Dakika arobaini na tatu baada ya saa kumi na mbili jioni majira ya Afrika Mashariki. Tugeukie mahojiano yetu jioni hii. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linataka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutekeleza vikwazo vya silaha dhidi ya taifa la Sudan Kusini. Ha, shirika hilo likisema kuwasili kwa wanajeshi wa Uganda nchini Sudan Kusini kumekiuka vikwazo hivyo. Mwenzangu Benson wa Koli amezungumza na Chris Otieno, mchambuzi wa maswala ya usalama, akiwa jijini Nairobi. General Council ambayo inasema kwamba nchi fulani itaweza kutimiza hii kazi under UN charter, so inapaswa watoe, uh, watoe, washirikiana na nchi fulani ambayo pia wana subscribe kwa United Nations kutoa wanajeshi kutoka nchi fulani katika mabara ambao nimetaja waende kudumisha jambo kama lile na, na kwa mtazamo wako unavyofuatilia hali pale nchini Sudani Kusini, kuna haja pengine baraza la usalama sasa kuangazia na kuondoa vikwazo vya silaha? Maanake vikwazo vya sasa vinatarajiwa kukamilika mwishoni mwa mwezi huu. Kuna vitu vingi ndini vyema watoe, lakini kuna vitu vingi vyana ambazo vinafanyika katika nchi ya South Sudan. Ya kwanza unaona kwamba juzi karibu rais yule maendo bubahari karibu awawe wa na silaha ya drone, na tunaona kwamba South Sudan kwa muda mrefu sana imetumika kama nchi ambayo inapitia silaha za vita na silaha za vita zinaumiza watu wengi ta nchi mbalimbali kwa hivyo ni vyema kwamba hiyo embago ya silaha ma weapons katika nchi ya Sudan izidishwe, isitolewe, izidishwe ili tuweze kupunguza kabisa uwepo wa silaha ambayo naeza kuleta upotevu wa maisha kwa wananchi wengi sana katika, katika nchi ya Sudan. So ni vyema ya nchi United Nations izidi kuweka ile embago na ishikilie kabisa, ndiposa tuweze kuzuia silaha kama hizo kupiga kuingia katika nchi South Sudan na nchi zingine ambazo ziko hapo katika Chad, arms embago ambayo imewekwa na mataifa jumuia ya mataifa zidishwe kwa, kwa, kwa uwepo. Mara nyingi baraza la usalama linapotoa vikwazo hivi, namna umekuwa ukieleza ni kama hawana nguvu ya kutosha kutekeleza sheria hizi. Kama unavyosema, wanatoa agizo kwamba silaha ziingizwe katika taifa fulani, na katika taifa hilo ndio unapata kwamba silaha zinaingizwa zaidi, hata kushinda mataifa ambayo hayana vita. Hapa nani wa kulaumiwa? Wala wa kulaumiwa ni, ukiangalia kwamba kuna nchi nyingi zara duniani ambayo inategemea biashara ya uuzaji wa usalama ilikuwa kushikilia uchumi wao. Tumeona kwa muda mrefu silaha kutoka katika nchi ya Iran imeweza kuingia katika nchi ya South Sudan, na tunajua vizuri sana kwamba biashara ya silaha, silaha haramu ama silaha ile nyingine, inaleta pesa sana kwa nchi ambayo inauza. Uta, utakuta kwamba ni vigumu kusongea, kwa sababu kuna nchi nyingi sana ambazo zinafanya hii biashara, na wote wanajua ile barabara ambao wanaweza kupita ili kukiuka ile sheria ambayo imewekwa mataifa United Nation. Kwa hivyo ni biashara ambayo iko na uzani nyingi sana, iko na uzito nyingi sana, na utakuta wale ambao wanahusika katika hiyo biashara watafuta mbinu zote ambazo wanaweza kuhakikisha kwamba hizi silaha zimefika mahali ambazo zinapaswa kufika. Wanashirikiana na serikali za zile nchi, na kupata barabara hadi kufika pale South Sudan. Hebu angalia, for example, South Sudan ni nchi ambayo tunaita landlocked country katika jiografia. Wajiuliza