Dakika 43 baada ya saa kumi na mbili jioni majira ya Afrika Mashariki. Tugeukie sasa majadiliano yetu jioni hii. Rais mstaafu wa DRC ameendelea na majadiliano yake na kundi mbalimbali mbali nchini humo ambapo mwishoni mwa juma amekutana na kundi la AFCM23 katika kile kinadaiwa kutafuta suluhu ya mzozo mashariki mwa DRC. Mwenzangu Benson Wakoli amezungumzia na Andrew Biadunia, ni mchambuzi wa siasa za DRC. Tulikuwa tumeshajua kwamba kunaweza kuwa mkono ambao unafichama bwana Kabila na wangesubiri labda wakuje kumkamata e, baadaye wala kumwondolea ye tunaita imunite baadaye, lakini kama wameitoa vile, inampatia nguvu ya kusema kwamba labda ajikinge, na kwa kujikinga yake lazima aende kwa upande ambako anaona kwamba serikali haiwezi kufika kwa haraka haraka. Na tangu alipoondolewa hiyo tunaita uh, kinga uh, haujasikia hata nchi moja ambayo inalaumu serikali ya Kongo kwamba imefanya vibaya. Uh, na unaona kwamba Kabila mwenyewe wakati amefanya sorti ya kwanza ile, uh, sorti mediatik yake ya kwanza, alikuwa Afrika ya Kusini, alisema uh, kwamba ishirini na tatu wanakuwa ni njia mwafaka ya kuleta amani, na sioni kwamba Kinshasa inaweza kumkamata leo kwa sababu anakuwa na ile tunaita sorti, yani anakuwa na watu ambao wanakuwa kwenye region, wanaompatia nguvu kusema kwamba naye, uh, ni rais wa zamani, uh, aendelee kuwa vile. Sioni kama Kinshasa inaweza kumkamata leo wala kesho, judi hizi eza bwana bia dunia amezungumuzwa na viongozi wa dini. Viongozi wa dini ni kiungo muhimu sana pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tutarajia hivi karibuni kuona kwamba viongozi wa dini wanaendeleza mazungumuzo kutoka kwa Kabila hadi kwa rais pengine Felix Chisekedi. Ikumbuke kwanza kwamba makanisa au viongozi wa dini Kabila aliwapokea kabla yeye awapokee jana hapo Goma, lakini sasa hii kutoa ile kinga yake ya kama seneti ndo imeleta haya mambo yote ya kusema kwamba hacha na mimi nione labda ninaweza kujikinga lakini tunategemea kwamba uh, bwana Felix Tshisekedi ambaye anakuwa kwenye usukani leo, anaweza akakubali mazungumzo na wapinzani wa nao kuwa na silaha na wapinzani ambao wasiokuwa na silaha, kwa sababu ndo njia mwafaka ya kuleta amani. Lakini uh, tukitegemea vita, sioni kwamba vita itaileta amani, kwa sababu uh, serikali ya Kinshasa haiwasapoti kabisa vijana ambao tunawaita wazalendo, ijapokuwa ni wao wenyewe watoto wa inchi ndo wanaweza kumaliza hii vita kwa sababu wamejitolea. Lakini kwa kusema kwamba tutategemea mamuluki kutoka nje kuja kumaliza vita haitawezekana. Ni mazungumzo ndo tunataka, kwa sababu wakongomani wameshachoka na vita, Bwana bia dunia. Kitu kingine ambacho wengi walistahili kusubiri ama wanasubiri kusikia, mbona rais Felix Chisekedi amesalia kimya tangu kuwasili kwa bwana Kabila pale Goma? Na haiko tu labda bwana Felix Chisekedi kubakia kimya, hata kwenye shamba la vita hakuna kitu kinaendelea na wakongomani tulioko mashariki tunajiuliza, kwa nini vita haiendelei? kwa nini AFC hai piganine, kwa nini rais asemi lolote? Na ndo hiyo watu wako wanasema labda, uh, ile tunaita balkanization kwa sababu kunakuwa mikataba mingi ambayo