Saa 12 dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Namna kwenye mahojiano yetu kama nilivyokuahidi, mamlaka kule nchini Ufaransa zimetangaza mipango ya kupiga marufuku mitandao ya kijamii, hususan TikTok kwa watoto walio na umri wa chini ya miaka 15 , vilevile uuzaji wa visu kwa watoto wadogo katika mkakati wa kupunguza mauaji ya kiholela yanayotokea shuleni. Victor Muturi amezungumza na Richard Tuta ambaye ni mchambuzi wa maswala ya usalama kuangazia suala hili. Hii kisu uh, sio kwamba mwalimu alikuwa anawafunza jikoni ni kwa sababu kwamba mtoto ameamua akachukua kisu akaenda nacho shuleni akajua kwamba ni, ni, ni, ni, ni vipi ambavyo anaweza kumdunga mwalimu na kumuweza kumdhuru. Kwa hivyo haya ni mambo ambayo ni changamoto sio, sio tu kwa Ufaransa pekee, bali ni changamoto katika ulimwengu mzima kwamba tunastahili kujiuliza, je, hizi mitandao ambazo ziko kwa hivi sasa, ni lipi linastahili kufanywa? Huenda ikawa kwamba kama Ufaransa itafaulu ika, ika, ika, ika na nchi zingine pia. Unafikiri pengine mamlaka zina uwezo wa kudhibiti mitandao ya kijamii? Kunao, kwa sababu uh, hii mi, mi, mi, mitandao ya kijamii hatutasema ni kile kitu ambacho tunasema na lugha ya Kizungu eh, kwamba sio natural occurrence, ni kitu ambacho kimeweza kuundwa uh, na binadamu, na kama kimeweza kuundwa na binadamu basi pia binadamu yule yule tu anaweza kakuja na mikakati ya kuweza kuidhibiti. Kwa hivyo ni jambo ambalo linaweza kadhibitiwa. Na pengine, Bwana Tuta, je, unadhani hatua hii itakuwa suluhu ya kipekee kumaliza mauaji kama hayo? Itakuwa baadhi ya suluhu, kwa sababu hatuwezi kasema kwamba kipekee kwamba itakuwa ni suluhu. Hapana, lazima pia kuwekwe mikakati mingine zaidi mikakati mingine kama vile kwamba baada ya mtu kutekeleza tukio kama hili ataadhibiwa kivipi? Kama ataadhibiwa ata, basi ienda ikawa kwamba itachangia katika kutokuweko na e, tukio kama hili. E, mwisho kabisa, mamlaka za shule zinaweza kuwa na mikakati ipi Bwana Tuta, kuepukana na mauaji kama hayo siku za usoni? Mamlaka ya shule, kile ambacho wanastahili kufanya ni kwamba uh, wasiwe wakafikiria kwamba eh, kazi yao tu ni ile kufundisha watoto kwamba hisabati, eh, kufundisha watoto lugha, kufundisha watoto eh, fisia, kufundisha watoto kemia, bali pia ni kuweza wakajiuliza kwamba wakati sasa imefika kwamba eh, kuwafunza watoto jinsi ya kustahimili makali yanayotokana na hizi mawasiliano ya kijamii kwa sababu labda ikaenda yika, ikawa kwamba shule zinazingatia tu upande mmoja tu wa mafunzo, lakini hawafunzi hawa watoto jinsi ya kustahimili haya haya makali ya, ya mawasiliano ya kijamii. Naam, ni mtazamo wake Tuta, ambaye ni mchambuzi wa maswala ya usalama katika mahojiano na mwenzangu Victor Muturi. Na sasa nimkaribishe eh, mwenzangu hapa anakuletea makala ya habari rafiki. Ali Bilali, shukran sana. Hujambo msikilizaji, popote unapotegea matangazo yetu. Karibu katika kipindi cha Habari Rafiki. Leo tunaangazia afya ya akili, ikizingatiwa kwamba Juni ni mwezi wa uhamasishaji wa afya ya akili kwa wanaume, na tunakuuliza leo kwamba unafikiri ni kwa nini wanaume wanashindwa kutafuta ushauri wa afya ya akili, na unadhani