Dakika 43 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki. Tugeukie mahojiano yetu jioni hii tunaangazia uhusiano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mfanyabiashara na mwandani wake bilionea Elon Musk kuendelea kuyumba baada ya wawili hao kutofautiana wiki hii hadharani. Mwenzangu Benson Wacoli amezungumza na Mali, Mali Ali mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Paris. Kwa uchumi kama nchi ya kimarekani ina uchumi mkubwa, kwa kweli hatuwezi kuthubutu kusema kwamba e, kutoka au kujengua kwa bwana Elon Musk inaweza kutikisa na kuangusha uchumi wa Marekani. Kwa hiyo uchumi wa Marekani bado una nguzo nyingi unazotegemea, na nadhani kwamba hilo tatizo linaweza eh, likawa si athari kubwa, au likaleta athari ambayo ni kubwa katika uchumi mzima wa Marekani au hata kisiasa, ni athari zake itakuwa ni ndogo mno bwana mali ali majigambo kutoka kwa Elon Musk kwamba kama si ye Trump angechaguliwa yana msingi ama ya ukweli wowote, ichangia kiasi kubwa wabu, lebuana, tajiri, na lebuana, na brefu, eh, kwa sababu ule bwana ni tajiri na ule bwana ana mkono mrefu kwa Marekani na nje ya Marekani. Kwa hiyo ninadhani kwamba yanaweza kuwa maneno tu baada ya ugomvi, lakini ushirikiano ulikuwa ni mzuri tegemea, na kila mtu alitegemea kunufaika na uongozi wao, lakini maneno kama hayo yakishaanza basi ni maneno ya wenye kutalikiana. Lazima waoneshane kama wewe ndio bora na uh, au sio bora. Anasema kwamba alijiondoa serikalini ili kurejelea kufanya biashara yake. Unahisi kwamba walikuwa wameshaanza kuvutana kabla yeye kukata kauli kwamba anarejea kufanya biashara yake, ama ilikuwa tu ni ukweli kwamba alikuwa anarejea kufanya biashara yake? Mvutano ulikuwepo pia zake, pozongwa, na biashara zake zilikuwa zimeshaanza kuzongwa e, na kuanguka kwa thamani na ulimwengu mzima tayari ulikuwa ameshaanza kampeni ya kususia biashara zake. Kwa hiyo aliona hatari hii, na ikamfanya kwa kweli aweze kuamua kupima mzani sasa, e, maslahi ya kubaki madarakani kwenye cheo na maslahi ya kupoteza biashara zake binafsi. Kwa hiyo aliona ni ubora au koo biashara zake binafsi nana siasa. Kwa hiyo hili ni jambo ambalo ni la kibinafsi mwenyewe, nasio la Marekani wote. Ni ndoa ya wanandoa ambao hawakuwa waaminifu na waadilifu kati yao, Sababu kila mtu alikuwa na masilahi yake. Kwa hiyo tofauti za masilahi lazima zivuje. Ndoa haraka sana, zimekuja haraka mno, kwa sababu ya tofauti ya masilahi na mtizamo katika kujikusanyia mali katika, na sio katika uongozi bora kisiasa. Itakuwa na athari ndogo na uchumi, kwa athari ndogo, kwa sababu bwana Trump ni rais na bado alijikusanyia wafanyabiashara au matajiri wenzake. Kwa hiyo huyu mmoja kuondoka, e, bado wengine wapo. Kwa hiyo tunatizama nini, kila ni mtazamo wake Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Paris. Kwa sasa tupate makala ya habari rafiki, na mimi ni Ali Bilali. Tunatamatisha jamvi la habari rafiki kila Ijumaa kwa kupokea mada uliyoipendekeza wewe msikilizaji wa RFI Kiswahili. Tuanze na mada iliyopendekezwa na kutoka Uvira ya kijijini Masango ni Marco Foma Diego, presida wa Union de la Nouvelle Generation Congolaise madangu huru ni kufatana na apele ya opoza, yaani mpinzani Martin Fayulu kuita eh, viongozi ambao wa, wa DRC wakina Uh, Mheshimiwa Felix Chisekedi, Joseph Kabila na Kone Nanga, mimi kwangu mimi kama vile mzalendo wa inchi patriote kongole, hatoni mafaa yoyote kwa kuwa eh, waliwaita kwenye cohesion nationale depuis siku nyingi, inchi ya hayakuwa kwenye matatizo M23, wayakamata Goma, wa wa uh, Bukavu hata na pande zimoja za, za huko Kamanyola, hawakufanya kitu mimi ni notable Selema Rega Marcela. Na naita nikiwa hapa Kalundu, Uvira. Nataka kusema kwa ajili ya mazungumzo ambayo Bwana Felix Chisekedi na Bwana Fayulu wamekwenda kufanya jana, me sisi kama vile wadadisi wa mambo, watetezi wa haki za binadamu, tunaona kwamba ni ile ile michezo yenye wakongomani wanakoaga nayo kwa sababu wapinzani wanapataga kuona wakati hawaingizwi katika serikali nao wapate mapesa na kujiwinisha, sipokuwa na halali alorosisi, tungehitaji