iko nafanyika. Basi waende kwenye meza ya mazungumzo, lakini ukimya hautoshi na hautupatii kabisa uhakika kwamba tungali kwenye serikali ya Kongo au tumeshauzishwa upande wa mashariki. Bwana Andre, bia dunia, shukran sana kwa kutenga muda na kusema nasi jioni. Asante sana kwa muda wako. Asante sana, ni mimi nawashukuru. Mtazamo wake Andre Bea dunia, mchambuzi wa siasa za DRC. Kwa sasa tupate makala ya habari rafiki. <coughs> Nae asante sana mwenzangu Minzlet Ijai. Msikilizaji, mada leo habari rafiki na jikita nchini Kenya, ambako baadhi ya wabunge wameendelea kuonyesha nia ya kutaka kutungwa sheria ya kudhibiti mitandao ya kijamii, haswa baada ya hivi karibuni raia kwenye nchi za Tanzania na Kenya kuitumia mitandao hiyo kuwadhalilisha baadhi ya viongozi. Tumekuuliza msikilizaji, utuambie unafikiri kuna haja ya kutungwa sheria za kudhibiti mitandao ya kijamii na kwenye nchi yako hali ikoje? Kukuletea makala jioni hii ya habari rafiki moja kwa moja hapa studioni, naitwa Ruben Lukumbuka, karibu na tuanze kwa kusikiliza maoni wa ya wasikilizaji mliyoyatuma kwa njia ya mtandao wa WhatsApp. Wa kwanza hapa unaitwa kwa majina anaitwa Alex Jeremia, niko Chakechake Mwanza, Tanzania, ni fans wa Simba. Ni hatua sahihi kwa hatua hiyo aliyofikia, kwa sababu wengi wao huchukulia mitandao kama sehemu ya kujifurahisha, huko wengine wakichukulia ni sehemu ya kupotosha umma, ili hali mitandao pia hutumika kwa niaba ya kuelimisha na kutoa habari katika jamii. Nchini mwangu Tanzania hali ni nzuri na wamejitahidi, kwa sababu tumeshuhudia baadhi wakitoa taarifa za uongo wanachukuliwa hatua na kuwekwa lumande kabisa. E, jambo eleti Kiswahili leto, kwa jina la Faraja Amani, tuakiendelea kutoka kambini Muhinga. E, wenye kuumia sana na mtandao wa kijamii ni wale watu ambao wasiopenda vitu vyao vionekani mtandaoni, vya siri na zaidi, hapa Afrika za Mashariki wa viongozi wakishakuwa katika vitu vyao, makampeni zao, wanataka kuficha mtandao wa kijamii usionekani ili vitu vyao visionekani. Kwa hiyo mtandao wa kijamii unasaili tukutumika kuonesha kila kitu hadharani. Salama salimini, arafa ya Kiswahili. Kama kawaida, ni mfasi wenu Shini Poro Barosi toka hapa Rwanda wilaini Nyabihu, tarafa ya Rambura, kata Yanama. kutokana na, na utumiaji wa mitandao, kama vijana tuweze kutumia vitandao kwa njia ya kujenga jamii, hapana kutumia mitandao kwa njia ya kuvuruga jamii, kwa sababu tunajifedehesha kama vijana tutumie uh, mitandao uh, kwa kujenga jamii, ili kupitia kwa njia nzuri isiyoweza e, e, kufedhehesha watu wengine. Kwa jina, mimi naitwa na kaku kubwa kutoka mashariki mwa DRC nikiwa hapa kijijini Migera. Kwa kweli, mimi naunga mkono ikiwa kwamba viongozi hao au wanabunge hao wa Kenya wameamua kusema eti waunde sheria ambayo itairuhusu serikali kulinda au kudhibiti mitandao, sababu tunaangalia hapa kwetu DRC, mitandao watu wengi wanaanza kuitumia vibaya sana, hasa wale wa mwizi wanapokamata mtu na kumpeleka porini, wanatumia mitandao hiyo hiyo wakiomba pesa au wakishurutisha wawatumie pesa kwenye namba ya simu, wakati ambapo serikali inaendelea kuangalia wakitumia mitandao