Saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano na. Jioni hii kwenye mahojiano yetu tunaangazia kitendo cha kufukuzwa nchini Tanzania kwa wanaharakati na mawakili kutoka nchini Kenya waliokuwa wamekwenda jijini Dar es Salaam kusikiliza kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi mkuu wa upinzani Tundu Lisu. Mwenzangu uh, Minzileteijai amezungumza na Torostad Alenga, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi. Matukio haya ambayo yametokezea nchini Tanzania ni ya kutamausha. Manake uh, katika huu mwaka wa elfu mbili ishirini na tano tunatarajia kwamba demokrasia hiyo imekuwa kwa kiasi ambacho tunaweza kuelewana kwa mambo kadha wa kadha. La pili ni kwamba tungetarajia kwamba mwaka kama huu tuwe tumesitiri uh, ile uhusiano uhusia wetu wa uh, muungano wa mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini sasa bado tunasumbuana sumbwana kutatizana kwa vitu vidogo vidogo kama tu wanaharakati na mawakili kuweza kuwa kotini kusikiza kesi inavyoendelea ya, ya kitundulisu. Haya ni mambo ya kawaida ambayo siwezi kufikiria kwa hisia zangu kwamba yanaweza kutatiza mwanasiasa fulani au kiongozi wa taifa zima ikapelekea kuwakamata, Kuwaweka kizuizini na na hatimaye kuwasafirisha kutoka kwa nchi ile. Jambo hili linatia wasiwasi kwa muungano wetu wa jumuiya na una, unaibua maswali ya kwamba, muungano huu, je, unawasaidia Wakenya ama unawasaidia wanachama wote ama wananchi wa kawaida katika mataifa haya ama ni muungano tu wa kusaidia viongozi ili waweze kudumisha miongozo yao ama mifumo yao ya kiimla ya kuziongoza serikali zao. Tumemsikia Rais Samia Suluhu amezungumzia swala hilo, na amesema kwamba hawataruhusu wanaharakati eh, kutoka mataifa ya nje kuingia nchini Tanzania kujaribu kuzua vurugu. Kauli hii ya Samia unaizungumzia? Nafikiri hizo ni semi ambazo hazifanyi chochote kuimarisha demokrasia, bali zinazidi kubomoa misingi ya demokrasia na zinazidi kuwakandamiza za watu lakini, kadri ambavyo muda unavyoendelea kusonga, wananchi wanapata uh, elimu wanapata kujua mambo ambayo ya yanaendelea kule kwingine. Si lazima wanasiasa au wanaharakati waingie kule Tanzania ili kuweza kuwapa uh, motisha ya kuweza kujitafutia njia ama uongozi ambao unatii na kuheshimu demokrasia bali mambo haya yote yako katika mitandao na wananchi wa Tanzania wanaweza kuyasoma, wanaweza kuyaona, na wajiulize wenyewe ni vipi wanavyotaka taifa lao liweze kuongozwa. Haya matukio ambayo tumeyashuhudia toka wikendi na hivi leo yanaweza kuwa na athari gani labda, kwa uhusiano kati ya mataifa haya mawili Uhusiano baina ya Kenya na Tanzania hautaweza kuathirika kwa ajili ya mambo kama haya, maanake ni viongozi wanaotenda mambo haya, bali ni changamoto tu kwa jumuiya mzima kuweza kuona jinsi ambavyo kwa polepole, kwa mwendo wa polepole pole, demokrasia inazidi kuathirika na kudorora katika muungano huu. Mtazamo wake Torostada Alenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini na Nairobi nchini Kenya, katika mazungumzo na mwenzangu Minziletijai. Na sasa tupate makala ya Habari Rafiki. <laughs> Karibu katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Carol Korir. Mada