kwamba Bwana Rais Chisekedi akaribishe wasenko na wale wa SSC ili wampatie ripoti ya mzungumuzo ambao wamefanya tuone kama wakongomani wataeka nafasi moja wazungumza. Jambo erifi ni hatigeka ineza tejo kutoka Ruchuru, kiwanja nchini DRC. Kwangu mimi nilitaka leo kuzungumzia hali ya mazingira hii ambayo ilisherekewa tarehe tano mwezi huu ambapo rahia uh, wamesema inasherekewa kukataa kwa kutupwa kwa machupa yenye plastiki kwenye ardhi. Hivi nitaka kuambia wale wenye mahoteli, wenye viwanda vya pombe waweze kulinda vizuri machupa yao ya plastiki, kwa sababu wanaitupa kiolela na inaharibu mashamba na mimea haitaota vizuri. Niasama, ni asamani wazingatie hilo. Kasilembo Roje kutoka Bujumbura. Madangu huru ya siku ya leo, napatia wananchi wa Zambia pole kwa kumkosa aliyekuwa rais wao wa mbele kwa kufariki. Tunawaambia kwena roho ya uvumilivu, hatuko e, pamoja sisi wanaafrika wote pamoja nao kwa hiyo msiba ya rais wao Jean Claude Mkulu kutoka hapa mji wa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Madahuru ambao nitazungumzia ni kuhusu wanapolisi ambao wanalalamikia serikali ya Kinshasa kuweza kuwalipa mishahara yao. Wale waliotoka Paminova kuelekea huko Bunyakiri wanakaa wakiteseka, wakigonjwa, hawana msaada wowote, wakisema kwamba pesa zao zinaasalia huko Uvira. Juma Amisi misi Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo ya kidemokrasia. Kwanza ni mpongeze Martin Fayulu ambaye amefanya hatua nzuri kwa kumwona rais ili kwamba wajadili namna gani kuleta suluhi, ijapokuwa wengine wanadhani kwamba ni namna fulani ya kutafuta labda apate angalau kidogo saidia kuendelea kuishi. Lakini eh, vilevile tuwaite tena marais wetu wa Afrika wangeliangalia namna gani kuweza kuishi na wananchi wao, na zaidi na wale walio kando kando yao. Jenerali Sikatenda amefariki dunia akiwa kifungoni, huku haijajulikana kabisa kosa gani ambalo lilimfanya afungwe, na hata hivi alikuwa hajapelekwa kortini. <tune> na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi unaitwa Master Uva ukiwa Kalemi kule DRC, wewe unajiuliza kwa sasa, ndugu zetu wa Goma na Bukavu wanaishije? maana wanajikuta kama wako kwenye nchi nyingine tofauti na DRC. Serikali ifanye kila jitihada ili kumaliza vita. Kabanzi Jean ukiwa DRC Moba Nunda, mkoa wa Tanganyika, we unasema mada yako leo unazungumzia kuhusu uchafuzi wa mazingira unaoendelea Moba haswa, unakuta mtu anatoa uchafu nyumbani kwake na kuutupa barabarani. Hakika ni hali inayofanya mji wetu kuwa mchafu zaidi. Unawashauri watu wote kudumisha usafi, maana uchafu unafanya kuwepo kwa magonjwa yatokanayo na uchafu. Unasema unaitwa Mama Gorete, we ungependa kuzungumzia kuhusu baadhi ya vijana wa siku hizi wanaotumia mitandao vibaya. Ndugu mtangazaji, unakuta watu wanafanya mitandao ya kijamii kuwa sehemu ya kutongoza wanawake. Unamwona mtu anakuomba namba ya simu ili awe anakupigia na kusema anakupenda. Hakika hali hiyo inanikera sana, mimi nawashauri nikisema sio kila mwanamke anayetumia mitandao ni malaya au kahaba hapana. Kasim Saidi kutoka Lusaka, Zambia, wewe unasema hii leo mada yako huru, ungependa kuzungumzia kuhusu hatua ya Marekani kuwawekea vikwazo majaji wa mahakama kuu ya ICC sababu wamegusia madhambi na maovu yanayotendwa na mshirika wake Netanyahu. Angekuwa Mwafrika, vikwazo hivyo hawangeviweka Afrika. Amkeni I ICC ni yetu, sio wazungu. Iliwekwa ili watufinye sisi wa Afrika tu, sio wenzao wazungu. Na unaitwa Philip Kasongo, baba Alba wa Lubumbashi, hoka Tanga kule DRC, unasema mimi kwa madahuru Acha niseme kuhusu rais Felix Chisekedi, namwomba kuachana na mambo ya kuwafungulia kesi wapinzani wake. Kwanza, nchi bado ipo kwenye mizozo. Cha muhimu wakae meza moja, watatue shida huko mashariki mwa DRC, kwa sababu AFC M23 inaungwa mkono na wapinzani wa DRC. Merci Manda kutoka ngome kuu la maskani Kala Kisaka Moba kwenye mada huru. Leo wewe ungependa kupongeza timu ya taifa ya Uhispania kwa kuendelea kukupa raha na furaha kupitia wachezaji wake wenye umri mdogo. Naitwa mapenzi Togera Moize, maarufu historia, nikiwa Mlongwe, Uvira, mashariki mwa DRC. Mada