vibaya hivyo. Kutoka Uvira DRC, kijijini Masango, mimi ni Marco Foma Diego president wa Union de la Nouvelle Génération Congolaise. Acha niseme kama wanabunge hawa wafanye nguvu yote hiyo, sheria itungwe, kwa kuwa itasaidia kwenye nchi za Afrika. Ukiangalia huku kwetu Kongo, na tuliwahi kubisema ya kwamba ma raison sociaux eh, mitandao ya kijamii tunaitumia vibaya, na ikafika wakati uh, ikafungwa na ma raison hazikuwa zinatumika, na hiyo kweli itatusaidia, kwa kuwa kwenye nchi DRC, tunatumia sana mitandao, inakuwa ndo njia moja ya kusema uongo. Asante RFI Kiswahili. Juma, Misi, Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo Demokrasia. Ee, mimi nadhani kwamba sio sahihi kudhibiti mitandao ya kijamii, kwa hiyo kuunda sheria ya kudhibiti sio halali kabisa na si vizuri. Ndo maana mimi nadhani kwamba kuna mbinu mbalimbali mbali, au njia nyingi ambazo serikali zinaweza zikatumia ili kwamba watu wasifikie kwa hayo matumizi mabaya. Kwa mfano kuangalia namna gani wale wote wanaoweza kuwa na fanya mabaya, kutafuta mbinu za kuwawinda na kuwapata, ili kwamba kuwapeleka serikalini. Hiyo ni moja wapo katika njia ambazo zinaweza kusaidia serikali. Mimi nadhani kuwepo na sheria yatasaidia pakubwa sana jamii kujielewa ni kipi anaweza akachapisha kwenye mtandao. Kuna baadhi ya watu wengine huwa wanatumia mitandao vibaya, utakuta mtu anapiga picha afu akiwa utupu anatia kwenye mtandao. Vitu kama hivi vyote ni njia mojawapo ya kuharibisha jamii kwenye maadili, kwa hiyo kuwepo na sheria yanaweza kusaidia pakubwa Honde Honde Kambabalungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel, kutoka Molonde Commande, merci baada ya kupata sauti zenu nipitie jumbe zilizochapishwa hapa katika ukurasa wa facebook naona chenge joseph ukiwa pipeline jijini nairobi nchini kenya unasema kwako wewe huoni haja ya kudhibiti mitandao ya kijamii katika karni hii ya ishirini na moja kiisa na maana ni kwamba kuna teknolojia bado inaendelea kupiga hatua uvumbuzi wa kimitandao unaimarika siku baada ya siku kwa hivyo umesema ni ngumu kuzuia ama kudhibiti mitandao ya kijamii. Chenge Joseph ukiwa maeneo ya Pipeline jijini Nairobi nchini Kenya. Mana Idi Mirindi Rumanyika Ruhinda, ukiwa Bunagana huko DRC, unasema mimi naunga mkono sheria hiyo ya kudhibiti mitandao ya kijamii lazima iwepo, kwa sababu tumeona upotoshaji mkubwa katika mitandao. Delfin Matabishi Eric, ukiwa Uvira Kalimabeng, DRC, Unasema mimi napatikana katika duka la ogopa Mungu hapa Kalima Bank, Uvira, na naunga mkono hatua za kudhibiti mitandao ya kijamii. Unasema kwa sababu mmoja tu, uongo na upotoshaji ni mwingi sana. Kiesera Kinyata kutoka Ruchuru huko North Kivu Kivu Kaskazini, unasema kwako wewe hudhani kwamba kudhibiti mitandao yoyote ya kijamii iwe katika nchi ya Kongo, nchi yako hiyo ama popote pale, ni suluhu; hilo haliwezekani. David Sechenga, mwanaharakati mzalendo, unavyojiita toka wagumu tunadumu, Mheza, Tanga, Tanzania, unasema haja ya kutungwa kwa sheria ya kudhibiti mitandao ya kijamii ipo kwa sababu kwa baadhi ya nchi sheria hiyo haipo, na ndiyo maana kumekuwa na matumizi mabaya ya mitandao hii