Imetimia saa mbili na nusu Kaloleni, Gariama, jimbo la Kilifi, Kenya. Wakati ni saa moja na nusu Kigali, Rwanda, sawia na mji wa Goma. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia Maandamano ya kulani utovu wa usalama nchini DRC yasababisha kifo cha mtu mmoja mji wa mpakani wa Kasumbaleza. Mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati yaipa serikali makataa kuhusu mazungumzo ya maridhiano. Shirika la afya duniani, WHO, laonya kuwa huenda suluhu ya muda mrefu ya janga la korona isipatikani. Ni kukaribisha katika matangazo ya awamu ya pili. Tunaanza moja kwa moja DRC ambapo mtu mmoja amepoteza maisha na majengo kuharibiwa baada ya wafuasi wa chama cha UDPS cha rais Felix Chisekedi kuandamana katika mji wa Kasumbalesa, kusini mashariki mwa nchi hiyo, kulalamikia utovu wa usalama. mengi na Ruben Lukumbuka, meya wa mji wa Kasumbalesa kwenye eneo la mpaka wa DRC na Zambia, Andre Kapampa amefahamisha kuwa mfuasi huyo wa chama tawala nchini DRC cha UDPS aliuawa Jumatatu jana kwa kupigwa risasi na watu waliokuwa wamejihami kwa silaha baada ya kutokea mvutano kati yao, na kwamba vikosi vya usalama, jeshi ama polisi, hawahusishwi na kifo hicho. Hata hivyo, vyanzo mbalimbali mbali kutoka eneo hilo vinasema mfuasi huyo wa UDPS aliuawa na afisa mmoja wa usalama katika mazingira tatanishi. Wafuasi wanaomuunga mkono Rais Felix Tshisekedi wa DRC waliandamana kwenye mji huo wa Kasumbalesa, karibu na mpaka wa Zambia, ambapo inadaiwa kuwa walivunja majengo kadhaa ya serikali kupinga ongezeko la visa vya uhalifu katika eneo hilo la kusini mashariki mwa DRC. Katika tangazo lake kwa vyombo vya habari, chama cha UDPS kimefahamisha kuwa watu wawili waliuawa wakati wa maandamano, huku wengine wanane, wanane wanashikiliwa na polisi kwenye mji huo wa Kasumbalesa. Tukielekea Burundi, wakimbizi wanaoishi nchini Rwanda wamemwandikia barua rais wao wakimtaka kushirikiana na serikali ya Rwanda na shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia wakimbizi ili warudishwe nyumbani. Wakimbizi zaidi ya elfu sita kutoka Burundi wamekuwa wakiishi kambi ya Mahama Rwanda tangu ghasia za kisiasa kutokea mwaka elfu mbili kumi na tano. Watumizi wa mtandao wa kijamii wamelaani vikali kitendo cha serikali ya Rwanda kuwadhalilisha wanawake nchini humo wanaotuhumiwa kuchapisha picha za utupu mitandaoni. Watumizi hao wenye we hasira wamekashifu serikali kwa kuchapisha picha za watuhumiwa hao kabla hata kushtakiwa na tukielekea nchini Tanzania, baraza kuu la chama kikuu cha upinzani Chadema kimempendekeza jina la mwanasiasa na mkosoaji mkubwa wa serikali Tundu Lisu kupeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba 28 mwaka huu. Victor Robert Wille akiwa jijini Dar es Salaam amefuatilia mkutano wa Chadema na kutuandalia taarifa ifuatayo. Tundu Antipasi Lisu Tundulisu kwa upande wake anajizolea kura mia nne na tano sawa na asilimia tisini na moja ya kura zote zilizopigwa, na hapa anaeleza sifa za mgombea anayefaa kuwa raisi. Mgombea urais wa chadema lazima awe mwenye historia ndani na nje ya chama, ya kuaminika kwa msimamo wake. Itakumbukwa kuwa Tundulisu anakabiliwa na kesi kadhaa za uchochezi. Na je, kesi hizo zinaweza kuwa kikwazo kwa yeye kuwa mgombea wa urais nina kesi sita su na zote