Saa kumi na mbili dakika arobaini na tatu. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano nam. Kwenye mahojiano yetu jina leo tunazungumzia kuhusu siku moja baada ya msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania kusitisha utoaji wa ruzuku na kutowatambua viongozi kadhaa wa juu walioteuliwa hivi karibuni na chama kikuu cha upinzani Chadema. Chama hicho sasa kinatishia kwenda mahakamani kupinga hatua wa hiyo. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Garor Kurir amezungumza na Patenusu Nyegira akiwa Tanzania. Chadema ndio chama ambacho ni chama kikuu cha upinzani, kimsingi kinaonekana ni chama tishio kwa chama tawala, kwa sababu hata ukiangalia miaka ya nyuma ndio chama ambacho kilikuwa na wabunge wengi bungeni baada ya yule uchaguzi uliopita ambao watu wengi wanaosema kwamba haukuwa uchaguzi Chadema ni chama cha upinzani, ni chama ambacho kimekuwa kikija ma... na hoja mbadala za kuibadilisha nchi, kama mnavyojua nchi yetu sasa hivi. Kwa hiyo kumekuwa na mbinu sasa hivi, kipindi hiki cha uchaguzi, tunapoelekea kwenye uchaguzi tena, vya kuendelea kubana vyama vya upinzani kama Chadema. Nadhani mnaelewa tuna e, kiongozi wake, mwenyekiti wake Tundu Lissu bado yuko ndani na ana mashtaka. Hatupendi sana kulizungumzia kwa sababu liko mahakamani, lakini ni mashtaka ya ajabu kidogo. Bwana Mbilinyi, unadhani hatua ya hivi sasa itatikiza chama cha Chadema? Haiwezi kutikisa, mimi kwa muono wangu haiwezi kutikisa, kwa sababu muono wangu ni kwamba, kwanza, unajua watu wa sha, wanaelewa changamoto na hivi ilivyo. Ni kwamba kwanza chama chenye kadiri, wenyewe sijui sana mahesabu yao pale ndani, wanasema hawategemei sana ruzuku, kwa hiyo wamekuwa wakijiendesha wao wenyewe wakijichangisha, na hata wananchi ambao wanapenda mabadiliko wamekuwa wakikichangia hiki chama, amini usi amini wananchi wakitaka mabadiliko wako tayari hata kuchangia pesa zao, ili kukiwezesha hicho chama kifanye nini, kiweze kusimama. Kwa hiyo wengine wamekuwa wakichanga pesa kwa njia ya siri, kwa sababu hawa, hata wafanyabiashara hawataki wajulikane, kwa sababu chama tawala kikijua kama wewe umechangia e, chama cha upinzani wanakuletea matatizo kidogo. Kwa hiyo hiyo hatua haiwezi kuna nini haiwezi kukisumbua sana chama. Na hatua ya kisheria unadhani itakuwa na maana yoyote, ama italeta matokeo yoyote? Hiyo ni mchanganyiko. Huwezi kuwa na uhakika na vyombo vya haki nchi hii, kwa sababu kwanza, vyombo hivi bado kidogo uhuru wake una changamoto. Lazima tuliseme wazi, kwa sababu hili nalo ni swala la kikatiba juu ya uhuru wa vyombo vya kisheria. Kwa sababu gani? Una majaji ambao wanateuliwa na rais na ambao ndo wanatakiwa watoe haki kwa, kwa, kwa chama tawala lakini kwa kwa viongozi wa umma. Kwa hiyo kuna ugumu kidogo hapo. Kuna wakati unaona mahakama imesimama kwenye haki, kuna wakati unaona haijasimama kwenye haki. Kwa hiyo swala la uhuru wa mahakama, uhuru wa vyombo vya sheria bado ni changamoto, na ndio maana swala la katiba mpya, ingawaje watu wanamuona kwamba sio suluhisho, lakini ni sehemu ya suluhisho ya tatizo. Kwa hiyo inaweza ikasaidia au isisaidia, itategemea huyo atakayesimamia hiyo kesi atakuwa ana msimamo kiasi gani. Ni mtazamo wake Apronus Mbilinyi ambaye ni mchambuzi wa siasa katika mahojiano na mwenzangu Karol Corina. Sasa ni mpishe Benson Wakoli na makala ya habari rafiki. <laughs> Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Bado upo nami bwana Benson Wakoli. Leo shabaha yetu msikilizaji inalenga jumuiya ya Afrika Mashariki. Tunakuuliza msikilizaji, je, wewe kama mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki una chochote cha kujivunia