Zimetimu saa kumi na mbili na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii tunaangazia kinachoendelea kwenye chama kikuu cha upinzani Chadema ambacho kinaendelea kupitia msukosuko tangu kuingia madarakani kwa uongozi mpya wa Tundu Lissu, ambapo tangu azuiliwe jela kwa tuhuma za uhaini, makanda na viongozi kadhaa wametangaza kuachana na chama hicho. Je, nini kinaendelea? Thomas Kibwana ni mchambuzi wa siasa za Tanzania akiwa jijini Dar es Salaam, na amezungumza na mwenzangu Benson Wakoli kutoka watu wa kambi ya Lisu eh, baadhi wamekuwa wakidai kwamba kuna mkono wa mwenyekiti wa zamani, japo mwenyekiti wa zamani mwenyewe kakaa kimya, na hilo ndo hasa linalopelekea eh, mwenyekiti huyo wa zamani ashutumiwe kwa sababu anasema kwa nini anakaa kimya eh, akiona haya yote yanaendelea na yeye kuto kutoa neno. Kumbuka kwa Chadema, mwenyekiti mstaafu eh, ni sehemu automatically ya kamati kuu ya chama, lakini toka cha uchaguzi uishe eh, mwenyekiti zamani hajashiriki kikao chote cha kamati kuu kama wala kushiriki shughuli yoyote ya chama. Kwa haya yote e, inapelekea kwamba baadhi ndani ya, ya Chadema hasa wale wa kambi ya Lissu e, kunena kwamba kuna mwenyekiti uliopita, mpaka sasa hivi ni ushahidi tu wa kimazingira, lakini hamna ushahidi hasa uliotolewa kuonyesha kwamba ni kweli anahusika. Pengine tuchukulie taswira kwamba mwenyekiti wa sasa asingelikuwa amekamatwa, pengine angeweza kudhibiti hali ndani ya chama e ni ngumu kufahamu kwa sababu yeye mwenyewe ndio alikuwa pamoja, e, na uwezo wa kuleta hizi kambi mbili pamoja na kutengeneza hiyo Truth and Reconciliation Committee ambayo ilishauriwa mwanzo lakini mpaka anakamatwa, ambayo ilikuwa miezi mitatu minne hivi baada ya kushinda mwenye kiti hilo, alikuwa halijafanyika. Kwa hiyo sidhani kama uwepo wake uraiani e, ungeleta tofauti tofauti kubwa na sasa hali ilivyo. Bwana Kibwana, unahisi itakuwaje kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba hasa ikizingatiwa kwamba Chadema inasuasua wakati CCM nayo makali inaendelea kunoa. E, Tanzania ina vyama kumi na tisa ambavyo uh, vimesajiliwa E, kwa mujibu wa sheria kati hivyo vya vyama kumi na tisa vyama kumi na nane vilishatia sahihi fomu za maadili kwa ajili ya kushiriki e, uchaguzi mkuu. Kwa hiyo, kwa bahati mbaya, uchaguzi hawezi kusimama kwa sababu chama kimoja kati ya vyama kumi na tisa e, vimesema kwamba hakutakuwa na uchaguzi mkuu e, bila mabadiliko. Kwa hiyo mchakato wa uchaguzi unaendelea. Na umegusia kwamba ni vyama kumi na tisa ambavyo vimesajiliwa, lakini mbona Chadema ndicho kinazungumziwa sana mitaani na hata pale, uh, nje ya nchi? E, Chadema inazungumziwa kwa sababu ndo chama pekee kilichogomea e, uchaguzi siku zote. E, taarifa kama hizi ndo zinavutia sana na kuleta Uh, tuseme kwamba ni rasmi, Chadema itashiriki uchaguzi wa mwaka huu. Kwa mujibu wa sheria za Tanzania ni rasmi ama bado kuna mbinu za kisheria zinaweza tumika ili chama hiki ikishiriki uchaguzi wa baadaye mwaka huu? Uh, sheria zinasema kwamba hakuna chama kinaweza kushiriki uchaguzi uh, bila kusaini uh, zile fomu za maadili. Kwa hiyo njia pekee ya kupata ta, tafsiri halisi ya kisheria ni kama Chadema ikiamua wapo baadaye kwamba itashiriki na kuamua kupeleka shauri hili mahakamani. Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za Tanzania, akiwa jijini Dar es Salaam, alipozungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Na sasa nimpishe Minsle Tijai atuletee makala habari rafiki. ni kukaribisha msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki. Leo hii Jumatatu, mada tunayozungumzia ni kuhusu wiki iliyopita Kanisa Katoliki kumpata papa mpya Leo wa 14 ambaye katika ibada yake ya kwanza hapo jana alitoa wito wa kukomesha vita duniani kuanzia Ukraine hadi Gaza. Tumekuuliza hivi leo, unaamini ushawishi wake utasaidia kuleta amani duniani na unazungumziaje uteuzi wake? Tuanze makala haya kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti. Kwa jina naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. homari iliyokuwa pomezani ya RFI Kiswahili kuhusu upopo wa leo, ambayo amechaguliwa hapo juzi kati, kuweza labda kuongelea masuala ya kuleta amani duniani. Mimi naona kweli yuko sahihi, kwa sababu ukija kuangalia kwa sehemu kubwa amani imekithiri kwa siku hizi especially duniani. Tunaendelea kuona Ukraine na Russia akendelea kupigana na Israeli wanaendelea kupigana. Mimi kweli ningetoa wito, hata mimi kweli amani ipatikane duniani. Kwa kusemeshwa kweli yuko sahihi, na tunamwombea kila la heri ili waweze kumsikiliza huyo papa ambapo anasema kwamba wanaweza kumsikiliza kwa sababu na yeye ni kiongozi kama viongozi wengine, akitoa wito wa amani. Amani inatakiwa iwepo. Tundiru wa Moses kutoka DRC Kanya Bayonga. Ninachokizungumzia kuhusu pape leo, siamini kama uwezo huo upo wa kusitisha vita ulimwenguni, lakini kulingana huu huyo hana nguvu kijeshi, lakini ndio kama uwezo wanaopewa na nguvu za roho inaweza kumupa uwezo huu, ila siamini sababu ukienda kuta uh, nchi zinazochochea ni nchi za huko magharibi katika vita ulimwenguni, alafu siamini kama ni suluhu ambayo inaweza kupatikana kwake, lakini akiwatembelea viongozi wote uh, wanaoongoza kama marais mbalimbali na kuweza kuwaonya inaweza kuwa moja ya suluhu. Mi, mimi Jerome Wavoma Lisaba kutoka Butembo DRC. Papa Leo kumi na nne ana nafasi kubwa ya kuchangia kuleta amani duniani ikiwa hataogopa kuhamakia mataifa makuu, sawa Umoja wa Ulaya, Amerika na Urusi, sababu ni wale wanaouza silaha zao kwa marebels na chakula zao na wana nafasi kubwa ya kuchangia vita duniani, ikiwa papa wa kumi na nne kikiwa na kauli ya kuwahamakia anaweza fanikiwa kuleta amani duniani pote. Naitwa Pole Baba Marco, nikiwa hapa DRC, jimbo ni Tanganyika, tarafani Moba, mjini Moba por Majengo. Tunaona kwa papa mpya aliyoingia madarakani, Papa leo juhudi anayoanza naye ni juhudi muhimu sana, kwa sababu ndo inayogonga vichwa vya habari na kuumiza vichwa vya rahia. Tunaona ni mtu wa amani, ni mpenda amani, tunahitaji aendelee. Tuna imani juhudi yake itatimia, na viongozi wengine wa kidini waige mfano, kwa sababu viongozi wengi wakiungana kwa pamoja kupiganisha umwangakaji damu duniani, tuna imani yote itaisha. Naitwa Mapenzi Togera Moize, maarufu Historia, nikiwa Mlongwe Uvira, mashariki mwa DRC. Binafsi sitegemei kwamba ushawishi wa papa mpya utaleta amani duniani. Mtangulizi wake Papa Francis ametawala, ameongoza kanisa Katoliki na mizozo imeendelea Gaza, mizozo imeendelea Ukraine, Afrika mizozo imeendelea kama kawaida. Japokuwa alijitahidi kidogo, lakini