Saa 12 dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano nam. Kwenye mahojiano yetu hii leo tunaangazia kuhusu vifo vya takriban makamanda ishirini wa ngazi ya juu wa Iran, akiwemo kamanda wa kikosi cha anga Amir Ali Hajizadeh ambao wameuawa katika shambulio la Israel. Wachambuzi wa maswala ya usalama wanaangaziaje mashambulizi haya? Mwenzangu Jupiter Mayaka amezungumza na Jawadu Mohamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Hii inatokana na athari yenyewe, ni mashambulizi ambayo yanaonekana yame, kwanza yamewalenga watu muhimu, kwa maana ya wale ambao wana umuhimu katika jeshi la Irani, wataalamu wa sayansi ya nyuklia kwa vyovyote vile Irani itahitaji yenyewe nayo kujibu, kuonyesha kwamba si dhaifu na inaweza nayo kujitetea wakati wowote wa inapobidi. Kwa hiyo nadhani ni kauli ambayo ina uhalali kutokana na aina yenyewe ya mashambulizi na namna ambavyo pia mataifa hayo mawili yamekuwa yakivutana kwa muda mrefu. Na unafikiri hatua hii inaibua uhasama zaidi wa kikanda? Kwa kweli inaweza ikaleta hatari kubwa nje ya Irani na Israeli wenyewe, lakini vita hii inaweza ikasambaa kwa Marekani, ana nguvu zaidi kuliko Israeli mwenyewe na kwa Urusi, ana nguvu zaidi kuliko Irani wenyewe. Kwa hiyo jitihada za washirika ndo zinaweza pengine zikafanya vita hii iwe vita kamili na ilete madhara zaidi ndani ya Mashariki ya Kati kama Irani itakuwa iko vizuri kijeshi na kama ambavyo huwa inatutangazia a, pengine tunaweza tukayaona makubwa kama ambavyo tumemsikia pia waziri wao wa ulinzi akisema kwamba lazima watashangaza kile ambacho hakijawahi kutokea na unapozungumza kuhusu Marekani, Rais Donald Trump pia ameionya Tehran kuhusu mashambulizi zaidi ikiwa haitakuja na makubaliano yanayoheshimu makataa ya Washington. Hili unalidadavua vipi? Marekani anahitaji kumtisha Irani ili asichukue hatua katika jitihada za Marekani kumlinda mshirika wake Israel, lakini hilo sidhani kama ni matamko ambayo yanaweza kuzuia hatua kama zimepangwa za Irani za kulipiza kisasi kubwa, ambalo nadhani ni hizi jitihada ambazo tunazitarajia pengine zitoke kwa Saudi Arabia, Jordan, pengine hata Katari na Emireti, katika kuzuia hali ya vita kuwa kubwa zaidi. Kwa hiyo matamshi ya Trump kwa kweli yana uzito kwa kiasi fulani, lakini hayawezi kuzuia Irani kuchukua hatua kama amekusudia kufanya hivyo. Wadau wengine wamezungumzia, wakasema kwamba majadiliano ndiyo yanaweza kuleta suluhu. Wewe kama mchambuzi, unafikiri njia bora ya kupata mwafaka kuhusu hili ni lipi? Mwisho wa vita huwa ni majadiliano, lakini kiukweli kwa hatua iliyo ya sasa ni hatua ambayo lazima tutashuhudia makabiliano ya kivita kwanza kabla ya majadiliano. Ni kwa upande wa Irani, anahitaji kutoaibika, kuonyesha kwamba yeye naye ana nguvu, lakini kwa upande wa Israel, naye anaweza akahitaji kufanya kingine zaidi, na baada ya hapo pengine tunaweza tukashuhudia majadiliano, lakini kwa hali ya sasa Sioni wapi ulimi unaweza ukatumika kuzuia makombora yatakayotoka pengine Tel Aviv kuelekea Tehran na Tehran kuelekea Tel Aviv, na uona uhasama unaohusisha makabiliano ya, ya moja kwa moja ukiongezeka kwa siku za karibuni, kabla ya majadiliano kufanyika. Ni mtazamo wake Jawadu Muhammad, mchambuzi siasa za kimataifa kutoka kule nchini Tanzania, katika mahojiano na mwenzangu Jupita Mayaka. Na sasa nimkaribishe Victor Muturi na makala ya