Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki. Na katika sehemu ya mahojiano hii leo, polisi jijini Dar es Salaam, Tanzania, wamezingira jengo la kanisa la Ufufuo na Uzima linalomilikiwa na mbunge wa jimbo la Kawe, Josephat Gwajima, ambaye Mei tarehe ishirini na tano alilaani matukio ya utekaji nchini humo. usiku kwa mkeleo, kiongozi huyu wa dini na mbunge ambaye alikuwa ametangaza waumini wake kuiombea Tanzania kwa siku saba. Alikuwa na kauli akiwa ndani ya kanisa lake, lakini wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Alois Mchonga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania na amezungumza na mwenzangu Benson Wakoli. jibu wa barua ambayo Askofu Gwajima na kanisa lake ameandikiwa na msajili wa asasi za dini imeeleza wazi kwamba sababu kubwa ni kutokana na yeye kuingiza masuala ya siasa na kuyachanganya na mambo ya imani ya dini e, na hasa matamshi ambayo aliyatoa kwenye mahubiri yake katika E, hizi siku kadhaa baada ya kutoa ile taarifa kuhusiana na masuala ya utekaji, e, baada ya hapo alitumia muda wa maombi ya kanisani kuelezea nasema kwamba na anaanzisha vuguvugu e, kwa jina ambalo aliitwa la, la, la gajimanization kwamba lio ni vuguvugu vugu, la kuombea watu na kupinga masuala ambayo si sawasawa e, kwa namna ambavyo yatazama e, kwa kwa hiyo bila shaka linahusiana na matamshi yake na masuala ya kisiasa hasa suala la utekaji. Inakuwaje? E, anachukua ujasiri wa aina hii kukosoa chama ambacho yeye mwenyewe nafikiri na kwa sababu yeye ana kofia nyingine ya uaskofu ama utumishi katika nafasi ya dini, nadhani kwa sababu ana jukwaa hilo la waumini, ana jukwaa la kanisa, ana jukwaa la kuaminika, nadhani amejaribu kutumia kofia hiyo, kwa sababu kwa taratibu za ndani ya system, wakati mwingine ni vigumu sana kuyazungumza masuala ambayo chama kinachukulia tofauti na msimamo wa mtu mmoja mmoja na na sasa anazungumza masuala haya wakati mnajiandaa kwa uchaguzi mwezi wa Oktoba, tutaraji kwamba moja kwa moja pengine yeye hatapata tiketi ya chama tawala pengine. Bila shaka, bila shaka inaonyesha wazi kabisa kwamba nafasi yake ya kugombea tena ubunge ama kama alikuwa na ndoto za kwenda katika nafasi za juu itakuwa iko rehani, kwa sababu hata katika tamko la juzi kwenye mkutano mkuu wa chama tawala cha CCM chama chake Gwajima, e, mwenyekiti wa chama hicho ambaye ni rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alisema, kwa mwenyekiti wa chama hicho ambaye ni rais wa Tanzania Samia kwamba watu aina ya Gwajima ni watu ambao inabidi sisi mwiwakatae katika vikao vya mchujo wa kutafuta wagombea. Kwa hiyo jina lake mwenyewe kutajwa na kutolewa mfano bila shaka linamaanisha kwamba yeye mwenyewe kwanza hayumo. Naam. Uh, bwana, wengi walitaraji kwamba pengine utawala wa rais Samia Suluhu utakuwa tofauti sana na mtangulizi wake. Tumeanza kuona kana kwamba uh, yale makucha yaliyokuwa ya mtangulizi wake pia yanaonekana ndani ya serikali hii. Nyinyi kama wachambuzi wa mambo mnazungumziaje hali hii? E, nafikiri kwa sababu rais Samia kwa kweli alionekana yuko tofauti na hasa baada baada ya kuja na falsafa iliyoitwa iliyoitwar aki akisema kwamba ataendesha nchi kwa kutumia R4 ambazo ndani yake zilikuwa zinahusu mambo ya maridhiano, mageuzi, masuala