Ni saa 12 na dakika 43 kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano na leo katika mahojiano yetu tunaangazia hali ilivyojiri katika jiji la Nairobi ambapo mamia ya wanaume waliobeba bakora leo hii wameshambulia waandamanaji walipokuwa wakiandamana kupinga mauaji ya mwalimu na mwanablogu Albert Ojwang eh, mikononi mwa maafisa wa polisi kuangazia hili, mwenzangu Douglas Tomariba amezungumza na mchambuzi wa maswala ya usalama George Msamali akiwa Nairobi. Hili ni jambo ambalo ni hatari kabisa kwa taifa, na kwamba tumeona maafisa wa polisi ya, ambao wameshika doria jijini wakiwaachilia hawa vijana kuweza kutekeleza uhalifu ambao tumeona, ni jambo ambalo linatusikitisha sana na kututia katika hali ya wa wasiwasi. Manake maswala kama haya, matatizo kama haya, ndiyo tuliyashuhudia mwaka wa elfu mbili saba na elfu mbili na nane na yalileta maafa makubwa na uharibifu mkubwa wa mali katika taifa la Kenya. Bwana Msamali, maafisa wa polisi wanaonekana kutochukua hatua. Inaashiria polisi kulemewa na matukio haya, ama ni matukio ambayo yamepangwa? La hasha, ni matukio ambayo yamepangwa na ni wazi ya kwamba maafisa wa polisi wameegemea upande wa serikali, na hili ndilo jambo ambalo limetutia katika matatizo makubwa. Inaonekana wazi maafisa wa polisi wamepewa amri ya kutoingilia kati na kujaribu kusuluhisha hali ilivyo, na hatuko tumeona dalili yoyote ya kwamba yale maandamano yatageuka na kuwa tisho kwa usalama ili kulazimisha maafisa wa polisi kuingilia kati, bali tu tulikuwa na usemi kuanzia hapo jana ya baadhi ya wafuasi wa serikali wakisema ya kwamba wao pia wataingia mtaani na watakuja kuzuia haya maandamano kufanyika, na watakuja na vikundi vya vijana ambao tunaweza waita goons kwa lugha ya kimombo ili kuweza kukabiliana na waandamanaji. Msamali, tumeshuhudia video ambayo inamwonyesha polisi akimpiga risasi raia moja raia huyo ambaye hakuwa na silaha yoyote. Hili ni tatizo, bila shaka litachochea uhasama baina ya wananchi na maafisa wa polisi, na nimeitizama ile kanda ya video na nilimwona afisa wa polisi ambaye alimpiga risasi kutoka nyuma mtu ambaye alikuwa tayari ashasalimu amri na anajiondoa katika eneo hilo. Haya ni mauaji ya kukusudia. Uchunguzi wa kina ufanywe na hatua za kisheria ziweze kuchukuliwa dhidi ya afisa huyo, maanake hapo ametumia nguvu kupita kiasi kukabiliana na mtu ambaye hakukuwa hatari kwa maisha yote ama maisha ya mtu mwingine yoyote. Maafisa wa polisi nchini Kenya, utazungumziaje mbinu wanazotumia kukabiliana na, na waandamanaji? Kwa kweli mbinu zipo, mafunzo polisi hupewa, tuko hata na vitabu ambavyo vinawaelekeza polisi jinsi ya kukabiliana na, na waandamanaji. Lakini kwa mtizamo wangu, wao hukiuka masharti hayo kulingana na hali ilivyo. Maafisa wa polisi huchukulia mamlaka mikononi mwao huchukua sheria mikononi mwao na kutekeleza wajibu wao kinyume cha sheria, wakiwa wanajua ya kwamba labda watakuwako na wale watu ambao watakuwa wakitetea kutoka ngazi za juu serikalini. Hapo ndipo tatizo lipo, manake maafisa wa polisi hivi sasa hawawajibiki kwa umma, bali kwa viongozi walio mamlakani. Ni mtazamo wake George Msamali, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya usalama, katika mahojiano na mwenzangu Douglas Somariba. Na sasa tupate makala ya habari rafiki. <laughs> Hujambo msikilizaji popote pale ulipo na nikukaribishe sana katika makala ya leo ya habari rafiki. Naibu mkuu wa polisi nchini Kenya Eliud Lagat ambaye ametajwa kuhusika na mauaji ya mwanablogu Alberto Juang ametangaza kujiondoa afisini kwa muda ili kupisha uchunguzi kuhusiana na mauaji hayo. Unazungumziaje hatua ya Lagat? Je, unahisi haki itatendeka? Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. sauti mtandao wetu WhatsApp, ili ni sawa na jiwa la giza atakayenuna ndiyo muhusika. Kwa nini kwanza ajiondoe mapema pasipo kusubiriwa aondolewe? Mimi hapa tayari mesheni pamashaka na ma hii ni wazi kusema ya kwamba yeye ni muhusika kwa hilo, kwa sababu tumefahamu kwa yeye mataifa matefatuo bara la Afrika, sheria ipo chini, jeshi la polisi lipo juu. Kwa hiyo ni vigumu sana akikupatikana hapo. Rondeonde onde nkamba balungu marufu kama msemu konta Gabriel, kutoka Molonde komanda Toka Uvira, mimi ni Faraja Rukebura Epafrodi. Kuhusu swala hili la kiongozi huu wala polisi, mimi ninaona ya kwamba amefanya hatua nzuri hii kujiuzulu kwa muda, na pia ningeliomba sheria ifanye kazi yake na isingeliangalia kwa sura, bali ifate ni nini iliyo kweli na nini ambayo inastahili. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea mtambalansi ndano avenika buteke tarafani Moba, DRC. Ni Andre selsuso zombe mwina Kalonda. Hatua aliyoichukua bwana Lega ni hatua nzuri, kwa sababu kama ni yeye ambaye anatuhumiwa kuhusika na mauaji ya Albert Ojong, mimi nadhani ya kwamba ni kujiondoa kwanza, awe kwa pembeni, kisha uchunguzi ufanyike, kwa sababu hautaendelea kuchunguza na wakati yeye anayehusika anaendelea kabisa kutumika ofisini kwa hiyo mimi naomba haki itendeke kwa sababu Kenya ni kati ya nchi ambayo demokrasia inaendelea kudumu kwa hiyo tunaomba haki itendeke na mwenye haki apewe haki yake Mada iliyopo mezani hivi leo, kibinafsi naona Lagati amefanya vizuri kujiuzulu ili uchunguzi uendelee kwa kina. Naomba serikali ichunguze sana hili swala, na kama yeye ndo amehusika, naomba serikali imwazibu sawasawa na sheria, ili pia nchi jirani wapate kujifunza chochote kitu kuhusiana na hili swala. Niite Paul Kiongo, mtoto mwepesi wa Moba Mupondo, RDC. Kutoka uvira DRC, kijijini Masango, mimi ni Marko Foma Diego, nikiwa presida wa umoja wa kizazi kipya cha Kongo. Acha nipongeze kwanza kiongozi huu kwa kujiondoa kwenye ofisi yake ili uchunguzi ufanyike, na ingelikuwa vizuri wengine waige mfano wake, kwa kuwa mahakama itafanya kazi yake. Ingelikuwa ni wengine wangegangania eh, madaraka au ofisi toka Uvira ndani ya kupema ya kalungwe lokalite ya Gomba, kwa majina anaitwa Luka Salumu. E, kwa kweli mimi mada yaliyondazungumzia kufuatana na nchi hiyo ya Kenya, kuzungumuza hayo mauaji ya polisi huyo kwa kuua mwanabunge huko nchini Kenya, kwa kweli ambao wanasema hiyo ni kweli na wahakikishe kama ule amefungwa, kwa sababu juu mauaji inaendelea katika mainchi fulani fulani, lakini hivyo gisa wamekanusha na zingine nchi zitaiga mfano kama huyo wa Kenya kwa kuwa nafunga watu ambao wanashikilia mauaji. Kashilembo Roje kutoka Bujumbura. Huyo afisa wa polisi wa Kenya kujiuzulu kwa kupisha uchunguzi endelee, ni vizuri sana na aache tu, aache tu kutumika ndani ya polisi ili uchunguzi iendelee. Nami naona uchunguzi itakuwa