Ni saa kumi na moja na dakika arobaini na tatu kule Kiondo mashariki mwa DRC tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Naam, na katika matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili, habari ambayo tumeipa uzito ni kuhusiana na rais, uh, hatua ya Rais wa Kenya William Ruto kutetea mpango wake wa kujenga kanisa kubwa ndani ya ikulu litakalogharimu shilingi bilioni moja nukta mbili akisema hakuna pesa za umma ambazo zitatumika katika mradi huo kwani anatumia pesa zake binafsi. Wadadisi wa mambo anazungumzieje kauli hii? Mwenzangu Carol Kori amezungumza na Daniel Otieno, ni mchambuzi wa siasa za Kenya. Jambo hili laweza kuchanganya. Kwanza wengi wanazungumza wakisema ya kwamba hilo fedha linatoka wapi? Wengi wanasema hilo fedha laweza pengine kusimamia mambo mengi katika elimu, pengine katika afya, ambayo pengine anadhorofika sasa hivi. So kurekebisha ama kufanya marekebisho katika kanisa si jambo la la jawabu ama si jambo la kwanza ambayo rais anaweza kuitekeleza hilo fedha. Pengine rais angeiweka katika mambo ambayo yangeweza kufaidisha pengine wafanya biashara, ama pengine yaweza kufaidisha aa, mambo ya masomo ambayo ya sahizi me, yamekwama kwa maana ya, ya msingi ambayo alileta ya, ya kuhifadhi Uh, mambo ya masomo katika taifa letu la Kenya. Uh, bwana Utieno, sijui kwako wewe ni wazo ama muda ambao wamechagua rais kufanya mradi huu ndio sio sahihi, kwa sababu kuna wale ambao wanasema uh, rais pia ana haki ya kufanya maamuzi yake binafsi. Tumeona tangia rais aingie katika Ikulu marekebisho ya Ikulu yamekuwa yakifanyika karibiya kila mwezi ama baada ya miezi mam... miwili, na hayajakuwa pesa ndogo, yamekuwa pesa taslimu ya mamilioni ama mabilioni ya pesa. Kwa hivyo kwangu ni wakati mbaya ambao ameleta huu mjadala, kwa maana ukiangalia hata ile lile kundi la linajiita la Gen Z, ambayo wanapigania si mambo madogo, ni mambo makubwa kuhusiana na jinsi Uh, e, sheria na jinsi nchi inavyo e, e, inavyoendeshwa. Kwa hivyo kwangu mimi, rais ndio ana haki ya kusema ya kwamba tulirekebisha ikulu ikakuwa hivi kutokana na sheria ya upya ama kutokana na historia, lakini tena kanisa ililiko katika ikulu haifai kukuwa hivi, kwa maana wageni pengine wa kanisa wanakuja wengi, ama pengine wale ambao walimweka katika ikulu ni watu ambao wanamwabudu Mungu. Lakini kuna mambo mingi ambayo rais angezingatia. Nani anafaa kumpa rais ushauri kama huo, kama kiongozi wa taifa ambalo limebeba makabila mbalimbali, ambalo limebeba uh, pengine um, watu ambao wanaamini katika dini mbalimbali, rais anafaa kukuwa na watu tofauti kumsaidia, kwa maana uamuzi wa mwisho ni wake ndio, lakini anafaa kukuwa na watu tofauti. Anafaa kuwa na vijana ambao anawazungumzia na anawaeleza hivi ndio inatakikana. Anafaa kuwa na wazee, anafaa kuwa na wenye dini, anafaa kukuwa na watu tofauti. Kwa hivyo ni ngumu kwa sasa hivi kusema ni nani ambaye ana mwamuzi rais wa taifa la Kenya ni sauti yake Daniel Otieno, mchambuzi wa siasa za Kenya akiwa jijini Kisumu, katika mazungumzo na mwenzangu Carol Korir. Na sasa tupate makala ya habari rafiki. Nam msikilizaji, karibu kwenye makala ya habari rafiki. Leo ni Ijumaa na hivyo basi, una nafasi ya kuchangia mada yoyote uipendayo. Tuanze makala haya kwa kusikiliza mada yako ya sauti. Jambo, Kiswahili, naitwa Israel Kasereka kaere toka mashariki mwa DRC jimboni Kivu kaskazini, Wilani Beni. kuhusu madaur aleo, mimi naongelea misaada ya ya Marekani ambayo imekatwa kwa Afrika. mbaya nakiona kia maana sana, watu tumezoea tu misaada ya kigeni ya kigeni, alafu wale walikuwa nafaa ugaidi ndani ya njia yao walikuwa najua kwamba hata wauwe watu wanajua msaada utatoka nje ya Marekani uje usaidie Afrika. Kwa hiyo wakati Afrika mekati hiyo msaada kwetu itakuwa furaha sana. Kwa majina ni Azias Kitambala toka DRC Kivu Vildibini, ndaongelea kuhusu mada huru ya leo. Kwa kweli, hii accord de paix ambayo Rais Kisekedi hiyo nenda