Na mbili dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano nam. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, tunaangazia hatua ya kuonekana hadharani sasa kwa rais wa zamani Joseph Kabila, baada ya kuwepo kwa taarifa kwa juma lote zima hili na Joseph Kabila alionekana akiendesha mkutano na viongozi mbalimbali wa kidini mkutano wake ni katika kile alichokisema kuwa ni kuzungumza na wadau ili kutafuta njia ya mwafaka za kushughulikia changamoto mbalimbali zikiwemo za usalama mashariki mwa Kongo. Uwepo wa Kabila katika mji huo kuna ashiria nini? Mwenzangu Carol Coril amezungumza na Karl Mwenze ambaye ni mratibu wa muungano wa mashirika ya kiraia ya kutetea haki za binadamu nchini DRC. Tulifuata hotuba yake kwa taifa uh, muda si mwingi, ambapo amesema vitu ambavyo anashutumu mwenziwe aliyechukua madaraka uh, kabla yeye kufika mwisho wa muhula yake. Na hapo tunaweza kukumbusha kwamba ni yeye ambaye mwenyewe kama vile Nanga alivyosema waliamua, uh, waliamua kwamba, uh, madaraka yaingie upande mwingine, na sasa mafaa yayo, uh, anaiona hadi kwenye e, utu wake mwenyewe, unadhani kwamba ana kipya ama kuna kile ambacho mnaona kama wananchi kwamba anaweza kuchangia katika ujenzi wa taifa? Sisi hatuzani kwamba kuna kipya, binafsi uh, sizani kwamba kuna kipya sababu kingekuweko angelikifanya baada ya kumaliza muhula yake. Pia kwa katika hiyo kupana mamlaka madaraka ngamo nyingine, alijua kwa nini alifanya hivyo. Yani alifali, alifanya hivyo ili akarudie baadaye na kusema eti e, tazameni, hakufanya vizuri. Hata mwenyewe alikuwa na watu kwenye chama chake ambao angewatiaka, angewasindikiza ange wa, wa, na wanachukua mamlaka. Yani hatujui leo kuitikia, uh, politician wa Kongo wakati anasema awe wa upande gani, sababu tunatazama matendo na matendo ya, uh, ikikuja na uuaji ama isindikizwe uh, adui wa nchi hiyo uh, inaonesha kwamba haikuja kwa ajili ya, ya upendo wa Kongo. Kwa nini ameanza kukutana na viongozi wa dini aswa wakati anatoa mwito wa maridhiano na mazungumzo ya kitaifa? Hiyo nadhani ni kwa kuwa viongozi wa dini, unajua, wali, wali, walitoa ushauri kwamba vita si vizuri, ilikuwa lazima wanasiasa wote wakae meza moja waongee. Hakuna problem ambayo haiwezi isha kwa maongezi. Angefuatilia hiyo njia ingekuwa vizuri, waongee wote, kama hapo alipokamata mamlaka kwenye mwaka wa ishirini na moja. Uliona wakongomani walienda Sun City, nchi ilikuwa na wanajeshi wengi wengi, vita huku na kule, lakini kupitia maongezi yaliweza uh, yali kukuwa nchi moja. Sasa wan, wanadini eh, wali walifanya ile meme proposition. Hata sisi kama vile civil society tuliunga mkono kusema kwamba mkikaa meza moja, ninyi wanasiasa Wakongomani wanaweza kuridhika na mali yao, wanaweza kuwa na amani, na hapo wata, watafanya uchumi uendelee, watafanya kila kitu ambacho kinabidi kuendelea, na wasionewe na ulimwengu, kama vile ulimwengu inatucheka leo. Ni sauti yake Karle Mwenze, uh, mratibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu kule DRC katika mahojiano na mwenzangu Carol Kuri. Na sasa nimpishe Bwana Wakuli, anakujia hapa na makala Habari Rafiki. Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Tunalifunga juma kwa heshima kubwa sana, shukran. Jina langu mimi ni Benson Wakoli. Kila Ijumaa msikilizaji, ndani ya makala haya ya habari rafiki, tunakupa wewe nafasi kuchangia mada yoyote ile, iwe kile ambacho ulisikia kwenye habari zetu ama kile ambacho kinafanyika hapo ulipo. Karibu kwenye makala leo. Tuanze makala haya msikilizaji kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp ilivyoada kama ibada baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo. Safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC, kwenye mada huru ya siku ya leo, nataka kusemezea kuhusu maisha ambayo tunayoyapitia sisi Wakongomani sote kwa ujumla, kwa sababu kwa sasa hivi si kusema ya kwamba si Katanga, kusema kweli Kongo mahali popote tulipo, maisha yamekuwa magumu sana sana. Ee, sasa angalia, sisi tunaishi mahali hapa, vita hamna. Sasa wenzetu ambao wako kwenye vita huko wana maisha ya aina gani? Ndio maana rais wa sasa angetusaidia, kazi ziwepo. Ee, sisi