Ni saa kumi na moja na dakika arobaini na tatu huko na Janankumbi uh, nchini Uganda, huko saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano na moja habari ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Ni huko Afrika Kusini ambapo raia wamefurahia, wamempongeza hata rais wao Cyril Ramaphosa kuonyesha hali ya utulivu wakati akikabiliwa na madai ya uongo ya mauaji ya kimbari ya Waafrika Kusini wazungu kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump. Mwenzangu Minziletijai amezungumza na Lindlela, ni mtaalam wa husiano wa kimataifa na mchambuzi wa siasa za Afrika Kusini. Mambo ya ardhi ndiyo ni kitu imekuwa kwa mdomo yao sana juu wazungu wenye walivuta kwenye South Africa wanalia juu, wanasema o walikuwa na ardhi, lakini saa hii uh, binadamu wa Afrika Kusini wanasema hawatakubali au wazungu waendelee wakilima kwa ardhi yao. Ilikuwa sahihi kwa Trump labda kuja na video hizo katika mazungumzo hayo? Ukiangalia tu vizuri, ilikuwa tu kitu yenye ilikuwa imepangwa tayari lakini rais Ramaphosa alijaru tu kunyamaza akatulia akaangalia na hakujibu na hasira. Rais Ramaphosa ameelezea uh, kuridhika na matokeo ya mkutano huo. Labda kwa upande wako unahisi baada ya kilichotokea, matokeo yaliyotarajiwa na raia wengi wa Afrika Kusini ya kurekebisha uhusiano baina ya nchi hizo mbili yalifikiwa? Bado sioni kama imefikiwa kwa sababu kila wakati uh, nchi mingi za Afrika wanaendanga huko marais wakitafuta usaidizi lakini tu tumefika mahali marais wa western countries wanajuana wenye, ni wao wako juu sana, na sisi hapa Afrika tuko chini sana. Sasa itabidi Afrika ijaribu yayo yote kujisimamia. Kila wakati marais wanaenda huko, wanatafuta usaidizi, na wakifika huko ni kama tu tuseme, wanapata tu matusi, na hiyo matusi inatuumiza sisi. Itabidi kama wa Afrika tujaribu tujulize, ni nyinyi tuna jifanyia sisi kama wa Afrika juu kila kitu tuko nayo. Baadhi ya raia wa Afrika Kusini wamemsifia Ramaposa, kama ambavyo umezungumzia hapo awali, kwa namna alivyokuwa mtulivu. Wengi walitarajia labda kilichotokea na Rais Zelenski wa Ukrain kingefanyika na Rais Ramaposa. Ramaposa alifanya vizuri kuwa mtulivu, juu angekuwa tu angejibu na hasira, nimeona hiyo haingetusaidia sisi kama wa Afrika juu inasemekana yeye alitoa funzo kwa Zelenski vile ywa hiyo matokeo haikuwa matokeo nzuri, ni kama tu ilikuwa tu matusi. Lakini kwa sahihi, yeye alikuwa ameenda amejitayarisha, amejiweka chini, anajua chena, anatarajia ndio. Sasa ingekuwa tu vile angejibu tu na hasira, matokeo haingekuwa mazuri. Mwisho tutarajie labda uhusiano wa mataifa haya mawili kuimarika baada ya mkutano wa viongozi hawa wawili. Hiyo ndio matarajio yetu kweli, kwa sababu si vizuri nchi zikiwa tu kwa vita tunatarajia tu kutakuwa na suluhisho ambavyo litaweza saidia wazungu wenye wako kusini Afrika, na pia kusikuwe na jambo lingine linaweza tokea kuhusu haki za binadamu kwenye kusini Afrika. Ni mtazamo wake Lindlela, mtaalamu na wa uhusiano wa kimataifa na mchambuzi wa siasa za Afrika Kusini, katika mahojiano na mwenzangu Minzilet Ijai. Na sasa tugeukie makala ya habari rafiki <mulia> Na kukaribisha katika makala mengine ya habari rafiki, mimi ni Carol Korir. Leo tunaangazia hatua ya mataifa wanachama wa Shirika la Afya Duniani ambayo yamepitisha rasmi makubaliano ya kimataifa ya kuzuia, kujiandaa na kupambana na magonjwa ya milipuko kwa siku zijazo. Unazungumziaje hatua hii na unahisi mataifa ya Afrika yamefanya vya kutosha kukabiliana na majanga ya magonjwa ya milipuko? Tutaanza kwa mchango kwa wako wa sauti kwa jina. Mimi naitwa na ka kukibwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera, napenda kuongea kuhusu mada iliyoko mezani leo. Mimi naweza kuonya mashirika ambayo yanahusika kiafya kuto kuacha Afrika e, ndani ya hewa, yaani wakifanya mpango huo wa kusema eti waache kushughulikia maambukizi ya magonjwa hayo naona ya kwamba bara letu la afrika