Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano, na mahojiano yetu yanajikita kule DRC ambako rais mstaafu Joseph Kabila Kabange anatarajiwa kufika mbele ya uh, kamati ya uh, bunge la Senate juma hii, hili, uh, jumanne hii kuni radhi kujitetea mbele ya tume maalum iliyoundwa kutathmini tuhuma zinazomkabili. Kuangazia hili, mwenzangu Minzi Leti Ijai amezungumza na Francois Alwende, ni mchambuzi na mtaalam wa siasa za DRC akiwa nchini Kenya kuna yale ambayo Kongo inajulikana kuwa, mambo ya ukabila kidogo, ama yanaonekana kwamba hawa wanafuatilia hawa wengine, sijui Waswahili, sijui akina nani, lakini nafikiri ni vizuri ikiwa wakongomani wanaweza kuelewa kwamba, wacha sheria ifuate mkondo wake, na ikiwa rais mstaafu anaonekana hana kosa lolote, basi atakuwa huru. Na ikiwa anakosa, si kwa sababu anatoka katika eneo hilo ama lile. Ikiwa anakosa, basi ana, ni kama wakongomani wengine, ni lazima sheria ifuate njia yake. Tume iliyoteuliwa kuongoza mchakato huu inajumuisha watu karibu arobaini hivi na inaongozwa na huyu christophe Lutundula. Labda tutarajie mchakato huu kuwa wa aina gani? Shida nyingine katika nchi ya Kongo ni kwamba mambo yote yanawekwa rangi ya kisiasa, na ikiwa kamati inayosimamiwa na Lutundula, Lutundula amekuwa raisi, amekuwa mbunge wakati wa rais Kabila, lakini tungetoa kwanza ile picha pande zote mbili, nafikiri upande wa rais mstaafu na upande wa ile wana memba wa kamati, tutoe picha Kisiasa. Ili ni lingine ni, ruhusu niongee kwamba yeye ni, ni, ni, ni seneta ambaye anafaa kuwa anahudhuria vikao vya seneti, lakini wakati alipo staafu tulijua Rais Kabila aliweza kuhudhuria mkutano moja tu. Nafikiri pia kwa picha hiyo si mzuri, kwa sababu yeye anafaa kuwa anahudhuria vikao kama wanaseneta wengine, na tunachoweza kutarajia ni kuona kwamba kuna yale mambo ya siasa yataibuka, watu watasema tunafuatwa, watasema hivi na hivi na hayo ndio tutakayo yaona katika nchi Kongo. Mm -hmm. Familia yake na chama chake wamekashifu mchakato huu, labda sheria kuhusu rais mstaafu kuondolewa kinga inasemaje? Ni kawaida nafikiri sheria yenyewe inaruhusu ikiwa mtu uh, mbunge ama mwanaseneta anaonekana kuwa anahitajika katika uh, vitengo vya sheria, sheria yenyewe inaruhusu aondolewe zile immunities, na akiondolewa, imaanishi kwamba anafungwa anaondolewa, aende mahakamani ajitetee, and then ikiwa anaonekana kwamba hana kosa yoyote, zile immunities zinaweza kurudishwa tena. Lakini ni vizuri ikiwa ange, wangeruhusu au wanachama wake na hata familia yake ingekubali, kwa heshima ya nchi kwamba ikiwa itaondolewa iondolewe na asikizwe na, na vyombo vya sheria. Mm -hmm. Uamuzi wowote utakaotolewa labda utakuwa na athari gani, sio tu kisiasa lakini pia uh, kisheria nchini humo. Kisheria itakuwa ni vizuri, unajua kuna lile ambalo wakongomani wa uh, mara nyingi wanashindwa kuelewa. Hakuna mtu ameweza kuhukumiwa na makosa yanafanyika mengi katika nchi ya Kongo. Kwa nini watu hawahukumiwi? Ni kwa sababu uh, siasa inakuwa juu ya sheria na watu wanasimama na makabila yao na vyama vyao kuliko kuacha sheria ifanye kazi