wananchi tunateseka sana. Mimi ni Shan Claude nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Katika madahuru ya leo, minazungumzia ya kuhusu ii ukosefu wa amani tuko nao katika ii in nchi ya Kongo. Najua kama viongozi wote wa hii in inchi wanajua chanzo cha hii mzozo, ila hawataki bafanye iwezekanalo ili tupate amani. Wote wanajua ni nani mshirika wa hii mzozo, wafanye liwezekanalo lote, akiwa ni mtu mmoja, katashinda serikali yote, wamutie mahakamani ili tupate amani. Jambo hey, RFI Kiswahili. Naitwa kwa jina la Faraja Amani Mtoto akiendelea kutoka mkoa wa Mwinga. Raisi wa zamani wa DRC Bwana Joseph Kabila eh, kwa kwenda huko Goma, inamaanisha kweli pako mawasiliano makubwa sana na M23, ndio sababu ilimtuma anakwenda kule kuzungumza na watu wake, lakini inaonesha kama rais wa zamani Joseph Kabila sio mzalendo wa DRC. Jina naita elimu kausi kutoka kisiwani Ijwi, DRC. Kwa maoni yangu, nilipenda nizungumzie kuhusu mada iliyopo mezani. Sisi hapa kisiwani, wananchi wanasumbuka sana, watu hawatujali kama tena. Wakongomani wakishafika pale, maisha ya kisiwani kwetu Ijwi ni maisha ya uvuvi. Wale wavuvi wa samaki wanasumbuka sana, kila mtumbu wanafika pale, wale wa M23 ili kuwalipisha ushuru wa dola kumi maisha nika magumu sana kuhusu vita hii ya leo gumo siku gupile. Msikilizaji, nilivyokuahidi hivi sasa, inatembelea ukurasa wa arifa ya Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako husiana na mada huru ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Namwona jamaa kwa jina King Beves wa Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mada huru leo, mimi nizungumzie kuhusu Rais Tshisekedi aweze kuondoa waasi wa M ishirini na tatu na Rais Kabila akamatwe ili afunguliwe mashtaka. Chenge Joseph anasema yuko kabanas Nairobi nchini Kenya. Wamarekani wengi wamefurahi sana kwa maamuzi ya kujiondoa katika serikali aliyoitangaza Elon Musk anayesimamia kitengo cha kudhibiti rasilimali na uchumi wa Marekani. Wananchi wengi waliona ni kama alikuwa anapotosha uchumi wa taifa hilo. Salum Luka Balcom Bahanga Bakari anasema yuko Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Katongo. Mimi isioni kama kufika kwa rais mstaafu Joseph Kabila huko Goma kwa kweli kutatoa suluhu kwa mzozo unaoshuhudiwa mashariki mwa DRC. Good luck Breda anasema yuko wapi? Yuko Mwanza. Kwa madamu hili Binafsi mimi nazungumzia haya mambo yanayotokea Tanzania kwenye CHADEMA, ukweli inauma sana. Busara tuitumike, Tundulisi waachiliwe, CHADEMA washiriki uchaguzi mwaka huu nam bila shaka ni ujumbe wake. Good Luck Breda, tupate maoni zaidi, yalitumwa msikilizaji kwa njia ya sauti. Nikiwa hapa Biriba Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa jina naitwa Honorable Simon Sambazaru Rekisa, shabiki sugu wa Chelsea. Acha nizungumze mada yangu huru leo, ndugu mtangazaji. Ninazungumzia kuhusu rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila Kabange kufanya mazungumzo na wakuu viongozi wa makanisa ya Kikristo katika mji wa Goma. Kweli kwangu mimi, naweza nikasema kwamba hayo mazungumzo ambayo ameyafanya si mazungumzo ambayo inaweza karidhisha Wakongomani. Tena kile ambacho amekifanyia wakongomani kwetu sisi, hiyo yote inakuwa ni kufanya nini? ni kujiosha na kujikosha, ila sisi wakongomani tumekwisha kuchukia na kitendo ambacho amekifanya. Rondeonde kamba valungu maarufu kama Mzee Conte Gabriel kutoka Mulonde, comanda yangu ya leo ni kusiana na majenzi ambayo ytungila kujenga hapa kwetu. Kusema kweli ni jambo mojawapo ambalo limefurahisha tena linapendezesha mji wetu. Tatizo moja iliyopo, walio wengi tunajenga pasi po kufahamu kanuni za ujenzi. Hii naweza nikasema ni majenzi kiolela, watu tunajenga mpaka sehemu ya barabara, wangine wanajenga mpaka sehemu ya kupitia hamna. Kusema kweli ni jambo mojawapo yanaweza katurudisha nyuma baadaye. Jambo RF Kiswahili, mimi ni Mumbere Night, nikiwa kaina Lubero, Mashariki mwa DRC. Kuhusu madauro ya leo, ningelipenda kuzungumzia nchi yangu ya Kongo ambayo inakumbwa na vita. Ningelipenda waongozi wote waweze kutumikia faida ya wananchi, hasa na wale wa upinzani ili waweze kujiunga na wale wanaoongoza ili