silaha kama hiyo inaweza kufika hadi South Sudan. Tumeona kwamba kuna mambo mengi sana katika baina ya South Sudan na nchi jirani hapo. Wengine wanatoa, wanatoa shutuma wanasema kwamba kama hizi silaha zitapita katika nchi yetu hisia nyingi sana, sana, na iko na watu wengi sana wako na interest katika hii biashara ya silaha kalikali. Ni mtazamo wake Chris Otieno, mtaalam wa usalama akiwa jijini Nairobi, alipozungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Kwa sasa Victor Moturi anaingia na makala habari Rafiki. <mukla> kitambulisho hicho ni ishara tosha kwamba ni wakati wa habari Rafiki na hii leo tunaangazia Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International katika ripoti yake imesema raia wa Kenya wanaofanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia wanazoiwa gerezani, huku wanabaguliwa na wakati mwingine kubakwa na waajiri wao na kufanya mazingira ya kazi kuwa magumu. Tunakuuliza, unazungumziaje ripoti hii na nchi za Afrika zichukue hatua gani kuwalinda raia wake wanaofanya kazi katika nchi za warabuni? Basi andamana nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mimi ni Victor Muturi. Niruhusu nianze na ujumbe wako wa sauti. Jina langu ni Bryson tisa kutoka Kakamega hapa nchini Kenya. Serikali iweze kuweka mikakati na ijue kwamba Mkenya anapoenda kule aweze kulindwa na ubalozi wa Kenya, ambapo utapata kwamba kama kuna tatizo lolote ubalozi uweze kushughulikia. Na tena kuna wale maejendi ambao wanajifanya kwamba ni maejendi wa ukweli, na ili hali si wa ukweli. Hawa ndio wanaofanya wakenya wengi ama waafrika wengi wanapoenda hizi nchi za kule kama Saudi Arabia wanateswa sana, na hakuna lolote ambalo linachukuliwa. Waweze kuweka mikakati kati ya hizi nchi na nchi za Afrika, ili jambo fulani likifanyika waweze kuwajibika. Mbona hili jambo limefanyika? Kashilemboroche kutoka Bujumbura, kweli tunasikia wale wana, wananchi wa Kenya huko nchi ya Kiarabu wananyanyaswa, wanafungwa Tunataka tujue ajili ya nini walifungwa. Kama ni kwa alifaa makosa au tu kuonelewa, juu watu wa nchi tofauti wako kule wakokule atusikia kesi maraporo sana sana kisi raporo ya watu wa Kenya na pitikani kama kama kwa waliwakamata juu kufaa makosa sawa, kama wakufaa makosa kufaa makosa, wanawaonea tu, haki itendeki, na ni tunashauri maserikali zetu za Afrika tu wafatilie wananchi wao na wafae mazingira nzuri ndani ya nchi, kama miradi iko ya mzuri wananchi waweze enda, wakangaika wapitie hiyo magumu. Jean Claude Mukulu kutoka hapa mjini Lumbashi nchini DRC. E, mimi nafikiri kwamba hatua ni moja tu, Afrika wajiundie ajira waache kwenda huko Ulaya, Asia kutafuta kazi, ijapokuwa sisi hapa Afrika tuna kila kitu. Wazungu wanakuja huko kutafuta pesa na hizo pesa ndo wanaenda tena kulipa wale ambao wanaajiri huko kwao. Mbore Isa Isahaji Baharia Kruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Ripoti ya shirika ya kimataifa ya haki ya binadamu ni kweli, na sio tu raia wa Kenya ambayo wana nyanyaswa huko Uarabuni bali hata raia wa Uganda pia ambao wanafanya kazi huko wananyanyaswa. Kwa sababu gani? Kazi ambayo wanafanya haina muda, haina muda kamili wa kuanza wala wa kuisha, na kulipwa mishahara yao inakuwa ni shida ngumu sana, na wanabakwa, wanatatizwa, wananyanyaswa na hakuna sheria yoyote ambayo inawalinda, hivyo serikali ya nchi zetu hizi Uganda, Kenya