Ukiwa Dar es Salam chini Tanzania na pala kule Uganda ni saa 12 na dakika 43. Msikilizaji, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International katika ripoti yake iliyotolewa jijini Mombasa hivi leo inasema raia wa Kenya wanaofanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia wanazuiwa gerezani, wanabaguliwa, na wakati mwingine kubakwa na waajiri wao, na kufanya mazingira ya kazi kuwa magumu zaidi. Mwenzangu Benson Wacoli amezungumza na Began Maina, mmoja wa wakenya waathiriwa waliokuwa wamekwenda kutafuta ajira ugaibuni. Mimi naona ni kwa sababu ya changamoto ya maisha, juu hata mimi nilifanya hiyo mia mwaka na miezi saba, na stili nilirudi tena, nilitafuta tena kazi na nikarudi, kulingana na changamoto ya maisha huku. Wakati huo nilikuwa ni mezani, niko na mtoto mmoja na sina bwana, tuli divorce. So ni mimi nilikuwa nalea mtoto wangu mimi mwenyewe na wazazi wa, washakuwa watu wazima, siwezi waekea tena mzigo wanililee mtoto So ilibidi nitafute tena nafasi ya kusafiri tena, nikabahatika kupata safari ya kwenda Dubai mara ya pili. Dubai nilifanya kazi yangu vizuri na nilikuwa nalipwa vizuri mshahara wangu kila mwisho wa mwezi. Na nikafanya kwa miaka miwili, paka nilitaka niongeze, lakini si kuongeza, kwa sababu nilikuwa nataka kurudi hivi. Nilikuwa nimepata mtu mwingine anataka kunioa, so nilikuwa narudi kuja kuoleka, then nirudi. Na unahisi kwamba serikali inastahili kufanya nini, manake visa kama vyenyu ni vingi sana, lakini bado kuna wale aji ita mawakala yeah. Bado tu wanafanya kazi hii kiholela holela, na serikali ipo. Tufanye nini kumaliza visa kama hivi vitu kama hivi mimi, na, mimi naonelea serikali juu ni kama haijihusishi chochote, kwa sababu hata nikiwa Oman, ilikuwa tayari hizi agency zishakuwa registered na pia si kuwapata msaada juu. Hata nilitumiwa namba ya simu ya embassy kutoka kwetu, na nikapigia embassy, wakati huo akiwa ni Sheikh Sora, alikuwa ndo mhusika kwa hapo embassy. Na nilimpigia na hakunisaidia chochote zaidi ya kuniambia ji kazi, ufanye kazi, ulipe mwarabu pesa yake. Bila ya kulipa mwarabu pesa yake mimi siwezi kukusaidia. Kuna haja pengine ya kuanzisha kampeni kuhamasisha watu kwamba licha ya kwamba ugumu wa maisha upo hapa nchini ama katika mataifa yetu ya Afrika Mashariki, hmm. kuna tu haja ya watu kuvumilia badala ya kuenda kutesekea katika mataifa ya ughaibuni. Mimi upande wangu mimi siwezi shauri mtu kusafiri tena kwenda ughaibuni, ingawaje hapa hapa kwetu Kenya challenges zipo, lakini ukiwa na bidii huku kwetu pia pesa hii na ng'ang'ana unapata chochote kile kidogo cha riski, hauwezi kukosa. Na pia kama kweli mtu atasistiza kusafiri, kama serikali ingeungana inge, mkono na sisi migrants ambao tumeenda na tukarudi, tuko na experience na vile vitu, kuna hizi training watu wanafanyiwa, ndio wasafiri hizo free departure training nini, mi nilikuwa ni, na ningeomba ni tu, hata kama ingekuwa ni sisi sisi wenye tulienda tukarudi, ndio tunaweza kutrain wale wenzetu, unamweleza tu mtu ukweli. Usimpe maneno matamu vile maajenti huwa wanatudanganya. Unaenda kule utakuwa na hivi, utakuwa na, mwambie tu ule ukweli, huku unaenda kuna this, this and that. Msikilizaji, ripoti ya Amnesty imechapishwa wakati huu rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa nchini Saudi Arabia