habari rafiki akikamilisha juma hapa. <tos> <tos> ni furaha iliyoje kukutana nawe msikilizaji, mahali popote ulipo, unapoyategea masafa haya ya RFI Kiswahili. Natumai uberi wa afya. Karibu katika kipindi cha leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa na kama ujuavyo, kila Ijumaa ni siku ya madahuru atakayekuongoza hadi ukingoni ni mimi Nianze nawe Bawa Kalunga wa Kalunga toka Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, tarafani Moba Kirungu, mtawa wa Ebra Kaseke, kwenye mada huru hapo, ndugu mtangazaji. Kibinafsi napenda kuzungumzia kuhusu vijana ambao hawapendi kujihusisha na makazi mbalimbali mbali. wanapenda kukatu kwenye vijiweni wakikunywa mapombe mmakali, makali makali. Hiyo inakuwa ni hatua mbaya kabisa, na wakati wakishatoka huko kwenye vijiweni, wameenda wazazi wao wakiwaomba chakula ambao hawakufanya kazi. Hiyo ni hatua mbaya sana. Nitawaomba vijana wote kutumika kazi kuwasaidia wazazi ili wapate wanachohitaji. Uh, jambo RFI Kiswahili, Mtundi wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga, kwa mada huru ya leo naenda nikipongeza sana juhudi ambazo Amerika inaendelea kutia juu ya kutafuta suluhu ya vita ambayo inapamba moto katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kisema basi Rais Donald Trump asante kwa kuwa anaendelea kutafutisha njia mbadala ya kuweza sisi wakongomani wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupata amani. Na hivi nikienda nikipongeza ujio wake Bintu Keita, uh, mwakilishi mkuu uh, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa Umoja wa Mataifa huko Goma aweze kufanya mbinu mbadala kwa kuweza kurejesha amani. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu mitandao ya kijamii. E, mitandao ya kijamii inapaswa kuwa na angalisho kubwa, kwa sababu mitandao ya kijamii ni mitandao inapotosha sana. Mitandao ya kijamii inaweza kutuma mtu unafunga mizigo unakimbia kwako, na kumbe hakuna lolote lenye lipo. Ndio maana kumbe mitandao ya kijamii inapaswa kuwa na angalisho kubwa, na serikali za kila nchi zisimamie kidete mitandao ya kijamii, kwa sababu mitandao kijamii inaweza kuleta hasara kubwa, kwa sababu na yenyewe ni vita. Asante mchambo RFI Swahili, naitwa kwa jina la Bukuru Muhigiri Rukungira nikiwa sange DRC si. E, kwenye madango huru ya leo, kwa kweli sisi mashabiki wa RFI Swahili tunayo huzuni kubwa kumpoteza mshabiki wetu ambaye alikuwa akijulikana kwa majina yafuatayo Lampard Zabuloni Buyungu. Kwa kweli sisi mashabiki wa RFI Swahili tunamtakia mapumziko mema peponi. Asante sana kwa majina Unite Alebutundi a kutoka hapa mjini Bunia, Ituri, DRC. Basi kwa mada huru ya leo ya kwangu, nilitaka kusema tu tunapokea mjumbe huyo huyu wa MONISCO ambaye atawasili mjini yetu ya Congo, kwa hivi tungaliomba sana basi wazungumuze ili amani apatikane, na zaidi sana iwe amani ya kudumu, kwa sababu tumeona watu na watu wamefika mjini yetu e, mjini mwetu, ila hatuyaona kabisa amani kurudi. Kwa vile ameweza kuwasili katika nchi yetu, tuwe basi na matumaini ya kuwa mambo yote yataenda swari basi. Jambo ile bajambo irafiki Kiswahili kutoka Bukavu DRC. Mimi ni Evangelist Joseph Asante Blanga Fernando. Ninahuzuni sana kuona namna waasi wa M23 wanaendelea kuwatesa raia na vitendo vya ukaidi wanavyoendelea kufanya eneo la Bukavu na Goma. Mtazamo wangu ni kwamba Wakongomani tujipiganie sisi