Dakika 43 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii ni kwamba tunaangazia kauli ya waziri wa mambo ya ndani nchini DRC Jacques Mey Shabani, ambaye amethibitisha kuwa mahakama imepelekewa shauri la kufutwa kwa vyama kadhaa vya siasa kikiwemo kilichokuwa chama tawala PPRD cha kirais wa zamani Joseph Kabila. Mwenzangu Ruben Lokumbuka amezungumza na Ferdinand Kambere, ni naibu katibu mkuu wa chama hicho. Kukuwa kama wanalamusha tena opeperde, hii vitu imeisha. <laughs> na sisi hatuangalie, na tumetangaza kama tunapashwa anja kazi za chama kama kawaida nani hapo linakuja swali eh, hatua hii inatolewa baada ya nyinyi PPRD kutangaza kwamba mnaenda kuanzisha shughuli zenu kirasmi, hili pengine lina maana gani? No, alikuwa isha nyamaza. Tangia tulitangaza kama tunaanja tena kazi zetu, na tunaomba wa waziri wa sheria ambaye alifanya mambo ya kikatili, unakuja wewe waziri unakuja kwa sieje ya chama cha ja upinzani, unaanja pana maoda na kusema watu wa utie watu wengine hii ukatili yote, sasa lazima ikue, ifikishwe mwisho, watoke waondoke kwenye nafasi yetu ya kazi, ile tunaita siege national. Lakini vilevile kuna hili swala la kutaka kumwondolea kinga uh, huyu seneta wa maisha rais mstaafu Joseph Kabila, upande wa seneta na wenyewe wameanza vikao vyao. Hili nalo mmelipokea vipi? Yote inaingia kwa ile Mradi wao wa kuonyesha kama rais mstaafu Joseph Kabila Kabange analeta hofu sana kwa ngambo yao, kwani yote waliyoinena, waliyoipromet kwa raia kama watafanya, hakuna hata kitu moja. Raia hapumzike, eh, mauaji liendelea, mateso inaendelea, kunyongwa inaendelea. Leo wanaongelea wao na Rwanda na M23, mali yetu hatujue tunaenda wapi. Wamwondoe kinga au maimunite kwa rais mustaafu, lakini yeye si senateri kama wengine. Si senateri wa manda ye, hana manda kusema weye utamtoa manda au utamtoa imunite ambayo haiwezekane kufatana na katiba mkuu, haiwezekane pia kufatana na reglement interieur ya sena. Serikali ya Kinshasa inasema kwamba ina ushahidi kwamba Joseph Kabila anaunga mkono waasi wa, wa M23 na kwamba AFC ni ya kwake, yenye ni kweli ni ile oga. Ile oga ndiyo inakuwa ikisababisha wao kutunga tena ongo. Ile AFC ni yake. AFC wanajua si wako wa naongea. ingekuwa AFC au mv ni ya Kabila, kwa nini hawaongee na Kabila? Kwa nini wa, wanatumaini kuendelea kuongea na Rwanda, eh? hii ni hmm, mambo tu ya kuungaunga tu ambayo haina msimamo haina msinji wowote na ambayo leo raia amejua kweli iko wapi. Ferdinand Kambere, asante sana, asante Mtazamo wake Ferdinand Kambele, naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD nchini DRC. Tupate tu makala ya habari rafiki Nam <tipos> <tipos> shukran minletj Hujambo msikilizaji, popote unapotegea matangazo yetu leo, karibu katika kipindi cha habari rafiki. Leo tunaangazia mazungumzo kati ya Kigali na Washington kuhusu nchi ya Rwanda kuwapokea wahamiaji haramu ambao wanafukuzwa kutoka Marekani. Tunakuuliza, kaudi yako ni ipi kuhusiana na mazungumzo haya na pia msimamo wa mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yanayoongozwa na Amnesty International ambayo yanasema mpango huo utakiuka haki za wakimbizi. Karibu katika kipindi cha leo. Naitwa Douglas Omariba. Mwanzo kabisa tusikilize maoni yako kwa njia ya sauti. Salama salimini ya Kiswahili, kama kawaida ni mufasi wenu Ushindi Porobaros toka hapa Rwanda, wenene ya bibu tarafa na mbura kata ya nama. Kutokana na mada ba rafiki ao naeza kasema kwamba kwa nchi ya Marekani kwa kawaida ni rafiki ya Rwanda kupokea wahamiaji kutoka nchini humo, Marekani ni mambo ya kawaida. Kwa mfano, tuna wahamiaji kutoka Somalia, tuna wahamiaji kutoka South Sudan, tuna wahamiaji kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hao wahamiaji wote wana makazi hapa Rwanda. Kupokea wahamiaji kutoka Marekani humo si mambo ya kawaida, ni, ni, ni, ni kila siku tunapokea wahamiaji kwa sababu nchi ya Rwanda ni rafiki kwa nchi zozote za Afrika na za uraya. Asante