halijakuwa pazuri kabisa wala halijajipanga vilivyo kusema ya kwamba wanaweza kuendelea kushughulika na kujiweza kwa kushughulikia magonjwa hayo jambo rfi ni yategeka inaweza tejwa kutoka kiwanja ruchuru nchini drc kwangu mimi nadhani huku kwetu nchini kongo wanajitahidi kukabiliana na maradhi hiyo ya miripuko, ila ni kwa uchache tu, hawapigani kama inavyostahili, kwa sababu tukiona vile kwa Ebola, tukiona vile kwa korona walikabiliana, ila habari za uongo zilibaki miongoni mwa rahia, walizani wa moja, wanasema maradhi hiyo ni ya uongo. Na mengine unaona ni kwa sababu habari hazifike. Ningeomba wakati wanafanya kazi hizi, wahusishe zaidi sana wapasha habari, kitakuwa cha Toka Goma ni Ingenieur Jonathan Bakuzola. Uh, kwa mada yetu ya leo kwa kweli magonjwa ya maripuko huku kwetu hatuyaweza kufanya mbinu fulani, sababu ya swala ya usalama na ukosefu ya usalama. Tunapokosa labda maji, na tumependa tuzuie mlipuko wa kolera, na tunajua ya kwamba mlipuko ya kolera yanatokana na kutoosha mikono na kadhalika. Tunapokosa maji, tutaoshaje mikono ili tuweze kuepuka na janga la milipiko? Swala la usalama na maisha bora ya mkaazi, hususan hapa Kongo yataleta suluhisho kwa kuzuia pia milipuko zaidi na zaidi. Jambo la Kiswahili, Isa Haji Bahari ya Bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Ni jambo nzuri ambaye shirika ya afya imefanya duniani na kwetu Afrika, bado bado kabisa. Shirika yetu ya kupambana na magonjwa ya milipuko bado inahitaji juhudi sana katika Afrika yetu hii ili kupambana na hiyo magonjwa, inahitajika mbino zifanyike za kutosha na jitihada za kutosha, ili taifa letu la Afrika nayo iwe sehemu inapostahiki. Naitwa Kaz Business maujanja kutoka Uvira, Kalmabenge, DRC. Ndani ya duka laogopa Mungu. Kibinafsi sie tushachoka na hiyo maprobleme ma ya mavirusi ya, ma ya magonjwa fulani fulani. Ni vazungu vo peke tu ndio iko nafaa kucree banakree, byavo banawekaweka mabugonjwa ma yao fulani fulani kwa maslahi yao wenyewe. Wenye kufaidika zaidi ni wapresidenti wa, wa nchi fulani ambayo itapewa msaada kutoka nchini za inje. Majina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia kwa mada iliyoko kwa meza ya RFI Kiswahili kuhusu mashirika ya afya duniani, ya kujianda, biripuka, ya duniani ambayo yameanza kujiandaa kuhusu milipuko ambayo inatokea duniani. Mimi naona wako sahihi, na tukija kwa upande wetu wa Afrika, baadhi ya nchi wanajiandaa, lakini nchi nyingi especially na kutokana na umaskini wetu hawajajiandaa kuja kukabiliana na hayo magonjwa. Mimi ningetoa wito kwa serikali za Afrika au hasa mawaziri wa afya waweze kuwekea mkazo katika swala hilo, ili pale majenga yanapokuja, wao kidogo wamejiandaa kuweza kukabiliana nayo, kwa sababu yakishakuja ndio hivyo tena, watu tunakuwa kwenye mkanga. Mkubwa sana. Na kwenye ujumbe uliotuandikia Jairas Ali ukiwa Lusaka, Zambia, unasema ni jambo zuri hilo, ila wawe wanatoa taarifa ya mapema kabla mlipuko haijatukia. Maji Moto Malole kutoka Kibara, Bunda, Tanzania, unasema ni jambo la heri sana kwa mshikamano walionao wa kujadili mambo nyeti kabisa ya usuyo maswala ya kiafya. Kasemengo Aguero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, DRC, unasema kwa kweli na habari njema hiyo, Mungu aweze kuwafanikisha katika hiyo kazi, ila hapa barani Afrika sidhani kama tutasaidika, sababu tumetupiliwa mbali na viongozi wetu. Joseph Honda ukiwa Kolwezi unasema kwa mtazamo wangu, hatua hii ni kubwa, tena ya kupongezwa. Kwa kweli, kila kukicha tunashuhudia milipuko ya magonjwa mapya. Hatua hii naiona kama yenye mafanikio kwa jamii yote duniani. Kwa kweli, hapa kwetu Afrika hatujajitosheleza na malengo kama haya. Ningewaomba viongozi wetu wafuate mfano huu wa shirika la afya duniani. Tuendelee kupata mchango zaidi kwa njia ya sauti. Fis Georgina kutoka Bujumbura, Burundi. Kwanza ningependa kuipongeza shirika la afya duniani kwa kuleta mpango huyo wa kupinga