Dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano nam. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, tunazungumzia kuhusu dunia kuadhimisha siku ya kupambana na hatua ya matumizi ya watoto, ambapo ripoti ya UNICEF inasema kuwa watoto zaidi ya milioni 138 duniani wametumiwa mwaka jana. Ripoti hiyo inabainisha punguzo la zaidi ya watoto milioni ishirini. Georgia Joi amezungumza na Sara Mtei ambaye ni mwanaharakati wa kuhudumia watoto. Kazi ni ya aina mingi, inategemea na uh, uwezo wa huyo mtoto, jinsi alivyolelewa. Kuna ambao wanakuwa wakifanya kazi wakifanya kazi hizi ndogo ndogo za nyumbani To, ataweza kujipigania pale anapotoka nje. Kwa upande mwingine, usije pia ukamfanyisha ukamfanya mtoto afanye kazi ile nzito ambayo ita, itamuumiza ila afanye hizi kazi ambazo unaona mtoto anaweza fanya kulingana na uwezo wa huyo mtoto. Kwa hivyo usimfanye afanye kazi ngumu sana ambayo ita, maybe itachangia um, afya yake iweze kuzorota. Usimuumize pia kiakili pia mentali, yani afanye tu kazi uh, kwa kiwango ambacho unaona huu mtoto ako capable ya kufanya kazi, ili pia uh, maisha yake ya baadaye yasija yakawa mabaya, kwa sababu pia malezi ni muhimu kwa mtoto sana. Ukizungumzia mtoto, unazungumzia labda umri upi hadi upi? Kuanzia miaka kumi na mbili anaweza akafanya kazi, kazi za nyumbani pia, kwa kazi za shambani pia kidogo kidogo pale, kwa sababu pia a, shule wanasoma a, somo la agriculture. kwa hivyo anaweza aka kwa biashara pia, kama unaweza unaweza kumfunza kidogo kidogo, ila usimshikishe zile pesa nyingi sana. Kwa hivyo mtoto wa miaka kumi na mbili unapomtuma pale shambani, anafanya kazi, anajua inapatikana na jasho. Kwa hivyo akipata kipato kidogo, atakiheshimu na atatunza vizuri. Tuzungumzie ripoti ya UNICEF ambayo imetolewa hivi karibuni, inasema kwamba idadi hii ya watoto ambao wanafanya kazi imepungua kwa milioni ishirini tangu mwaka elfu mbili na ishirini. Nini imefanya idadi hii ikapungua hivi? Pata wazazi wengi hawakai hawa tena kule kijijini, especially hii miaka kidogo, kutoka miaka thelathini hivi, wengi wameenda kuishi uh, town. So unapata mtoto uh, hana experience yoyote yani, hana mtu ambaye anamdirekt anamwambia ufanye hii na hii na hii. Unapata u mzazi anamfanyia mtoto kila kitu. Kwa tathmini yako unadhani nini zaidi tunaweza fanya kama jamii ili vitendo kama hivi viweze kupungua zaidi? Kuna subject ilikuwa inaitwa home science uh, ikiweza rudishwa kwenye syllabus inaweza kuwa mzuri, kwa sababu mtoto atajua kushona, atafunzwa kupika, atafunzwa kufanya vitu tofauti tofauti, na wakati maybe anafunga shule, mzazi anafaa a introduce mtoto kwa kazi hizi ndogo ndogo, muonyeshe kwenda shamba, muonyeshe kama mzazi anafanya kazi kushona nguo, aonyeshe mtoto kushona nguo, kama ni designer, aonyeshe mtoto Uh, kuvaa designer anapiga ana picha anapost pale. Anafanyishwa kazi ndogo ndogo ambazo zinamsaidia zina mtoto kukua kiakili, si uh, darasa peke yake, kwa sababu ukiangalia watu wengi ambao wanasaidika sasa hivi ni wale ambao wanafanya kazi ya mikono yao. Ni kushukuru sana Bi Sara kwa muda wako, na vilevile kwa mchango wako, asante sana, pia nashukuru ni sauti yake Sara ambaye alikuwa