kwanza ziara rasmi kule Riadh. Na sasa ni mpishe minlet jai na makala habari rafiki <muchas> Na, msikilizaji karibu katika makala ya habari rafiki Jumanne hii. Mada tunayozungumzia ni kuhusu maeneo mengi ya ukanda wa Afrika Mashariki na Pembe ya Afrika kuendelea kushuhudia mvua kubwa katika baadhi ya nchi kama vile DRC na Uganda na Somalia, ambapo tayari kumeripotiwa maafa na uharibifu. Tumekuuliza iwapo wewe msikilizaji umeridhishwa na mikakati ya serikali yako kukabiliana na hali ya mafuriko, na wewe mwenyewe unachukua tahadhari gani kujilinda kipindi hiki cha mvua. Tuanze kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Kashilembo Roje kutoka Bujumbura: kweli hali ya mvua inatesa watu, inaua watu e, mkakati ye serikali yetu inafaa vizuri, kwa sababu kila siku ya Jumamosi wanakuwa wanafungua mifereji, unakuta ile maji inaenda mara moja juu. Ajili awafungue hiyo mifereji, inakuwa inasababisha maji najaa nanje nalete ile maafa tunakuwa. E, tunaomba tu watu wakuwe nafanya ile usafi ya kufungua mfereji niweze ikasaidia hata mimi. Na mimi nakuwa nafaa usafi, usafi ya kufungua mfereji, ndio maana tunakuwa tunajilinda. na asimaka king, eriye kinga kuliko tiba. Jambo rf Kiswahili, ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Kweli mafuriko yamezidi kutuadhabisha sana kwenye nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati, lakini serikali yetu ingetusaidia sana kwa wale ambao wameathirika na maafa hayo, wawajengee hata nyumba, wawasaidie chakula, mavazi. Lakini kwa serikali zetu kweli kweli kweli, eh, sijawahi kuona hata siku moja e. Ndio maana kweli wangetusaidia sana, wasaidia hao wandugu ambao wamepata hiyo shida kubwa. Ukiangalia huko Fizi kweli kweli, maji yamefanya maafa makubwa. Naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu Historiani kiwa Mlongwe Uvira mashariki mwa DRC. Kwa kweli serikali zetu hazifanyi vya kutosha. Kwa mfano hapa Congo serikali huwa haiwashughulikii sana wahanga wa mafuriko tunachokifanya kujiepusha na mambo ya mafuriko, huwa kwa sasa hatuishi karibu na mitoni na tunaepuka kuishi maeneo ya milima ambayo ina udongo teketeke ambao unaweza kumbwa na mimomonyoko. Machumbi tungano la Kristal napatikana makao makuu ya wilaya ya Fizi. Kuhusiana mada ya leo a, ambayo inalenga mafuriko ambayo inaendelea kushuhudiwa katika nchi za Afrika Mashariki a, ni kwamba katika nchi yangu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, tuzungumzie kwamba serikali ya DRC haina hazimio na kunashuhudiwa pia na ukosefu wa ile miradi ya upandaji wa miti maeneo ambayo inaweza kusababisha maafa upande wa serikali. Upande mwingine ni upande wa raia wenyewe wa kongomani ambao na ile tabia ya kukata mti na kupanda mwingine, kwa sababu maeneo mengi ya misitu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wanakata miti kiolela ili kufanya mkaa, ambao wanaendelea kuutumia kama umeme wa kupika chakula. Uh, ndo hicho ambacho kinasababisha majanga kama na hayo yanaendelea kuripotiwa katika uh, eneo mbalimbali mbali za mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jambo refi Swahili Isa Haji Baharia kutoka jijini Kampala nchini Uganda. E, tatizo la mafuriko ni tatizo ambayo inasumbua sana raia na serikali haijatatua bado shida hiyo. Hali yenyewe hairidhishwi. Kwa sababu gani? Mvua inanyesha, maji