ya kijamii. Lakini kwenye nchi yako ya Tanzania kuna mamlaka ya mawasiliano ambayo ni TCRA na hao wanapiga kazi hiyo vizuri na sasa nikumbushe kwamba hayo ni maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu mbalimbali. Tupate tena maoni yaliyotumwa hapa kwa njia ya sauti kupitia mtandao wa WhatsApp. Kashilembo Rogei kutoka Bujumbura, kweli Kenya nasema nataka tunga sheria jua kudhibiti hiyo mitandao ni vizuri, lakini wasidhibiti kutokana na jua ya kisiasa, wafanyi ya kisiasa wafanye kudhibiti ya yenyewe itakuwa na faida isikwe kuzibiti ya kuponda watu kwa majina. Anaitwa Patrick Kakuji, atokea Kalemi, DRC, jimboni Tanganyika. Ni mtangazaji kwenye kituo cha radio na television Horizon Plus. Kufatana na mada yetu ya siku ya leo, hakika swala hilo mimi sikubaliani nalo, kwa sababu leo mitandao kwa wengine inakuwa kama ndo kazi, kwa wengine inakuwa kama ndo ofisi, na kwa wengine inakuwa kama sehemu za kufanyia biashara. Lakini kama hatua hiyo inachukuliwa, hakika itafanya watu washinde kujiendeleza kimaisha. Amjambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Bukuru Muigire Rukungira nikiwa sange jiaksi e, kwangu binafsi kuhusu swala hili la mitandao, kwa kweli ni hatua nzuri sana na ni hatua sahihi, kwa kuwa hapa mitandaoni inazidi kutumiwa kiolela na kuzidi kusema mambo ya uongo na mambo yasiyo sahihi <tune> Jambo RFI Kiswahili, mimi naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa huku mjini Bukavu, ndani ya jimbo ya Kivu Kusini, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea kuhusu mitandao ya kijamii. Kiukweli, ningeomba ngeomba wakuu viongozi waunde sheria ambayo inakataza kutumikisha mitandao hiyo kiolela, kwa sababu ni watu wengi ambao hawajui matumizi yake. Nchini mwangu DRC ni watu wengi hawajui maana ya mitandao ya kijamii namna. Sasa, kuelekea tamati ya makala ya habari, rafiki Husein Paziboy wa Kibaha, Tanzania huo unasema jibu langu ni hapana. Wanaotumia mitandao ya kijamii vibaya ni raia wachache tu katika nchi husika, hasa zaidi hapo Kenya. Magnifique Heda Meta kutoka Sange, DRC unasema, mimi naona waazi kwamba ni sahihi kudhibiti mitandao ya kijamii kwa sababu wengi wa kutokufahamu kuitumia vizuri, wengine hata wanatupa huko madude. Asante sana RFI Kiswahili. Nam ni kwa ujumbe wako manyifike, Heda Meta kutoka Sange huko DRC. Ndio nami hapo naona sina la ziada, anafikia tamati. Asante sana kwa ushirikiano wenu wasikilizaji, niwatakie kila la heri na ala msiki. Kwako Minzilet, katika sekunde chache zilizosalia, miongoni mwa yale tumekuwa nayo jioni hii Kesi ya uhaini inayomkabili Tundu Lisu, kiongozi wa upinzani nchini Tanzania, imeahirishwa tena hadi, eh, Mei, uh, hadi tarehe 16 mwezi huu. Na wanaharakati wa Kenya na Uganda, Boniface Mwangi na Agatha Atu Haire, wasimulia mateso aliyopata mikononi mwa maafisa wa usalama wa Tanzania. Nakamilisha matangazo na kibao chake Zaituni wa Mboi Tamu kutoka Kenya mm. Mm. Hivyo tumekamilisha matangazo yetu jioni hii. Kumbuka matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni kesho asubuhi saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki. Kwa heri.