na mwenzangu George Ajoi. Na sasa nimkaribishe Omariba anatujia na makala ya Habari Rafiki. Shukran Ali Bilali kwa kunikaribisha. Msikilizaji, leo Juni 12 ni siku ya kimataifa ya kupinga ajira kwa watoto na inakadiriwa kwamba takriban watoto milioni mia mbili kote duniani wanatumikishwa badala ya kuwa shuleni. Na tunakuuliza, serikali yako inafanya vya kutosha kukomesha utumwa wa watoto? Na je, unamfahamu mtoto anayefanyishwa kazi karibu na wewe? Karibu katika makala ya habari rafiki ukiwa nami Douglas Omariba. Tuanze na maoni yako kwa njia ya sauti. Ni jambo mojawapo linasikitisha sana, walio wengi hapa kwetu ni watoto yatima na hawana walezi, na hii nikasema walio wengi wanatumia watoto kwenye kazi kama na hiyo, kwa sababu wanakimbia gharama, kwa mtu mzima uo anaogopa sana, watatoa hela nyingi. Kwa hiyo, kwa mtoto mdogo anamtumikisha gisi apendavyo, atampa hela kidogo na mtoto atafurahi, kulingana na mtoto wake, lakini vitu kama na hivi ni vitu vya kukemewa. kwa sababu wanasema mtoto mwenzio, mtoto wa umeone kama mtoto wako. Kamba balungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde Kamanda, DRC. Jambo RFI Kiswahili natuma voice nikitokea mtambalansi ndano avenika buteke tarafani Moba DRC. Ni Andre Elozombe mwina Kalonda. Hapa kwetu DRC serikali haifanyi vya kutosha, ili kukomesa swala la ajira kwa watoto, kwa sababu tukiangalia kwenye sehemu za migodi utakuta watoto ambao wawajaniza miaka 18 wanaendelea kutumikishwa vibaya sana na wajali shule, na tofauti na hapo, tukiangalia hata kwenye jamii watoto wengi wan na wazazi wanaoangalia tu, huku serikali nayo ikiwa haitupilii jambo hili kwa kina zaidi. Naitwa Pretre Motar, napiga simu toka Moba Kirungu DRC, mtaa wa Hewa Bora. Mada ya leo kwanza ni mada ambayo inasikitisha sana. kuna baadhi ya shuleni hapa kwetu DRC. Sasa hapa Moba watoto wadogo wanatumikishwa kazi kubwa, ikiwemo wengine ulima mashamba, wengine uchimba udongo wa kufanya tofali na tukiangalia kikweli ni kazi kubwa sana aistahili watoto wadogo kutumika, ila watoto wadogo wanafanya hivyo. Elfi nashukuru jambo alefai. Kwa majina anaitwa Alex Gelemiani Kuchekecheke, Mwanza wa Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Serikali yangu imefanya vya kutosha, nimeshuhudia baadhi ya wa watoto wakikamatwa mastendi pindi wanapohitaji kusafirishwa kwenda kutumikishwa, ili hali bado ni wadogo, walistahili wawe shuleni. Kiukweli wamejitahidi, lakini bado kwa sababu vitendo hivi hufanyika kwa siri, pia na wazazi huhusika kwa sababu watoto hawa wanaona pia kutafuta ni sehemu pia ya kuongeza kwenye sehemu ya kipato chao, bila kujua watoto hawa wanawalemaza na kuwakatisha masomo ili hali bado ni wadogo. Na hufanya vitendo hivi ni kwa sababu ya maisha kuwa magumu, kwa sababu mtoto huyu aweza kwenda shuleni na kukaa darasani kumsikiliza mwalimu, ili hali ili alilala bila kula. Naitwa Faraja Rukebura Epafrodite kutoka Uvira, DRC, kuhusu swala hili la watoto kuingia kwenye ajira wakati wangali wanasoma na umru ngali mdogo. Kwa kweli nchini Kongo ni wengi hususani, hapa kwetu kwa jimbo letu na kwa mji wetu wa Uvira ni wengi sana. Mnapofika sokoni, mnawakuta wakiuza sashe, wakiuza maji na