ingiweka sheria na makubaliano na nchi ya kiarabu kuhusikana na raia wao ambao wanaenda kufanya kazi huko. Ikiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa DRC, kwa jina naitwa Honorable anaitwao sim Sambazaruerekeza, nikiwa shabiki wa Chelsea, acha niipongeze shirika la kutetea haki za binadamu ya kimataifa Amnesty International kwa kuendelea kusaidia wananchi wa Kenya. Kwa hiyo ningeomba kwa serikali ya Kenya iendelee kusaidia wananchi wake. Haya matatizo yote inakuja ni kwa sababu nchi zetu za bara la Afrika hazina ajira kwa wananchi. Ningeomba kwa viongozi, kwa ajili ya wananchi wake wasiende kuteseka huko katika nchi za nje, waangalie gisi wataleta ajira kwa wananchi ili wananchi watulie nafasi moja. Asante na pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook Chenge Josef nikiwa kwenye kaunti ya Bungoma nchini Kenya. mimi siwezi kubali mtu yeyote kutoka Afrika afanya kazi wa rabuni huko ni kama Jehanam. Sebastian Kasongo toka DRC Kivu ya kusini jijini Uvira. Kutokana na hali hiyo, ukatili si vyema, kwa sababu raia sio mnyama, ni binadamu na anapaswa kuheshimiwa. Mwimwani Kenneth wa Keshanje, Bukoba, Tanzania. Hii ni ripoti ya kusikitisha sana. Mataifa hususan barani Afrika yatunge sheria ya, ya kuwazuia raia wake kwenda Warabuni. Elvis Maungu Kifuluka toka Kalunda Baraka, Fizi, Kivu Kusini DRC. Warabuni sio nchi ya kwenda kuajiriwa, hao ni watu wanaopenda kunyanyasa watu. Roja Kashilembo kutoka Bujumbura, Burundi, na Burundi, naomba serikali zetu za Afrika watengenezee raia wao ajira nzuri na waweke usalama ndani ya nchi, raia hawezi enda kupambana na hiyo misukosuko na mateso kutoka Bukavu DRC, mimi ni mwema Lesage. Watu kutoka Afrika kwenda Warabuni, hiyo ni kutokana na maisha tunayopitia Afrika. Viongozi wetu watengeneze makazi ili watu wasiende Warabuni. Kwa majina, anaitwa Samson Nyasimi nikiwa Kericho. Kile ambacho uh, serikali za Afrika zinafaa zifanye ni kwamba waweze kuzuia watu wao wasiende, maana hiyo ni ni kama wanafanya kazi ya ukoloni wanaenda kupotezwa kama wakoloni walivyokuwa wanateza watu. Serikali punguze gharama ili vijana na, wa, na wale wamama wanaenda kufanya kazi huko waweze kufanya katika nchi yao. Waafrika wengi watakuwa na uhuru na kufanya kazi katika nchi zao. Ni sauti ya mzemakindar kutoka Bujumbura ya Burundi. Mada leo kuhusu au mabinti wanakwenda kutumika warabuni kutoka Kenya, vile wananyanyasiwa e, kunyanyaswa kutafuta kazi kwanza muhimu ni sawa, kuna mna kujenga maisha yao ya baadaye, lakini kunyanyaswa na yenyewe ni yangine hayo. Kumbe sasa, hiyo ni angalisho ya nchi moja moja za Afrika kuchunguza kwa nini watu wanakwenda kunyanyaswa, dawa yake nini? Alafu dawa inatafutwa, lakini sasa nikirudi upande wangu, dawa naona hakuna dawa zaidi ya kutafuta ajira katika nchi za Afrika. <tune> Kama kawaida ni mfuasi wenu Ushindi poro Barozi toka hapa Rwanda, wilaani Nyabihu. Si wanaraia wa Kenya tu wanaobakwa, aidha ni wanaraia wengi kutoka Afrika. Sasa kutokana na, na ripoti hiyo naona kwamba ni kochokocho barani Afrika, vijana wengi ni fukara na akinatonge domani. Sasa kama suluhisho naweza kusema kwamba vijana wajengewe kazi ya kufanya ili kukabiliana na vikwazo uh, na vizuizio vya kubakwa humo Saudi Arabia. Nawapongeza sana arafa ya Kiswahili. Jambo, alefai Kiswahili, kwa majina anaitwa Alex Jeremiah, niko