yake la kwanza la pili, ni kuona pia kwamba mambo yanakuwa kama kiukabila kidogo kuliko kuachiliwa yawe kisheria na yale hayo, ndio ambayo inasababisha makosa mengi yanaendelea kufanyika katika nchi hile, na hakuna yule ambaye anaweza kuwa answerable kwa yale mambo ambayo yanafanyika na wananchi wanaendelea kuwawa. Tukiangalia kinachoendelea sasa eh, mashariki mwa nchi hiyo kinasababishwa kwa upande mwingine na hali ya watu kuto kuadhibiwa. Watu hawa hawajukumiki, na watu wanaonekana kwamba wanaweza kufanya kile ambacho wana taka kwa sababu hakuna sheria itakayowafunga ama itakayowahukumu Nam, nikushukuru sana Francois Alwende kwa muda wako. Asante nashukuru namna. Na sasa tupate makala ya habari rafiki. <mulia> Hujambo na karibu katika makala habari rafiki. Mimi ni Carol Korir. Leo tunaangazia hatua ya Tanzania kuwazuia mawakili wanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya, akiwemo ujaji mkuu mstaafu Willy Mutunga, ambao walikuwa wamekwenda kusikiliza kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi mkuu wa upinzani Tundu Lisu. Rais Samia Suluhu amesema serikali yake haitaruhusu wanaharakati wa kigeni kuingia nchini Tanzania na kuingilia maswala ya ndani ya nchi yake. Tumekuuliza, unazungumziaje kauli ya rais Samia, na unadhani hatua hiyo inaweza kuyumbisha demokrasia katika nchi za Afrika Mashariki? Tutaanza kwa ujumbe wa sauti uliotutumia. Angalefaa Kiswahili kwa majina, naitwa Alex Jilimia, niko checheke Mwanza, Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Hatua hiyo Dr. Samia Suluhu Hassan ni hatua sahihi kwa hao wanaharakati. Nadhani hao wanaharakati wanapaswa wajitafakari, na pia wanapaswa kwanza wamalize matatizo katika nchi yao na ndipo waende kutatua matatizo ya nchi nyingine, lakini kukimbilia matatizo ya nchi nyingine bila wao kuyatatua nchini mwao, kiukweli ni kukweli. Hatua ya Rais Samia Suluhu Hassan ya kuendelea kutoruhusu mawakili na wanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya inakuwa e inaleta taswira ya kwamba kesi inayomkabili mpinzani Tundu Lisu ni kesi mpinzani ni ya kisiasa na hakuna ukweli wowote. Kwa hiyo anaendelea kuogopesha wale mawakili ambao watatoka kwenye nchi za kigeni, wataendelea kushuhudia namna wanavyonyanyaswa wapinzani nchini Tanzania. Kwa hiyo, cha kufanya. Demokrasia Afrika hakuna. Cha kufanya cha hu ni Lisu aendelee kabisa kuachiliwa huru kwa sababu kesi imeonekana ni ya kisiasa. Kamba ya fai Kiswahili, mimi naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa huku mjini Bukavu, huku jimbani Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongea kauli ya Samia, kikweli hajafanya sawa kwa sababu uh, katika demokrasia kila mtu ana haki na hakuna mpinzani, wote ni wananchi Jambo RFI Kiswahili, kwa majina anaitwa Paul Mukenge Kuhonda Martin er toka tarafani Fizi, jimboni ya Kivu ya Kusini nchini DRC. Kwa mada ya leo, nitaka kuzungumzia kufuatana na demokrasia ya nchi zingine. Mara mingi wakaaji wa Kenya wanaingilia sana demokrasia ya nchi zingine. Kwanza anampongeza Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuchukua jukumu hilo. Wakenya wajikerebeshe kwa kutokuingilia maswala ya demokrasia nchi zingine. Naitwa mtundrwa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Kinacho ni shangaza sana ni kwamba rais marais wengi barani Afrika, kwa nini hawataki kukosolewa na upinzani? Labda hawataki kukosolewa na nchi nyingine. Ni kwamba mtu anapokuwa rais kusema akosolewe, aambiwe kwamba hili si jambo nzuri inakuwa ni vigumu na mimi nataka gusia, nikisema huo msimamo ambao Samia Suluhu Hassan anayokamata si msimamo sahihi unaoonyesha kidemokrasia. Ni kwamba kama waharakati wa haki za binadamu wanaotoka Kenya kuja kufata kesi ambayo inamkabili Tundu Lissu, ni vizuri, ni sharti waje ili waone ni yapi ambayo yana muzuru na kwenye ujumbe uliotuandikia kwenye ukurasa wa Facebook, Sebastie Kasongo ukiwa DRC, Kivu ya Kusini, Uvira, unasema kauli ya rais Samia Suluhu Hassan ni kauli mbaya sana, kwa sababu yeye ni raia pia mzalendo wa nchi na anapaswa kuacha haki kutendeka. William Samson Rusindana ukiwa Masisi, mji mkuu wa madini wa Rubaya, unasema kwa kweli, Samia ni adui wa demokrasia. Kwa nini hapendi wanaharakati wa haki binadamu kufika nchini mwake, yote yanaonyesha ukiukwaji wa haki za kibinadamu. Mimwani Kenneth ukiwa Kishanje, Bukoba, Tanzania, unasema rais Samia yupo sahihi kabisa, tuungane. Balike Hassani ukiwa Kampala, Uganda, unasema kwa kweli kile ambacho serikali ya Tanzania kinachofanya ni kitendo kibaya na inayumbisha demokrasia ya Afrika Mashariki. Naomba serikali ya Tanzania kumwachia Tundu Lissu haraka iweze M. George Yusuf unasema ndivyo ilivyo, kama hujepewa kadi ya harusi kuhudhuria harusi hiyo. Tupate ujumbe zaidi kwa njia ya sauti. Kiswahili ni safari shamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Kwa mada ya asubuhi ya leo kuhusu hawa wanaharakati kutoka Kenya na kuingia Tanzania kwa ajili ya kuhudhuria kesi ya bwana Tundu Lissu, e, kusema kweli kama sisi ni wana Afrika Mashariki swala so, hilo si baya kwa sababu watakuja tu na wanahudhuria, baada ya hapo wanarudi e, kwa sababu sote ni watoto wa, wa baba moja wa mama moja, kama kweli tunaitwa ya kwamba sisi ni wa, na Afrika Mashariki e, kwa upande wangu mimi sina, sijaona ubaya ambao uko pale, na wangewaacha waingie na wahudhurie alafu warudi. Asante sana, RFI Kiswahili. Kashilembo Roje kutoka Bujumbura: kweli Tanzania ni nchi huru, Tanzania ina haki ya kutia sheria ndani ya nchi yake. Wale waharakati kama walikuwa wanaenda kunjia ya amani kufuatilia hiyo kesi ya hiyo mpinzani, ilikuwa vizuri, lakini kama ni kwenda kwa kujua kuvuruga usalama wa Tanzania, Tanzania ina haki ya kujilinda, na inakuwa sio vizuri e, mbele ya kufanya kitu ifo wanaavertire kwanza hiyo serikali. Serikali kiwakubalia wanaenda serikali, kama inakata wasiete bdefer na serikali ya Tanzania jambo erefaa iswahili. Engineer Jonathan Bakuzola toka Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wale wapinzani eh, kwa maoni yangu wache uhuru wache, wache uhuru waketi pamoja na wakubwa huko Tanzania, wawezi kuzungumza masuala ya kuboresha hali ya mtanzania na hali nzuri