ni za uchochezi. Sasa, kwa mujibu wa katiba na sheria za Tanzania, nazo zifahamu nyini, kesi ya uchochezi hata ukifungwa nayo haikufutii sifa ya kuchaguliwa rais wa Jamhuri ya Muungano. Jina la Tundu Lisu hii leo litawasilishwa katika mkutano mkuu wa Chadema ili kuidhinishwa rasmi kupeperusha bendera ya chama hicho. Victor Robert Wile, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Nchini Kenya, watu wengine 13 wamepoteza maisha kutokana na virusi vya korona na kufikisha idadi ya vifo kufikia 382. Huko watu wengine 544 wakiambukizwa na kufikisha idadi ya maambukizi kufikia 22597. Daktari Rashid Aman ni katibu mkuu katika wizara ya afya nchini humo. I would like to School, napenda nitoe wito kwa raia kuchukua tahadhari zaidi, hasa wakati huu wa msimu wa baridi kwa kuhakikisha unachukua hatua kadhaa zitakazowalinda na maambukizi hii, ikijumuisha kuvaa nguo zitakazokupa joto, kupeana nafasi, kuvaa barakoa, kunywa maji mengi na vimiminika vingi, na zaidi kunawa mikono na usafi wa mwili. Ni sauti yake Daktari Rashid Aman, katibu mkuu katika wizara ya afya nchini in Kenya. Watu wawili wameuawa na mwingine mmoja kujeruhiwa kwenye shambulio la bomu la kujitoa mwanga lililotokea kwenye mgahao mmoja jijini Mogadishu, Somalia. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametoa onyo kwa maafisa wa umma wanaotumia pesa vibaya kutoka mfuko wa kabiliana na COVID-19 kuwa watachukuliwa hatua kali. Je, nini maoni yako kuhusu swala hilo, na ni vipi nchi yako imetumia pesa katika vita dhidi ya korona? Tutumie maoni yako kwa njia ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumuisha 254110000420. Tukielekea jamhuri ya Afrika ya Kati, vyama vya upinzani vikishirikiana na mashirika ya kiraia vimemtaka rais wa nchi hiyo Faustin Archange Touadera kuandaa mazungumzo ya kitaifa kuelekea uchaguzi mkuu wa urais na ule wa wabunge mwezi Disemba mwaka huu. Wito huu wa upinzani unakuja wakati nchi hiyo yakishuhudia ongezeko la makundi ya wapiganaji wenye silaha wanaozorotesha usalama wa, wa nchi hiyo. Anicet Georges Dologuele ni rais wa chama cha Haya siyo madai, ni kumtaka tu rais au wakusanye wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, ni kujadili mchakato huu wa uchaguzi ambao unaenda ndivyo sivyo, kujadili makubaliano ya amani ambayo hayaheshimiwi hata kidogo. Tunaelekea uchaguzi na vikundi vinavyomiliki silaha bado vyenyewe vinazidi kusababisha vurugu. Yaani, haya ndiyo tunatamani kujadili katika mazungumzo ya kitaifa. De concertation nationale. Ni sauti yake Anise Jeo Delegele rais wa chama cha USA. Kesi ya mwandishi wa habari, mwandishi wa habari ambaye amekuwa akipigania uhuru wa vyombo vya habari nchini Algeria, Khalid Drareni imeanza kusikilizwa katika jiji kuu la Algiers. Na mawaziri watatu kwenye serikali ya Gambia wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona siku chache baada ya makamu wa rais Isatou Ture kugunduliwa na virusi hivyo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 9655 kHz mitabendi 31 RFI. Shirika la Afya Duniani WHO linaonya kuwa licha ya jitihada zinazofanyika kutafuta chanjo na dawa ya kupambana na janga la virusi vya corona huenda kusikuwe na suluhu ya muda mrefu ya kukabiliana na janga hilo. Uh, Tedros Adhanom Ghebreyesus