kwa mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo kwa sasa ina wanachama nane? Karibu kwenye makala leo, ilivyo ada, tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti. Baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako msikilizaji uliyechangia mada yetu ya leo. Inosi ni jambo mojawapo ambalo linaweza kusaidia pakubwa sana. La kufanya ni kuwepo kwanza na uheshimishaji na utekelezaji na kuwapa nafasi hawa wanachama, mimi nadhani yanaweza kusaidia pakubwa sana hata uchumi kwenye mataifa zetu kupanda. Rondeonde Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel, kutoka Molonde Komanda, DRC. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, kwa mada iliyoko pa meza na RFI Kiswahili kuhusu jumuiya za Afrika Mashariki kushirikiana. Japokuwa ziliungana zikiwa saba, mimi naona bado kuna utata fulani, kwa sababu tumekuwa tukiona baadhi ya nchi bado wanaendelea kuzozana, ili hali walitakiwa waungane pamoja. Mtu wa DRC kuja Tanzania, mtu wa Burundi kuja Tanzania, bado tunaona bado kuna ukakasi. Bado mi naona hizi jumuiya hakuna kitu ambacho wanakifanya. Asanteni sana RFI Kiswahili. Erifi Kiswahili, mtundi wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Mimi sitazame mafaa yote ya kuwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki, sababu sisi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunachofaidi sana ni vita tu, na sione kama jumuiya ya Afrika Mashariki imetufaidi kwa jambo lolote. Kwa jina mimi naitwa na kakubwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera, kweli jumuiya hiyo ni nzuri na wanamemba wao ni wazuri pia, niseme hivyo. Lakini mimi naona ya kwamba sisi DRC tulishakawahi kuwa mmoja wao katika jumuiya hii. Ningependa jumuiya hiyo wajiangalie vizuri, wanamemba wote ambao wanashiriki waweze kuwa na upendo sababu sisi tuliingia katika jumuiya hiyo, lakini wakati ambapo walituma wanajeshi kuja kutusaidia nchini DRC, hawakutumika kwa manufaa ya wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uvira, Kalundu, naitwa Rafiki Mastaki. Kuhusu kujivunia kwa hiyo jumuiya ya East Africa Community e, upande wangu mimi sioni jambo lolote, kwa sababu sisi watu wa hizo nchi hatutembei kwa uhuru, hatujielezi eh, tunatembea kwenye hizo nchi kwa mashaka, nchi haziheshimiani. Yani upande wangu kwa kweli, mimi sijivunia hata kitu chochote. E, jambo RFI Kiswahili, ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC, kwa mada ya asubuhi ya leo, kusema kweli mimi nanufaika kuwa mwanamemba wa Afrika Mashariki. Tunaposafiri tukielekea nchi kama vile Tanzania, e, kusema kweli naona mambo ni mazuri kwa upande wa Tanzania, lakini kinachosikitisha sana e, wandugu zetu wa Kitanzania wanatuambia kwamba kwamba e, wao kwa upande wa Kongo wanalipa visa, lakini sisi wa Kongo tukielekea Tanzania tunapita free kabisa. Hilo jambo ndilo jambo ambalo silipendezwi nalo. Inawezekana tu Ah, Watanzania waanze pita free kwa upande wa Kongo, itapendeza sana. S S sauti ya mzee Makinda kutoka Bujumbura, Burundi. East Africa Community, kwa upande wangu toka ilianza, mimi sijaona mabadiliko fulani, sijaona tulichokitegemea. Ni kitu gani hicho kitu tulikuwa tunategemea kwenye East Africa Community kiwe kipo, hakipo hapo e, siwezi kujua. Kumbe wangefanya nguvu sana, wakahamashisha Eh, marahiya kwenye nchi moja moja kuweza kuwafafanulia na kuweza kuwaeleza East African Community inafika wapi? Uh, naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historian nikiwa Mulongwe Uvira mashariki mwa DRC. Kwa kweli EAC, Jumuiya ya Afrika Mashariki, imeundwa na malengo mazuri, lakini DRC, sisi ni baadhi ya wanamemba wapya wa East African Community, bado