wenyewe, sababu mazungumzo ya Washington siamini kama kwamba italeta amani, sababu yanaendelea kuchelewa huku raia wakiendelea kuuawa. Asante sana rafiki Kiswahili. David Sichenga, mwanaharakati mzalendo, kutoka wagumu tunadumu mweza Tanga, Tanzania. Katika nchi yetu ajali ni kama mfupa mgumu uliomshinda fisi, maana kila kukicha ajali ile hali askari wa usalama wapo barabarani. Ikumbukwe kila inapotokea ajali, maisha watu yanagaramika na pia nguvu kazi inapotea. Obedi Kazembe tokea Moba, Kirungu DC, kwenye madauru, ningependa kuzungumza kuhusu vita vinavyoendelea kutesa wanadamu mahali popote duniani na zaidi sana hapa kwetu Kongo. Watu wanafariki muda wote ule. Hivi ni lini Afrika tutapendana? Kwa nini kuuana wenyewe kwa wenyewe? Afrika tukuwe na umoja ili kuendeleza amani na umoja. Roger Kashilembo kutoka Bujumbura. Israel kushambulia Iran ni kutafuta vita ya tatu ya dunia, na Gaza haijaisha, anatafuta nini ingine? Shukuru Musai wa mjini Butembo, maeneo ya Katwa, DRC, Kongo. Leo kwenye mada huru na shauri, taasisi za vyombo vya usalama hapa Kongo tujifunze mambo mengine kwa Wakenya, jinsi mamlaka zao zinavyowajibisha waonevu na wauaji katika taifa, na sio kukaa kunywa kawa chungu jirasi eli. Nikiwa Lusaka Zambia, polini sana waindi kwa ajali hiyo ya ndege iliyotokea. Mwenyezi Mungu awafariji kwa kipindi hicho kigumu. Na nirejia tena kupata sauti zenyu mlizotuma kupitia njia ya simu. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Matema Soka maarufu maskini jeuri, napatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Tanganyika, mjini Kalimi. Katika maadauri ya leo, nilipenda kuzungumzia viongozi wetu wa kisiasa. Mara nyingi wale ambao wanaingia madarakani wanakuwa wanafunga wale ambao walitoka madarakani. Sasa ili si hatua nzuri, ni hatua ya kuvunja maendeleo ya jamhuri yetu ya kidemokrasia ya Kongo. Kila uongozi huwa na makosa yake, na tunapaswa kuwa na mioyo ya kusameheana. Asante sana. Jambo lni Alex Jeremia kutoka Chekechake, Mwanza Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club. kwenye madahulu leo, binafsi nipende kuongelea soka letu ambalo limegubikwa na sintofahamu sana, mechi ya Simba na Yanga ambao awali ilipangwa tarehe baadae na kuahirishwa na mamlaka, kutokuwa wachukulia hatua wale walioahirisha na pia kupanga tarehe mpya ambayo itafanyika Juni 15 mwezi huu, lakini Yanga wagome huo mchezo ili nione sheria itafuatwa kwa virabu vya Simba na Yanga kwa sababu tumeshuhudia baadhi ya sheria Yanga na Simba haziadhibiwi lakini virabu vidogo vikiadhibiwa mojawapo kama biashara ilishawahi kukatwa pointi. Mpia nione yanga wakikatwa pointi endapo awatoleta timu siku hiyo uwanjani ili nijue sheria hazitumiki kwa vilabu vidogo, bali ni kwa timu zote tu ambazo zinashiriki ligi kuu. Kashilembo Roshe kutoka Bujumbura, madangu angu huru. Tusikia serikali ya Marekani inaambia serikali ya Rwanda itoe majeshi yake huko Kongo na silaha zao zote, hiyo kusema haitoshe juu wa kongomano sasa, wesazoea kusema lakini vitendo vitendeke. <tipos> Kwanza niseme asante kwa watangazaji wote wa Rafiki Kiswahili kwa changamoto ambazo munazipitia. Kusema kweli kuna jambo moja wapo ambalo lipo na kera hapa kwetu, nikusiana na hao wanajeshi tulio nao hapa kwetu, cha maajabu huwa anaingia kwenye baa huko akichukua silaha, kusema kweli ni jambo moja wapo imekera sana, sasa