ni mkurugenzi mkuu wa WHO. There is no Hakuna suluhu ya kudumu kwa sasa right, na huenda hilo lisitokee kwa sasa. Kumaliza maambukizi haya, njia ni kuendelea tu kufanya vipimo, kuwatenga walioambukizwa, kutafuta walioambukizwa na kuwapa matibabu na kuwatenga watu waliokutana nao. Onyo hilo limetolewa na mkurugenzi Tedros Adhanom miezi sita baada ya janga hili kulikumba dunia wakati zaidi ya watu milioni 18 wakiwa wameambukizwa na wengine zaidi ya elfu sita, uh, laki sita kupoteza maisha kote duniani. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imesema Korea ya Kaskazini imeendelea na mpango wake wa kutengeneza silaha za nyuklia licha ya pingamizi kutoka kwa umoja huo. Ripoti ya wataalam aidha imesema kuwa baada ya majaribio sita iliyofanywa na taifa hilo hutumia makambora, imeendelea sasa kuunda silaha hatari zaidi. Na jeshi la Israel limefanya shambulio la ndege za kivita dhidi ya majeshi ya Siria siku moja baada ya kutibua shambulio lingine pangwa na wanajeshi wa Syria. Ni dakika 40 baada ya saa 2 tunakutangazia kutoka hapa Nairobi. Na sasa ni muda wa kupata yaliyoandikwa kwenye magazetini na ninaungana naye studio, Ruben Lukumbuka. Ruben Lukumbuka hujambo? Si jambo Carol, natumai pia. Asante, natumai pia msikilizaji huna neno hapo ulipo. Nianzie nchini Kenya na magazeti eh, kama Daily Nation na The Standard, yote haya yakiwa ya Kenya yameandika kuhusu yameandika kwa kina kuhusu mjadala mzito unaoendelea katika bunge la Senate kuhusu namna ya kugawana mabilioni ya fedha za nchi hiyo kwenda kwenye kaunti zote arobaini na saba. Maseneta wamegawanyika na leo uh, vikao vinatarajiwa kurejea tena ili kuona iwapo suluhu itapatikana. Ni hoja ambayo ni nzito na ambayo pia wadadisi wa maswala ya kisiasa wanasema inatishia ile ule mkono wa heri kati ya rais na uh, Raila Odinga, kwa sababu wa maseneta wamegawanya mm. Sasa na chama kila, mm. mtu anasema maslahi yangu yako hivi na yako hivi. Naam, tukiwa bado nchini Kenya, karol Taifa Leo, gazeti hili limeandika Uh, nitatoa ushahidi, tume ya kuchunguza kifo cha Msando ikiundwa, Akombe asema. So, alikuwahi kuhudumu katika tume hiyo na aliwawa katika hali tatanishi huyo, mm. Alikuwa ni mkuu wa kitengo kile cha teknolojia katika tume huru ya uchaguzi uh, nchini uh, Kenya IEBC, natumai ndo hivyo ambaye, <laughs> <laughs> uh, aliuliwa katika mazingira tatanishi uh, nam. Na tukielekea katika nchi ya Rwanda, gazeti New Times Gazeti hili linaandika kuhusu wanasheria wanavyoendelea kuihimiza serikali ili kupunguza gharama ya upimaji wa DNA, ah, pale kunapokuwa kesi kati ya wanandoa ah, kuhusu watoto Yaani, tusibishane kama una, una, una, una, una shuku <laughs> tunaenda tunapima, tupime. Naam. Daily Monitor la Uganda huko lenyewe limeandika kuhusu kufariki uh, kwa mgonjwa wa tano kutokana na maambukizi ya korona. Lakini pia gazeti hili limeandika kuhusu ushindani mkubwa ndani ya chama cha NRM kwa wale uh, wanaowania nyadhifa za ubunge. Naam. Nchini DRC kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, uh, gazeti Le Potentiel, Le Potentiel, laandika kuhusu hatua ya benki kuu ya DRC ikiwa eh, mbioni katika kuinua thamani ya faranga za Kongo oh, oh, franc congolais mm -hmm. <laughs> Eh, kwamba uh, bei ya kununua dola imepanda sana, kwa