vizuri kwa sababu hawataogopa tena, kama ni, ni afisa wa polisi anakuwa raia wa kawaida. Tunaomba mahakama isipendelee, haki itendeke na wenyewe walifanyia ule kiana hiyo mauaji waazibiwe kabisa. Ni somo ujumbe wako wa Facebook na Alex Phil kutoka Burundi unasema, ningeomba serikali ya Kenya itendee haki kesi hii ili nchi jirani wajifunze kuhusiana na maisha yao na raia wao. Kasim Saidi kutoka Lusaka, Zambia unasema, amejiondoa ofisini, sio kujiuzulu. Tulichokitaka ni kusikia kwamba amejiuzulu ili sheria ifuate mkondo wake wakati akiwa kama mwananchi wa kawaida. Hapo hatuwezi kusema kwamba kutakuwa na lolote litakalotokea la maana. Chenge Joseph, ukiwa Mombasa Road jijini Nairobi nchini Kenya, unasema hii hatua ya naibu wa polisi kuhusika kwa mauaji lazima jiuzulu, pamoja na waziri Murkomen. Kulingana na kipengele cha katiba, ni kosa kuongea au kutoa ushahidi wa uongo mbele ya kamati ya Seneti kama walivyofanya huu ni unafiki na uhuni kwangu. Nina imani haki itatendeka kwa Ojuang David. Sechenge kutoka Muhenza, Tanga nchini Tanzania, unasema hatua ya kujiondoa naibu inspekta wa polisi nchini Kenya kupisha uchunguzi ni hatua nzuri, kwani haki itatendeka. Msikilizaji, makala hewani ni habari rafiki, tuzidi kupata maoni mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Naitwa Mapenzi Togera Moise, maarufu Historian, nikiwa Mlongwe Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa kweli, kiongozi huyo wa polisi nchini Kenya kujiondoa kwenye ofisi yake ili kupisha uchunguzi ufanyike ni hatua nzuri. Ni vigumu kuchunguza mtu akiwa kwenye ofisi yake akiendelesha kazi. Matumaini yetu ni kwamba haki itatendeka na itakuwa mfano mzuri, polisi hawatajihusisha tena na mambo kama yaliyotokea huko Kenya. Asante sana Eric. Mimi ni Mtanzania, marango yangu kutoka uuhiraa DRC. Huyo afisa wa Kenya wa polisi lazima ashtakiwe kwa mashtaka ya mauaji, na katika maandiko ya Biblia nasema, auaye kwa upanga naye atakufa kwa upanga, jicho kwa jicho. Asanteni. Naitwa Huseni Ndiksi, nikiwa Baraka, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua aliyochukua afisa wa polisi wa Kenya ni hatua nzuri sana, na inadhihirisha kwamba demokrasia inaendelea nchini Kenya, hata kama kuna mazefu madogo madogo, lakini hatua itaruhusu sheria ya kufata mkondo wake. Ukilinganisha, mtu kama amefanya makosa, ni vizuri afatwe na sheria, tofauti na nchini mwangu. Nchini mwangu makosa yanafanyika, lakini unakuta serikali yenyewe inawaficha wale wake a mtu anafikia hata kukimbia nje ya nchi na asifunguliwe mashtaka, na makosa kama vile watu wanakula pesa, watu wanauana. Lakini hiyo ni ishara kwamba Kenya imeendelea, na inabidi ashitakiwe kulingana na makosa ambayo amefanya. Afisa wa polisi ni vizuri sana kabisa, sio kwamba sio kama nchi zingine ambao unakuta mtu amefanya makosa wa ngazi za juu, lakini serikali inamficha au anakimbia nje ya nchi, kwa sababu ya kukimbia, kutokushtaki. Majina, naitwa Bienvenue Ricardo kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi kwangu, ningeomba serikali iweze kushikilia uh, mwanajeshi huyo kuweza kumtuhumu kwa hali ambayo aliweza kufanya, hali ya mauaji ambayo aliweza kufanya ya kijana huyo, sababu kijana huyo alikuwa hana hatia yoyote, na kama alikuwa ana hatia basi haingepasha serikali