Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano, na moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni inaangazia hatua ya bunge la kitaifa katika nchi ya Kenya kuwa kwenye harakati ya kupitisha mswada unaotoa adhabu kwa waandamanaji watakaokiuka mipaka ya kuingia au kufika karibu na taasisi muhimu za serikali. Kuangazia hili, mwenzangu Carol Korir amezungumza na wakili Charles Munjui akiwa Nairobi. Kenda kila mahali maandamano yanastahili kuwa, hata katiba inasema maandamano, usiwe mtu ambaye amebeba silaha yoyote. La pili ni kwamba ukifanya yale maandamano, hauharibu mali ya wenyewe na hauleti fujo. Maandamano sio mambo ya kupigana. Nakumbuka kwamba si maandamano peke yake katika katiba yale yameruhusiwa, ni pia kufanya ile ukipenda petition, na pia hata kuketi mahali chini tu, kuketi tu chini, ukipenda picketing, kwa sababu objective siyo, siyo kuumiza, sio kugandamiza. Ni kwamba kumbuka kwamba kama una haki yako ya kuandamana, kuna pia watu wengine ambao wana haki zao za kufanya biashara za kuishi, huwa wana... na amani huwa na yale ambayo wanawafanya, pia wako na haki zao. Haki yako haiwezi kuja ikawa ndio inakiuka za wengine. Lakini kusema ukweli ni kwamba vile ambavyo askari nia ya mwenye kuleta mswada huu ni safi. A, kuna vipengee vingine katika sheria za Kenya ambazo zinaweka wazi namna maandamano yanavyostahili kufanyika. Ukweli ni kwamba yule ni mtu ambaye anataka tu kuonyeshana upafu wa kikazi ni mtu tu anacheza tu, ukipenda kwa gallery kule ni mtu tu, wa kuleta tu bwembwe tu, kwa sababu kama ni mtu ambaye anatunga sheria anajua kwamba sheria za kudhibiti maandamano, sheria ambazo zinahusu uh, mambo ambayo ni ya uhuni, mambo ambayo ni ya ukora ziko. Hakuna sheria utatunga ambayo itasema mtu aingie nduka ya mtu avunje, aingie pale atoe afu, vitu atoe mali aende nazo. Uh, wakili, raia wengi wanaamini kwamba maandamano ambayo serikali nyingi ambazo zimeonyesha kuongoza kutumia nguvu hazisikii maandamano ya amani, unadhani kuwepo kwa sheria itaweza kuondoa dhana hiyo? Zile vitu zinafanya watu waandamane, serikali isikize, kama ni mambo ya corruption, ambayo inaonekana kama ni yale watu wanasema kuna uvujaji za wa fedha za raia za, za, za, za, za, za, za, za, kuna mambo ambayo ukosefu ukosefu wa kazi. Sikiza watu wajibu vizuri, kama watu ya useme tu, wewe kazi yako ni kuangalia tu, ni vipi haitawezekana. Watu watakuandamana hata kuongea ni vipi tunaweza kushuruhisha haya mambo, vile tulivyo na kuongelesha watu kwa ukweli. Kusema ukweli, uh, ni kwamba Sheria sio ambayo hufanya watu wabadilike. Watu hubadilika kwa sababu ya kuelewana, kama sasate kwamba mambo mengine ni mazuri mengine ni mabaya. Kwa hivyo sioni kama kubadilisha sheria ndio itasaidia. Ni sauti yake wakili Charles Munjui, uh, katika mazungumzo na mwenzangu Carol Corir kori na, namna sasa tupate makala ya habari rafiki <laughs> Hujambo msikilizaji, mahali popote ulipo, karibu tena kwenye makala ya habari rafiki. Mada tunayozungumzia hii leo ni kuhusu polisi nchini Kenya kuwakamata watu karibu mia tano wanaotuhumiwa kwa mauaji, ugaidi, ubakaji na makosa mengine, kufuatia maandamano ya Juni 25 yaliyotokea katika miji mbalimbali nchini humo. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema wanawake kumi na wanne walibakwa wakati wa maandamano hayo. Tumekuuliza msikilizaji, unazungumzia vipi hatua hii ya polisi na unafikiri haki itatendeka kwa walioathirika wa na maandamano hayo? Katika makala yetu hivi leo, nashirikiana na mwenzangu Christina Nyango, na tuanze kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Naitwa Mapenzi Togera Moise, maarufu Historiani, nikiwa Mulongwe, Uvira, mashariki mwa DRC. Uh, binafsi nadhani kwamba haki itatendeka kwa walioasiriwa na hayo maandamano, lakini pia ni bora serikali ya Kenya, polisi wa Kenya wakuwe wanalinda waandamanaji wakati wanaingia wana barabarani kudai haki zao, lakini pia wahakikishe kwamba haki za Wakenya zinaheshimiwa. Kwa nini wanaandamana? Sababu kubwa za hayo maandamano ni bora zishughulikiwe na waza, hiyo inaweza leta utulivu nchini Kenya na maandamano ya mara kwa mara inaweza koma. Asante sana, reh. Natuma voice nikitokea mtambala sindano avenika buteke ya tarafani Moba, DRC. Ni Andre Elisoso Zombe mwina kalonda. Naunga mkono serikali ya Kenya kwa sababu, maandamano tunajua ni njia ya amani ya kuendelea kutetea haki, lakini pindi maandamano inakuwa inaleta maafa, basi hayo maandamano inatakiwa ipigwe marufuku. Kwa hiyo wale waliokamatwa kwa kuendelea kujipenyeza kwenye maandamano na kuchafua hali ya maendeleo, basi serikali endelee kuchukua jukumu lake na kuendelea kabisa kuwahukumu na kifungo cha sheria. Kashilembo Roje kutoka Bujumbura. Polisi wa Kenya kwa kukamata wale wagaidi wenyewe walifanya mauaji na maubakaji, wafikishwe mbele ya mahakama e, wakikuta kama wako na hatia sheria ifuatie mkondo wake, lakini kama wale wakamata juu ya siasa, basi e, wasi wakamata juu. alifanya maandamano na walikuwa Mwaki, mwananchi anapaswa afanye maandamano. Tunaomba mahakama ifatilie, isipendelee serikali wala isipendelee wale, wakiwakuta wako na kosa waazibiwe biwi, wakikuta wana hatia waachiwe. Kwa majina, naitwa Kas Business Maujanja kutoka jijini Uvira Kalimabenge, DRC, ndani ya duka la Ogopa Mungu kibinafsi au wana, wanaume ambao walikamatwa au vijana ambao walikamatwa wali kuhusu kuhusishwa na hayo mambo ya ubakaji sijui uizi sijui nini, wakati wa maandamano. Tatizo ni maserikali zetu za Afrika, mbona Ulaya hivyo vitu havisikilikanaji? Kwa nini Afrika tutabakia tukuwa nyuma? Nini zaidi inatusumbua sana? Tufike mwiyo watua ya kuanza haribisha wanawake, sijui kuiba, sijui kufanya vitu fulani fulani. Tatizo ni maserikali zetu hazina nguvu, serikali zetu zinatuachilia sana, serikali zetu hazina pawa nyingi ya kusema itudhibiti na itupatie ajira nzuri, ili tuache hayo mambo yote. Kisa cha kuandamana ni wakati serikali inatia moyo mgumu kwa kusipokutelekeza kusikiliza mambo yenyewe. Wananchi wanasema hiyo ndio tatizo yenyewe inatukabili sana Afrika. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada leo kuhusu eh, polisi kushikilia watu wengi karibu mia tano kwa ajili ya maandamano yaliyopitika na mabaya yaliyopitika kwenye maandamano, kwa ajili ya kufanya uchunguzi sio jambo mbaya, ni vizuri kwa sababu, na kesho mambo kama hayo yasirudi. Lakini vile vile, na polisi itizame itizame polisi yenye ilipita kinyume na sheria, kwa sababu polisi ni wa Kenya na raia wenye maandamano ni wa Kenya, kwa sababu haki, hakuna aliyekuwa juu ya haki katika nchi yote ile. Kwenye