ya mashauriano na kadhalika, lakini baada ya kuonekana kwamba kwa sababu yeye mwenyewe aliwahi kutoa tamko akasema kwamba ni kama kuna wahafidhina ndani ya chama chake na nje ya chama chake, kama hawaelewi hivi, hawa hawakubaliani hawa, na mm -hmm. Namna ambavyo yeye alikuwa naitazama nchi kwanzia hapo, nadhani mambo yalianza kwenda kombo, na kwa sababu yeye mwenyewe alikiri hadharani akasema kabisa kwamba kuna wahafidhina wahafidhina, maanake kuna watu ambao bado walikuwa anaishi kwenye imani ama kwenye kwenye mwongozo ama kwenye mwenendo kwenye kwenye forward, kama ulivyokuwa serikali iliyotangulia. Kwa hiyo kusema ukweli, baada ya zile fora zake kuonekana kama zimeyumbishwa na kama zimepatana zime, zime, na upinzani ndani ya chama na nje ya chama, ni kama mwelekeo wake sasa ulibadilika. ni mtazamo wake Alois Mchunga, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania alipozungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Na sasa tupate makala habari rafiki. namu asante minslet. Hujambo msikilizaji hapo ulipo na leo hii katika mada ya habari rafiki tunajadili hatua ya Rais uh, mstaafu wa DRC Joseph Kabila ambaye ameendelea kufanya mashauriano na wadau mbalimbali wakiwemo viongozi wa dini, wanaharakati, vijana na pia viongozi wa kundi la waasi wa, wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Mashauriano yanayofanyika katika jiji la Goma ambako aliwasili wiki iliyopita. Kabila amekuwa na mashauriano baada ya kuondolewa kinga ya kutoshitakiwa, ambapo maseneta walimtuhumu kuwaunga mkono waasi wa, wa M23 mashariki mwa nchi hiyo. Tumekuuliza msikilizaji, unafikiri mashauriano haya yatafanikiwa kuleta amani? E, kama rais wa zamani ana ushawishi gani kusaidia kuleta amani ya kudumu mashariki mwa DRC? Kukuletea makala ya habari rafiki jioni hii moja kwa moja kutoka studio za RFI Kiswahili, naitwa Ruben Lukumbuka, na kama ilivyoada, tuanze kwa kusikiliza maoni yenu mliotuma kwa njia ya WhatsApp. Msikilizaji wa kwanza hapa unaitwa kwa jina naitwa Honorable Simon Sambazarrekeza, shabiki sugu wa Chelsea, kuhusu mazungumzo ambayo rais wa zamani wa DRC anaendelea kuifanya huko mjini Goma na wadau pamoja na mashirika ya kiraia kwa ajili ya kurudisha amani huko mashariki mwa Kongo kweli sisi wakongomani hatuoni tena umuhimu wa mazungumzo hiyo kwa sababu wakongomani wengi wamekwisha kuuawa. Kwa hiyo tunamwomba kwanza rais Joseph Kabila wa zamani wa DRC aelekee kwanza kwenye mji wa Kinshasa ili ajiripoti kwenye mahakama ya sheria, naye pia sheria i mhukumu kama vile iliyohukumu wengine. Mimi ni Vincent kutoka Goma. Uh, nataka pana maoni yangu kuhusu mambo ambayo yanaendelea hapa mjini Goma kuhusu Joseph Kabila na consultation ambayo iko anafanya. Tunashangaa sana kuona Joseph Kabila aliongoza karibuni miaka kumi na nane, muda wote tulikuwa katika kukosa amani, hatukupata amani. Sasa sijui alikuwa na kila kitu ambacho kinamstahili kuleta amani, yeye ndo alikuwa rais lakini kwa sasa hayuko tena rais. Atawezaje sasa kuleta amani? Amani yenyewe ambayo hakuleta wakati alikuwa rais? Mimi ni Baba Tabu hapa Lubumbashi, RDC. Nilipenda kuyajibia ulizo yenu ya leo katika habari rafiki. Ile mkusanyo unayefanyika na Baba Kabila hatuaona maana, najua maana ni ye moja