afya ya akili kwa mwanaume imesahaulika ama inasahaulika? Karibu katika kipindi cha leo. Naitwa Douglas Omariba. Tuanze kwa kusikiliza maoni ya hawa kwa njia ya sauti. Kwa jina naitwa Geofrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa maada iliyokopa mezani ya Rafiki Kiswahili kuhusu utafiti uliofanywa nchini Kenya kuhusu wanaume ambao labda wanateseka kisaikolojia. Ah, kusemesha ukweli mimi naona kwa upande mkubwa sisi wanaume tumesahaulika, kwa sababu ukija kuangalia wanaume ni kama vile tumeumbiwa mateso. Yaani mwanaume anaweza kuhangaika na vitu ambavyo vinakusumbua na hakuna mtu atakayekuja kukuuliza, kwa sababu wanajua mwanaume ameumbiwa hayo mateso. Kusemesha kweli inasikitisha sana, na tumekuwa tukiona hapa Zambia wengi wameathirika kisaikolojia, walio wengi pia wameathirika na madawa ya kulevya, na hakuna mtu ambaye ana fuatilia kusomesha ukweli, hili swala linasikitisha sana. Tunaomba watu waungane pamoja ili waweze kutusaidia upande wetu sisi wanaume. Asanteni sana RFA Kiswahili. Jambo, wale fai Kiswahili. Kwa majina naitwa Alex Jelimia, ni kocha katika moza Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Mwanaume kushindwa kutafuta afya ya akili, nadhani ni kuogopa kuchekwa, kwa sababu utaanzaje kuongea mbele za wanaume wenzako kwamba mi na tatizo la afya ya akili? Ni sawa uongee kwamba mi napigwa na mke wangu? Ni, ni fedheha mbele za wanaume wenzako, na utachekwa na utakuwa umejishushia hadhi mbele za wanaume wenzako, hivyo utaogopa kueleza matatizo yanayokusibu. Nadhani afya ya akili kwa mwanaume haiwezi kasaulika, lakini ni matatizo tu ya mwanaume kwenye utafutaji, ndo huchanganyikiwa na kuona kuingia kwenye ulevi au kuvuta bangi vinasaulisha matatizo, kumbe ndo anaongeza tatizo lenyewe. Naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu Historian kiwa Uvira Mulongwe, mashariki mwa DRC. Kwa kweli wanaume hawashindwi kutafuta ushauri kuhusu afya ya akili, huwa wengi wanazani kwamba ni kawaida, kumbe tayari akili imeguswa na huo msongo wa mawazo ambao husababisha hayo matatizo. Serikali haifanyi vya kutosha kuwashughulikia wanaume kuhusu hayo matatizo ya msongo wa mawazo au afya yao ya akili. Ni bora serikali ziwashughulikie kwa kuwa matatizo mengi sana. Asante sana Eric. Jambo refu Swahili Isa Haji Bahari Bikuruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Kweli wanaume wanateseka sana na msongo wa mawazo, kwa sababu wanaume wanasumbuliwa nyumbani, kazini, wapi sehemu mbalimbali, na jambo la kusikitisha hakuna yeyote anayejali kuhusu msongo wa mawazo ambaye inayokumba wanaume. Ukiangalia, mashirika yote inatetea tu haki ya wanawake wanawake, sijui nini, lakini wanaume hakuna yule ambaye anayewajali. Kwa hiyo tunaomba mashirika pia ijali haki ya wanaume. Sasa tuangazie maoni yako katika ukurasa wetu wa RFI Kiswahili mtandao wa Facebook, na wa kwanza ambaye inampata ni Sebastian Kasongo kutoka DRC Kivu ya Kusini jijini Uvira, unasema tatizo la afya ya akili ya mwanaume inatokana na majukumu ya familia, dawa za kulevya na pia kukosa pesa. Kwa ushauri wangu, wanaume waachane na dawa za kulevya. Mupata chonde kutoka Lusaka, Zambia