hivyo benki kuu ya dunia inajaribu kuleta suluhu kwa wananchi wa DRC, kwa mujibu wa Le Potentiel. Lakini mikononi mwangu gazeti la actualite.cd, viongozi wa makanisa kule Kinshasa wakanusha taarifa iliyoelezea kwamba kuna kodi ambayo amba imewekwa eh, katika kuenda kutakasa uh, ama kusafisha makanisa na dawa yenye uh, kuua bakteria na wadudu wakati huu ambapo tarehe kumi na tano mwezi huu wa Agosti, e, makanisa yatafunguliwa kule DRC. Kwa hivyo inatakiwa kuenda kupiga dawa kwenye makanisa. Kwa hivyo ni ofisi ya gavana uh, kule Kinshasa imekanusha kwamba uh, kulikuwa na tangazo la kulipa kodi za juu. Gentini Ngobila ndiye gavana wa jimbo hilo amekanusha kwamba hakuna kitu kama hicho, kwa mujibu wa gazeti la Actualite.cd. Lakini gazeti hili pia limeangazia mauaji ya mtu mmoja, kuwawa kwa mtu mmoja kule Kasumbalesa, eneo la mpaka kati ya DRC Nizum. na Zambia hapo jana. Namna sasa, tuelekee nchini Tanzania. Gazeti Mwananchi lenyewe limeandika kwa wino uliokolea, Lisu kidedea, baraza kuu Chadema apendekezwa mgombea urais, akiwashinda Nyalandu na Dr Mairos Mwalimu apendekezwa mgombea mwenza. Wakati gazeti Habari Leo kwenye ukurasa wake wa mbele laandika, uchumi Tanzania upo vizuri. Nipashe kwa upande wake laandika kilio cha uhaba wa mafuta kila kona. Sudan Tribune ilaandika kuhusu wito wa Sudan Khartoum kwa Misri na Ethiopia uh, kumaliza tofauti zao kuhusu bwawa kubwa la kuzalisha umeme la, la Renaissance kwamba juhudi za ziada zinahitajika kufikiwa uh, ili kufikia maendeleo chanya na ya haraka katika swala zima la mazungumzo kuhusu bwawa hilo. Hii ni mara baada ya Ethiopia kuanza kulijaza maji bwawa lake hili la kuzalisha umeme mm. Unakumbuka hivi karibuni ni mzozo kweli ambao umedumu karibu sasa, huu ni mwaka wa pili na mkuhusu mto Nile na matumizi mpio ya maji ya mto Nile mm -hmm. Na kwa haraka haraka, maliactu.net gazeti hili limeandika kuhusu uh, jeshi likiimarisha usalama katika eneo lililo shambuliwa hivi karibuni la Liberation, lakini pia le Monde ni magazeti Ufaransa, ya huko Ufaransa yameangazia kuhusu ziara ya Jean Castex ambaye ndiye waziri mkuu wa nchi hiyo ya Ufaransa kule Lille ni kaskazini mwa Ufaransa ambapo kuanzia leo le wananchi wa maeneo hayo manispa ya e, 95 katika eneo la Lille kule Ufaransa watatakiwa kuvaa barakoa kwa kulazimishwa. Yani ni lazima, naona niishie hapo kwa sasa. Carol, shukrani sana, likumbuka. Na sasa nimkaribishe Minzire, anakuja na makala Habari Rafiki. Karibu katika makala ya habari rafiki, msikilizaji. Kenya na Rwanda zimerejelea tena safari za ndege za kimataifa licha ya ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona, nchi ya Tanzania ikiitangaza kuzuia ndege za Kenya kutua nchini humo baada ya kukosekana kwenye orodha ya nchi ambazo raia wake wanaruhusiwa kuingia nchini Kenya. Msikilizaji, nini maoni yako kuhusu kuanza kurejea tena kwa safari za anga na nini kilipaswa kifanyike kuzuia sintofahamu kati ya Kenya na Tanzania. Karibu, mimi ni Minslet Ijai kutoka katumbaku DRC Moba Kirungu. Mimi ni Altidor Kataya jobvis ongera sana kwa serikali hizo mbili Kenya na Rwanda kwa kuamua kuachia usafiri wa ndege za kimataifa kuanza. Jambo hilo litasaidia watu kuongeza uchumi wao kupitia usafiri mbalimbali mbali. Lakini kwa swala la Tanzania