huru ya leo ni kuomba jumuia ya kimataifa, mashirika ya kikanda wasaidie nchi yetu ya Kongo, amani irejee kwenye eneo la mashariki. Wafanye shinikizo kwa nchi ambazo zinawasaidia waasi, amani irejee. Wakongomani tumekufa wengi, tumechoka na vita. Sisi ni binadamu kama binadamu wengine, ni bora amani irejee. Jambo arf ya Kiswahili. Kwa majina naitwa khaoop nchini DRC, mjini Lubumbashi. Leo mimi acha nizungumzie soka nchini DRC. Binafsi, soka nchini DRC, tukitazama mnamo mwaka wa 2010 soka ya DRC ilikuwa ni soka ya juu ya juu sana, na ilikuwa na matimu makubwa yenye nguvu barani Afrika. Sasa tukitazama mwaka huu soka ya DRC inaenda kudidimia na hii yote ni kwa inasababishwa na serikali yetu. Serikali yetu inaingiza siasa kwenye soka na ile yote, ningependa serikali isiingize siasa kwenye soka bali wafanye siasa yao pembeni na soka. Ronde Onde Nkamba Valungu, maarufu kama Mzee Mkonde Gabriel kutoka Mulonde, commandderc. Viongozi wa kiserikali hapa kwetu bado unaendelea kutoa wito kwa vijana wote ule anayetamani kujiunga na kazi ya jeshi mulango ni wazi. Kusema kweli, ni jambo moja wapo linatufurahisha sana, lakini bado ulizo ipo kwa vijana ni kuhusiana na mishahara, kwa sababu muda unapozungumza walimu bado wanaendelea kulalamikia serikali ni kuhusiana na mishahara yao. Majina naitwa Patrick Kakoji ni mtangazaji kunako radio na television Horizon Plus, toka Kalemi jimboni Tanganyika. Kufatana na mada huru ya siku ya leo, ningependa kuzungumzia kuhusu maswala ya ugonjwa wa kipindupindu ambayo inazidi kupiga mji wa Kalemi na kandokando kando yake. Hakika tunajiuliza wakuu, viongozi wanaohusika na matibabu weko wapi, kuona ugonjwa kama na huu siku baada ya siku ikiendelea kuwa watu inabidi, uh, waku viongozi kuliangalia swala hili kwa jicho la tatu, kwa sababu kisha tu umeme kuenda watu wamejielekeza kwa wingi zaidi uh, kunako uh, ziwa Tanganyika, na hiyo ndio sababu inayosababisha leo uh, ugonjwa wa kipindupindu unazidi kuwa uh, kwa wingi. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Kasongo Mulumbula Philip. Nikiwa Lubumbashi DRC Katanga, kwa madahuru Wacha ni watakie Waislamu wote Id Mubarak njema, aswa kwa wandugu zangu walioko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwenyezi Mungu awanusuru, ipo siku amani itarejea DRC. Tutamatisha kabisa na ujumbe kutoka kwa Hassan Ali Bilali, ambaye leo unaadhimisha sikukuu yako ya kuzaliwa. Unasema unawatakia Idi Mubaraka Waislamu wote wa Kenya, Tanzania, Uganda, Burundi, Rwanda na kokote ambako RFI Kiswahili inasikika. Mimi ni Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe Ijumaa ya leo kwenye mada huru, nikutakie mwanzo mzuri wa mwisho wa juma. Mpaka sasa, Idi Mubaraka. Na msikilizaji, katika sekunde zilizosalia ni ruhusu ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo katika matangazo yetu jioni hii, ni pamoja na serikali ya DRC na waasi wa M23 wawasilisha pendekezo la mkataba wa kusitisha vita mashariki mwa nchi hiyo baada ya, ya mashauriano ya kule Doha, Qatar; nchi za ukanda wa Sahel zakabiliwa na mashambulio ya makundi kijihadi katika wiki za hivi karibuni. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir atangaza hali ya dharura katika majimbo yanayoshuhudia vita vya kikabila. Na mpasuko katika uhusiano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mfanyabiashara na mwandani wake bilionea Elon Musk waendelea kuongezeka. Tunakamilisha matangazo na kibao chake Jose Chameleone kutokea kule Uganda, tubonge namna ya kukupata, ungekuwa na pasi unaishi yatingi kwa mbali, pipi ningekuja nikuone. Oh, wewe ungekuwa na nambari ya simu Facebook au Twitter, lakini hata sura ulificha. Oh, oh. imesubiri Tumekamilisha matangazo yetu jioni hii. Kumbuka matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni kesho asubuhi saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki. Shukran kwa wote waliofanikisha matangazo ya jioni jumaa hili. Kwa heri. Njoo ni kukaribishe kwangu, joo ni kupikie chakula tamu, naomba nikuonyeshe na watoto wangu, joo ni kuonyeshe baba mama wangu, nikuonyeshe marafiki zangu