hatujafaidika chochote kuzunguka kwenye nchi wanachama. Bado vizuizi ni vingi, watu hawafanyi biashara kwa uhuru. Kwa kweli ni bora waendelee kuheshimisha malengo ya jumuiya ili watu wote wanufaike. Naam, kwa sasa msikilizaji, natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yangu kuhusiana na mada yetu leo kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili mtandao ukiwa na Facebook. Namuona nani? Namuona Bukuru Adolf, anasema yuko Sange, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Anasema kwangu mimi sina chochote cha kujivunia kuwa ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, wanapenda kupanga vitu ila hawatekelezi vitu hata kama ni kidogo. Mwenye Arabeka kutoka mjini Kalemie, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, binafsi mimi kama raia sijaona faida ya jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki, sababu kwa sasa ukitaka kusafiri kuelekea nchi jirani kama vile Tanzania sio rahisi kabisa, kunakuwa na utata mwingi sana, na kwa sasa tunasikia kwamba wanafukuza baadhi ya raia wageni katika taifa hilo nam hakuna chochote cha kujivunia kuwa mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Benfit Kasamenga Gwero, kutoka jijini Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi, kwa kweli sisi kama Waafrika hatuna umoja. Kwanza waliahidi, lakini kutimiza hamuna. Basi sioni umuhimu wowote wa jumuiya ya Afrika Mashariki, kwani ni uongo sana. Naomba hapa Afrika kuwe na viongozi wanaofaa ili kuleta mabadiliko hata ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Vincent JJ Kaji, kijana mpole kutoka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, eneo la Kakongwa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, nikiwakilisha Wasakatonge Slams Club. Kwa kweli mimi sioni manufaa ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Kwa majina naitwa Augustine Ndilonge, napatikana patikana pavukavu DRC. Biashara haiwezi kufanyika ndani ya nchi ambazo zinapigana. Ndio kwa maana nchi hizi za Eastern Africa kwanza walete amani kati yao, na biashara itafanyika vizuri na watu watatembea katika amani na watafurahiwa na hiyo umoja wa nchi ya Eastern Africa. Bahari ya Bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Mimi binafsi sijafaidika na chochote wala na lolote kuhusu jumuiya ya Afrika Mashariki. Na jambo la pili, uhasama ambayo unaendelea, kama vile huko nyuma tumeona wanaharakati wakizuiliwa kuingia nchini Tanzania, wanaharakati wa Kenya wakipigwa na wa Uganda kupigwa. Sasa maana ya jumuiya ni nini? Kitu ambacho kinapasha kufanyika ni kuboresha hiyo sheria ya jumuiya, ili tuendelee kuwa wandugu na amani iendelee kutawala katika jumuiya yetu ya Afrika Mashariki. Tembelea tena ukurasa wa RFI Kiswahili msikilizaji kusoma maoni ya wasikilizaji waliochangia mada yetu ya leo kupitia ukurasa wa RFI Kiswahili mtandao ukiwa ni Facebook. Chenge Joseph nikiwa Mombasa road Nairobi nchini Kenya: binafsi nimefaidika sana kwa jumuiya Afrika Mashariki, mojawapo ya manufaa ni kama vile biashara, mila na desturi, elimu, familia, ukulima, kilugha, siasa na mengine. Bonga la jumuiya Afrika Mashariki kupitia kwa wabonge waweze kufutilia mbali au wapunguza zile hela wananji wanazilipia vibali vya kufanya kazi ili waweze kufanya kazi wakiwa huru bila utatanishi. Isaya Ruben Alex, kutoka Uvira, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo: sisi wananchi wa Afrika Mashariki bado hatujafaidika zaidi na umoja huu, kwa sababu tungali tunaomba vitambulisho zaidi kwenye mipaka ili watupishe kwenda nchi jirani. Hata biashara ni ngumu kutoka ndani ya nchi. Ni serikali zetu ziweke mikakati ya kunufaisha