ukurasa wa Facebook, nianze na ujumbe wako Blaise bin Munyindu kutoka Tubuki, Fizi, DRC. Kwa sasa unasema uko nchini Burundi. Mtazamo wako kwanza, tunachopaswa kujua hapa kwetu Afrika, mtu akinyanyasika inaishia hapo tu. Sidhani walioathirika watapata haki. Christine Zabulon Mayongezo wa Beni, DRC, unasema ni jambo nzuri ambalo polisi wa Kenya wamefanya, ni vyema watuhumiwa hao waweze kupata adhabu kali. Mwenye alrebeka kutoka DRC njini kal unasema hakika, kama kweli hao vijana walifanya mambo hayo kwenye maandamano huko Kenya, sheria ifanye kazi yake. Tunataka kuona vijana wa staarabu kwenye nchi sio wahalifu. na Kaku Cubwa kutoka mashariki mwa DRC kijijini Migera unasema, polisi wa Kenya, endeni kwa utaratibu na raia wa nchi yenu sababu kamata kamata zimezidi na zina, zitahatarisha usalama wa taifa. Kabanzi Ja toka DRC, Moba, Nunda mkoani Tanganyika unasema hiyo Ndo tatizo ya vijana hakika. Kwenye maandamano, huwa tunashuhudia mambo mengi mabaya, ikiwemo uporaji, na unakuta vijana wanaenda kwenye maandamano kwa kufanya vitu visivyostahili, na wanaacha kufanya kilichowapeleka kwenye maandamano. Atakayekutwa na hatia ahukumiwe. Ni kukumbushe mada tunayozungumzia ni kuhusu polisi wa Kenya kuwakamata watu karibu mia tano wanaotuhumiwa kwa mauaji, ugaidi, ubakaji na makosa mengine, kufuatia maandamano ya Juni ishirini na tano yaliyotokea katika miji mbalimbali nchini humo, wakati wanaharakati wa haki za binadamu wakisema wanawake kumi na wanne walibakwa wakati wa maandamano hayo. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Paluku Bayona nikiwa mashariki mwa DRC, hali ambayo inapitikana Kenya ni hali mbaya na mi nawaza cha kufanya tuni wale wenyewa alibake wafikishwe mahakamani, sababu maandamano yanafanyika mchana na haiwezekana mwandamanaji abake mwenyewe anaandamana naye, na hali ya kuwa wote wanafukua na kimbia vimaasasi na kila kitu kwa hiyo waliofanya mele wataonekana ni polisi na wale wa haki ya binadamu wakati wanasema kwamba kuna watu wale bakwa, wanapashwa kuwa wanajua wenyewe waliwabaka na wenyewe wale bakwa wanajua mwenyewe wale bakwa kama ni nani, saa inaomba wanafikishwa kwenye vyombo vya, vya sheria na wanahukumiwa kulingana na sheria e, jambo irefikiswoli naitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto akiendelea kutoka mkoa wa Muinga hapa Gasogwe e, kwa kweli naona e, watu ambao waliathirika kwa maandamano ambayo yalifanyika hapo Kenya. Sioni kweli kama haki itatendeka, kwa sababu serikali ya Ruto naona ni kali sana. Serikali ya Ruto mani moto wetea mbali, haijali chochote wala ifanye nini. Na hao watu ambao walifungiwa zaidi ya mia tano, tungeomba tu wangefunguliwa, kwa sababu ni maandamano ambayo yalifanyika yali, na hao watu ambao walibakiwa wali, na wenyewe wapewe haki zao, wale watu ambao walibaka wahukumiwe, wa, wa, wa kufuata na sheria ya serikali. Asante sana. Nikiwa dia rasi mujini Lubumbashi kwa majina anaitwa Theodor Kapenda Siranko. Kusema kweli, hii ni tatizo kubwa sana ambayo tuko nao Afrika, sababu mara mingi kama kunakuwa maandamano, utakuja kukuta kama waandamanaji wao wanafikia kutendea wengine kwa njia ambayo haiko ya haki. Kwa hiyo jambo ambao wamefikia kufanya polisi ni jambo ya mzuri sana, ila tu wanatakiwa mbele kutafuta ukweli, kujua kama kweli