vinginevyo, kwa sababu maisha ya familia ni magumu. Wengi wazazi hawana ajira, wengine ni masikini, lakini serikali haiwajali. Nigeukie maoni yako kupitia ukurasa wetu wa RFI Kiswahili, mtandao wa Facebook, na wa kwanza kabisa ni Chenge Joseph kutoka Pipeline, Nairobi nchini Kenya. Anasema, kwangu mimi naona serikali yangu na shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia watoto wameendelea kushinikiza elimu ya bila malipo talanta mbalimbali mbali, zikiwemo spoti michezo ya filamu na kosi tofauti za kiufundi, ili kuwezesha watoto wasiwe wanaajiriwa kinyume cha sheria. Emry Kakule Shauswa unasema mtoto wangu atakapotimiza umri wa miaka kumi na tano ataanza kutumika mara moja kazi yoyote iliyo halali ili apate kipato kitakachomsaidia katika maisha. Mimi sitaki mtoto wangu kuwa maskini eti kwa sababu alikatazwa kujishughulisha mapema. Mm, lakini atakuwa amemaliza kusoma. Ndugu Zablon Mayongezo, kijana mkongwe kutoka Beni, DRC, anasema, hapa kwetu serikali haijafanya lolote ili kukomesha hali hii. Maana watoto wananyanyaswa, huku wengine wakiwa kwenye migodi, jambo ambalo lina kera sana. Shirika la kutetea haki za watoto UNICEF inabidi liweze kuingilia kati. Rajabu Kangeta kutoka DRC unasema acheni watoto watafute hela, bado mapema, maana hata sisi tuna vyeti vya shule ila ajira hakuna. Kwa hivyo ni vizuri mtu kujitegemea mwenyewe kuliko elimu. Kama ndio mwanzo unajiunga nasi, makala hewani ni habari rafiki. Mada ya leo, msikilizaji, tunaangalia iwapo serikali zimepiga hatua ili kuwazuia watoto kutumikishwa mapema ikiwa ni siku ya kimataifa ya kupinga utumwa kwa watoto. Nirejelee maoni yako kwa njia ya sauti. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia kwa madidoepo mezani ya ifiki Kiswahili kuhusu watoto kutumikishwa kikazi. Kwa sehemu kubwa especially upande wetu wa Afrika naona hii hali imekithiri sana. Ijapokuwa siku hii ya leo ni siku ya kuadhimisha, lakini watoto kwa sehemu kubwa wanatumikishwa kazi zisizoendana na umri wao. Nadhani hii ni kutokana na umasikini ambao wanakuwa nao kwenye familia zao. Tumekuwa tukiona, unakuta mtoto na miaka kumi na minne, kumi na mbili bado anaenda vibarua hii yote ni hali ngumu ya kimaisha. Ni Jean Claude Mukulu kutoka hapa mji wa Goma, mashariki mwa DRC. Ndio nchini mwangu serikali imejitahidi kusomesha watoto kwa kuweza kuwaepusha na kazi hizo na ajira mbalimbali mbali. Lakini katika mkoa wa Mfunyi Shanga, ambako kiongozi wa mkoa ule Muharu Temami Francois amepitisha kitangazo, ambako wazazi wamekuwa na uzoefu wa kutumikisha watoto katika kazi ngumu ngumu za shamba, za biashara, na ameweza kweli kutangaza kwamba wale ambao watashika wataweza kuadhibiwa vikali. Sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura Burundi. Watoto walistahili kwenda shule. Sasa hii ni jukumu la kila serikali yoyote, kila nchi kuweza kuhamasisha wazazi, kuhamasisha watoto kuweza kwenda shule, kwa sababu shule ndiyo mategemeo makubwa ya baadaye ya wenyewe watoto na serikali kwa jumla. Asante. Umbojambo rafiki, hivi naitwa kwa jina la Alebu Tundia kutoka mjini Bunia DRC na engine inaweza kutokana na watoto binafsi hawataki kuenda shuleni kama vile huku