiuchumi wasiweze kulegeza ama wakaweze kuweka nguvu zao sana katika kupigana na janga la korona wakasahau kwamba kuna uchumi ambao wanafaa kuendelezwa haraka. Nikienda DRC, Aktualit inasema kwamba ujumbe wa wanajeshi wahandisi kutoka Misri wapokelewa nchini DRC na Waziri Mkuu Sylvester Ilunga. Le Monde la Ufaransa linazungumzia mjadala kati ya Biden na Rais Donald Trump ambao umefanyika leo asubuhi. Amesema kwamba wametoa ahadi kadhaa kuelekea uchaguzi mkuu ujao. New Times la huko eh, Marekani alonazungumzia kuhusu mjadala wa leo asubuhi ukirejelea tu kwamba zile ahadi ambazo hawa wagombea wa wawili wanaweka kwamba wataweza kuwasaidia uh, wamarekani kuelekea uchaguzi mkuu were naona nimalizia hapo sababu ya muda ni kushukuru sana hilary ngati na sasa tuungane na kaka benson wakoli e, ikiwa ni makala ya habari rafiki marudio ujambo na karibu katika makala ya habari rafiki mada leo ikiwa huko nchini kenya ambapo miaka miwili kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo, joto la kisiasa tayari limeanza kupanda. Mrengo wa naibu rais William Ruto unalumbana na ule wa aliyekuwa waziri mkuu nchini humo, Raila Odinga, licha ya rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo wahimiza wanasiasa kuacha siasa na kuzingatia maendeleo. Haya hapa baadhi ya maoni yenu, karibu. Mimi naitwa Benson Wakoli. Kwa jina langu naitwa Oscar Silidioni Nshando nikitokea Nshamba Mleba, Kagera, Tanzania. Kenya huu sio muda wenu wa kuanza kulumbana katika kisiasa. Miaka miwili bado ni miaka mingi sana, ni miaka ambayo inahitajika kuweza kufanya maendeleo bora, ambayo baada ya miaka miwili kuja kuingia hiyo, ili wananchi wawe nanil ile la kuweza kulitambua kwamba hii miaka wamefanya mambo gani ambayo yataweza kuwavutia wananchi wa Kenya na usiwe muda wa marumbano, uwe muda wa kufanya mambo mazuri ambayo yatakuwa kivutio kwa raia wa Kenya. Kwa majina ni Ani Ambura kutoka kaunti ya Kiambu, na maoni yangu ya leo kuhusiana na swala hili la joto la kisiasa humu nchini Kenya ni kuwa naibu wa rais William Ruto anaonekana kuwa na hofu kulingana na jinsi mambo yanavyofanyika. Unaona, maneno ya handshake ni kana kwamba rais wetu na uh, Raila Odinga nikana kwamba wanakuwa na kuelewana kiasi hivyo, naibu wa rais anakuwa na hofu ya kwamba rais anaweza anaweza muunga mkono Raila Odinga kinyume na walivyoagana, wataungana kwa miaka kumi, kumi kwa kila mmoja. Na jambo lingine ni kuwa ana anahisi ni kana kwamba anatengwa katika shughuli za serikali hivi sasa nchini Kenya. Asante eh, sana, sana ndugu mtangazaji, naitwa Rembo Majasiri na napatikana Afrika Kusini. Eh, kwa kweli mimi naona ni, ni mwafaka sasa wa ao kuona kuanza kukokotana kokotana, kwa maana panabaki miaka midogo kwa ajili ya uchaguzi, kwa ajili ya uchaguzi ufanyike na njoo kwa maana sasa unaona mlumbano huyo inabidi uanze kila mtu kujionesha kama yeye ni mwema kwa wananchi. Ndio maana unaona wanaanza kukutana kukutana, ndani ya siasa inabidi kila mtu ajioneshe kwa raia, mimi njoo mzuri, mimi njoo hivi, mimi njoo hivi. Na ndio maana mimi naona joto hilo la siasa linaibuka sana sasa, baada ya miaka miwili kipindi watakuja jituka kwenye kampeni, wakuu wameshajulikana na wakuu wameshajitambulisha mapema kwa wananchi kwa maana naona wanaanza kukutana kukutana, bado mapema waanze kujulikana mapema. Habari RFI Kiswahili, Samuel Agaba toka Kampala, Uganda. Mimi nadhani mivutano hii ya kisiasa kuanza mapema nchini Kenya, miaka miwili kabla ya uchaguzi, inathibitisha kwamba uchaguzi ujao utakuwa na ushindani mkubwa kati