kuweza kumuua. Sasa hiyo naletea oga kwa wananchi na ni mambo haya, sababu wakati ambao nakutana uh, serikali ndio ya kuweza kulinda watu, serikali ndio yaweza kupoteza watu, lakini ayo ndio kwanza tena kuwaua. Sasa hiyo inakuwa ni mambo ya haya sana. Basi mwanajeshi huyu wa mwanapolisi inabidi serikali iweze kumhukumu na vilevile vile aweze kulipa fidia kwa familia hiyo ambayo iliweza kupoteza ndugu yao, na nasema pole kwa hiyo familia, sababu wakati ambapo vyombo vya usalama vinaendelea kufanya mauaji kama hayo, jamaa inakuwa inahuzunikisha wananchi. Mimi ni mheshimiwa profesa Sele Marega maarufu notable Selema Rega Marcel naita nikiwa hapa Kalundu Uvira, naweza kwamba afisa mkuu wa polisi pale Kenya kujiondoa ni kitu ambacho kinaonyesha kelke pare uzalendo e, kwa sababu mtu anapokuwa na tatizo huwa sio vizuri kuendelea kukamatilia madaraka ya nchi ama kukamata nyadhifa fulani ndani ya nchi. Anajikuta kwamba amekusha kuwa kinyume na sheria, na inabidi sasa sheria imfuatilie mzuri, ikiwa kwamba amekwenda yale makosa wamfuatilie vizuri, siwe kama vile Kongo. Mtu anaharibu lakini hataki kutoka kwenye madaraka watu wengine waendeleshe. Asante. Hatimaye ni somo jumbo wako wa Facebook na Christian Mapasa kutoka mtaani Masisi nchini DRC, unasema labda polisi huyo alijua kile ambacho alikuwa akikitafuta kwa mwanablogu huyo. Itakuwaje polisi ambaye analinda raia na mali yake ndiye anayeshambulia raia? Serikali ifanye uchunguzi wa kina ili kubaini chanzo cha Albert Ojuang. Eto Matabishi kutoka Bukavu nchini DRC unasema nchi nyingi hazina heshima tena, haki za binadamu, lakini kama ile damu iliyomwagika haina hatia, itahukumu huyo Lagat mwenyewe. Denjo Amani kutoka Uvira nchini DRC unasema kwa kweli Kenya imekanusha hilo swala la kumfunga huyo polisi, waendelee na hilo jambo, ni hatua nzuri. Roja Mpenda Imani kutoka Bujumbura nchini DRC unasema Naibu inspekta wa polisi huyo amefanya vizuri sana kujiuzulu ili kupisha uchunguzi ufanywe. Sasa kinachosubiriwa ni kujua mbivu na mbichi kilichotokea katika mauaji ya Albert Ojwang. Na kufikia hapo, msikilizaji, ndipo anatamatisha makala ya leo ya Habari Rafiki kutoka kwangu George Ajowi na kutakia jioni njema na kwa heri. na kutoka kwako Georgia Joi kuja kwangu Ruben, basi nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia. Shughuli zimekwama leo katika jiji la Nairobi na mtu mmoja ameuawa kwa kupigwa risasi kufuatia maandamano ya kupinga mauaji ya kijana Albert Ojwang. Mali yazindua ujenzi wa kiwanda cha kusafisha dhahabu. Na Rais Trump awaonya viongozi wa dunia kusaka njia ya kumaliza uh, mashambulio kati ya Israeli na Iran. Mwisho wa habari. Msanii Rose Kana uh, kutoka Rwanda na wimbo wake Mami kutoka Rwanda. Msikilizaji, namna hiyo ndio unatamatisha matangazo yetu ya asubuhi ya jioni hapa RFI Kiswahili. Asante sana Felix Balume Hangi, ukiwa Masisi huko DRC, nawe Misisa Musabaha Katembo Bashu, huko Kasongwere, Jairus Eli, ukiwa Lusaka Zambia, nawe Tule Fataki ukiwa Beni, asanteni sana kuwa nasi umekuwa wengi katika uh, kusikiliza matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Uh, umekuwa nami Ruben Lukumbuka, fundi wa mitambo ni Kolis Kadambi na msimamizi wa matangazo Victor Abuso. Tumeshukuru pia Douglas Omariba, kwaheri kutoka Nairobi.