iliyo mezani ni vita vya Ukraine na Gaza na Sudan, ambapo viongozi wa dunia wameendelea kutoa wito wa amani kwenye nchi hizo ambako vita vimesababisha vifo vya maelfu ya raia na wengine kuwa wakimbizi. Hata hivyo, licha ya wito huu, mapigano yameendelea kuripotiwa. Unafikiri nini zaidi kifanyike kupata suluhu? Unaamini jumuiya ya kimataifa imeshindwa kuwajibika? Tuanze kwenye ujumbe wa sauti. Jambo RFI. Natuma voice nikitokea Mtambala sindano avenika buteke tarafani Moba, DRC. Ni Andre Selsio Sozombe mwena Kalonda. Kuhusu na mada ya leo, mimi sidhani ya kwamba jumuiya ya kimataifa inaweza ikaleta suluhu ama kunaweza kukawa suluhu kwa kuleta amani kwenye mataifa iliyoko vitani, kwa sababu dunia ambayo tunayo kwa sasa ni dunia ambayo imechafuka, na Biblia inaendelea kabisa kushuhudia kwamba kutakuwa vita duniani kote. Kwa hiyo cha kufanya ni kusubiri tu mani ko yatimie kwa sababu hata Mwenyezi Mungu alikuwa akiahidi. Jambo, alefa Kiswahili, kwa majina anaitwa Alex Jeremia, niko Chakechake, Mwanza, Tanzania. Ni suluhu la hili ni kila upande kukaa meza moja na kushusha silaha chini, waongee kwa njia ya zungumzo kwa amani, bila kudhuriana. Nadhani inaweza kawa suluhu la kuondoa mizozo, kwa sababu tunaona baadhi ya vita ni vya wenyewe kwa wenyewe, wengine ni vya kugombania ardhi. Inaonekana kila upande ni vita vya masilahi zaidi, na si vita ambavyo vinaweza vikaisha leo. Jumuiya ya kimataifa imefanya vya kutosha kwa kiasi chake imejitahidi, lakini tunaweza tukasema imeshindwa, kwa sababu ni chombo ambacho kilichopewa mamlaka kuleta suluhu. Ni vigumu sana kuishi pasipo kuwepo na mizozo, hususani kwenye haya mataifa yetu bara la Afrika, kwa sababu sisi kwanza, wana wa Afrika ni watu mojawapo huwa hatupendani, na bado tunaendelea kuishi ukoloni. Kwa hiyo wazungu wanaendelea kututawala. Kwa hiyo mimi nadhani la kwanza ni kwanza sisi kwenyewe kwa wenyewe tupendane, Afrika ijitawale, na viongozi walio madarakani wajaribu kujifunza utawala ule bora. Mimi nadhani anaweza kusaidia hiyo. Rondeonde Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonda Gabriel kutoka Molonde Commandaderc. Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa huku mjini Bukavu. Kiukweli, ni kipaumbele kutafuta amani kila maeneo ambayo inashuhudiwa vita, kwa sababu ni watu wengi walikimbia makao yao na wengine wanaendelea kufariki kiolela. Lakini ningeomba wakuu hao waendelee kusisitiza, ili kila ngambo ambayo inaendelea kukuwa na mizuzu, wote wasikilizane. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia. Kwa mada iliyowekwa hapo mezani kuhusu baadhi ya nchi kuongelea masuala ya usalama duniani, mimi naona wako sahihi, kwa sababu tukiona kwa sehemu kubwa Ukraine na Russia tangu anze kupigana ni muda mrefu umepita, takribani 3 years nao. Na ukija kuangalia DRC Congo, hata Israeli na Hamasi, ni nchi nyingi tu zinazoendelea kupigana. Kusemesha kweli, anaendelea duniani kwa siku hizi, hayampendezi hata Mungu. Ni maswala ambayo kidogo yana sisimua mimi, ningeomba kweli nchi ambazo zinapigana zisitishe vita, ili amani iendelee duniani, kwa sababu palipo na vita hakuwezi kukawekwa na maendeleo. Maendeleo