raia wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Eto Matabishi, jamaa Bukavu, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo: mimi binafsi sijawahi kuelewa kama Jumuia ya Afrika Mashariki kuna siku walishawahi kutimiza malengo yao, ikiwa ni miaka kadhaa imepita tangu muungano huo kuundwa, hakuna mabadiliko. David Shichenga wagumu tunadumu mheza Tanga, Tanzania akimtazamu. Mimi sijafaidika kivyovyote na Jumuia hii ya Afrika Mashariki kwa sababu jumuia hii ikiwa ni soko la pamoja liwe linanufaisha pande zote, na uwepo wa jumuia hii ni jumuia ambayo ina vikwazo vingi, kitu ambacho wanachama wa jumuia hii hawawezi kufaidika na chochote kwa uwepo, iwapo kuna vikwazo na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Jambo, natoka jina la Faraja Amani, mtoto wa Kindela, kutoka mkoa wa Mwinga. Kweli wa viongozi wa Afrika Mashariki wawe na umoja, wawe na upendo, wawe na kusaidiana kwa hali na mali, ndio watajenga Afrika Mashariki kweli. Naomba Afrika Mashariki kazi walifanya ya ujirani mwema ni vizuri sana kabisa toto mpole wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tarafani Moba, Kirungu, mtaa wa Ewa bora, kaseki nipawa kalunga wa kalunga. Kibinafsi sijafaidika na kitu chochote kutoka kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sasa, yani hatujaona umuhimu wowote kutoka kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Jambo arefai Kiswahili, kwa majina anaitwa Alex Jeremia, niko Chekecheke, Mwanza, Tanzania. Binafsi sijafaidika na chochote kwa kuwa mwanachama wa EAC, labda kwa vile ni mjasiria mali mdogo, ndo maana sioni faida za kuwa mwanachama wa EAC. Cha kufanya cha kuboresha wanachama wa EAC, nadhani ni jumuiya hii kuweka vibali maalumu ambavyo vitawatambulisha wanachama na wafanyabiashara, ili kufanya biashara kwa uhuru na kutokuwekewa vikwazo kwa jumuiya hii baina ya nchi na nchi. Kwa maoni hayo, makala ya leo msikilizaji ya bar rafiki yanafika kikomo. Umekuwa nami bwana Benson Wakulu. Ukijaliwa nami pia nijaliwe kesho, ni siku nyingine inshallah. Nam, shukran za dhati kwako Bwana Benson Wakoli. ni mkumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na rais wa Kenya William Ruto awaomba radhi wa Tanzania kufuatia sakata la maneno ya kashfa yaliyotolewa na Wakenya dhidi ya rais Samia Suluhu Hassan na waziri wa biashara nchini DRC ambaye aliwahi kuwa gavana wa mji wa Goma, Julien Paluku asema kuna mkanganyiko kuhusu uwepo wa rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila katika mji wa Goma. Na tu hitimishe matangazo yetu na kibao hiki nyota wadau wake TID Ruga Tanzania. Nimeshinda nadhani wakati penzi letu sisi liwe wazi, roho yangu inauma maumivu. Sasa basi, sasa basi, niko thabiti, nielewe. Penza sio mapenzi, penza sio mapenzi. Kwa utezi huu nielewe, baby na kuitaji mpenzi ni moja twende nyumbani, ukamsabahi mama, tupate baraka za wazazi na uwajue ndugu zangu. Dini zetu isiwe kama hoja pingamizi, sitozingoja niko tayari kukuvisha pete. Anaitwa TID na kibao chake Nyota, kibao ambacho kiliwahi kutamba miaka ya nyuma huko. Hebu nieleze ulikuwa na umri gani kipindi hicho? mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nayo katika matangazo ya jioni, china usimamizi wa mwenzangu uh, ch makundi. Fundi mitambo ni George Maina. Shukrani dhati kwa Florence Kiua ambae alisababisha matangazo haya kukujia mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook. Ni mshukuru pia Karol Koriri ambaye alishiriki kwa njia moja ama nyingine katika matangazo haya. Anamwona Valerie Mumbere akiwa pale Butembo, anasema tuko hewani muda huu bwana Ali Bilali, na sasa nakupeleka moja kwa moja Paris Ufaransa.