na Kenya, mvurugano uliopo kati yao, chakuwa wajue tu ni kwamba hakuna mvurugo wala mkokotano wowote ambao unamalizika pasipo mazungumzo. Kwa hiyo ni lazima wakae meza moja na kulitatua tatizo hilo. Ujambo RF ya Kiswahili, kwa majina naitwa Kambale Zawadi toka hapa mjini Ringeti jimboni Kivu la Kaskazini, ni ndani ya nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Kwangu binafsi, naleta kwanja shukrani kwa viongozi wa hayo mainchi ya Kiafrika mawili, yani Kenya na pia Rwanda, ambayo wameitika wao kurezesha tayari safari za ndege kimataifa hata kama ongezeko la maambukizi ya coronavirus yanaendelea. Jambo kutoka Kampala Uganda, mimi ni Gaspar Kajuga. Kufungua safari za anga nchini Kenya ni jambo nzuri, kwa kuwa hatujui maambukizi yataisha lini, na watu wanaendelea kuzama katika nchi kadhaa, inawapasha kurudi nyumbani. Lakini jambo lingine ni kwamba e, nchi ya Kenya imefaa vibaya kuifungia Tanzania, kwa kuwa ni nchi wanachama. Wazungumuze na waangalie wafungulie namna gani. Habari RFI Kiswahili, Samuel Agaba toka Kampala Uganda. Kuanza kwa safari za ndege katika nchi kadhaa za Afrika Mashariki ni kwa upande mmoja jambo nzuri, kufufua tena sekta hii ambayo ilikuwa imesimama tangu mwezi Machi. Sasa shida ni kwamba janga hili bado halijathibitiwa, na hii ndiyo chanjo cha mvutano kati ya Kenya na Tanzania. Jambo rafiki Kiswahili, hawa wandugu zetu wa Kenya na Tanzania waikane, wazungumuze, watoshe mizozo kati yao. Jambo RFI Kiswahili, ninaitwa mtumishi wa Mungu Hekima Kandolo Sosteni, niko DRC Congo, mo province ya Maniema tu juste mapa Kindu. Tulipenda kusema kwa ajili ya ndege kuanza kutembea, ingalikuwa heri tena na vizuri zaidi ndege zitembee, kwa sababu hata uchumi wa nchi kadhaa ya Afrika imeanguka, hasa zaidi nchi yetu ya Congo uchumi kabisa umeanguka, kwa sababu biashara haviingii tena. Toka Kamanyola DRC, si jimboni Kivu Kusini. Murula katwire medi ndilo jina langu. Maoni yangu kusu hizi nchi mbili zenye kuvutana, Mimi kama vile maoni yangu naweza kusema mmoja awe mwenye busara Kati ya maraisi hawa wawili. Mmoja aitishe mwenziwe wakae pamoja, wazungumuze, wajadilie kabisa vizuri. Na hii ndiyo inaweza kuleta suluhisho. Mimi ni onde onde, nkamba balungu Marofu, kama mzee mkonta Gabriel. Kutoka molonde komanda, DRC. Upande fulani nazo nikazungumzia kusu na Kenya na Tanzania kusu vikwazo wanavyowekeana, hii siyo jambo la kusangaza, kwa sababu haya mataifa mawili kwanza ina urafiki wa kinafiki. Nikikumbuka vizuri, kuna muda fulani walimeshawahi kufungiana mipaka kisa ugonjwa wa korona. Sasa na hii ndiyo inayoendelea mpaka sasa hivi. Hamjambo rafiki Kiswahili, langu jina ni Jeremi Vusu toka mashariki mwa DRC hapo Goma. Na shukuru serikali ya Uganda na Kenya kuruhusu safari za ndege kurejea ndani ya nchi zao, na ningeomba kwa serikali ya Kenya kuka na serikali ya Tanzania ili kuweza kuleta suluhu kwa jambo ambalo linaowakumbwa. RFI Kiswahili, naitwa Gerar, napiga simu nikiwa Goma, mashariki ya kidemokrasia ya Kongo. Nilipenda kuzungumzia kuhusu mzozo wa Kenya na Tanzania. Hii sio mara ya kwanza tunashughulia mzozo kama na huu tulioona hapa, ya kwamba wapikadoria ya nchi Tanzania kuzuiliwa katika mpaka ya Kenya, na ndiyo Kenya Tanzania nayo inafanya ku kuzuiza ndege za