Dakika arobaini na tatu baada ya saa kumi na mbili jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii tunaangazia ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International kuishinikiza serikali ya DRC kuhakikisha kuwa raia wake waliodhulumiwa wakati wa vita kati ya wanajeshi wa Rwanda na Uganda huko Kisangani miaka 25 iliyopita wanapata haki yao ikiwemo kulipwa fidia. Mwenzangu Benson Wakoli amezungumza na Manavunguka Patrick, mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Utafiti wetu ni kwamba uh, akukukua mpango bora au kamati bora ambayo itaweza kuongeza uh, kitu kidogo ambayo uh, Uganda tayari imepana ime, ni ukosefu kutokuikana fasi moya na watu komishen ile ambayo ingeliweza kutolewa hiyo hiyo pesa, haikuweza kabisa ku, kupana mpango mzuri na kuweza kuyafikiria, ili uh, kusionekane kama kuna ujangili fulani fulani ambayo uh, umekuwa ndani ni nchi ya DRC ambayo inayo ile uh, shida ya kutoweza kufatilia hiyo mambo na, na. kwa nini unahisi serikali ya DRC haitaki kujitolea kuhakikisha kwamba raia wake wanapata haki? DRC uh, haifatilie kindani, haifatilie kindani mambo ambayo wananchi, mateso ambayo wananchi wanaendelea kuyapitia, haifatilie kindani ya kutafuta ukweli wa mambo tunawaza, ni udhaifu tu ambayo inji iko nao kutokufuatilia hiyo hiyo mambo o, yenye iliweza kufanyika Kisangani. Na sasa, nyinyi kama mashirika ya kiraia, kuna juhudi zozote pengine mnafanya kuhakikisha kwamba waathiriwa vita hivi wanapata haki? Kama sisi watetezi tunaendelea kwanza kutosha hiyo mambo inje, tukiyaelezea kwenye maredio, tukiandika kwenye maripoti ma ma kuikala na waongozi fulani fulani wa, fulan fulan wa nji na kuwaonyesha mambo ambayo haiendeki kulingana na haki za kibinadamu. Ndiyo maana tunaendelea tena ku kuita government kila siku kuyakumbusha na kuyaonyesha kama haki za kibinadamu zinaweza kufanyika. Wakongomani wanastahili amani, wana haja ya kuweza kuishi na kulindwa na serikali. Sisi kama watetezi wa kibinadamu, kuandika maripoti na kuyasogelea na kuyakumbusha kila siku. Je, kuna uh, nia ama haja ya raia walioathirika na vita hivi kuwa na matumaini kwamba kuna siku watapata haki? Ndiyo mangojeo ya raia ambao waliweza kupata hiyo vitendo na wengi wao wanajua kama eh, kuna siku ambayo wataweza kupata haki na kuna siku ambayo mahakama itaweza ku, ku, kuingilia hiyo mambo ambayo iliweza kufanyika, na yengine ambayo raia wameendelea kuikala fasi moya kuyaelezea, na wengine tayari wameendelea kuomba eh, msamaha na kuanja uh, maisha mupya, lakini woga ni kwamba inji yetu je taendelea kuyafatilia hiyo mambo hii eh, kwani eh, wengine nao waendelea kungoya mahakama ifanyikake. Ni mtazamo wake Nguka Patrick, mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa mashariki mwa DRC kwa sasa. Tupate makala ya habari rafiki. Jambo Msikilizaji habari rafiki, leo tunaangazia hatua ya mashirika ya kutetea haki za binadamu yakiongozwa na Amnesty International ambayo yameitaka jumuia ya kimataifa kuishinikiza Tanzania kuchunguza na kuwachukulia hatua maofisa wa usalama waliodaiwa kuwatesa na kuwadhulumu kingono wanaharakati wawili, Bonifas Mwangi kutoka Kenya na Agatha Atuhaire kutoka Uganda, waliokwenda jijini Dar es Salaam kule Tanzania mwezi uliopita. Fuatilia mwenendo wa kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi wa upinzani Tundulisu. Tumekuuliza nini, mtazamo wako kuhusu shinikizo hizi kwa serikali ya Tanzania? Unayozungumzieje madai ya wanaharakati hawa wawili? Kukuletea makala hii jioni hii hapa RFI Kiswahili, naitwa Ruben Lukumbuka na kama ilivyo ada, tuanze moja kwa moja kwa kusikiliza maoni mliyotuma kwa njia ya WhatsApp. Msikilizaji wa kwanza hapa unaitwa. Naitwa Ishara nkire, natuma ujumbe wa sauti nikiwa huku Jimboni Kivu Kusini, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea kuhusu wa wanaharakati walionyanyaswa kingono huko nchini Tanzania. Kiukweli, ningeomba Amnesty International iendelee kufuatilia kesi hiyo, kwa sababu haki ya kibinadamu endelea kunyanyaswa popote ulimwenguni. Kiukweli watu wanaendelea kuangaika, hawa wanaharakati wajua kwamba sheria itafata mkondo wake. Asante rifa ya Kiswahili. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada ile iliyoko pembezani ya RFI Kiswahili kuhusu Tanzania kushutumiwa wale wanaharakati wa Kenya na Uganda walioenda Tanzania majuzi kati kusema kwamba walifanyiwa unyanyasaji wa kijinsia, mimi sioni kama kuna ukweli, sioni kama kuna ukweli, ijapokuwa nchi ya Tanzania ilikosea kuwakamata. Mimi nachoona serikali ya Tanzania ifanye kwa uchunguzi wa kina, ili tuweze kubaini ukweli umesimama wapi, ijapokuwa Tanzania mambo ambayo iliwafanyia sio mambo mazuri. Asanteni sana ya rafiki Kiswahili, naitwa notable Selema Rega Marcela naita nikiwa Kalundu, Uvira. Ni ukweli ambacho Amnesty International imekwenda kuzungumzia hata mimi kama vile coordonata wa shirika Le Leaders Unis pour le Changement de Mentalité le Développement, ambayo ni shirika la kutetea haki za vinadamu hapa DRC, na mimi nakwenda kusistiza ile kusema kwamba Tanzania inapasha kufuatiliwa kabisa, kufuatilia wale maafisa ambao wamekwenda kushika, mm, yule mwenzetu wa Uganda na mwingine, wale wote vile wanapasha kufuatiliwa ajili wahakikishe kwa nini wamekwenda kufanya vibaya wale watetezi wa haki ya binadamu. inaweza kuwa vizuri ya. jambo RFI Kiswahili ni safari shamba nikiwa Lubumbashi DRC, e, kwa mada ya asubuhi ya leo kuhusu hawa wanaharakati ambao waliteswa na vyombo vya sheria vya Tanzania. O, kusema kweli lazima tuwe wazawa sisi wa Afrika, kwa sababu Afrika ni moja na lazima tuwe na uzalendo. Kwa hiyo kusema kweli lazima wachukulie hatua na wafuatilie kinagaubaga, la sivyo serikali nyingine za Afrika zinaweza kuendelea na mambo ya namna hiyo. Asante sana, Sahaji bahari ya Bikruji, kutoka jijini Kampala nchini Uganda, ripoti ya watetezi ya haki ya binadamu kuhusu wanaharakati ambaye walio bakwa na kupigwa kutatizwa, huko Tanzania, ni haki kwa sababu watu walikutwa mipakani, wametupwa, kwa hiyo ku, kuomba uwajibikaji ya hao watu katika serikali ya Tanzania inakuwa ni jambo nzuri sana. Isipokuwa jambo la kusikitisha sana ni kuona kama serikali ya Tanzania inakataa na kukanusha madai ya wanaharakati hawa. Basi tungeomba na serikali ya Tanzania iwawajibishe hao watu, kwa sababu hiki kitendo kisiendelee tena kutokea katika uh, Afrika Mashariki yetu <mucho> na sasa nipitie katika ukurasa wa mtandao wa Facebook, yale mliyochapisha. Naona Almas Mzambele wa Dar es Salaam kule Tanzania unasema, mimi nashauri mashinikizo hayo yaongezwe, maana wanachokilalamikia ni ukweli, kwa sababu mambo tunayoyashuhudia hapa Tanzania ni aibu. Mwenya Lionze Rebeka kutoka DRC mjini Kalemi unasema unaitwa tena Mama Gorete. Kwa kweli, wito huo wa mashirika ya kutetea haki za binadamu yakiongozwa na Amnesty International ni sahihi, maana wanaharakati hao wa Kenya na yule wa Uganda walichokishuhudia kwa kweli sio binadamu. Kinachoonekana serikali ya Tanzania haitaki kukosolewa, bali wanataka tu kusifiwa hata pale wanapofanya vibaya. Kinachohitajika hapo, jumuiya ya Afrika Mashariki lazima iangalie kinachoendelea Tanzania. Kasim Saidi kutoka Lusaka, Zambia. Wao unasema wanaharakati hao watulie tu, hakuna la maajabu hapo, hata kama uchunguzi wowote dhidi ya maafisa hao wa usalama, hakuna kitakachotokea. Kasim Saidi kutoka Lusaka Zambia unaongeza swali, najiuliza siku zote ni kwa nini wanaharakati huwa