wale vijana ambao wamenaswa kweli wamefikia kufanya ile mambo, na kama kweli wamefikia kufanya ile jambo, kusema kweli, wanapashwa kupewa malipizi makali sana na pia wale ambao wamefikia kuathirika kwenye hayo maandamano wanapashwa kutendewa kwa njia ya haki, ile itakuwa jambo ya mzuri na tutafikia kuona kabisa kama polisi wako nafanya kazi yao vizuri kabisa. Jambo alifai Kiswahili ni Alex Jeremia kutoka Chakechake, Mwanza, Tanzania. Hatua hiyo ya polisi ni hatua sahihi kwa sababu kwenye maandamano wapo hutumia maandamano kwa nia njema, wengine hutumia maandamano kama fursa ya kujipatia kipato, kuvunja maduka ya watu, kuiba mali, kubaka. Ndio maana maandamano hupigwa marufuku kwa sababu ni uvunjifu wa amani na kuharibifu wa mazingira ila rai yangu kwa polisi watende haki kwa hao vijana waliowakamata ambao watakokutwa na hatia kweli ahukumiwe, ambao hajakutwa na hatia achiwe. Waathiriwa wa maandamano hayo hawawezi wakapewa haki yao, ni kwa sababu maandamano yalikuwa ni ya nchi, na kama waathiriwa wangeweza kuwabaini na kuwakamata waliowaathiri, nadhani wangepata haki yao. Tofauti na hapo hawawezi wakapata haki <tune> Ukirejea kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Fredi Njawa ukiwa Lusaka, Zambia: mimi binafsi naona kama ni mbinu inayofanywa na polisi ili kuwakandamiza raia. Hao watu walikamatwa kutokana na maandamano, cha ajabu wanawekewa kesi zingine. Tunaomba haki itendeke. Baraka Bim ukiwa mjini Bukavu, DRC: nalipongeza jeshi la polisi la Kenya, lipo sahihi kuwakamata wanyanyasaji wa waandamanaji. Wafunguliwe kesi na waadhibiwe vikali. Ningeomba viongozi wetu wawe wakitumikia raia vizuri ili raia wasiwe wanaandamana kila wakati, kwani maandamano yanasababisha vifo. Ni tamatisha na ujumbe wako David Sechenga kutoka Wagumtu na dum Hezatanga, Tanzania. Unasema polisi nchini Kenya wamechelewa sana kuwakamata hao watu mia tano kwa tuhuma za kufanya vitendo vya udhalilishaji kwa wanawake, kwani wakati huo maandamano yanatokea, kazi ya polisi ilikuwa kulinda amani ili kusiwepo na vitendo vyovyote viovu. Hivyo polisi walitakiwa kuchukua hatua wakati huo na si sasa kuja kuwakamata hata ambao hawajahusika. Hii si sawa. Na kufikia hapo, msikilizaji, ndio nasi tunakamilisha makala ya Habari Rafiki kwa leo. Nimekuwa na mwenzangu Christina Nyango. Hadi kesho majaliwa, kwaheri. Namna sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na ripoti ya wataalamu wa umoja wa mataifa yasema kwamba Rwanda imekuwa ikiwapa msaada wa kijeshi waasi wa M23. Hali ya utulivu yashuhudiwa katika eneo la magharibi mwa Mali kufuatia operesheni za jeshi dhidi ya wanajihadi katika eneo hilo, na Pentagon yasitisha baadhi ya msaada wa silaha za kijeshi nchini Ukraine. ambaye jina lake halisi ni Priscille José Nyakrou mwanamuziki mm, mashuhuri kule Côte d'Ivoire Eh, katika jiji la Abidjan namna hiyo. Asante sana Albert Kinyabuguma. Ukiwa iju uko unasikiliza kupitia Radio Kalinga FM huko Kivu Kusini. Justin Kakule, ukiwa um, uko Uele unasikiliza kupitia La Voix de Moku. Shukrani Mutere Kifara, katika um, mji wa Uvira. Umekuwa wengi, nimepata jumbe zenu. Msikilizaji, asanteni sana. Naitwa Ruben Lukumbuka. Msimamizi matangazo Victor Abuso, fundi wa mitambo. Vital Mugisho. Asante pia kwa Carol Korir. Kwa heri kutoka Nairobi.