sijui kama ndio mafunzo huwa anapewaga. Ronde onde kamba balungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde komando ya DRC. Asante sana, kwanza naitwa chonde mupata, natokea Zambia, Lusaka. Hapa kwetu Zambia tuko na magumu ya kumpoteza president Lungu. Tumehuzunika sana, kwa hiyo tunatumai tu kuonana naye paradiso. Salamu kwenu wote madijei na watangazaji wa refi Kiswahili chamanti mkombozi kutoka Makobola, DRC. Nazungumzia habari za uongo zinazoendea mitandaoni, ikionyesha kutoka kwa waasi wa mishi na tatu katika udongo wa DRC. Hii ni habari ambayo inawapa raia ya moyo, na wakati bado ndugu zetu wanaendelea kuteseka uko Goma na Bukavu. Tunaomba watu kusambaza habari za ukweli, kwa maana hakuna anayependa kuishi kwenye hali ya kivita. Kutoka DRC mjini Kalemie, naitwa mama Goreti. Leo napenda kuzungumzia kuhusu hawa watumiaji wa mitandao ya kijamii. Ndugu mtangazaji, utakuta mtu anakuomba namba ya simu ili awe anakusumbua, eti nakupenda, nikutumie nauli uje nikuoe. Hakika watu wa namna hii wananikera sana. Swali ni je, hapo mnapokaa hakuna wanawake na washauri? Nikisema tumieni vizuri mitandao ya kijamii, sio kila mwanamke anayetumia mitandao ya kijamii ni kahaba. Hapana, asante sana RFI Kiswahili. Mimwani Kenneth wa Kishanze, Bukoba, Tanzania. Na wapata vyema, hakika mnavuma kwa kishindo. Asante sana RFI Kiswahili. Samueli Rukuli kutoka mji wa Masisi, mashariki mwa DRC. Na sikitika sana na shirika la chakula ulimwenguni ambayo ilikuwa inatoa msaada wa chakula, ila wakaishia kwa umbali wa kilomita 30 na mji wa Masisi, wakati wazee walemavu hata wajawazito hawakuwasili huko ili kupata msaada wa chakula, hadi wamesitisha kazi. Raia wengi hawakunufaika na chakula hicho. Kashlei Bakari kutokea Johannesburg, Afrika Kusini nawapata vyema kwa kazi mnayoifanya. Asante sana rafiki Kiswahili. Na kwa kauli hiyo ya Bakari, ndipo natia kikomo kipindi cha leo cha habari Rafiki. Jiunge nasi wiki ijayo kwa kipindi kingine sawia na hiki. Hadi wakati mwingine, nimekuwa na odho wako Victor Muturi na kutakia wikendi njema, kwa heri. Na mni kushukuru sana msikilizaji ambao umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa juma hili kwenye matangazo ya jioni, matangazo ambayo alikuwa analetwa kwenu nami Ali Bilali chini ya usimamizi wa Karol Kuriri kwa juma lote zima hili. Na hapa ndipo tunatamatishia matangazo yetu mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii. Tuhitimishe kibao hiki 911 kutoka kwake Chris Beat, ambaye ameshirikisha Yemi Alade na Harmonize kutoka Nigeria na Tanzania. Walele, walele. They call me the king of you. Crazy yo, domo limelegea zege, a, nyanga, nyanga. Hey, kifani chuchu dede, aku mbali si chezio. Wasije kuni megea bwege, aga, na, na, na, na. Mtoto hivo mwepesi kusakata nesi miguru ya pesi na mkibao 911 kutoka kwake Chris Beat ambaye ameshirikisha Yemi Alade pamoja na Harmonize kutoka nchini Tanzania. Chris Beat na Yemi Alade ni wasanii kutoka kule nchini Nigeria. Mimi ni Ali Bilal ambaye nikuwa nawe kwa matangazo kwa juma lote zima hili chini usimamizi wa mwanzangu Carol Corin, mitambo juma leo ni Collins Kadambi. Nimshukuru sana uh, bwana mdogo ambaye amesababisha matangazo yao kuja mbashara kupitia mitandao yetu ya kijamii, George Maina. Na hivi punde na kupeleka kule Paris, Ufaransa, na nikutakie mwanzo mzuri wa mwisho wa juma.