Ni saa kumi na moja na dakika arobaini na tatu maeneo ya Lukanga kule mashariki mwa DRC. Nam, karibu kwenye wasaa wa mahojiano msikilizaji. Kenya imebadili kauli yake na kukiri kuhusika katika utekaji wa mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Uganda, Kiiza Besige, ambaye alitekwa jijini Nairobi mwezi Novemba mwaka jana. Kuangazia hili, mwenzangu Minzi Lete Ijai amezungumza na Francis Babu, ni mchambuzi wa siasa za Uganda adi amekupa haki za serikali ya Kenya, lakini ni kweli, Uganda, Kenya na Tanzania kuna mashirikiano kwenye e, security ya, za East Africa na miandiko kabisa kwenye nini za East African Community, utakuta zile nini laws zile, kuna moja inasema lazima washirikiane. Sasa kwa hivyo lazima serikali zinashirikiana ikiwa ni security za nchi hizo hiyo ni kitu cha kwanza. Kitu cha pili, serikali ya Uganda inasema kwamba yule bwana alikuwa anafatwa, au tena sio nchi za Kenya tu, wamemfata kutoka Ulaya, nchi fulani ta mbili, na mpaka amefika Kenya alafu ndio akashikwa. Sasa wao wanasema yule bwana kuna vitu vya ajabu anataka afanye Uganda. Sasa hiyo ndio nini? Ndio, ndio, ndio, stori ya, ya, ya haki sio kusema mambo ya siasa ya kupindua hiki na kile. wao we, wa, wa, wa kwenye security na mbesi. Je, leo alitakiwa kupewa dhamana kisheria baada ya kukaa gerezani ama jela miezi sita, alitakiwa apewe dhamana, lakini amenyimwa dhamana hiyo, labda hili Well, walisema hawataki koti ya jeshi ni mahakama ilisema hivyo. Sasa wakaja kwenye koti za civilian zile. Sasa civilian koti imesema hapana, hawawezi kumpa, kwa sababu jamaa kutoka kwenye serikali wanasema huyu mtu mkimpa anaweza afanye mambo asiyokuwa hawezi uh, kusaidia hiyo kesi, au sio hivyo anaweza akimbie. Sasa wao wakasema wa hawataki awachiliwe wa, wa, wa mpaka zile kesi zimesikilizwa zime, zime na koti sasa hiyo ndio tabu hmm. uh, serikali ya Uganda inasema hapana, wasipewe kwa sababu ni mtu sio mwepesi sana, anaweza kuharibu kesi yote au anaweza aapotee. Hapo jana tume uh, shuhudia bunge uh, la Uganda likipitisha sheria kuruhusu raia wa kawaida kushtakiwa kwenye uh, mahakama za kijeshi na hili limekuwa moja ya suala ambalo utetezi wa Besigye ambaye alishtakiwa katika mahakama ya kijeshi awali umekuwa ukipinga. Labda unahisi sheria hii inaweza kuwa na madhara gani katika siku za usoni? Ukitoa wanasiasa, tuanze kuangalia zile statute ya UP, UPDF, utakuta kwamba walikuwa wanaitengeleza watoe mambo mengine kama mambo ya kusaidia wanajeshi kwa nini zao, uh, health zao, kama pension zao, vitu vya welfare vyote vimewekwa vizuri kwa ile statute. Sasa serikali akasema, no, kuna watu fulani wanatumia silaha wenye kutaka kupiganisha serikali, watu wanakuja wanataka wawe ma terrorist. Hiyo court ingebaki kwa hivyo vitu vidogo, lakini sasa wanasiasa wenye wanapinga wameshindwa yani kuzungumza yani kudebate, waseme ah, lakini hii kitu tuitwende polepole kwa sababu hiyo kitu itumie vibaya na serikali. nam ni mtazamo wake Francis Babu, mchambuzi wa siasa za Uganda, katika mahojiano na mwenzangu Minlet Ijai. Na sasa tupate makala ya habari Rafiki. <gibu> Karibu katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Carol Korir. Leo tupo nchini Uganda, ambapo wabunge siku ya Jumanne walipitisha mswada tata unaoruhusu raia wa kawaida kushtakiwa kwenye mahakama ya kijeshi. Wabunge wa upinzani hata hivyo walisusia kikao kilichopitisha mswada huo kwa haraka. Nini maoni yako kuhusu hatua hii ya wabunge wa Uganda na unazungumziaje madai ya wanasiasa wa upinzani kuwa mswada huo unalenga wakosoaji wa Rais Yoweri Museveni. Tutaanzia mchango wako wa sauti. Jambo refu Swahili, Isa Haji Baharia Bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda, kuhusu mswada ambaye iliyopitishwa na bunge ya Uganda. Ni sahihi kwa sababu gani? hauwezi kumiliki silaha kama hauko askari au hauko jeshi eh, au kumiliki vazi la askari au vitu vya maaskari wakati hauku askari. Alafu sasa so, ukikutwa na hatia kama hiyo, basi lazima mahakama ya kijeshi ikuhukumu, eh, hiyo sio shida. Na wasiwasi wa wabunge wa upinzani kukataa kususia mkutano huo inaonyesha wazi kwamba wao wanamiliki silaha, ndiyo maana hawataki sheria kama hiyo. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambala Sindano Avenika Buteke tarafani Moba, DRC ni Andres Elisoso Zombe Mwina Kalonda. Kwa maoni yangu kuhusu na hatua hiyo mimi naona ya kwamba mswada uliopitishwa huko Uganda ni mzuri kwa sababu raia wakati wanaendelea kushtakiwa kwenye mahakama ya kijeshi itakuwa kabisa inaleta uoga na kuendelea pengine kupunguza vitendo vibaya, kwa sababu tukiangalia manchi ya Afrika Mashariki, ikiwemo Uganda wenyewe magereza sasa imejaa wafungwa tele. Kwa hiyo wakati watakapoendelea kupelekwa kwenye mahakama ya kijeshi, ni kama kutakuwa kale ka upungufu ka vitendo vibaya, na wataendelea kuogopa wananchi. Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa huku jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haiwezekani raia aendelee kushitakiwa kwenye mahakama ya wanajeshi. Ni vyema sana na waunga mkono wanasiasa wa upinzani waliokataa hadi kama na hiyo. Ningeomba usalama waendelee kuboreshwa ngambo ya raia, kiukweli waendelee uh, kupinga marufuku hatua hiyo Binasi wanachokifanya wabunge wa upinzani uko nchini Uganda, ndio upinzani wenyewe, na hii anaweza akasaidia pakubwa, kwa sababu ukiangalia siasa ya Uganda bado ipo kwenye mkono wa mtu. Na ni kwa nini kwanza kusipitishwa sheria ya kuweka kikomo kwa rahis yaliyo madarakani kulingana na umri wake? Rondeonde Nkamba maarufu kama Mzee Mconte Gabriel kutoka Mlonde Commanda. Jambo ale jamboalfa, Kiswahili kwa majina anaitwa Alex Jeremia, ni kocha chake chake Mwanza Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Hao wabunge wa chama tawala nchini Uganda unashindwa kuwaelewa kwa manufaa ya mtu gani, a ni ya raia au ni ya mtu fulani? Nadhani hao wabunge lakini wako sahihi, kwa sababu wao wanapitisha lakini anayesaini ni rais. Wabunge wa, wa, wa chama cha upinzani kuhususia na kuondoka mswada huo, nadhani wametumia busara, kwa sababu wameangalia mswada huo hautakuwa na manufaa ya raia, ili hali wako bungeni kwa kupigania maslahi ya raia. Hivyo wamefanya sahihi, ingawa mswada huo bado haujasainiwa na Rais Yoweri Museveni, hivyo