Kenya, sishuke za Kenya katika nchi za Tanzania. Ni Munga alikimanga hapa kutoka Cape Town, South Africa. Jambo lililofanywa na Kenya kwa kweli ni swala ambalo alikubaliki na hatua iliyochukuliwa na Tanzania nafikiri ni hatua sahihi kwa sababu naona kuna vita baridi kati ya Kenya na Tanzania. Na kinachoendelea sasa hivi ni kwamba ni kama mbamba ngoma kila mtu anavutia upande wake. Jambo RFI Kiswahili, ni Stanislas Jukes Jidena kutoka DRC, Kamanyola. Tumefurahi kusikia tena ndege za kimataifa za Rwanda na Kenya kurejea, ila ningependa Kenya na Tanzania washikamane, wasikilizane na pia wajikinge kwa virusi ya korona. RFI msikilizaji, kutokana na janga la korona, tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida, pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa. Tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku. Tunathamini uaminifu wa wako kwetu. RFI kutoka Goma, DRC. Mimi ni Chubaka Bagula Kristia. Hiyo hatua iliyochukuliwa na serikali ya Rwanda na serikali ya Kenya ni hatua nzuri. Naomba maprezidenti wengine wa Afrika waweze kufata mfano huo kwa kuokoa uchumi wa Afrika. Asante, RFI Kiswahili. Mimi ni Mfariji Kihota Alliance kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Ni jambo nzuri tena la kufurahisha nchi ya, ya Rwanda na, na Kenya kuanza ushirikiano wao wa wa ndege kutoka Rwanda kwenda Kenya kutembeleana ni, ni jambo zuri kabisa, na tutaenda kulomba viongozi wa, Abu, wa Tanzania na Kenya wakae meza moja, wazungumuze waondoe tofauti zao. Mjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu Historia, nikiwa Uvira DRC. Ni mzuri kuanza safari hizo za ndege, lakini kitu muhimu kuzingatia ni kwamba viongozi waendelee kuhamasisha wananchi wajilinde na ugonjwa huo wa korona. Kuanza safari zandege hakumaanishi kwamba korona imeisha. Korona ipo, tahadhari zichukuliwe. thnkiwa usaka Zambia. Nawashukuru sana erii kuturushia kutukushia habari na maoni yangu kwa ajili ya nchi hizi mbili baina ya Kenya na Tanzania, inabidi serikali watukua hatua haraka haraka kwa ajili ya kutatua mzozo unaoendelea baina yao wawili baina ya Kenya na Tanzania na kitu cha kujua, wajua ya kwamba sisi wa Afrika ni kitu kimoja, sio kila saa Ulaya utuchukie nasi Afrika, nasi Afrika tena tuendelee kuwa watu wa kubaguana kila wakati. Jambo wasikilizaji wa, wa Radio RF Swahili naita nikiwa mjini Uvira, naitwa kwa jina uira. Eh, kuhusu Kenya na Rwanda kwa kuwajiliana kuhusu ndege inayotoka Kenya ingie Rwanda kama kawaida, lakini Tanzania wao imepiga marufuku ndege kutoka nchini Kenya Kuingia nchini Tanzania. Tungeomba kwa rais wa Tanzania, naye angeregeza naye masharti ili wawajiliane wote, maana wa raia wanateseka sana. Jambo, RFI naitwa kwa jina la mhubiri Mweze Rutunura Samura Wangeke wa kutoka DRC CD Kivu Mboko. Kufatana na safari hizo za ndege kutoka Kenya kuelekea huko Tanzania, kufatana na gisi wa Tanzania wanakataa safari hizo, ni kwa sababu wangali na oga ya korona, wanaona kama ndege hizi kutoka kule Kenya kuelekea aku Tanzania ni kutuletea magumu ya tena korona. Jambo RFI Kiswahili, napiga simu kutoka hapa nchini DRC, jimboni Kivu ya kusini, kutoka Kamanyola. Naitwa kwa jina la Jean Claude Kaasha. Kwa kweli tunafurahi sana kwa hatua enee ene marais wawili wamechukua, kurahisishia