sana rafiki Kiswahili Mtundirwa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Kauli ya nchi ya Rwanda kutaka kupokea wahamiaji au wakimbizi, hiyo si sahihi sababu kikuta ukiukwaji wa haki za wakimbizi ni vigumu sana. Huenda Kagame kwa upande mwingine anatafutisha njia mbalimbali ya, mbali mbali ya kuweza kuwatumikisha katika nguvu zake za nchi yake, lakini mie sioni mafaa yoyote kuweza kumpa madaraka ya kuweza kuchukua hao wakimbizi. Jumuiya ya kimataifa ikiwa itatazama hai, ni sharti kusitisha hiyo mazungumzo, sababu haina mafaa yoyote. Jambo jambo RFI Kiswahili, napiga simu toka Kalemi, kwa majina anaitwa kwa jina la Ndai Kabange Kyungu. Kwa mada ya leo, natafuta kuchangia kama Amerika yache unafiki Sababu hiyo yote ni kutuletea shida sisi wa Kongomani. Inajulikana wazi kama Rwanda ni nchi kidogo sana, tena sana, kufia arzi leo kesho, kesho yake natuletea shida, Rwanda itatafuta kupata fasi Kongo. Ni kusema Rwanda yache unafiki, Amerika yache unafiki. Imi hiyo siungi mkono, asante sana. Jambo, RFI Kiswahili, ni Safari Jamba, nikiwa Lubumbashi, DRC. hao wakimbizi haramu kutoka Marekani kuja Rwanda, mimi naona ya kwamba haifai, kwani Rwanda nakuwa, anakuwa nani kusema yeye achukue hao eh, wakimbizi kutoka huko Marekani waje Rwanda, wakati wakimbizi wote wanakimbilia kwenye nchi kama Marekani, Ulaya. Eh, kweli haliwezekani hilo, na ingelikuwa vema hao wakimbizi wabaki huko huko Marekani, hao wapeleke kwenye nchi zingine huko Asia hapo ingekuwa vyema, wala sio Rwanda. Asante sana. RP Kiswahili, hii ni sauti ya Mzima Kindaya kutoka Bujumbura, Burundi. Wakimbizi kutoka Amerika kuja Rwanda, kwa upande wangu naona sio vizuri, kwa sababu hatujasikia wanaetoka nchi za huko kwa kuja Afrika. Tunasikia wenye kutoka Afrika wanakwenda huko, hiyo itakuwa ni mfano wa kwanza. Sasa mimi upande wangu naona pana siri moja amefichama hapa, pako faida kwa nchi ya Rwanda. Wakati sasa tuangazie maoni yako katika mtandao wa Facebook ukurasa wa RFI Kiswahili. Wa kwanza hapa ni Kaz Business Maujanja kutoka jijini Uvira kule Kalma Benge DRC ndani ya duka la ogopa Mungu. Nasema kwangu mie, sio vibaya Rwanda ikiwapokea hau wakimbizi kutoka Marekani, ila Rais Donald Trump atumike kazi kwa haki ya Mungu, na ningependelea wafukuze wale wasio na vitambulisho halali, lakini wale ambao wana tambulisho halali awaachie huru, kwa sababu wao hawana tatizo. Fredi Njawa kutoka Lusaka, Zambia, unasema binafsi, sikubaliani kabisa na Rwanda kuwapokea wahamiaji kwa sababu nchi ya Rwanda ni ndogo sana. Sababu ya pili pia ni kwamba nchi hiyo bado haina usalama wa kutosha. Halbatuta Traore, hujaniambia unatoka wapi, lakini unasema hiyo ni namna ya kuongeza watu wa Rwanda ili DRC isipate amani. Hadi leo kuna Wanyarwanda ambao wanatafuta hifadhi, ila kwa mshangao, nchi yao iko tayari kupokea wanaokosa pa kwenda. Sebastian Kasongo kutoka DRC, Kivu ya kusini, unasema nimepokea habari hiyo kwa shingo upande. Amnesty International imesema mpango huo utakiuka haki za wakimbizi. Sasa kwa nini Rwanda inajigamba kama msamaria mwema? Njama ya kuleta waasi tena nchini Kongo, unasema Fiston Boneza toka DRC tarafani Rushuru. Nasema kauli ya shirika la Amnesty International, na naiunga mkono kabisa, kwani Rwanda ni taifa ndogo sana na haina ardhi ya kutosha kuwapokea wahamiaji. Kama ndio mwanzo unaungana nasi hewani, sasa ni kipindi cha habari rafiki, tukiangazia mazungumzo kati ya Kigali na Washington kuhusu nchi ya Rwanda kuwapokea wahamiaji haramu wanaofukuzwa kutoka Marekani. Tusikilize tena maoni ya hawa jambo RFI, ni hategeka ineza tejwa kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC. Kwangu mimi, kuchangia ni kujiuliza kwa nini Marekani inafikiria watoa raia hao wa Rwanda katika nchi yake kwa wakati huu, wakati ambapo kuna migorogoro kati ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia na Rwanda. Kwa nini pahali kutatua mizozo katika nchi hizi mbili tena