yanaweza yakaendelea kudidimia, kwa sababu vita ni vibaya. Mutundirwa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Kwa mtazamo wangu, niende kwanza ni shutumu umoja wa mataifa hao wao wenyewe kwanza ni wanafiki, sababu ukienda kuta inchi zenye kuunda huo umoja wa mataifa, na ni tena zile zile ambazo zinafanya uvamizi kwa inchi zingine. Maana ukikuta Israeli na Palestina, unaenda kuta yale yanayopitikana Urusi na Ukraine, ukikuta ni wale ambao wanaunda tena umoja wa mataifa, tena ni wao wenyewe, inchi zenyewe ambazo zinafanya machochezi. Alafu sema iliyo ya maana ni inchi ya Ukraine vile Urusi kukaa meza moja ya mazungumzo, uh, Putin na vile Zelensky waweze kuelewana, aone ni nini, nani anahitaji nini na nani anahitaji nini, lakini kuingilia umoja wa mataifa, hakika wameshindwa. Ni sauti ya mze makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada leo kuhusu hizo vita zinapitika huko kote, Gaza nini Israeli na Ukraine, kusema kama moja sana, kama wa mataifa umeshindwa au kushindwa, tukijifikiri sana tunaona kama utafikiri wa mishindo, kwa sababu ni vita inamaliza siku sasa, hiyo vita kusema iweze kumalizika, na ni shida, kwa sababu pako watu kwa ng'ambo ya huku, pako watu kwa ng'ambo ya huku, wangekuwa na umoja ni urahisi sana vita kuweza kuisha, lakini umoja hakuna. Na kumbe vile umoja hakuna, umoja wa taifa ndio ungesimama kabisa ukatuma watu wanaekaa chini mpaka vita iweze kuvutika kabisa. Asante. Mm, jambo elefi Kiswahili ni safari jamba nikiwa Lubumbashi DRC, kwa mada ya asubuhi ya leo kuhusu vita vinavyoendelea kwa pande zote za dunia. Kusema kweli, vime vimesikitisha sana dunia kuona sisi wanadamu tuna hamu ya kuishi, lakini vita vinaendelea kila mara. Na huo Umoja wa Mataifa wana, wanasema kila mara kwenye vikao, lakini hawasikilizwi na mambo yote hayaheshimiwi. Hatujui sasa tufanye nini? Ningeomba tu Umoja wa Afrika ujitenge na hiyo UN kwa sababu haitusaidii kitu. <muchos> kwenye ujumbe ambao umetuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Chenge Joseph, ukiwa Pipeline Nairobi, unasema suluhisho la amani duniani hasa ukanda wa Gaza, Afrika na kule Ukraine ni kuweka mikakati makususi kama vile kuhubiri amani kwa kutumia dini na viongozi wa madhehebu mbalimbali mbali. Kiesera Kinyatta ukiwa kule DRC, unasema kuhusu vita vya Ukraine na maeneo mengine ni kitu mataifa makubwa ya ulimwengu mzima yakubalie ndio suluhisho patikane. Filibe Jonathan Kieshambi, ukiwa Muleba, Kagera, Tanzania, unasema walimwengu tumebadilika, hasa kusaidiana nyakati za shida tunashindwa. La muhimu ni kurejesha upendo haya mataifa yenye vita, amani itapatikana. Jiras Ali ukiwa Lusaka, Zambia, unasema kwanza Umoja wa Mataifa ndio wanaochochea vita na kuwaunga mkono waasi huku wakiiba madini za Waafrika, lakini vilivyo na mwanzo pia na mwisho. Turudi kidogo kwenye jumbe za sauti. Jambo la Kiswahili sahaji bahari ya pikuruja kutoka jijini Kampala nchini Uganda, viongozi wa dunia kutoa kauli ya kusitishwa kwa vita kwa mdomo haiwezi saidia chochote, isipokuwa ni wao waketi e, pahali pamoja na kujua sababu au chanzo ya hiyo migogoro ni kitu gani, alafu waangalie