saini huko Amerika, mimi kwangu sijaona mabadiliko wala mafanikio kwani tu hali ya usalama huku Kivu Sidkivu hata Ituri sijaona mabadiliko hata fulani. Naona kama hiyo anaotufaizia kama ni vitendawili tu kwetu, raia tunateseka sana. Naitwa Prince Kimonge natokea mji mkuu wa Bukavu DRC. Nazungumzia kuhusu mkataba wa amani ambao umesainiwa huko Marekani kati ya nchi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na Rwanda. Ni kweli imesainiwa, lakini uh, matokeo ndo tunasubiria sisi Wakongomani, kwa sababu mambo wakati inavyoenda na hali ya maisha inaendelea kuwa ngumu. Kwa hiyo wakuu viongozi wafanye kila jitihada ili muda uwe mfupi uh, hali irudi tena kama kawaida, kwa sababu haiwezekani tuendelee kuishi katika hali hii. Hakuna mabenki, vitu vinaendelea kupanda bei, yani nchi inakuwa kama imegauliwa, mtu auze atoka huku eneo anaingia eneo ingine. Kwa hiyo ifanyike kwa muda mfupi na isichukui tena muda mrefu, ili turudie katika maisha ya zamani. Hii ni sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, burundi madahuru ya leo nazungumza kuhusu waziri mkuu benjamin netanyahu wa israel benjamin netanyahu ulizo langu ni kusema yeye ni mkubwa wa ulimwengu au ni, mku, ni waziri mkuu wa israeli kwa sababu ulimwengu unachokitaka una ni kutaka gaza watu wapate amani vita iweze kuiisha lakini yeye anasema anataka kufyeka hamas sasa haijulikani hamas ni chama au anataka kufyeka watu wanayoitwa wapalestini Jambo RFI Kiswahili, mimi ni mumbera kisuba edison naita nikiwa kaina Lubero, mashariki mwa DRC. Kuhusu madauru ya leo, ningelipenda kuzungumzia dunia nzima ambayo inakumbwa na vita. Ningelipenda wakuu viongozi wa dunia waweze kutatua shida hizo za vita, waweze kuletea raia wao amani ya kudumu, ndipo raia waweze kuishi katika usalama na masikilizano pia na maendeleo. Kwa jina naitwa kwa jina la ndai Kabange, kiungo kutoka jimboni Tanganyika, mji mkuu wa Kalemi. Kwa mada nzuri ya leo, tafuta kuanza kupongeza jeshi langu la FRDC kwa kubombarde hiyo avion de guerre ya Hawauni P23 kule Minembwe. Njo bitu tunapenda kusikia sisi wa Kongomani, kama vitu kama vile vitatupasha furaha, wakati guvernema iko nafuatilia adui na mavio de guerre, na kama guvernema aifatili, tutajikuta sisi wa Kongomani tutakuwa kwa kupondekana mimi ni Francis toka Kidandari Busanza, mashariki mwa DRC. Mada ambayo ambao nataka kuzungumza hivi leo ni kuzungumza kufuatana na kifo chake Diogo Jota. Tunaomba Mungu amweke mahali peponi, na ni uzuni kubwa kwangu na kwa mashabiki wote wa timu ya Liverpool, lakini sisi wote tumwombee Mungu amweke mahali peponi kwenye ukurasa wetu wa Facebook Arifai Kiswahili. Nianze na ujumbe wako Delfin Matabishi Eric toka Uvira Kalimabenge, kwenye duka la ogopa Mungu. Mada yangu huru, nilitaka serikali ya DRC ifanye mbinu ili ujenzi wa barabara ufanyike tena hapa tarafani kwetu Uvira, kwa sababu ni mwezi na nusu hivi kazi imesimamishwa, hatujui changamoto ni nini haswa. Mkombozi kutoka Makobola unazungumzia kufariki kwa mchezaji wa Liverpool ambaye ni Jota. Hii imeleta huzuni kwa mashabiki wa Liverpool kiukweli. Unaomba Mungu aipokee roho yake mahali pema. Jonathan Bakuzola toka Goma, DRC, unasema nawashukuru arefai wa kutupasha habari. Shukrani Ali Bilali, Ruben Lukumbuka, Carol Coril, Victo Abuso, Georgia Jowi, Florence Kiua. Pia nawatakia Ijumaa njema. Kanal Ahadi toka Uvira Katongo, mimi ningependa tuishi pamoja kwa amani kati yetu na Rwanda. Asante sana refai Kiswahili. Umwami V Wanyuma unasema kwa nini sisi wananchi wa Burundi hamwezi kutusaidia kutangaza magumu tunayopitia na serikali yetu? Tumeteseka sana nchi, miaka mitatu hatuna mafuta, hatuna sukari, pesa yetu imeshuka thamani, kila chakula kimepanda bei, wananchi haturuhusiwi kufanya biashara. Serikali hii imetubeba kwa mkono wa chuma CNDD FDD. Moreza Mulavia, ukiwa Kivu Kusini, unasema mimi nazungumzia swala la mkataba wa Rwanda na Kongo huko Marekani. Unasema