bado utakuwa tu ni mswada. Cuma mis Patrick Josha kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo ya Demokrasia. Na kwa kutokana na kauli hiyo, mimi nadhani kwamba inawezekana kuwa ni ukweli, kwa sababu marais wengi wa nchi zetu za Afrika wanaendelea kabisa kutafuta mbinu zote zinazowezekana ni kwamba waangalie namna gani kunyamazisha wakosoaji wao, na hii sio jambo nzuri. Ni Mtundi wa Moses kutoka DRC Kanya Bayonga. Mimi kwa mtazamo wangu naenda nikitazama kile ambacho serikali inaandaa ya Uganda kuweza kutia kesi za kiraia ziende mahakamani ya kijeshi, ni kutaka kunyamazisha sana aa, wapinzani wasipate namna ya kujitetea, maana watakapotaka kuwa wakitaka kujitetea kutaka uhuru wao wanapelekwa mahakamani ya kijeshi ili wafunge vinwa wasiseme tena. Lakini nilichotaka niseme ni kwamba Rais Museveni pamoja na serikali yake wangetazama kesi aina gani inayostahili kwenda mahakamani ya kijeshi, lakini kesi nyingi za kiraia ziende mahakamani ya kiraia kuliko kuenda jeshini na tukigeukia ujumbe uliotuandikia kwenye ukurasa wa Facebook, Kabanzi Jean ukiwa Moba Nunda mkoani Tanganyika unasema mswada huo utanyanyasa raia na hiyo ni ukosefu wa demokrasia nchini Uganda. David Sichenga toka Wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania unasema wabunge wa bunge la Uganda ni wapuuzi na wapendi raia wa nchi yao na wana mpango mbaya sana sana na viongozi wa upinzani na fuasi wa vyama vya upinzani na ndio maana wakapitisha mswada kama huo. Chenge Joseph ukiwa maskani ya kazi Mombasa Road Nairobi, unasema naunga mkono upinzani vile uliweza kususia kupitisha kwa huo mswada, kwani ni njia moja ya kuwadhalilisha wanaokosoa serikali iliyo mamlakani. Rais Museveni amakinike. Naomba mawakili na wanaharakati waende kotini kusimamisha huo mswada. Thierry Makoti Mohasa unasema Haliwezekani hilo, raia ni raia na jeshi ni jeshi. Turudi kwenye mchango wa sauti. Kwa jina naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada iliyoko hapo mezani kuhusu Uganda, wabunge kupitisha mswada wa raia wa kawaida kwenda kushtakiwa katika mahakama ya kijeshi, mimi naona kusomeshwa kweli, hawako sahihi kwa sababu hawatokuja kuwatendea hayo kwa sababu mahakama ya kijeshi ni ya kijeshi. Natakiwa iwe ni mahakama tu ya kijeshi, au raia wa kawaida waende kwenye mahakama za kawaida. Kusomesha kweli sio vizuri. Hizi serikali ambazo zinaendelea kuwa madarakani kwa muda mrefu kidogo, naona zimekuwa zikijichukulia sheria mkononi, yaani kiufupi, wameshakuwa madikteta ambao kidogo wamekuwa unstoppable. Chambo erifi ni hati geka inaweza tejwa kutoka kiwanja ruchuru nchini DRC. Kwangu mimi nazani hiyo tu ni unyanyaso wa rahia ambao unaendelea katika nchi za Afrika. Namna gani rahia atakwenda katika mahakama ya kijeshi aende kule kusamba, itakuaje hiyo? Tu ni unyanyasi wa haki za binadamu, ngelibidi nchi ya Uganda iweze kufikiria mara na kujua nafasi ya rahia ni gani. Rahia ni mtu ambaye iko katikati, si jeshi, si yeyote, ni mtu ambaye anastahili kutetewa. Kwa jina naitwa Honorable Simo Sambazaru Rikiza, shabiki mkuu wa Chelsea. Kuhusu mada ya leo, ndugu mtangazaji, mimi