yo anajua maana ile anafanya si tulipenda kumungoja tujua anaenda wapi. Saa zingine inaweza kuleta ukimya au saa zingine jo, tutajua mawazo yake kama ni nini, lakini kama unaona anaenda kule ni kufatana na yale yanayopita Kinshasa na raisi huyu tuko naye, se tunapenda mkusanyo wa senko ulikuwa mzuri zaidi. Hey, jambo jambo RFI Kiswahili, tunawafuata hapa mjini Bunia, DRC Congo. Tunawashukuru sana na kusema asante basi kwa mada yetu ya, ya leo kuhusu Joseph Kabila kufika hapo Goma na kufanya makonsultasio Bo. Kwangu binafsi naona kama haitaleta kabisa suluhu ya kudumu, kwa sababu tumeona hata vile mapadri wameweza kufika hapo mjini Goma na kufanya makonsultasio mbalimbali lakini haisaidia na kitu hii. Ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada kuhusu, eh, ya leo kuhusu mikutano ya rais Kabila eh, Goma, kusema kama inaweza kaleta mwafaka, inaweza kuleta usalama, atuweza tukayazungumza hayo, kwa sababu kwanza pana dalili mbaya, dalili inayoonyesha kama nchi ya DRC iko kama vile imegawana zinakuwa ni nchi mbili tofauti. Kusema kama usalama utakuwa, hatuweze tukayazungumza. Tunatizama lengo lake la kuweza kuita watu kuzungumza nao, anataka kufika kunini? Lakini upande wangu, mazungumzo marefu ya kukutana na serikali ya Kinshasa yanaweza kuwa ndo suluhu. Na mna sasa, nipitie jumbe zenu katika ukurasa wa Facebook. Zabuloni Mayongezo kijana mkongwe wa Beni, huko DRC, unasema binafsi unadhani mashauriano haya ya bwana Kabila huko Goma, ikiwa ni katika nia ya kutafuta suluhu na kusitisha vita vinavyoendelea kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali, basi unamuunga mkono lakini isiwe kuja kuchochea vita mashariki mwa DRC. Zabuloni Mayongezo, kijana mkongwe huko anavyojiita huko Beni. Kasim Saidi kutoka Lusaka nchini Zambia unasema akubali, ah, tu ashitakiwe kwa makosa yanayomkabili asije akajificha nyuma ya kuwashawishi waasi wa M23 mashariki mwa DRC. Kwa mtazamo wangu, naona kwamba anatafuta kinga zaidi kutoka kwa waasi hao na kujipa jukumu la upatanishi, wakati tunawafahamu wapatanishi wa mzozo huo huko. Okongo Marceline naweza Lukunja, hujasema uko wapi. Unasema kama ni kweli Kabila anataka amani, basi awaambie waasi waweke chini silaha. Kabanzi Jean kutoka Moba Nunda, mkoani Tanganyika, huko DRC, wanasema rais wa zamani Joseph Kabila kufanya mashauriano na baadhi ya watu kule mashariki mwa Kongo, huoni kama kuna muhimu tena, sababu ameshapoteza umaarufu wake, na zaidi ameondolewa kinga na maseneta, yeye si seneta wa maisha. Pitie Pierre hujasema uko wapi. Unasema mazungumzo anayoyafanya bwana Kabila yanaonyesha kwamba ushawishi wake kwenye kundi la waasi la M23 ni mkubwa, kwa hivyo ana uwezo wa kumaliza vita mashariki mwa Kongo kwa hiari yake, na kama anataka yeye. Nikumbushe kuwa haya ni maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu mbalimbali mbali. Makala hewani. Habari rafiki msikilizaji, leo tunazungumzia ujio wa rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila kwenye mji wa Goma ambako amekuwa akikutana na wadau mbalimbali, lakini pia viongozi wa waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda. Tumekuuliza msikilizaji, je, mashauriano haya yatafanikiwa? Leta amani? Tupate tena maoni yenu mliotuma kwa