waweze kutatua shida ambazo zinaleta mgogoro katika nchi yangu ya Kongo. Ni sauti ya Mzima Kindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu waziri wa kwanza wa Israel, Benjamin Netanyahu. Kihistoria, siku zinazopita huko mbeleni alikamatwa e, Noriega akatiliwa kizimbani akakamatwa e, Choscu akaenda kizimbani. Sasa, ulizo langu kwa nini Benjamin Netanyahu hawezi kuwekwa kizimbani kutokana aliyoyatenda na anaendelea kuyatenda Gaza? Jambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Bukuru Muhigire Rukungira nikiwa Sange DC. Kwenye madango huru ya leo, nizidi kuwapongeza sana wahariri wote wa RFI Kiswahili kwa matangazo yenyu, mnazidi kutujulisha kwa mbali na karibu. Mwenyezi Mungu azidi kuwabariki pia, tunawapenda sana. Kwa majina naitwa Padre Mota napiga simu toka Moba Kirungu, DRC, mtaa wa Ewa. Bora sana madauri ya leo, napenda kuzungumzia tu kuhusu vitendo ambavyo wanadamu wanataka kufanyana. Wakati mtu anapopata shida kwa magonjwa, shida yoyote, anakwenda kwa mwenzio kuomba pesa. Ila acha maajabu pa kurudisha, huwa wanasumbua sana. Hata hivyo basi, wengine wanapigana Andres Elsioso Zombe mwina kalonda kwenye mada ya leo, namtakia kila laheri rais wa zamani wa DRC, kwa sababu kila mtu hapa anaendelea kujiuliza kwa nini amefikia mikononi mwa waasi na kufika kwake kule Goma. Tutakuwa tunapatiwa majibu kusema amani itarudia mashariki mwa DRC. Choteka vichwa vya habari nchini mwangu ni mwendelezo wa kampeni ya chama cha upinzani cha no reform, no election, pamoja na jitihada zinazofanywa na watawala kuhakikisha chama hicho kinapoteza mwelekeo na mvuto wa wafuasi wake. Hii imekuwa tofauti kwa upande wa CHADEMA vikwazo wanavyowekewa vinazidi kuwa chachu kwa mvuto wa wafuasi wao. Padri Moshi wa Kitola Moshi Tanzania. Nipo hapa kwa kuzungumzia viongozi waliopo madarakani muda wao umekwisha. Sasa na baadhi yenu mmeshindwa kutimiza ahadi mlizotuahidi. Ni wasihi sana kwa kuambia kama ahadi zenu zote kwetu wananchi mmeshindwa kutekeleza hata kwa kiasi, msije majimbo kutumba kura kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba. Maoni mengine ni ya kazi Business maujanja wa kutoka jijini Uvira, Kalimabenge, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa duka la ogopa Mungu. Binafsi nitaongelea kuhusu Rais Yoweri Museveni na mkewe Janet Museveni, kwamba msamaha kwa raia wa nchi huo ni unafiki na ni siasa ya hao tu. Kuona uchaguzi na karibia, ndio wanacheza na akili za raia maoni mengine ya kutoka kwa Ambwe Macho Bitluka, anasema yuko wapi? Yuko Gomba. Anasema siku nyingi sijachangia, leo najikuta hewani. Mimi kwangu, nazungumzia sana watu wanaokufa sana huko Goma, Bukavu, Kamanyola, Minembwe. Kwa kweli, serikali yetu ina kazi. Kwa nini isiwape uwezo vijana ambao wamekuwa wakisaidia kulinda amani ili waendelee kulinda amani? Maoni yake huyu jamaa Ambwe Macho Bitluka. Haji bahari ya bikruje kutoka jijini Kampala nchini in Uganda, katika mada huru yangu ya leo, nilikuwa naomba kwa UNHCR UNHCR iangalie namna ya kusaidia wakimbizi ambao wanaishi katika nchi ya Uganda. Wakimbizi wanateseka sana, wanateseka sana. Hiyo pesa kidogo walikuwa na wapatia, wamesema imeisha, hakuna tena kuwapokeza hiyo mtoro mmoja au elfu kumi ya Uganda. Kwa maoni hayo msikilizaji, makala ya bara rafiki jioni hii yanafika kikomo. Shukran za dhati kwako uliechangia mada kwenye juma hili ndani ya makala ya bara rafiki. Jina langu ni bwana Benson Wakoli, shukran sana kwa kujiunga nami kwenye makala ya juma hili. Ni kwage, msikilizaji, kwa kusema kwamba ukitaka cha mvunguni sharti uinami, na si kuinama tu, ni sharti uinami. Kwa heri msikilizaji. Nam, shukran za dhati kwako kwa Bwana Benson Wakoli, na ni kutakia mwanzo mzuri wa mwisho wa juma, lakini pia kwako kwa kwa uwe msikilizaji wa RFI Kiswahili. Ngoma ya kwetu magharibi ya leo, mchezo ya kwetu magharibi ya leo nam, tuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki kutoka kule DRC, Gatobivens na kibao ngoma ya kwetu karibu. Tucheze basi ngoma ya kwetu. Leo ni vitali Mugisho Kulembwa, mi namwita mwana BK ambaye alisababisha matangazo yako kujia Facebook na kupeleka kule Paris, Ufaransa.