naweza ni nikazungumzia ya kwamba ni aibu sana katika nchi zetu za Afrika. Haiwezekani kesi ya kiraia iende kwenye mahakama ya kijeshi. Kwangu mimi naweza nikasema kwamba wanabunge hao wa Uganda wameminywa sana na utawala wa Rais Museveni, na kuhusu sheria hiyo hiyo, yote ni kuwalenga wapinzani ili kuwamaliza nguvu, kwa sababu wamesumbua sana utawala wa Rais Museveni. Kalunga wakalunga, mtoto mpole wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, tarafani Moba Kirungu, kwenye mada iliyomedhani hapo. Ndugu mtangazaji, kibinafsi nawapongeza mabunge wote nchini Uganda kwa kususia sheria inayozungumzia ya kwamba raia wa kawaida yoyote anapashwa kustakiwa kwenye mahakama ya kijeshi. Yani siyo hatua njema, yani hiyo itawapa kipao mbele viongozi walio madarakani, na hiyo nawaza itakuwa hatua mbaya kwa raia jambo. Hey, Kiswahili inaitwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto wa Kindela kutoka mkoa wa Muinga. Hey, kweli hiyo hali ya Uganda ya Rais Mseveni kutia hatua ya raia kuwa wanahukumiwa kwa mahakama ya kijeshi, hiyo kweli sio vizuri, kwa sababu hiyo vitu hii Afrika Mashariki havikuwa. Tungeomba kweli angetoa hiyo hali, hali nzuri atakawa amekamatia jua wapinzani wake lakini kweli hiyo hali sio nzuri, ni vitu vyenyewe havifurahishi raia, kukumiwa katika mahakama ya kijeshi. Tungeomba rais Museveni hiyo kazi aiache kabisa, aitoe, alete amani katika nchi yake ya Uganda na kumalizia kwenye ukurasa wa Facebook, Medard Barak Bim ukiwa Bukavu DRC unasema kwa mtazamo wangu, unaona kwamba wabunge wa Uganda hawajafanya vizuri wakaji kushtakiwa kwenye mahakama ya kijeshi. Cha muhimu waboreshe mahakama ya kiraia ili izidi kufanya kazi. Iman Mkasa ukiwa DRC unasema kama ile ndiyo njia sahihi ili watatue tatizo lao, ni sahihi kufanya hivyo, maana kila nchi na sheria zake. Kufikia hapo, tunatamatisha makala ya habari Rafiki. Shukrani nyingi kwako msikilizaji kwa kushiriki. Mimi ni Carol Corin, kwa heri. Namna sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na matumaini ya kuachiwa kwa dhamana mwanasiasa Mkongo wa upinzani nchini Uganda, Kiiza Besije, yamegonga mwamba. Rais wa Marekani Donald Trump kuwa mwenyeji wa rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kwenye ikulu ya White House, na wakazi wa Gaza kule Israeli wasubiri msaada wa kibinadamu, wakati huu Israeli ikikabiliwa na shinikizo kubwa la kimataifa. Mwisho wa habari. Namna sasa nimpishe GI na wimbo wake kidato kimoja. Ah, na wewe Nimepita, Kidato kimoja wimbo wake GI kutoka Tanzania ndicho kinakamilisha matangazo yetu ya jioni ya leo msikilizaji. Asante sana, unaitwa Mutere Kifara ukiwa Uvira, nimepata ujumbe wako asante sana. Lakini pia Pacific Kike ukiwa kule Butembo, shukrani za dhati pia nimepata ujumbe wako na asante, mmekuwa wengi, nimepata jumbe zenu wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo, amekuwa Victor Abuso ni kumshukuru pia mwenzangu Minzilete Ijai ametuletea habari za michezo. Upande wa mitambo si mwingine bali George Maina, na anayehakikisha unatupata kupitia Facebook na YouTube ni Florence Kivuva. Kwa heri kutoka Nairobi.