Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano. Na kwenye mahojiano yetu jioni hii, tunaangazia kuendelea kwa vita kati ya Israeli na Iran, mzozo ambao unaendelea kusababisha mauaji na kuacha majeraha. Kuangazia hili, mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Torastad Alenga, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye ametutembelea hapa studioni. Mgogoro huu ambao unaendelea kati ya taifa la Israeli na Iran ni mgogoro ambao hauna sababu. Maanake uh, wakati huu uh, ulimwengu uliopo kwa sasa uh, hamna haja ya vita au uh, kurushiana makombora, maanake wanaoumia haswa huwa ni wananchi wa kawaida. Na mnafikiri kwamba Israeli inajaribu kuishinikiza Iran iji kwenye meza ya mazungumzo na Marekani na wakubaliane kuhusu mkataba wa nuklia, kwa sababu wanasema hiyo ndio sababu kuu ambayo inawafanya wanashambulia Iran, kwamba kwa Iran inatengeneza Uh, silaha za nyuklia za kujaribu <laughs> kuangamiza Israeli. Uh, mambo haya si mageni <laughs> tumeyaona na kuyasikia. Kumbuka vita walipoanzisha vita dhidi ya uh, Muammar Gaddafi au Saddam Hussein, ilikuwako um, kwako kwamba fununu kwamba wanatengeneza zana za nyuklia. Basi haya ni mambo ambayo yanaweza kuzungumzwa bila ya watu kutupiana mabomu ambayo yatamaliza wananchi. Marekani haina uwezo kwa sasa wa kuweza kusuluhisha migogoro popote, maanake mm, tumeona kwamba wakati mwingi uh, pakiwa na mgogoro mahali uh, Marekani tayari inachukua msimamo. Tuzungumzie hapo hapo Marekani, Rais Donald Trump anasema kwamba anatumai Israeli na Iran watakubaliana wenyewe, lakini ameendelea kusema kwamba nchi yake itaendelea kuiunga mkono Israeli. Hii kauli ya Trump inamaanisha nini? Uh, hii kauli inaashiria kwamba pia Trump mwenyewe anaelewa jinsi ambavyo amekuwa akiongoza taifa la Marekani, na ukiangalia hata shida za ndani kwa ndani zilioko kwa sasa, maandamano yanayoendelea, kufukuza wahamiaji, vitu kama hivyo, na pia yale mazungumzo ambayo yamemshinda uh, kati ya Urusi na Ukraine inaonyesha kwamba mareka, Marekani anapoteza ile um, ule uzito wa kuweza kuingilia katika maswala ya, ya nchi zingine na kuweza kusaidia kutatua. Na, na mwisho tu uh, leo ni siku ya nne ya makabiliano haya uh, Iran imeendelea kurusha maroketi yake na makomora kule Tel Aviv. Halikadhalika, Israeli nayo imeendelea kushambulia uh, Tehran. nini ambacho nakiona kitatokea uh, katika siku chache zinazokuja, naona mgogoro huu huenda ukazidi, maanake ukiangalia maafa yaliyoshuhudiwa kule Iran uh, hawajawapoteza watu wa kawaida, wamepoteza makamanda wa jeshi, wamewapoteza wanasayansi katika vile vituo vya, vya nyuklia, na wamepoteza uh, uh, ofisi ambazo ni za umuhimu kwao, ama, ama majumba ambayo ni ya umuhimu kwao ni mtazamo wake Torostada Lenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa katika mahojiano na mwenzangu Victor Abuso. Na sasa tupate makala ya Habari Rafiki na Benson Wakoli kutoka studio nambari moja. Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala leo ya Habari Rafiki. Leo utakuwa nami Benson Wakoli. Leo tunajadili nini? Tunajadili hatua rais wa Burundi Evarest Ndashimie ambaye ametoa wito kwa upinzani kushiriki katika mazungumuzo na chama chake CNDD-FDD baada ya uchaguzi wa wiki iliyopita ambao ulikumbwa na upinzani mkali kwa ukosefu wa wazi. Tunakuuliza msikilizaji, ni sahihi upinzani kujiunga na serikali? Ndilo swali tumekuuliza. Karibu kwenye makala leo msikilizaji, tuanze kusikiliza ujumbe wako sauti uliotutumia kupitia nambari yetu mtandao wa WhatsApp. Baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako. Jambo Alefai Kiswahili, ni Alex Jeremia kutoka Chakechake Mwanza wa Tanzania. Si sahihi upinzani kujiunga na serikali, ila ni sahihi upinzani kushirikiana na serikali. Endapo uchaguzi utakapoisha, basi upinzani ni sahihi kushirikiana na serikali iliyopo madarakani wakati wa kipindi cha uchaguzi kuisha, ili kushirikiana kulijenga taifa. Nadhani hapo kutakuwepo na manufaa. Jambo, RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea mtambala sindano avenika buteke tarafani Moba DRC. Ni Andre Celsius Elsozombe Mwina Kalonda. Kwangu mimi sidhani ya kwamba wapinzani wataendelea kukubali kwenda kwenye kikao ambacho rais wa, wa Burundi ameendelea kukiitisha kwa sababu tunajua wapinzani pindi tu wanaposhiriki kwenye mazungumzo ya kiserikali wanakuwa wanashawishiwa kufuata vitu ambavyo mamlaka ama uongozi wa nchi unaendelea kutaka. Kwa majina naitwa Matie Masoka maarufu maskini Jeuri, napatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jimboni Tanganyika, mjini Kalemie. Rais ndaheshimi kuita upinzani kushiriki mazungumzo ni jambo la muhimu. Upinzani usikatae, kwa sababu mazungumzo ndimo mtatoka faida ya wananchi wao. Na kitu ambacho kitasaidia chaguzi zetu za Afrika kwenda vizuri ni watu walioko madarakani wasikuwe wanapanga viongozi wale wa kufanyisha uchaguzi, kwa sababu wakati wale walioko madarakani wakipanga viongozi wa kufanyisha uchunguzi wanatafuta watu wao. Kasilembo Roshe kutoka Bujumbura. Kweli tulikuwa tunaomba rais wetu mheshimiwa Evariste Ndayishimiye, wapinzani wapenzani wamuunge mkono na waitikile mazungumzo kwa sababu, kwa mazungumzo kila kitu kinaonekana pale, na kwa mazungumzo njo amani napatikana. E, wako wepesi wa kuitika ile wito ya mheshimiwa kwa sababu ni mtu mwenye anataka amani sana. Kwa majina naitwa Pretre Motar, napiga simu toka Moba Kirungu deraci mtawaye wabora. Sijaona cha muhimu sana cha chama la upinzani kujiunga kwake bwana rais wa Burundi Evariste. Cha muhimu tu ni wapinzani wakaye vile vilevile, kwa sababu nchi bila wapinzani kuwa aisongi mbele. Kwa hivyo wapinzani wasije kukoma, ila cha muhimu tu waende katika mzungumzo, ila swala la kujiunga wakataye itakuwa ni jambo la hekima sana endapo upinzani utakubali kwenye hayo mazungumzo na kuchunguza ni mazungumzo hasa itakayolenga nini zaidi kwenye taifa lao, kwa sababu wanakuelekea. Mimi nadhani wanaweza kagawa taifa pasipokuwepo sababu yoyote ile, kwa sababu sisi kama wananchi huwa tunakuwa washabiki wasipokuwepo na faida yoyote ile. Kwa hiyo washirikiane ili wajenge taifa lao, ijapokuwa demokrasia ipo kwenye mkono wa mtu. Rondeonde Kamba Balungu maarufu kama Mzee Mconte Gabriel kutoka Molonde Commanda Versi ilivyo kwa Aidi, msikilizaji, nasoma maoni yako sasa kwenye ukurasa wa arifa Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Namwona nani? Namwona na Chenge Joseph anasema yuko Pipeline, Nairobi, nchini Kenya. Kwangu mimi, naona serikali iliyo mamlakani ni bora kushirikiana pamoja na upinzani ili walete wananchi maendeleo