Rwanda na Marekani ndio wanufaika, kwani watakuja kuchukua madini yetu. Sisi DRC tunanufaika nini? Chisekedi kapeleka nchi pabaya. Na msikilizaji, ni jumaa, tuendelee kupata mada yako ya sauti. Naitwa Kabanzi Jean, napatikana DRC Moba Nunda mkoani Tanganyika. Ijumaa leo ningilipenda ni sana kuzungumzia kuhusu e, na hali ya usalama inayoendelea kujionyesha hapa kwetu Moba kwenye kijiji e, kinachoitwa Maseba kule ambako E, kulikuwa kukitokea tatizo fulani ya ukosefu wa usalama, baadhi ya raia waki, e, wakiondoka kwenye makazi yao, lakini kwa sasa hali imekuwa tofauti na siku ambayo iliyopita. Je, liomba serikali iendelee kuimarisha usalama maeneo hayo ili e, vijana na watu wengine waendelee kufanya makazi hao kwa bila wasiwasi wote. Asante sana Rafai Kashilembo Roje kutoka Bujumbura. Madangu huru, nashangazwa na wabungi wa huko Mali kuongeza huyo rais wao jenerali tena ingine miaka mitano ya uongozi. Na tulikuwa tunajua watakabisi wa raia uongozi, lakini juu ya tamaa madaraka wanataka tena wajiongeze ingine miaka mitano, hiyo inakuwa sio vizuri, haipendeze hiyo, inakuwa ni tamaa ya madaraka. Wa rais wa Afrika wako na tamaa mbaya sana e, tulikuwa tunaomba a wajeshi wapatie raia waendeleshe hiyo miula yenye na baki, ili demokrasia ingie ndani ya Mali. Natuma voice nikitokea mtambalansi ndano avenika buteke tarafani Moba, DRC ni Andres Elsoso zombe mwina Kalonda. Sisi kama wapendelevu wa soka tunaosimanzi kabisa na tunaendelea kutuma salamu za rambirambi kwa mchezaji wa timu la Liverpool na Ureno bwana Diego Jota pamoja na kaka yake Silva kwa msiba uliowatokea hapo jana kwa ajali ya gari. Basi Mungu ailaze roho ya marehemu hawa mahali pema peponi. Tunazidi kabisa kuomboleza kwa sababu tumepotelewa na mchezaji mzuri kabisa. Ni Alex Jeremia kutoka Chakacheke, Mwanza, Tanzania. Kwenye mada huru leo niongelee hatua ya kutia saini ya DRC na Rwanda ya mkataba wa amani unaolenga kuleta amani mashariki mwa DRC. Binafsi, ningependa mkataba huo uwe ni mkataba usioishia kwenye makaratasi, bali tuone kwa vitendo na vita vikiisha mashariki mwa DRC na raia wakaishi kwa amani. na wapata kupitia 96.9 Afya Radio Mwanza. Nirejee kwenye ukurasa wa Facebook Kas uh, business Maujanja kutoka jijini Uvira Kalimabenge DRC unasema uko ndani ya duka la ogopa Mungu. Binafsi inashangaa kuona mkataba wa amani umesainiwa kati ya Rwanda na DRC, lakini cha kushangaza sana tunaona tena M23 wanazidi kuingiza tena jeshi lao, uh, kutokea Rwanda. Sasa thamani ya huo mkataba wa amani ni nini? Unauliza hivyo Kas Business Lebon Bienda wa Kale Hejimbo la Kivu Kusini unasema wakongomani wenzangu, tujiunge pamoja na rais wetu Felix Tshisekedi ili nchi yetu iwe na amani ya kudumu. Na nitamatisha na ujumbe wako Emmanuel Mkuli toka DRC, Moba Kitambala. Mada yako huru ya leo unapenda kuwapongeza watangazaji wote wa RFI Kiswahili kwa matangazo yenu, tunawapata vema sana hapa kwetu. Mungu awabariki na msikilizaji, ndivyo nakamilisha makala ya habari rafiki kwa leo, na nikushukuru kwa kushiriki nami kwenye makala haya jumaa hili lote. Kwa heri nam. Na sasa msikilizaji, nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na rais wa Rwanda Paul Kagame azungumzia mkataba wa amani uliosainiwa kati ya nchi yake na DRC kule Washington DC. Mwanahabari akamatwa kwa kumkosoa rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa na kumkejeli. Looking for love, na mna huyo msikilizaji. Asante sana Vincent Kemboi, Sam Wilson Kateche, Isabella, walimu kutoka hapo chuo cha NIBS Ruiru, Nairobi nchini Kenya, asanteni sana, bila shaka Mutere Kifara ukiwa, na, ah, uh, ukiwa Uvira huko DRC. Msikilizaji, ni furaha iliyoje kuwa nawe katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Inaitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo angazo Victor Buso, shukran za dhati kwake. Florence Kivuva naye Carol Coril, bila kusahau Collins Kadambi. Kwa heri kutoka Nairobi <tosila>