na kupambana na magonjwa ya milipuko ni mzuri sana kwa dunia nzima. Ila kwa nchi za Afrika sizani kama unaweza kuleta faida kwa kweli, maana viongozi wa Afrika si wazuri kwa, kwa kitu, maana shirika la WHO litatoa pesa au msaada wote, itafikia mkononi mfukoni mwa viongozi. Kwa na kwa wananchi toka Bukavu DRC, kuhusu haya makubaliano ni mazuri sana, sababu waswahili wanasema ni heri kukinga kuliko kuponywa. Alafu hiyo ni hatua nzuri, sababu tayari watafiti wameshajua jua yatakayotokea. hiyo ni hatua nzuri Naitwa Mapenzi Togera Moise, maarufu historian, ikiwa Mlongwe Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa kweli, hatua iliyochukuliwa na WHO ni hatua nzuri sana, kusaidia la dunia, lakini bara letu la Afrika kwa kweli bado hatujapiga hatua, hatujasonga mbele, ungali matatizo. Magonjwa hayo ya milipuko yanapotokea Afrika huwa tunategemea misaada kutoka nje. Ni bora viongozi wetu wafanye jitihada, wahakikishe kwamba Afrika itafikia kiwango cha kujitegemea. Asante sana RF. Kwa majina naitwa Pretre Motar, napiga simu toka Moba Kirungu, Darasi, mtaa wa Hewa Bora. Kuhusiana na mada leo, kwanza natoa shukrani kwa shirika la afya duniani kwa kuweza kuchukua hatua nzuri kama na hiyo, ila wasiwe tu wepesi wa kusema bali kutenda kuwe kudogo, kwa hivyo vile wameamua Uh, kuchukua hatua nzuri kama na hiyo basi, vilevile wao wepesi wa kutenda. Asante sana RFI Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Machema Soka, maarufu maskini jeuri, napatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Tanganyika, mjini Kalemie. Kwa kweli barani Afrika kuhusu magonjwa ya maambukizi kwa upande wangu mi naona kana kwamba Afrika nayo inajitahidi kupiganisha magonjwa ya maambukizi, kwa sababu hapa kwetu Kalemi tunaona karibu miaka minne hii jimboni Tanganyika bado hatukuwa tunapata magonjwa ya kuara, yani kolera, lakini mwaka huu kwa kweli tunapigwa na kolera ile mbaya. Lakini tunashukuru kwa sababu watu wanatunzwa na wanapona. Ni hatua moja ya kushukuru Mungu kwa hatua ambayo Afrika nayo inapiganisha kwa sababu ya magonjwa ya maambukizi. Asante sana kutoka mashariki mwa DRC kijijini Makobola, ni Sharma Mkombozi. Kufatana na mada leo, kwa kweli nchi za Afrika zimechukua hatua ambayo itaigharimu kwa miaka ijayo. Ukiangalia katika nchi za Afrika, hususani magonjwa hii ya milipuko ni magonjwa ambayo inakuja na kasi, na inapokuja na kasi kama nchi za Ulaya hazijatafuta tiba ili kusaidia nchi za Afrika hii inasababisha watu wengi kufariki. E, ni vyema kabisa wajikumbushe kuwa Afrika tunapelekwa na nchi za Ulaya kwa misaada mbalimbali na tukirudia ujumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, Esoche Madeda ukiwa mkoani huu Katanga, mjini Kasumbalesa, DRC, unasema binafsi nchi zetu za Afrika bado hazijafanya vya kutosha, sababu sisi tunategemea Mwenyezi Mungu pekee ndo anatulinda na hayo majanga. Mimwani Kenneth ukiwa Kishanje, Bukoba, Tanzania, unasema ni hatua sahihi kabisa kufikia hapo na kushukuru uf msikilizaji kwa mchango wako. Mimi ni Carol Corir Majaliwa. Tuungane tena kesho kwenye makala haya, ambapo utakuwa na fursa ya kuchangia mada huru. Kwa heri kwa sasa. Nam, ndivyo anavyoondoka Carol Corir na msikilizaji, muda umeturuhusu kwa na haya katika matangazo haya ya jioni. My darling ni wimbo wa kichela kutoka Nigeria. Darling, msikilizaji, ndio wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu jioni hii ya leo. Asante sana Victoire na Mujabi, ukiwa kule Bukavu, mashariki mwa DRC. Lakini pia asante Abdunur Uh, fundi simu kule Butembo maeneo Galerie JTB, nawe anaitwa uh, Valerie Mumbere, asanteni sana kuwa nasi. Nimepata jumbe nyingi kutoka kwenu wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi matangazo amekuwa Victor Buso, fundi wa mitambo ni mwenzangu hapo George Maina naye Uh, Vital Mugisho upande wa mitandao ya kijamii si mwingine bali ni Florence Kivua. Kwaheri kutoka Nairobi.