yote inakwenda barabarani, kama vile hapa Kampala, hakuna mifereji ya kupitisha maji Unakuta sehemu zingine mvua ikinyesha, hauwezi ukatoka nyumbani. Na ili mtu ajilinde na hiyo mafuriko, kwanza tunahakikisha mtu unatafuta pahali salama, manake ukienda kukodesha nyumba uhakikishe hiyo sehemu iko salama. Na ikiwa unajua mahali ambapo huko haiko salama, basi pindi mvua inapokuja basi unabaki mahali salama ili kuepukana na janga la mafuriko. Kwenye ukurasa wa Facebook, nianze na ujumbe wako Patrick Mnyali toka DRC. Unasema sijaridhishwa na namna serikali zetu za Afrika zinashughulikia swala la mafuriko ambalo linatokana na watu kukosa kutunza mazingira kukata miti kiholela bila kupanda nyingine. Paul Kyongo toka tarafani Moba, DRC, binafsi sijaridhishwa hata kidogo na mikakati ya serikali, kwa sababu kunapotokea mafuriko, serikali haichukui hatua yoyote kuwalinda raia. Husein Pazi Pazi Boi wa Kibaha, Tanzania, binafsi nimeridhishwa na mikakati ya serikali yangu katika kukabiliana na maafa ya mvua. Kasa Mwange toka DRC Fungurume, unasema sijapendezwa namna serikali yangu inashughulikia swala la mafuriko, mara nyingi wanasalia kimya. Zabuloni Mayongezo, kijana mkongwe wa Beni DRC, unasema kwanza unatoa pole kwa wahanga wa mafuriko, ila unasema nchini mwako serikali haijafanya lolote ili kukabiliana na mafuriko, na unasema maeneo ambapo upo mvua bado haijanyesha sana. Na msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu maeneo mengi ya ukanda wa Afrika Mashariki na pembe ya Afrika kuendelea kushuhudia mvua kubwa ambayo yamesababisha mafuriko katika baadhi ya nchi. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Jambo RFI Kiswahili, mtundiro wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Nizungumzie kwanza uzembe wa serikali yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa kuwa halo wanafahamu vizuri kwamba mafuriko kila mara yanapatikana katika uh, mashariki ma Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususani huko Kivu Kusini. Nikienda nikisema, iko vigumu sana kuliko kugharamia na kuona jinsi gani ya kusaidia raia, lakini wao hawajali, na ningetoa mwito zaidi sana kwa sisi kama raia. Ingelikuwa kitu muhimu kuanza kutazama wapi kwenye uh, maji yanafurika zaidi, watu wasogelee zaidi eneo waone serikali ione kama inaweza kutia hata watu kwenye kilomita moja na, ma, na, na maji hayo ilikuwa jambo muhimu, na kuona jinsi ya kuweza kugharamia wahanga e, jambo ref Kiswahili inaitwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto akiendelea kutoka mkoa wa Muhinga e. Kuhusu suala la mafuriko, kweli hapa kwa hii kanda yetu ya Afrika Mashariki, kweli vrema mafuriko huwa yanaathiri watu zaidi e, kweli tungeomba serikali zifanye jisi wezekanavyo kwa kusaidia wananchi wenye wako pembezuni na fasi yenye wana mafuriko huwa yanapitia kuwatoa na kuwa hifadhi nyingine fasi na hiyo fasi ya mafuriko wapatengeneze, ili wananchi waishi kwa amani. Tungeomba rais wa Burundi hiyo fasi ya mtu arusizi angepakimbilia zaidi ili watu wakatumba na wenyewe wapate amani. Akisani. Napiga simu nikiwa ya Bukavu DRC. Mimi ni Medar Baraka kwenye mada iliyo mezani leo. Kiukweli, mvua zinazidi kunyesha sana, kuwa zimekuwa nyingi mno, na kusema tu kweli nchi yangu DRC haifanyi vya kutosha ili kabiliana na maadhari ya mvua hiyo, na