na uchumi uimarike. Pia itasaidia wananchi wasitoroke nchi yao ili wajenge uchumi wa mataifa yao. Maoni mengine ni Daima Bless bin Munyindi, anasema kutoka Tubuki, Fizi, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. kwa sasa niko Burundi. Binafsi, kwa mtazamo wangu, ni bora upinzani ukae uangalie jinsi utazungumuza na chama tawala ili wapate suluhisho bara Afrika. Mambo kama haya tumeshayazoea. Maoni mengine ni ya kutoka mjini Kalemie, kutoka kwa mama Goreti. Mimi binafsi sijapenda upinzani ujiunge na serikali hata kidogo, maana upinzani wakijiunga na serikali tuna mambo mengi, serikali wanafanya kinyume cha sheria, wapinzani wana haki tu ya kupinga siasa za serikali. Isaya Ruben Alex anasema yuko Uvira, jamhuri ya Kongo. Rais wa Burundi Evarest Ndashimia amewaza vizuri kwa kutaka kufanya kazi na upinzani kwa ajili ya maendeleo. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotuma kwa njia ya sauti. ni vigumu kwanza upinzani kuweza kushirikiana na utawala, sababu kinachokutwa sana ni kuenda, upinzani unakosoa sana utawala. Sasa sielewi kama huenda ikawezekana waweze kushiriki mazungumzo na waweze kutekeleza yale ambayo utawala unataka, lakini na ni vigumu tena utawala kuweza kusikiliza yale upinzani unapenda e, alafu ndio maana upande mmoja au mwingine, naweza kusema hakuna namna ya kuweza kukutanisha upinzani. Mimi ni notable Sele Marega Marcelin, naita nikiwa hapa Kalundu, Uvira. Mimi nawaza kwamba bwana ndaishimie anataka kuingiza upinzani wa Burundi ndani ya kikapo, na haiwezekani upinzani kutumika pamoja na serikali iliyopo, kwa sababu ni wapinzani ndo wanaenda kusahihisha, yani kukorije ile serikali yenye iko kwa mabaya ambayo yanakwenda kuyatenda. Na ikiwapo upinzani utakubali kutumika na serikali, na maana kwamba sio tena ndo kwa maana sisi tungeomba wapinzani wa Burundi wasikubali lile kama vile upinzani wa sehemu zingine zote haiwezi kukubali. Hatua mapenzi Togera Moise maarufu historian, ikiwa Mlongwe Uvira, mashariki mwa DRC. Hatua ya rais Evarist Ndaheshimia wa Burundi ni hatua nzuri. Upinzani kushiriki na chama tawala kwenye uongozi au kwenye mazungumuzo ni jambo nzuri la kujenga nchi. Ikiwa kweli wote wanapenda nchi yao, ni bora waelewane, waendeleshe Burundi yao, lakini cha kufanya zaidi ni kudumisha demokrasia. Ni bora chaguzi barani Afrika zikuwe zinakuwa huru, zitasaidia kupunguza vurugu. Kalunga wa Kalunga toka Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo takafani moba kirungu mtaa wa Yoba Bora Kasike Kibina si upinzani kujiunga na serikali sio hatua njema, yani itaonesha udhaifu wa upinzani, na kama nchini kunakosa upinzani yani hiyo nchi imekufa. Yani hatua njema hapo ni kukaa kwenye meza ya mazungumzo ili kupata mwafaka kati ya upinzani na serikali. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili, msikilizaji kusoma maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo, ambapo tunajadili hatua rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye kutaka kufanya kazi na upinzani. Hapa naendelea kusoma maoni yako. Mika Brass Drama anasema rais wa Burundi ameona mbali sana, pia tusisahau kwamba umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu, waji watumike kwa pamoja. Babuka Isak na Katanda akiwa