awa wasafiri wenyewe wanatembea kwa njia za anga, ila tu tunaweza tukawashauri wazidi tu kurespekte mamezire bariere kuhusu huyu ugonjwa wa coronavirus, ili usizidi kuzagaa ovyoovyo ndani ya nchi zingine. Kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili, Johannes Bita John wa Kagogo Mureba, Kagera, Tanzania, unasema kiukweli ni jambo jema, maana safari hizo zinaenda kurejesha uchumi uliokuwa umekwama, lakini pia Tanzania na Kenya viongozi wake wakae chini kwanza, watoe sintofahamu iliyopo. Robert Nachime toka Kalehe, DRC, unasema ni jambo muhimu sana kuanzisha safari hizo. Anatoa ongera kwa Rais Kagame na Uhuru Kenyatta sababu safari za ndege zina manufaa mengi. Ivet Bulonza wa Goma DRC ni jambo zuri sana kwa kuwa bidhaa nyingi zilikuwa zinakosekana katika masoko ya Afrika Mashariki na kuhusu mzozo wa Kenya na Tanzania wakaye wazungumze. Goligota Magabe Mokono wa Geita Tanzania unasema bifu ya Tanzania na Kenya inapaswa kutatuliwa mapema kabla ya madhara, maana lolote laweza kutokea hapo. Nika Moba kakera DRC, unasema kufunguliwa kwa safari za ndege kutoka nje ya nchi isiyo vyema, wangerejesha tu shughuli nyingine kuliko safari za ndege, kwa sababu janga la korona linatisha dunia nzima. Naye Alain Mishumbi kutoka DRC Jimboni Kivu Kusini, unasema hatua hiyo ya kuanzisha tena safari za ndege ni jambo la muhimu sana, ila wasafiri waheshimu tu kanuni za afya ili kujikinga na COVID-19. Na msikilizaji Kufikia hapo ni tamatishe makala ya habari Rafiki. Mimi ni minslet Ijai. Je, ungependa kuwasiliana nasi? Tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 2541142 kwa kumalizia matangazo yetu asubuhi, ni kupe tena taarifa kuu tulizoangazia. Maandamano ya kulaani utovu wa usalama nchini DRC yasababisha kifo cha mtu mmoja mji wa mpakani wa Kasumbalesa. Mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati yaipa serikali imekataa kuhusu mazungumzo ya maridhiano. Shirika la afya duniani WHO laonya kuwa huenda suluhu ya muda mrefu ya janga la korona isipatikane. Tufungia awamu ya pili ni msanii kutoka DRC Afande Redi na kibao chake Tombaya. Siku hizi maisha iko juu. Yani so, unaonaje tukichania flow? Ikona tombesha ina gesa ya maisha mabaya madada na goka malaya ukiwauliza wanajibu. Vijana wanavuta kaya azarani bila haya. Mbona wanakwenda pabaya? Jibu ni moja takujibu jana hamkulikuwa faya baba alikuja na leo jaajabu hakuemea alipolizwa kajibu maisha nazidi kwa mabaya tena shida ni kama kama, ila um, msinihisi vibaya, lakini namaanisha mwanangu jana alifukuzwa shule, kisa dunia ni hakuna chapua tajiri atabaki yule yule na maskini atabaki vile. Hata na sisi wafanya ndule, kwanza studio hatuendi bure, unapiga kichwa sana huku na kule, lakini tombaya inafanya kazi bure. Ona hii tombaya, maisha mabaya, kivipitishi haya vibaya, hii tombaya, wala misioni haya kuyasema haya, kwamba hii tombaya Tumbaya umetufikisha mwisho wa matangazo yetu asubuhi. Shukrani za dhati kwako msikilizaji, shukrani mkuu wa idhaa hii Robe Minangwe, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, fundi mtambo amekuwa Vital Kulembwa Mugisho. Mimi ni Carol Korir. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili yatakukujia saa 12 jioni. Kwa heri kutoka hapa Nairobi. Tumbaya ikuna tumbesa.