Saa kumi na mbili dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye mahojiano na kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, tunaangazia kuhusu hatua wa Israel kutangaza kuja na makazi mapya 22 b ya walowezi katika ukingo wa Magharibi, hatua ambayo Hamasi imeikosoa ikisema ni ubatili na ukiukwaji wa sheria za kimataifa na makubaliano ya Umoja wa Mataifa kuhusu mzozo wa Gaza. Mwenzangu Carol Korir amezungumza na Hussein Hassan, mchambuzi wa masuala ya ukanda wa Mashariki ya Kati akiwa jijini Teheran. Inaonekana dola la Israel limeamua kuchukua mkondo wake hivi sasa kujitenga kabisa na sera na vilevile vile maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Maana maazimio mengi yamepasishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kukataza ujenzi mpya, ujenzi wa vitongoji vya walowezi. Maana e, wanasema ni ardhi yao inazidi kumegwa siku baada ya siku, na ndiposa Umoja wa Mataifa ulikataza. Uh, ujenzi wa vitongoji vipya. Kwa hivyo inavyoelekea hivi sasa ni kwamba Israel wameamua kufuata mkondo wao, na hili linadhihirisha wazi kwamba sasa wapo katika utesi wa moja kwa moja kati yao na Marekani. Sijui tutazamie nini sasa baada ya Hamas kujitokeza na kusema hawaridhii mpango huo. Ni wazi kwamba hivi sasa Hamas inaonekana kwamba ndio sauti kuu ya Wapalestina, pengine tutarajie tu kwamba mambo yatazidi kuvurugika, wenyewe watachukua hatua za kujibu mapigo, maana tumekuwa tukiona kila Israel wanapochukua hatua ambao wanahisi ya, ya kuwachokora ama ya kuwavuruga wao no, wanaibuka na chukua hatua ambazo labda ni za kujibu mapigo. Kwa hivyo bila shaka, hamna shaka kwamba Hamas wao kama harakati yenye nguvu, kama harakati ambayo inatambuliwa Palestina na zaidi katika eneo la Ghaza na katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Uh, tutarajia tu kwamba watachukua hatua kujibu mapigo. Unadhani hatua hii inawacha wapi mchakato mzima wa kutafuta suluhu ya kudumu katika mzozo wa Gaza? Na mambo yatazidi kuvurugika zaidi katika eneo la Asia Magharibi, wakati huu ambapo Marekani walikuwa wanafanya jitihada kubwa sana za kutuliza mambo wakati huu ambapo Marekani na Umoja wa Mataifa walikuwa wanafanya jitihada kubwa sana ya kufanya mazungumzo ili kuhuisha makubaliano ya kudumu ya usitishaji vita. Sijui kutakuwa na mapya gani, pengine muungano wa nchi za kiarabu zinaweza kujibu nini, na Marekani pia itakuwa na jibu gani, na na uhakika kwamba Marekani lazima watatoa taarifa ya kuhusiana na hili maana majuzi tu tumeona uh, nani Rais Donald Trump amefanya mazungumzo ya simu na Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu na wakatofautiana katika masuala kadhaa. Kwa hiyo bila shaka marekani wao wata taarifa labda pengine kuonyesha hawaungi mkono, maana pamoja na kwamba wamekuwa na utesi lakini mara nyingi hajakuwa akidhihirisha kwamba wana utesi wa moja kwa moja ya labda pengine kwa kiasi fulani kupinga uamuzi huo, na vilevile, pengine jumuia ya nchi za Kiarabu nao wamekuwa wakipinga masuala hayo ya ujenzi wa vitongoji vipya katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mababu. Kwa hivyo bila shaka nao pia wataona kwamba uamuzi huu utazidi kuhatarisha Uh, masuala ya usalama na amani katika eneo hili. Nam ni sauti yake Hussein Hassan, mchambuzi wa maswala ya siasa za Mashariki ya Kati katika mahojiano na, na mwenzangu Karol Kuri, na sasa nimpishe Benson Wakoli, anatujia hapa na makala wa habari rafiki <laughs> Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya leo ya habari rafiki. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli. Leo msikilizaji, shabaha yetu inalenga nchini Uganda, ambapo rais wa taifa hilo Yoweri Kaguta Museveni pamoja na mkewe wameomba msamaha kwa raia wa nchi hiyo kwa mabaya yote ambayo serikali yayo imekuwa ikitekeleza kwa kipindi cha miaka 39 ambacho wamekuwa madarakani. Tumekuuliza msikilizaji, unafikiri kauli ya rais Museveni na mama Janet Museveni ni ya kweli au ni ya kisiasa? Ndilo swali tumekuza msikilizaji, karibu kwenye makala leo. Tunaanza kusikiliza ujumbe wako sauti uliotuma kupitia nambari yetu mtandao mtanda WhatsApp, baadaye nitatembelea wa ukurasa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni ya wasikilizaji kuhusiana na mada leo. Kwa majina ni Adolf Mkasho wa Bakuluni kiwa nchini DRC. Ya, haya mambo ya rais wa Uganda kuomba msamaha kwa upande mmoja tunapata seheme nakuwa labda ni siasa, kwa maana unajua ni wakati ambao tunatarajia uchaguzi, labda inaweza kuwa ni, ni siasa ya. Kwa upande wengine naweza kuwa kwa ukweli wake, kwa maana yeye mm, ni mtu mzuri sana, anasapoti watu, ndo hayo anapenda haya mambo yaishi tu, yakuwe hivi nakuwe kama kawaida ya kuishi ya watu wote ya kwa upande moja hivyo tu, ya huyo ni rais mzuri sana, anaweza kulomba msamaha kwa maana ambao watoto wote watu wanafanya yote anaangukia kwake, kwa, kwa maana yeye ndo baba. Ni mtundri wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga, naenda nikisema hiyo kauli si sahihi, maana ni kisiasa. Hao wanafanya hii mambo ili a, raia wa Uganda waweze kuwarudisha tena wawachague, sababu wanafanya mambo haya kwa kutaka kuwadanganya raia kwa msa, kwa msamaha huo, bali hiyo ni kisiasa ya kwamba raia waweze kuwarudisha tena madarakani. Sioni hii ni msamaha iliyo sahihi. Jitemu Afrika, jiite amour pacifique, porte parole. Mimi kwa mada huru ya leo napasho kwanza nipongeze Raisi Museveni kwa kuwa alifanya kitu kizuri sana kwa kuomba msamaha kwenye raia ya Uganda, hiyo vraiment inaleta sura mzuri kabisa. Tunge waomba wa raisi zote wa Afrika ambao wamesikia huu msamaha ambao umetolewa na Raisi Museveni nao waige, kwa kuwa ni mwendo mzuri. Ni sauti ya Mzee Makindari, kutoka Bujumbura Burundi. Rais Museveni na mkewe kuweza kuomba msamaha raia, upande wangu unawakamata kama vile mchezo wa kuigiza, kwa sababu pale wana lengo lao, pana kitu chenye wanatizamia katika e, uchaguzi unaokuja, ionekane kama wamejikosha katika mabaya yote yanayoweza kufanyika Uganda, e, watie mbele mazuri. Sasa raia ndio wataamua, chague hiki au hiki Mjambo, RFI Kiswahili, mimi ni Mtanzania marango yongetoka Uvira. Kauli ya rais Museveni kuomba raia msamaa kweli ni mzuri, ila aachilie kwanza wapinzani nao wawe uhuru. Majina naitwa Augustin Zilongi, napatikana pa Bukavu, DRC. Mimi ninafurahia hiyo mambo ambayo Museveni na mke wake wamefanya huko Uganda. Sababu rais wa Afrika wengi wanajua kama wamekosea sana wananchi, lakini hawapendi kuomba msamaha. Kama wengine marais wanaweza kukamata hiyo mfano ya Museveni kuomba msamaha na kuacha madaraka, lakini Museveni asiombe msamaha kwa sababu Waganda wamchague tena ku uh, election ya kesho, hapana. Hivyokwaidi msikilizaji anatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni ya wale ambao wamechangia mada yetu ya leo, kwenye makala haya ya habari Rafiki ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Na namwona Sebastian Kasongo wa DRC Kivu Kusini, jijini Uvira. Rais wa Uganda Yoweri