Uvira, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, nataka nipongeze sana rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye kwa kuitisha upinzani kwa kusikiliza hoja walizonazo ili wa burundi tungane baliki hasan jamaa wa jiji la kampala uganda mimi binafsi naona ni hatua sahihi upinzani kuja kujiunga na chama tawala ili wafanye kazi kwa pamoja na nchi yao ipate maendeleo na inabidi serikali na upinzani wakuwe wanakubaliana kwanza kwa sheria za uchaguzi na kutegemea upande mmoja hivyo inaweza kuleta wazi kwenye uchaguzi alex filan anasema serikali ya burundi inatumia nguvu kuhatisha wapinzani wao na raia wanaunga mkono upinzani nchini Burundi. Filipe Kasongo baba Alba anasema yuko Lubumbashi kutoka Katanga, ni sahihi vyama vya upinzani kujiunga na serikali kwa sababu upinzani na serikali ni wakae kwenye meza moja ya mazungumuzo. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Kweli ni jambo nzuri sana Evariste Ndaeshimie kwa kukaribisha chama chake cha upinzani cha Op, cha waikae kwenye meza ya mazungumuzo, nao waangalie namna gisi watazungumuza na kuleta masuluhisho katika mgogoro huo nchini Burundi. Kwa kweli tungeomba zingine nchi za Afrika zige mfano kama Burundi, ziangalie namna gani sikuna panga mipango wao wenyewe. Ni Luka Salumu kutoka Uvira ndani ya gurupema ya Kalungwa Lukaluka. Kwa majina ni chenge Watenga, naongea kutoka jiji kuu la Nairobi, hapa mombasa road. Kwangu naonelea kwamba serikali ambayo inaongoza lazima iwe karibu sana na ishirikiane na wapinzani, kwa sababu itasaidia kuleta uwiano na maridhiano katika nchi. Naitwa Faraja Rukebura Epafrodite kutoka Uvira, DRC. Kuhusu swala hili, mimi ningeliomba viongozi wa upinzani chini Burundi wakaribie wajiunge na serikali, waonyeshe serikali makaidi de sharje zao, na serikali wakubalie kutembea nao kwa kuboresha maisha ya Warundi na kwa kuboresha amani ya Burundi na hususani kwa regio ditrala. Ni kiongozi wa Umoja wa Vijana au wa kizazi kipya cha Kongo, Marco Foma Diego, na natulia kijijini Masango. Hacha niseme ya kwamba upinzani ushiriki kwenye eh, gavenmenti hiyo, kwa kuwa unaona Burundi najishi, na jeshi na Kongo nayo iko ni kwa sasa, ni kusema kama kwenye nchi zetu za Afrika hakuna uchaguzi, wanafanya kile tunaita kwenye kifaransa nomination. Asante. Na maoni hayo, msikilizaji, makala ya leo ya Habari Rafiki yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, shukrani kwa kuungana nami kwenye makala leo. Hadi makala mengine, kwa heri. Nam ndivyo anavyoondoka kijana bwana Wakoli. Namna hiyo ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia. Waziri wa sheria nchini DRC Costa Mutamba azuiwa kuondoka jijini Kinshasa, na naibu inspekta jenerali wa polisi nchini Kenya Eliud Lagat ajiuzulu kupisha uchunguzi. iongeza wimbo wake Juliana Kanyomozi wa Uganda Sem Mugenyi ukiwa kule Kampala, Uganda, mwebale nyo. Mm, yongeza namna hiyo. Asante sana Mwezi Kamukenzo, Noe Maulinga mkiwa maeneo ya Umoja jijini Nairobi nchini Kenya, Kefa Kengete Jeme ukiwa Ruchuru huko DRC. Msikilizaji, hivi ndivyo natamatisha matangazo ya jioni. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Victor Buso, Mitamboni Collins Kadhambi, tumekuwa naye Douglas Omariba, na anayehakikisha unatupata kupitia mitandao ya kijamii Florence Kivuva. Kwa heri kutoka Nairobi.