wanaegemea upande wa wapinzani. Je, na wenyewe si wachochezi? Unauliza Kasim Saidi kutoka Lusaka Zambia. Kabanzi Jean toka DRC Mobanunda, mkoani Tanganyika, wanasema hakika walichokifanya maafisa hao wa usalama kule Tanzania, kuwatesa wanaharakati wa Kenya na Uganda, si vizuri. Mimi nadhani jumuiya ya Afrika Mashariki lazima ifuatilie vile vile kesi inayomkabili Tundu Lisu, ambayo Kabanzi Jean, kwa maneno yako unaandika unasema ni ya kisiasa. Daima Bles bin Munyindu kutoka Tubuki Fizi, DRC, unasema ni kweli, serikali ya Tanzania ihakikishe inawachunguza hao maafisa waliowatendea unyama wanaharakati wa haki za binadamu, kwani linalotokea Tanzania leo linaweza pia likaambukia a kutokea katika nchi jirani. Naam, naomba kukumbusha hapa kwamba haya ni maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu, na sasa tupate tena jumbe za sauti nilizokusanya kupitia mtandao wa WhatsApp. Msikilizaji huyu mwingine unaitwa kwa jina naitwa Honorable Simon Sambazaru Rekiza, shabiki sugu wa Chelsea, nikiwa hapa Biriba Uvira, mashariki mwa DRC. Acha kwanza nipongeze Amnesty International kwa kuingilia kati kuhusu hii shida ambayo inawakabili wanasheria wawili kutoka Uganda na Kenya kwa serikali ya Tanzania. Hayo yote mimi naweza nikalaumu jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sababu imeshindwa kuingilia kati na wakati wanajua nchi ya Tanzania ni nchi ya wanachama ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo, ningeomba Jumuiya ya Afrika Mashariki kuingilia kati ili kumaliza mzozo huo. Asante. Kashilembo ze kutoka Naitwa Faraja Rukebura Epafrodite kutoka Uvira, DRC. Kuhusu suala hili la hawa mama wawili, ningeliomba serikali ya Tanzania isiingilie kati, itiemo siasa yache, sheria ifanye kazi yake, mahakama iamue ni nini kitakachofuata. <tune> Jumaa mis, Patrik Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo ya Demokrasia. Mimi nazani kwamba haki za binadamu zinaponyanyaswa, lazima mambo iendelee mm, kufuatiliwa kila mahali, na shinikizo hizo labda zitakuwa muhimu, ili kwamba kuangalia nani ana, e, ta, anatakiwa kurudishiwa haki yake. Leo hii e, Askofu Gwajima yuko mafichoni ni kutokana tu na hali ambayo imejitokeza. Labda mimi ninavyoelewa ni kwamba tu alikemea utekwaji, na hii inamfanya kabisa anawekwa mahali pagumu sana, hata kwamba uh, kanisa lake limefungwa na mengine mambo ambayo labda hatujui kitakachomtokea ni nini baadaye. Asante kuelekea tamati. Na sasa nipitie tena jumbe zenu mlizochapisha katika ukurasa wa Facebook. Zabuloni Mayongezo, kijana mkongwe wa beni DRC, unasema hakika ni jambo la tafurani kuona maafisa wanaostahili kutuongoza wao ndio wa kwanza kututendea vitendo vya dhuluma kama hivi. Alfan hujasema uko wapi, unasema, mimi naomba hao wanaharakati washinikize kwanza Israeli inayoendelea kuua maelfu ya watu wasiokuwa na hatia. Ninachokiamini ni kwamba serikali ya Tanzania wao, au hao maafisa wa usalama wa Tanzania hawawezi kamwe kuufanya ujinga kama huo unasema Alfan, bali hujasema kutoka wapi. Na ni kwa ujumbe huu ndio nami nashusha nanga, nafikia tamati ya makala ya habari Rafiki. Umekuwa nami Ruben Lukumbuka, asante na alamsiki. Baadhi ya taarifa tumekuwa nazo jioni hii: raia wa Burundi washiriki kwenye uchaguzi wa wabunge na serikali za mitaa, chama tawala kikitarajiwa kuibuka na ushindi. Nchi wanachama wa muungano wa NATO kukubaliana kuhusu kutumia asilimia tano ya pato la taifa kufadhili shughuli za jeshi la NATO. Tuna kamilisha matangazo na kibao gutuja kutoka kwa B2C si kishirikiana na Rema. Ndivyo nami nakamilisha matangazo jioni hii. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho asubuhi saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki. Kwa heri. Mm.