Museveni na mkewi Janet, hao kuomba msamaha ni kisiasa. Kwa nini wanaomba msamaha kipindi hiki uchaguzi unakaribia nchini Uganda? Ni mbinu ya kudanganya raia wa Uganda waendelee kuwapenda. Maoni yake Sebastian Kasungu. Chenge Joseph jamaa wa Kabanas Nairobi nchini Kenya, kwangu huu ni unafiki tu, ila kiongozi ambaye amekaa madarakani kwa muda mrefu ni vigumu kumtoa madarakani. Kwa hivyo kwangu mimi ni kejeli kwa raia wazalendo Uganda. Ukiomba msamaha ufai kutumia kiunganishi u kama if, hamuna radhi kabisa vile Rais Ruto alivyotumia maneno hayo kwenye hotuba yake ya kuomba vijana wa jenzi nchini Kenya, hakuna msamaha ndani ya maneno hayo. Edi Yuma Oscar kutoka mjini Goma nchini DRC, kiukweli kauli hiyo ya Rais mseveni na mkee wake kuomba msamaha kwangu, kwa kweli hakuna manufaa yoyote ila kwa raia, kutokana na uongozi ambao wanaendelea kutekelezwa kule wa kimabavu. Samuel Lukuli wa Masisi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hatua kuomba msamaha ni nzuri ila siyo sahihi kama kukosea mtu miaka mingi na kutarajia kuomba msamaha, kwangu Haina haja na halijakaa sawa. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Jambo erifi kiswahili ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC, kuhusu Bwana Mseveni, rais wetu wa zamani ambaye kweli amekaa miaka mingi naye kwenye madaraka, kuomba msamaha kwa wananchi wa Uganda. Kusema kweli, kati yake kuna unafiki ambao unaendelea. Ukiangalia kuna wafungwa wengi e, wafanasiasa ambao ni wapinzani ambao bado wanakandamizwa kwenye nchi ya Uganda. Sasa utaombaje msamaha wakati wengine bado wanaendelea kuwaangamiza? ni presida wa inio de la Nouvelle Generation Congolaise, Marco Foma Diego, ikitulia kijijini Masango. Acha niseme, kuomba msamaha hii ni kauli ya kisiasa lakini ingekuwa nizuri, na vingine viongozi waige mfano huu, kwa kuwa itasaidia surtout Afrika ingilikuwa na huku kwetu DRC siku vile, najua mambo yangeenda vizuri. wana mtangazaji Jina anaitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada iliyoko hapa mezani kwa, kwa upande mwingine wako sahihi, endapo kama wameomba kwa nia ya dhati, kwa sababu sometimes wanakuwa tu wanaweza wakawa wameomba msamaha kwa kiunafiki. Na kitu ambacho ningependa kuona wakidhihirisha ni kwamba Yoweri Museveni uchaguzi unaokuja hatakiwa asimame urais, ndio tutajua kweli msamaha aliouomba ameuomba kwa dhati kutoka moyoni, ndio tutajua kweli huyu jamaa alimaanisha alipoomba msamaha. Sahaji baharia bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Kiendo cha Raisi Mseveni pamoja na Mama Janet kuomba msamaha wa Uganda ni jambo ya uzalendo kabisa na ni jambo nzuri ambaye mimi nampongeza, na pia naomba ndugu zetu wa Uganda wamshukuru sana Raisi Mseveni kwa mazuri ambaye amefanya katika nchi ya Uganda, kama vile leo watu wanatembea masaa ishirini na nne yote usiku na mchana. Ni wazi kusema kwamba yote ambayo wo anaifanya kwa taifa lake huwa anaifahamu na anafanya ni kusudi, kwa sababu kwanza tunapozungumza bado mwanaye anaendelea kufanya mabaya. Kwa hiyo hatua ya kuendelea kuomba msamaha rais Yoweri Museveni ni sawa na kuwafunika tu Waganda. Kwa hiyo la kufanya ni vyema tu viongozi wetu wajaribu kujifunza utawala ulio bora, kwa sababu hakuna atakayedumu milele hapa duniani. Rondeonde Nkambabalungu maarufu kama Mzee Mkonda Gabriel. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na mada tueleo. Msikilizaji, tunajadili kauli ya rais wa Uganda Yoweri Museveni kwamba msamaha kwa raia wa taifa hilo. Hapa anasoma maoni ya wa wasikilizaji kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili, mtandao ni wa Facebook. Hodari Ruhatha Leonard anasema, yuko Baraka, Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: huu ni mpango wa kisiasa, lakini kwa mtazamo wangu rais wa Uganda na mkewe wanapenda kuwazungusha wananchi wa Uganda anasema ikiwa ni msamaha wa kweli basi, waachilie Waganda wamchague kiongozi mwingine, msamaha huo utapokelewa kwa shangwe, nitamjengea heshima kubwa duniani kwa kuwa mfano wa kuigwa duniani kote. tungane barika sana. Anasema nikiwa Uganda, Kampala, mimi binafsi naona ni unafiki mtupu anafanya kwa kuwa anaendelea kunyanyasa raia wa Uganda na anaendelea kushikilia upinzani gerezani. Kauli yake ni ya kisiasa tu. Alfred Kima, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi binafsi naona Museveni kuomba msamaha Waganda, msamaha ni kama kuwafunga macho, sababu ataomba msamaha leo, lakini mwanaye kesho atazidi kuwatesa Waganda. Maji Moto Malole wa wapi wa Kibara, Bunda, Tanzania, kuna maneno yanasema, shetani akizeka anakuwa malaika. Sina uhakika sana katika hilo, ninachofahamu kwamba msamaha ni sehemu ya ungwana, wala siyo dhambi. Maji Moto Malole, maoni yake yanatupa nafasi zaidi ya kupata maoni yaliyotumwa kwa njia sauti. Kutoka Kongo, mimi ni kiza Kasongo. Kiukweli eh, hatua ya rais Yoweri Museveni kuweza kuomba Waganda kwa ujumla msamaha ni hatua na ni kauli ya kisiasa maana, ukitizama yapata saa miaka makumi tatu na kenda tangu yuko rais kwenye nchi hiyo, ukitizama kwamba ni rais ambaye kiukweli labda anawanyima uhuru ya kuweza kujieleza, mimi sioni kwamba msamaha huo utaweza kuleta mabadiliko. Kwamajina anaitwa Alex Jeremia, niko Chakechake, Mwanza, Tanzania. Ni kuomba kwa msamaha kwa Rais Yoeli Mseveni pamoja na mkewe, ni kwa kweli kwa sababu tumesikia akitamka kutoka kinywani, lakini kama ni kwa kutoka moyoni, tutashuhudia kukiendana na vitendo. Mojawapo ya vitendo ni kushuhudia baadhi ya wafungwa wakiachiliwa, kama mfano mlizi wa Bobi Wine. Tukisikia yuko hulu, tutakuwa tunaona kweli msamaha wake ulikuwa ni kwa vitendo na si kutoka mm. kinywani. Kwa maoni hayo makala ya bara rafiki. Msikilizaji, leo yanafika kikomo. Imekuwa fari yangu Bwana Benson Wakoli kuwa nawe kwenye mada leo. Kesho ni mada huru, anza kutuma ujumbe wako kwa sasa. Msikilizaji, ukijaliwa nami pia nijaliwe basi, inshallah, kesho ni siku nyingine. Nam, ni kushukuru sana msikilizaji wa RFI Kiswahili ambayo umekuwa ukifuatilia matangazo haya mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook, YouTube, pamoja Instagram na uh, Twitter, lakini pia TikTok. Hapa ndipo tunakomea. Naam, tuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki aye, kutoka kule nchini Nigeria, chake Davido. Inasemekana kwamba hiki hey, ndicho kibao ambacho kilimtoa mwanamuziki Davido kibao chake kutoka kwake Davido kutoka kule nchini Nigeria, maalum kwako Florence Kiua, burudika basi. Lakini pia sijamsahau Etienne Mbale akiwa kule eh, Goma anasikiliza matangazo haya. Valerie Mumbere ambaye anapandisha mkono, amefungulia redio hapo Butembo watu waweze kusikiliza kwa mapana zaidi, na kuona pia Trezor, ukiwa pale Bujumbura, sikukusahau. Obero Kitumaini ukiwa pale Bukavu unasikiliza za matangazo haya pia mimi, ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nao chino, usimamizi wa mwenzangu ebauel makundi funi, mitambo ni George Maina, na punde tu na kupeleka Paris Ufaransa.