kinachoileta ni kwamba tu wanaendelea kuharibu mazingira, wanaendelea kuharibu environment, kukata miti na kuharibu na hawaheshimii tenaheshimii tena, tena majenzi anajenga kiolela na ndo maana mvua inazidi kufanya vibaya sana. Ngiomba kwa rais wetu na kwa, kwa government yetu ya Kongo ilete suluhisho, kwani watu wengi wanazidi kupoteza makao yao kwa ajili ya mvua hizo ambazo zinazoonyesha sana. Mfano hapa karibu ni ulipitikana mjini Kinshasa ambapo wengi walipoteza manyumba zao na wengi walipoteza hata mafamilia, mali na ingine. Naitwa Jisteka kule kutoka Watsa Owele Moku mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mafuriko ambayo yanaonekana kwenye ardhi ya Jamhuri ya Demokrasia ya, ya demokrasia Kongo, na yanasababisha maasa mingi kwenye wakaaji wa mji wa Kinshasa na penginepo huenda. Mimi mimi naona hiyo ni upumbavu wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa nini kuna watu ambao wanajenga nyumba pembezoni mwa maji, wengine wanakuwa pembezoni mwa mito, lakini serikali haitakamata hata hatua lolote. Ila nilipendelea serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikamate mbinu umbele, kuale, amboa, na kipaumbele kukazia mwito sana ku wale wakaaji ambao wanajenga karibu na mito mikubwa mikubwa wasije wakuwa waanga kila siku. Kwa jina naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada iliyokopa me... Afrika Mashariki, baadhi ya nchi kuendelea kukumbwa na mafuriko. Mimi kwa sehemu kubwa ninavyoona ni uzembe wa serikali, kwa sababu serikali, haiwezekani inaona mwaka huu labda nchi yake imekumbwa na mafuriko, na bado baada ya mvua kuisha hawashughulikii lile swala, na kusemesha ukweli, baadhi ya nchi naona kweli wakiendelea kuangaika na mafuriko, kija kuangalia Somalia, kadhalika na DRC Congo. Nimeshakuelewa, haya masuala yanasikitisha sana. Serikali naziomba zichukue hatua. Ni rejee kwenye ukurasa wa Facebook. Edison Mumbere ukiwa DRC Kaina unasema nchini mwako serikali haifanyi chochote kukabiliana na mafuriko. Isaya Ruben Alex wa Kauvira DRC unasema hatua ambazo serikali imechukua haijaridhisha kwa sababu wananchi wanaendelea kupoteza maisha. Ni vyema mashirika ya mazingira kupanda miti katika milima ili kusaidia udongo usiporomoke na msikilizaji, kufikia hapo ndio nakamilisha makala ya habari rafiki. Kwaheri. Nam, shukran sana Minslet, kwa makala ya habari rafiki. Na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo haya, tupate muktasari. Serikali nchini Uganda imewasilisha mswada tata bungeni ili kuruhusu kesi za kiraia kupelekwa kwenye mahakama ya kijeshi. Uongozi wa kijeshi nchini Mali umesitisha sheria kuhusu vyama vya siasa nchini humo. Ina. Wimbo Adhiambo wa msanii Bahati akimshirikisha Prince Inda kutoka Kenya unatutamatishia matangazo yetu. Msikilizaji mm, wimbo adhiambo wa msanii Bahati akimshirikisha Prince Inda. Wasanii hao wote wanatoka taifa la Kenya. Wimbo wao unatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo Victor Buso, fundi mitambo Vital Mogisho, George Maina aliyetupeperushia matangazo haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook na YouTube, na vilevile vile maripota wetu wote kutoka pembe zote za dunia, niwashukuru sana na niwasihi kwamba matangazo mengine ni kesho asubuhi. Kutoka kwangu George Ajowi, na kutakia jioni njema na kwa heri.