ya nchi, ikiwa wanaelekea uchaguzi wote wa participation ndani ya uchaguzi, itakuwa ujenzi nzuri wa Tanzania kuliko kuendelea kuwazuia na kuwafunga wapinzani, kwani nao wana yale wanaweza kuchangia E, ndani ya usalama na maendeleo ya nchi yao kuliko tena watu anze toka nje kwa kuja kutafuta swala ya usalama ili hatutawewa pia malengo zao kwa kutokea huku nchi za kigeni shukurani yalefahizwa ni nipawa kalunga wa kalunga toka jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo tarafani moba kirungu mtawa ewa bora kaseke Binafsi Rais Samia Suluhu Hassan ameisaliti na kuihukumu demokrasia o. Muhimu ni Rais Samia kukubali mawakili na wanaharakati wa haki za binadamu kuingia nchini Tanzania na kujadili pamoja, ili kinachoendelea Tanzania kimalizike. Yani mama Samia kubali, S ondeonde kama walungu maarufu kama Nzemkonta Gabriel kutoka Mulonde komanda, binafsi sioni vigumu kwa kauli hiyo ya mama Samia kwa sababu analolisema kulingana na kila nyumba huwa na sheria zake. Kwa hiyo sisi kama wageni ama kama jirani zake tusione vigumu, kama imekuzuilia fata sheria kulingana na katiba ya nchi zao kirudia kwenye ukurasa wa Facebook Chenge Joseph ukiwa pipeline Nairobi, unasema Rais Samia Suluhu ameisaliti na kuihukumu demokrasia baada ya waanzilishi kama Mwalimu Julius Nyerere, Raila Odinga, Ali Hassan Mwinyi, Patrice Lumumba na wengine kuijenga kwa karne nyingi Afrika Mashariki. Jogino Phillis Idi unasema unasema uko Bujumbura, unasema wanaharakati hao wabeki kwao, wanakuja kukosea usalama nchini Tanzania. Kwa kweli namshukuru Rais samia suluhu Hassan. Daniel Mungure unasema nchi za Afrika Mashariki hazina demokrasia. Mambo Kavugwa unasema kwa nini waingilie tatizo la nchi nyingine? Nani kawatuma hao? Wanalipwa na nani? Basi kufikia hapo, nashukuru msikilizaji kwa mchango wako. Mimi ni Carol Korir, Majaliwa. Kesho tuungane tena kwenye makala yako pendwa ya habari Rafi. Nam ndivyo anavyoondoka mwenzangu Carol Corir, fursa kwangu mimi kukuletea uh, vidokezo mbalimbali miongoni wanaharakati wa kigeni waliokuwa wamekamatwa wafukuzwa kutoka Tanzania. Rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila alikuwa mbele ya baraza la Senate kujieleza kuhusiana na tuhuma dhidi yake. Miili 58 yapatikana katika hospitali moja huko Libya. Mwisho wa habari. Usiponipenda nitapendwa na nani? Nitakuwa mgeni wa nani? Ukiwa mbali na mimi, nabaki tabani, ona nahisi kisirani, hawa haina maana. Na sauti Sal kutoka Kenya, msikilizaji, ndio wimbo na utamatisha matangazo yetu jioni hii. Asante sana Robert soko tunave, ukiwa Butembo DRC. Pia shukran za uh, dhati kwako kwa Pacific kike yambo yenu kule Butembo. Shukran pia, asanteni sana, mmekuwa wengi kwa nasi jioni ya leo wasikilizaji. Ni naitwa Ruben Lukumbuka na msimamizi wa matangazo amekuwa ni Victor Abuso. Fundi wa mitambo si mwingine George Maina, na anayehakikisha unaotupata kupitia Facebook na YouTube ni Florence Kivuva. Shukran za dhati pia kwake Minslet Ijai. Matangazo mengine ya katika lugha ya Kiswahili ni hapo kesho saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.