namna gani wanaweza kumaliza vita hiyo, hasa kama vile vita vya Sudani, kujua wanani ambao wanawadhamini hawa RSF silaha, na kuomba hiyo udhamini ikomeshwe ili iwe sababu ya vita kumalizika huko Sudani. Aa, Kalung'a Wakalunga toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tarafani Moba Kirungu kwenye mada iliyo medhani hapo. Ndugu mtangazaji, kibinafsi, hatua ya kuchukua ili kurejesha amani sehemu kuliko mizozo ni mazungumzo tu, hakuna hatua ingine kabisa. Yani Umoja wa Kimataifa umeshindwa kurejesha amani sehemu kuliko mizozo kama Ukraine Gaza, DRC na Sudan, yani watu wamekufa kinyama. Ah, umoja wa Mataifa, fanyeni jambo hapo. Asante sana rafiki Kiswahili, jambo rafiki Swahili. Kwa majina naitwa Matieu Masoka maarufu maskini jeuri. Napatikana jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jimboni Tanganyika, mjini Kalemi. Kwa kweli jumuiya ya kimataifa inashindwa kumaliza vita vya kule Ukraine na kule Israeli ni kwa sababu kutaka kula ng'ambo yote mbili. Lakini wangekuwa wanataka kupatanisha na kumaliza mizozo, wangekuwa wanaamua maamuzi sahihi pasipokula ng'ambo yote mbili. Wakati wanakula ng'ambo yote mbili, ndiyo maana wanashindwa kuwa na maamuzi sahihi. Asante sana kwa majina, naitwa Pretre Motar, napiga simu toka Moba Kirungu, derasi mtaa wa Bora kuhusiana mada leo kwanza, naombeni tu maraisi eh, ya kiwemo rais wa Ukraine, rais wa Sudan na rais wa Gaza wa kayofasi moja, waongee wamalize, ili wananchi waishi katika amani na furaha, kwa sababu ukiangalia wanaokufa ni maraia wasiokuwa na hatia, jamaa zao zipo nje za nchi. Nikimalizia katika ukurasa wa Facebook, Filipe Kasongo ukiwa Lubumbashi DRC o Katanga unasema ku, kwangu mimi ni lazima pande mbili wakae meza moja wamalize shida. Vincent Kaji, kijana mpole kutoka Tanzania Kagongwa, mtaa wa Majengo Manis, manispaa ya Kahama, unasema kwa kweli, mi naona kuwa changamoto ipo kwenye mataifa husika. Kwa hiyo ili kuweza kurejesha amani, viongozi husika wahusike kwa asilimia kubwa kufikia hapo. Nasema asante kwa kushiriki mada ya leo. Majaliwa kesho tuungane tena kwa makala ya habari rafiki. Mimi ni Carol Korir, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea msikilizaji. Miongoni ni pamoja na kesi ya uhaini dhidi ya kiongozi wa upinzani kule Tanzania Tundu Lisu, ya akhirishwa hadi tarehe pili mwezi Juni. Anaitwa Mboso na wimbo wake Nadekezwa, huyo hapa. Salamu ulizonitumia zimenifikia, nipo salama, tausijali nalishwa vitamu Sham mtoto kanikabiri oh, hadi kam kam, na kamka 2 alfajiri na nanishambesha nyota choo chake kikubwa cha mapenzi kanjaza kanchota kanshika pabaya, na kutadhalisha: simu za usiku punguza, una hatarisha penzi langu moto Anaitwa Mboso huyoona wimbo wake na dekezwa namna hiyo. Asante sana Mutere Kifara, ukiwa huko Uvira. Uh, pia nimepokea jumbe nyingi tu kupitia Facebook na YouTube. Asanteni sana, mmekuwa wengi kuwa nasi jioni ya leo. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, upande wa fundi wa mitambo George Maina na um, Florence Kivuva anahakikisha yani unatupata kupitia Facebook na YouTube. Shukrani za dhati kwake Minslet Ijai. Hadi kesho saa moja na nusu. Kwa heri.