njia ya WhatsApp. Kwa jina mimi naitwa na kakukubwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ya leo, mimi naweza kusema ya kwamba kweli rais mstaafu wa nchi yetu ya DRC ana ushawishi mkubwa, yaani anaweza kushawishi na vita ambayo inaendelea katika mashariki ya nchi yetu ikaisha. Naitwa Ishara Nkire, natuma ujumbe wa sauti nikiwa huku jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Ziara ya Mheshimiwa rais wa zamani huko mjini Goma, kiukweli mashauriano ambayo yanaendelea kufanya huko haitatuletea amani kwa sababu kila mara wanafanya mazungumzo ya binafsi, lakini sisi haya tunaendelea kusumbuka. Tunaomba hawa wanasiasa wote wa DRC wa upinzani hawa ambao wanaongoza wote waungane kwa pamoja, ili wapambane na hali inayoendelea huko mashariki mwa Kongo. Toka Uvira DRC, ndani ya grupema ya kalungo lukatia ya gomba, kwa majina naitwa Luka Salum. Kwa kweli ni mada ya leo ndazungumzia kufuatana na pre, aliyekuwa president wetu Joseph Kabila, mimi sioni kwamba ataleta hata suluhisho moja katika mgogoro huu wa M23 na jeshi yetu ya FRDC pamoja kushikana na wazalendo, mimi sioni hata kitu chochote kile ambacho atatuletea kwa analeta tu ni vita na siasa ambao amekuja nao. Kuelekea tamati, nipitie tena jumbe zenu mlizochapisha katika ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili. Chenge Joseph ukiwa Mombasa Road jijini Nairobi hapa unasema, cha kushangaza ni kuwa rais huyo mstaafu wa DRC Joseph Kabila anawaunga mkono waasi wa M23 bila kujali raia wa DRC. Ni maoni yako Chenge Joseph ukiwa Mombasa Road jijini Nairobi. Mwenya Lionze Rebeka unasema, mniite Mama Goret kutoka mjini Kalemi huko Tanganyika. Binafsi umesema ninavyochunguza rais huyo wa zamani Joseph Kabila kufanya mashauriano na wakazi wa Goma hakuwezi kamwe kusaidia chochote. Swali langu, je, kwa nini hakufanya hivyo tangu hapo awali? Ni mama Gorete huyo kutoka Kalemi, mkoa wa Tanganyika huko DRC. Jairus Eli ukiwa Lusaka Zambia, kama amani inakosekana DRC Ujue kwamba rais Joseph Kabila, kwa hivyo ni yeye pia ndiye mwenye mamlaka ya kuhakikisha amani na rejea nchini DRC. Maoni yako hayo, Jairus Eli kutoka Lusaka, Zambia. Na muda umeniruhusu kuwa na haya, naitwa Ruben Lukumbuka. Kwa heri. na msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa habari ambazo tumekuletea jioni hii, washukiwa wawili wa ugaidi wauawa kwa kupigwa risasi na maafisa wa usalama jijini Kampala nchini Uganda. Mm. wasanii kutoka Tanzania ya darasa akimshirikisha Mbosso na wimbo wao mapenzi yakianzia tena Kutafuta pesa sishindi kwa njia zote hasona sijua ila mapenzi ndonaonizuzua na ikipanda kichwani nanizingua sana na kunywa pombe kali kundani maini naungua navuta sigara nachoma kifua yote mapenzi ndonanizumbua sana oh, mapenzi kilio. Nimeenda West Africa I'm looking for love, love. Wasanii Darasa akimshirikisha Mboso wamesema tupunguze usela kwenye mapenzi, hao wanatua kutoka nchini Tanzania, na wimbo huu unatukamilishia matangazo jioni hii. Nimshukuru Victor Busa ambaye amekuwa msimamizi wa matangazo, Collins Kadame amekuwa fundi mitambo, na Florence Kivua amekuletea matangazo haya moja kwa moja kupitia mitandao yetu ya kijamii. Nikushukuru pia msikilizaji kwa kuichagua RFI Kiswahili. Mimi ni jio kupita mayaka