ya Rais Kenyatta, William Ruto na Odinga na kwa upande mwingine, upinzani pia unatafuta kuendelea na msimamo wake, kwa sababu baada ya muungano kati ya vyama vya upinzani na chama tawala, upinzani ulionekana kupoteza nguvu yake na hata nafasi katika uchaguzi ujao. Asante sana. Mimi ni Lulu tokea Kigali. Kwa maono yangu, mimi ninaona ya kwamba malumbano hayo ni kawaida sababu William Ruto anajua umaarufu umaarufu wa Raila Odinga aliyekuwa mwanakinara wa zamani na alikuwa mkubwa wa hiyo nchi kwa muda mrefu na, na umaarufu kabisa wenye kukamilika. Ndiyo sababu malumbano hiyo inaanza, ni ya kikawaida kwenye siasa, ni kawaida. Wanaafrika tunachukulia hiyo vibaya, lakini wakati wa siasa, kila mtu anapigania maendeleo ya chama chake. Kwa majina yangu naitwa Hussein Pazi au Paziboy wa stendi ya mkoa jijini Arusha nchini Tanzania. Mi nafikiri kuanza mapema kwa mvutano wa kisiasa nchini Kenya kunatokana na baadhi ya viongozi wa vyama vya siasa kutaka kuwavuta na kuwasogeza karibu wanachama na wapiga kura wao mapema kabla ya uchaguzi, ili waweze kutoa sera zao na ziweze kueleweka kabla ya kufikia uchaguzi. Asante RFI Kiswahili. Mimi ni Januari Msabaha, napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Ndio maana Waga anasema ya kwamba siku zote demokrasia zetu za afrika huwa hazidumu. Waga, tunaanza vizuri na tunamaliza vibaya. Yeye rais wa Kenya asifikiria ya kwamba maendeleo anayoomba kwa wapinzani eti yatakuwa yote ameyasababisha yeye kwa kutaka kubadili katiba ya nchi. Ndio maana mvutano huo wa kisiasa unaingia mapema kabla ya miaka miwili nchini humo. Kwa hiyo wapinzani wameona ya kwamba aweze, wakaacha kwa sababu wanajua kuna kitu fulani ambacho nataka kubadilishwa. RFI. Msikilizaji, kutokana na janga la korona, tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida. Pamoja na mazingira magumu tuliyo nayo kwa sasa, tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku. Tunathamini uaminifu wa wako kwetu. Rf. ni mborundongo kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Kitu cha kwanza ningependa kusema ni kwamba hawa wawili wako na historia uh, kwani mnamo wa mwaka elfu mbili na saba wote wawili waliweza kuwa ndani ya serikali, ambapo waliweza kumshawishi bwana mstaafu rais bwana Kibaki wakaweza ku, ku, ku, wakaweza kuwa na serikali ya nusu mkate. Kwa hivyo wote wawili wanajua utamu wa kuwa serikalini, na kila mmoja uh, anajua ako na ako na ile chance ya kuwa ni yeye anaweza kuwa rais uh, wa Kenya. Habari rafiki, RFI Kiswahili, kwa majina ni Ismail bin Twah, na mimi pia kwa kuchangia uh, habari hizi ambapo zinaendelea katika nchi ya Kenya. Uh, wao kwanza wakae kimya na wafatane na maendeleo uh, wasiku, wasiwe kwenye uh, mivurugo vurugo ajili wa, wanapoendelea na mivurugo, wengine itawaletea ku, uh, kupoteza maisha na wengine wapoteze mambo mengi kutokana na mivurugo ambayo itakuwepo. Uh, mimi hilo ndio shauri langu. Jina langu ni Chris Kimuya na niko Kitusuri, Nairobi. Mvutano huu unasababishwa sana kwa sababu Uhuru Kenyatta ambaye kwa sasa ni rais wa Kenya haonekani kuenda pamoja ama kumsupot naibu wa rais William Ruto ambaye wamekuwa wote kwa miongo miwili, ama katika mihula miwili ya siasa, alikuwa na naibu wa rais. Sasa Rais Uhuru Kenyatta anaonekana sana kuwa na kufanya kazi na Raila Odinga kwa ukaribu sana. Ikumbukwe kuwa mikutano ya hivi karibuni ambayo imefanyika State House imeonekana kuwa Ruto hahudhurii, hivyo Ruto ni kama anaona anatemwa ama anatengwa katika kutoa maoni katika serikali ama kuchangia katika kuimarisha