chaka chake, Mwanza Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Hilo shirika la Amnesty International nchini Kenya, ripoti yao ni sahihi, na si Kenya tu, bali nchi zetu za Afrika zimegubikwa na matatizo ya aina hii. Nadhani serikali zetu zimefanya vya kutosha, lakini bado raia wanaenda kiholela. Nadhani swala hilo limebakia kwa sisi raia wenyewe kujitambua na kujua kwamba maisha hayapatikani kirahisi nchini Saudi Arabia, bali yana na popote ulipo na kufanya kazi kwa bidii. Sema kweli ni viongozi wetu ndo ambao wana, wanatuma haya yote, anafikia wananchi wanatoka ndani ya, ya nchi wanaelekea huko. Ningeomba viongozi wetu watengeneze ajira kwa vijana watafute jinsi ya, ku, ya kuajiri ili wazidi wa kubakia ndani ya nchi. Na ripoti hii nikiwa ni chini Bukavu, mimi ni Medar Baraka na hatimaye niangazie tena mchango wako kwenye ukurasa wetu safi wa Facebook. Tuungane Basilika Sani, nikiwa Kampala Uganda. Mimi binafsi naona ni serikali zetu ndizo zinasababisha mambo hayo yote, kwa kuwa wanatoka kwenye nchi zetu za Afrika kwenda kutafuta ajira. Kwa kuwa serikali haziwapatii vijana wao ajira, inabidi nchi za Afrika ziangalie namna ya kufanya mazungumzo na nchi za warabuni ili raia wao walindwe vizuri. Asante sana, RF Kiswahili. Kabanzi Jin kutoka DRC, Moba Nunda mkoani Tanganyika. Ripoti hiyo ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International wako sahihi kabisa, maana raia wengi Afrika wanateseka sana kule Saudi Arabia, na hii yote ni tatizo la sisi wenyewe raia wa Afrika. Watu wengi wanadhani kama wanapoenda kwa mataifa jirani ndio kuna ajira, kumbe wanajidanganya. Naomba wenzangu tufanye kazi, ajira ipo hapa hapa Afrika. Isaya Ruben Alex kutoka Uvira, DRC. Viongozi wa Saudi Arabia wanapaswa kulinda wafanyakazi hao. Istosha, serikali za Afrika zifungue miradi mbali mbalimbali kwa ajili ya kuleta ajira kwa wananchi ambao hawana kazi. Pawa Kalunga wa Kalunga, mtoto mpole wa DRC, Tafarani Moba, Kirungu mtaa wa hewa bora. Kaseke kitu cha muhimu sasa ni serikali za Afrika ijiulize kwa nini raia wanatoka katika nchi yao na kwenda Uharabuni kama sio ukosefu wa makazi mbalimbali barani Afrika. Viongozi wa Afrika wanapaswa kuwaajiri vijana na kuunda makampuni mbalimbali mbali; hivyo watu hawawezi kwenda warabuni. Shukrani sana RFI Kiswahili, tupo hewani nanyi hadi tamati. Jiraseli nikiwa Lusaka, Zambia. Kwani ambasada yani balozi wa Kenya aliye huko Saudi Arabia, kazi yake ni nini kama sio kuwalinda raia wa Kenya? Lingine, serikali ya Kenya yahakikisha nafasi ya ajira kwa wingi, vijana wapate ajira. Na kwa ujumbe huo wa Jiras eli ndipo natia kikomo kipindi cha leo cha Bara Rafiki. Tukutana tena kesho kwenye kipindi kingine kama hiki. Mimi ni Victor Muturi, kwaheri. Kwa sekunde chache zilizosalia zi ni kukumbusha miongoni mwa yale tumekuwa nayo jioni hii. Wataalam wa Umoja wa Mataifa waonya kuhusu kuongezeka kwa visa vya wanawake kubakwa nchini Sudan, na mvutano kati ya nchi ya Ufaransa na Algeria waendelea kuongezeka, Paris ikitishia kujibu mpango wa Algeria kuwatimua wanadiplomasia wake. Tutamatishe matangazo rasmi na kibao bizibodi kutoka kwa Pisqu. Kibao hicho kinakamilisha matangazo yetu jioni hii. Kumbuka matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni kesho asubuhi saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki. Kwa heri.