unasema kwanza mimi ni mwanaume, zamani sikuwa napenda kutafuta pesa na nilikuwa nahisi kwamba sina maana, ila wakati nilianza kufanya kazi, sasa najiona wa maana sana. Kongole, David Sachenga, mwanaharakati mzalendo toka wagumu tuna dum kule Muheza, Tanga, Tanzania. Unasema wanaume tunashindwa kutafuta ushauri wa afya ya akili kwa sababu tunajiona tuko sawa na hatuna tatizo, lakini kwa mtazamo wangu, afya ya akili ya mwanaume kwa namna moja ama nyingine, imesahaulika. Mwingine ni Jairas Eli kutoka Lusaka, Zambia, anasema wanaume tutafute hela kwa sababu mwanaume anapokuwa hana hela, mawazo yanakuwa mengi. Mm. Haya <laughs> na mwingine ni Isaya Ruben Alex kutoka Uvira, DRC, unasema hali hii inakuwa nyingi katika jamii kwa sababu hawajui kama wanaathirika na tatizo la afya ya akili. Ni vyema kila mmoja tuhimize umuhimu wa afya ya akili kwa sababu inatuhusu sisi sote katika jamii. Kazi business maujanja kutoka Uvira, Kalma Benge DRC unasema ndani ya duka la ogopa munguki. Binafsi serikali iangalie namna gani itafuatilia swala la afya ya akili kwa wanaume, kwa sababu sisi wanaume tuna mambo mengi sana vichwani mwetu. Kwa hiyo serikali zetu zitusaidie. Haya <laughs> kama ndio mwanzo wa msikilizaji unaungana nasi hewani, sasa ni kipindi cha habari rafiki. Leo tunaangazia afya ya akili na haswa kwa mwanaume. Tusikiliza maoni ya hawa kwa njia ya sauti. Ni vigumu sana kulomba ushauri, kwa sababu kwanza ukiangalia swala la kulomba ushauri huwa yanategemea na mtu mwenyewe aliyeumwa. Mfano, kama hapa kwetu kuna baadhi ya watu wengi, hususan mimi mwenyewe hapa napozungumza, ugumu wa maisha naweza nikasema ni chanzo mojawapo. Isitoshe, mapenzi nayo, naweza nikasema nayo ni sababu nyingine mojawapo. Kwa hiyo mambo ni mengi sana, la kufanya ni elimu izidi kutolewa, mimi nadhani inaweza kusaidia pakubwa. Ronde Onde Kamba Valungu, maarufu kama Mzee Mkonte Gabriel kutoka Molonde Komando, DRC. Mimi ni notable Sele Marega Marcelin naita nikiwa hapa Kalundu Uvira, nawaza kwamba ni ukweli wanaume wanapasha kugonjwa sana magonjwa ya msongamano wa mawazo, kwa sababu wanaume wana vitu vingi vya kufanza. Mm, unaona katika jamii wanaume wanatumika zaidi, inabidi ajitupe huku na kule ili kutafuta kile ambacho labda kitakwenda kukidhi mahitaji ya familia ya kwake na unakuta mwenyewe ana familia yake nyumbani. Kuna familia zingine ambazo zinamtegemea kama baba aliyemzaa, mama aliyemzaa, na wengine na wengine. Alors, ile yote nasababisha kwamba mtu akuwe na msongamano wa mawazo. Jambo, rafiki Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambala sindano avenika buteke tarafani Moba DRC. Ni Andres Elsoso Zombe Mwina Kalonda. Kinachosababishwa sisi wanaume tunashindwa kutafuta ushauri wa afya ya akili ni kwa sababu sisi huwa tunajiona ya kwamba tuko sawa na hatuna tatizo yoyote, na ukiangalia kimtazamo afya ya akili kwa wanaume kwa namna moja ama nyingine imesaulika kabisa. Ni kwa sababu kwanza umaskini nao unaendelea kuchangia na vitu vingine vingi, ikiwemo majukumu ya kifamilia. Hivyo basi, unakuta mwanaume anaendelea kabisa kupitiwa ili kuendelea kupimisha akili yake. Asanteni sana. Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa huku jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo. Leo naongelea afya ya akili kwa wanaume. Kiukweli hayo yanatokana na changamoto wanaopitia, lakini zaidi yao kuna wale ambao wanatumia dawa za kulevya. Ningeomba sheria ya kila nchi itie hiyo sheria ambayo inaboresha afya ya walevi na watu wazima, kwa sababu kwa siku zijazo tutapata hasara nyingi kwa ngamo ya wanaume. Kashilembo e kutoka Kujumbura. Wanaume wanafanya kazi mingi, wanaume wanapitia vitu vingi, njo nakuta ile ile hali yenyewe wanapitia. Ma ile msongo wa mawazo endelea kuwafikia sana, jambo erifi ni hatigeka ineza tejo kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC. Kwangu mimi, nadhani afya ya akili zaidi sana kwa wanaume huku kwetu nchini DRC imezorota, imepata matatizo kwa sababu ya vita, umaskini na vinginevyo, lakini kusema inashurulikiwa kwa kupata tiba ni uongo. Tukamilishe kwa kuangazia maoni haya kutoka ukurasa wetu wa RFI Kiswahili katika mtandao wa Facebook. Diudon Kiziala, mzaliwa wa Moba, kwa sasa niko Lubumbashi, DRC, anasema binafsi, mwanaume hushindwa kutafuta ushauri wa afya ya akili kwa sababu wanaona aibu, na mtu akisha kuwa na matatizo kama hayo sidhani kama atakuwa na fursa ya kuomba ushauri. Mwingine ni Delphin Matabishi Eric kutoka Uvira, Kalmabenge DRC, nikiwa na bosi hapa Almasi, unasema tatizo la afya ya akili ya mwanaume kiukweli inatokana kwanza na umaskini Familia ndio inasukuma mwanaume atumie dawa za kulevya. Mimi ningeomba serikali ifanye mbinu ili wanaume waache kutumia dawa hizo na wapewe kazi. naye David Mwendambali kutoka DRC mkoani Tanganyika, Moba Kirungu nasema kiukweli tatizo la afya ya akili kwa wanaume linakosa wataalamu, ndio maana kuna uzembe wa ufuatiliaji. naye Faraja Rukebura anakubaliana na David Mwendambali nasema kutoka Uvira, nadhani washauri wa, wa afya ya akili hawapatikani rahisi. Mm, basi kama wanasikiliza taarifa wameipata. Msikilizaji, nakomea hapo kwa sasa. Shukran kwa wote mliotoa maoni yenu katika kipindi cha leo, miesisemi kitu. Naitwa Douglas Omariba, kwa heri. Nam, shukran usufufu kwako, Douglas Omariba, na nikukumbushe msikizaji megondo ma taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na wajumbe wa chama cha upinzani nchini Uganda wa wamteua Robert Kiagulanyi kupeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi mkuu ujao, na serikali ya Kenya endelea kupata shinikizo kuitaka iwajibike kufuatia kifo cha mwanablog Albert aliyouwawa na polisi. but niko easy ganji kitolewa baby don't touch me there mikono weka ju in the air I miss it touch me there Na mkibao hicho mpishi ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu jioni ya leo. Obero Kitumaini, unasema upo hewani pale Bukavu, lakini Cecile Karubala, mama Dominique, naye pia upo hewani kukusahau Bukuru Muhigire Adolf, ukiwa pale Uvira. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya jioni chini ya usimamizi wa mwenzangu Carol Korir, fonitambo leo alikuwa ni George Maina, nimshukuru sana, ambaye alisababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii. Florence kiua, na sasa nikupeleke Paris, Ufaransa.