kwetu muma mingine wenye kuko natoshewa ma na natoshewa maor na majama watoto hawaende shuleni kwa sababu wanaona kama shule ni kupoteza muda, ila wakienda kwenye viwanda vya madini watatoka huko na pesa. Kwa hivyo inasukuma watoto kuacha shule juu ya kutafuta madini. Jambo, irefi Swahili isa Haji Bahariya Bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Kutumikisha watoto kwa kweli ni shida ambayo tunayo katika jamii yetu hii, watu wanatumikisha sana watoto, na hii yote inakuwa sababu ya wazazi kujishinda. Wazazi wengine wanakosa kazi, unakuta watoto ndio wanakuwa naenda kufanya kazi pahali yao ya wao kwenda shuleni, na serikali yetu ya Uganda inajitahidi kufundisha viongozi wa madini na makanisa hasa kukataza wazazi wasitumikishe watoto wadogo, lakini unakuta baadhi ya wazazi mpaka hivi wanaendelea na hiyo hali. Naitwa Mapenzi Togera Moise, maarufu Historia, nikiwa Mulongwe Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa kweli, serikali zetu hazifanyi vya kutosha kuwalinda watoto na ajira, lakini umaskini unasukuma hao watoto kutumika ajira na bado ni wachanga sana. Nimalizie na jumbe zenu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. David Secheng, mwanaharakati mzalendo, toka wagumu tunadumu kule, Muheza, Tanga, Tanzania, anasema serikali hazifanyi vya kutosha kukomesha hali hii na ndio maana imekuwa ikiendelea. Si mtoto bali, wako watoto wengi ninawafahamu, ambao wanafanyishwa kazi wakati wanatakiwa kuwa shuleni. Kasim Saide toka Lusaka, Zambia, unasema leo ni siku nzuri, lakini hatutashinda vita hivyo, sababu umaskini umekita mizizi duniani kote. Kutumikisha watoto si kwa hiari ya walezi, ni matatizo ya umaskini ambao unasababisha hayo yote. Serikali inajitahidi iwezavyo, watoto wanasoma bila malipo huku Zambia lakini mambo bado ni yale yale. Wa mwisho ni Majimoto Malole kutoka Kibara, Bunda, Tanzania unasema hii siku ni muhimu sana endapo wenye dhamana ya kulisimamia suala hili watatoa ushirikiano kwa jamii ambazo zinaishi na hao watoto, ili kubainisha changamoto za watoto na kuweza kuzitatua. Kufikia hapo msikilizaji, ndio nahitimisha makala ya leo habari rafiki. Shukrani kwa wote mliotoa maoni yenu kwenye mada ya leo. Mie sisemi kitu, naitwa Douglas Omariba. kwa heri. Nam ni kushukuru sana Omariba kwa habari rafiki, makala hiyo, na ni mshukuru sana msikilizaji ambaye amekuwa akifuatilia matangazo haya mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook, YouTube, TikTok na Instagram, na hapa ndipo tunakomea. Na mtu hitimishe matangazo yetu na kibao hiki motomoto moto kutoka kwake French boy ambaye amemshirikisha Raisi motomoto kibao kutoka kwake French boy ambaye ameshirikisha Ray C. Bila shaka uh, Cecil Karubala mama Dominiki, ukiwa pale Bukavu hao, Goma, na tusikiliza muda huu, sikusahau Etienne Muhasa ambaye hupo Goma na upo hewani muda huu Trezor uko pale Bujumbura, Burundi, bila kukusahau Valeri Mumbere ambaye muda huu umefungulia redio yako ili matangazo haya yaweze kusikika vema katika eneo hilo. Mimi naitwa Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa mwenzangu Karor Kuriri, fundi mitambo alikuwa ni George Maina na punde na kupeleka Paris ya Ufaransa.