wanaongezea mzigo kwa nchi ya Rwanda? Mimi nazani kwangu hiyo tu ni siasa za ulimwengu ambao zinaelekea pabai. Jambo ilkikisonetwa kwa jina la faraja amani mtoto akiendela kutoka mkoa Muinga kuhusu au wahamiaji haramu wenyewe wako Amerika kupelekwa Rwanda hiyo <laughs> sio sahihi. Ingilikuwa kama ni wamiaji haramu wa nyarwanda wenyewe kwa Amerika kupeleka Rwanda hapo, ingilikuwa ni vizuri sana, lakini wamiaji haramu wenyewe kwa Amerika wengi ni wa nchi mbalimbali. Kawaida wangepelekewa kwenye nchi zao, hizo nchi zao zikawapokea na zikawahifadhi, wakawatafutia makazi, wakatumika hapo kwenye nchi zao, ingekuwa jambo la muhimu, lakini kupeleka Rwanda hiyo haiswi, yani haikamiliki hata Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa mipango Beljika, ndio nikiwa hapa Kiliba nchini Jiraisi. Kufatana na mada iliyo mezani leo, kwa kweli mimi nafurahia sana kusikia kwamba wahamiaji haramu wa, wa Rwanda wanarudishwa kutoka nchini Marekani. Ni kweli, ni vizuri. Hiyo ni somo kwa marais wetu wa Afrika, hasa hasa kwa Kagame ambaye kila siku yeye anatusumbua sisi Wakongomani. Nikiwa hapa Biriba Uvira, mashariki mwa Kongo. Kwa jina naitwa Honorable Simo Sambazaru Rekeza. Mimi ningesema kwa shirika ya kutetea haki za binadamu ya kimataifa Amnesty International iendelee kukataa katukatu, kwa sababu mipango hiyo siyo mipango mizuri. Jambo la kushangaza, nchi ya Marekani imepokea wahamiaji kutoka Afrika Kusini. Kwa nini Rwanda inaweza kupokea wahamiaji kutoka Marekani? Inaonekana yoyote itakuyaletea kesho matatizo nchi ya Kongo. Tukamilishe kwa kuangazia maoni haya kutoka ukurasa wetu wa RFI Kiswahili katika mtandao wa Facebook. David Sechenga kutoka Wagumu tunadumo Muheza, Tanga, Tanzania, unasema kama nchi ya Rwanda iko tayari kuwapokea wahamiaji haramu kutoka Marekani, sasa hapo kuna shida gani mpaka hizo ha nadamu zikiukwe? Kama ni mazungumzo yanafanyika na mwisho wa siku ni makubaliano ya namna ya kuwapokea wahamiaji haramu kuingia nchini Rwanda, kuna kipi kitakachofanya hizo haki kukiukwa? Na kauli ya mashirika ya Umoja wa Mataifa tusiamini. Isaya Ruben Alex kutoka Uvira, DRC unasema hatua hiyo si nzuri, kwa sababu kila mtu ana haki ya kuishi pale ambapo anasikia ako na amani. Mkimbizi ana haki ya kuishi kila nchi akiwa anaonyesha vitambulisho vya ukimbizi. Kabanzi Ja kutoka DRC, Moba Nunda, mkoani Tanganyika, unasema hatua hiyo ya serikali ya Rwanda na Marekani kuhusu Rwanda kupokea wahamiaji hao, binafsi sijaipenda. Kwanza Rwanda ni nchi ndogo sana, na kisha wahamiaji hao watakapoenda nchini humo, hao hao ndio wataanza kufanya mambo ya uhalifu kwenye nchi jirani ya DRC. Wakae huko huko Marekani. exosema DRC mkoani Katanga unasema, binafsi, mpango huo sio sahihi, maana Rwanda hawana mahali pa kuwaweka wakimbizi hao, na pia hawana uwezo wa kuwahudumia. Amnesty International ipo sahihi sababu Rwanda sio nchi huru. Wa mwisho hapa ni Jairus Eli kutoka Lusaka, Zambia, unasema yangu ni macho tu, acha tusubiri tamati ya hayo mazungumzo, lakini nchi ya Rwanda pia ni ndogo kuwahifadhi hau wahamiaji haramu. Nakomea hapo kwa sasa. Msikilizaji, shukran kwa wote mliotoa maoni yenu katika mada yetu leo. Mie sisemi kitu. Naitwa Douglas Omariba, kwa heri. Msikilizaji, katika sekunde chache zilizosalia ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo. Aliyokuwa naibu wa rais nchini Kenya, Rigadhi Gashagu, anzisha chama chake kipya, wakati huu siasa za kuelekea uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili ishirini na saba zikishika kasi. Serikali ya Afrika Kusini yakanusha ripoti ya kuanguka kwa mpango wake wa kupambana na maambukizi ya virusi vya ukimwi baada ya Marekani kuondoa ufadhili wa kifedha. kwa tutamatishia matangazo rasmi, Flavour na kibao chake Big Bola kutoka kule Nigeria. Ndivyo tumekamilisha matangazo yetu jioni hii. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho asubuhi saa moja na nusu wa Afrika Mashariki, kwa hilo