serikali ya Rais Uhuru Kenyatta. Kumbuka kuwa kulikuwa na maelewano kuwa Ruto Uhuru Kenyatta ambaye ni rais angemsupport naibu wake wa rais William Ruto katika mwaka wa 2022 naitwa Anes Chacha kutoka Nairobi Kenya anaamini uh, kwamba huu mvutano tunaoona wa kisiasa baina ya naibu rais William Ruto na kiongozi huyu ODM Raila Odinga ni ile harakati ya kuania nafasi ya kurithi mikoba ya rais Uhuru Kenyatta kwa sababu Kumbukwe miaka michache iliyopita eh, Raila Odinga alikuwa anaikosoa sana serikali ya Uhuru Kenyatta na Ruto, lakini pindi tu baada ile handshake, tunaona mambo yamebadilika. Kwa hiyo mimi naona ni siasa ambazo tumezoea kila tu tunapomaliza uchaguzi mkuu, wanasiasa wanaanza harakati za kuania, kupiga siasa za uchaguzi ambao unafuatia. Kwa hiyo ni mambo ya kawaida tu hapa nchini na msikilizaji, tuangazie maoni yenyu ambayo umechapisha katika ukurasa wetu wa RFI ya Kiswahili katika mtandao wa Facebook. Nianza na Mzee Mkonda Gabriel kutoka Mlonde kwa Kamanda, DRC: tatizo kubwa iliyopo hapa ni tamaa tu, sababu mawazo ya kila mfanyasiasa ni kwa kiongozi wa taifa mkuu. Raila Odinga na Rais Kenyatta wakichunguzwa vizuri, kuna makubaliano hapo ambayo wamefanya. Robert Nashime kutoka Kalehe, DRC: huu ndio muda mwafaka wa upinzani nchini Kenya kuungana vilivyo ili kushinda uchaguzi. Nikiangazia maoni mengine hapa, ni ya Hamid Abisalom Sega wa Kifora, Kibondo tizi, kwa maana ya Tanzania. Hao moja kwa moja ni watafuta maslahi binafsi, wala sio ya jamii, kwa sababu muda bado ni mkubwa sana mpaka kuelekea uchaguzi mkuu, lakini wao binafsi wameshaanza mvutano wa kisiasa na kusahau majukumu walionayo ya nchi ya Kenya. Mwisho kabisa, niangazie maoni yake Kasereka Mbakwiravyo kutoka Erengeti, DRC. Malumbano hayo ni kawaida kwa kuwa kila mmoja anataka apate kupendwa na Wakenya ili aweze kuchaguliwa. Wakenya wawe angalifu sana kwa uchaguzi huo kwani miaka imebaki michache na watakia matayarisho mema, wananchi wa Kenya na msikilizaji. Kwa maoni ya kikasereka, tunafika tamati ya kipindi habari rafiki kwa hivi leo. Shukrani kwako kwa msikilizaji uliyechangia mada ya leo. Naitwa Benson Wakoli, ni kutakie wakati mwema. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Msikilizaji, nikukumbushe tu baadhi ya taarifa tulizozipa uzito asubuhi hii. Mashirika ya kutetea haki za akina mama nchini Kenya yaendelea kumshinikiza rais Uhuru Kenyatta kulivunja bunge. Watu zaidi ya milioni mbili wapoteza ajira Afrika Kusini kuwafuatia janga la korona. Na rais Donald Trump na mpinzani wake Joe Biden wajibizana vikali kwenye mdahalo wa kwanza wa urais. Na sasa tupate wimbo wa kipekee, naita Sonona, wa kipekee unaita Sonona, waimbaji wakiwa ni Susumila kutoka Kenya akimshirikisha Mboso kutoka Bongo, yani Tanzania Moko. Moko. Siku moja moja, ukipata nafasi tukumbukane, nitalipa bodaboda, achana boda, mwendo kasi, usijivane bane, ewe binti maringo, sijui wanisikia Wakaramu ya penzi langu, chimba shimo unizike, kabla ya siku yangu. Hakuna sejua matatizo ya moyo. Ukipenda unanifanya mwana sesere, kunichezesha mi muoga, macho soni, sije shikwa na kwikwi. Kimasihara sema niandae vipopcorn, unyonye na vipipi vya duara Mbeza, mwenzio, nilegeza. Sonona, sonona. Wimbo wake msikilizaji Susumila akimshirikisha Mboso kutoka Tanzania, wimbo huo Sonona, penzi linanilegeza. Nafika mwisho wa matangazo yetu leo hii ambapo fundi wa mitambo amekuwa ni vital huyu Mugisho Kulembwa, msimamizi wa matangazo akiwa ni Emmanuel Richard Makundi akishirikiana na Carol Cori niite Michael Were Mohusia.