mizozo haikuisha. Kinachostahili kufanyika ni kwamba viongozi wote wa dunia waone umuhimu wa kurejesha amani. Papa anaweza wasaidia namna moja ama nyingine kwenye ukurasa wa Facebook nianze na ujumbe wako, Chenge Joseph, ukiwa kaunti ya Bungoma nchini Kenya. Unasema sioni utofauti ambao papa ataleta, maana siasa na dini haviendani kamwe. DJ Shukuru Msai wa mjini Butembo, maeneo ya Kanto, DRC unasema kweli, huyo papa mpya inaonekana atabadilisha dunia, ila tumwombee Mungu kwani tumeshuhudia wengi ambao wamesema kwamba watamaliza vita duniani, lakini hakuna yaliyotokea. Kasemengo Agwero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, DRC, nadhani papa ameanza vizuri kwa kugusia suala la usalama na nafikiri ataweka jitihada za kuzuia vita barani Afrika. Na kaka kubwa kutoka mashariki mwa DRC, kijijini Migera, unasema wakongomani tunampongeza papa aliyechaguliwa, pia fani kwa kazi ya kutafuta amani, sababu mashariki mwa DRC tunateseka sana na vita kila siku. Zabuloni Mayongezo, kijana mkongwe wa Beni, DRC. Bila shaka jinsi papa huyo ameanza uongozi wake utasaidia pakubwa kuleta suluhu ya migogoro duniani, haswa vita huko Gaza, Ukraine na DRC. Napongeza sana huo uteuzi wake. Na msikilizaji, tunazungumzia mada kuhusu kanisa Katoliki kumpata papa mpya ambaye ni Papa Leo wa kumi na nne, ambaye hapo jana alitoa wito wa kukomesha vita duniani. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Ni Eto Matabishi kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi sizani kabisa kama ushawishi wa Papa Leo utaleta kukomeshwa kwa vita duniani ikiwamo dunia kwa sasa inaonyesha dalili za vita ya tatu na hapo kabisa, wa viongozi wa dunia hawaheshimu haki za nchi za Afrika na za Ulaya, ikionekana nchi hizo zinapigana zenyewe kwa zenyewe. Na hivi kabisa, papi anapitisha hiyo message ya kukomeshwa kwa vita duniani, kabisa, mimi sidhani kama hiyo italeta suluhisho kwa kukomesha vita kwa jina. Mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Kuhusu mada ya leo, juhudi za Papa Leo kwa kurejesha amani ulimwenguni zinaweza kuzaa matunda, lakini zitakumbwa na changamoto nyingi kutokana na migawanyiko ya dini zisizokuwa na imani ya Kikatoliki. Kasiemboroze kutoka Bujumbura. E, tunampongeza tena baba Leo wa kumi na nne kwa kupata hiyo madaraka iliyoacha na mtangulizi wake. Tunasema afate ile nyayo ya huyo ndugu yake aliyefariki na kusema kufanikisha amani duniani. Anaweza kufanikisha kwa sababu na kwanza ni mtu anatoka kwenye nchi kubwa na hizo matatizo za hizo nchi ukizifuatilia, ni hiyo nchi ya Marekani ndio vinakuwa nasababisha hiyo fujo. Anaweza kuwa na usawishi ya kuleta amani ulimwenguni pote, na naomba hizo nchi zenye alitakia amani zote wasikie hiyo kauli yake na waitekeleze. Jambo, alefai Kiswahili, kwa majina anaitwa Alex Jeremia, niko Chake Chake, Mwanza, Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Ana ushawishi katika amani ya dunia, nadhani wale wapokeaji wa kusitisha vita na kuleta amani ya dunia wako tayari kusitisha vita hayo, ndo mashaka yangu, lakini ushawishi anao. Uteuzi wake ni mzuri, kwa sababu ana, anataka dunia nzima iwe na amani na ameanza vizuri ambayo dunia ya sasa imekithiri vita, aidha vya kisiasa au vita vya wenyewe kwa wenyewe. Naitwa Fabiano na Bebe Dolfine, napiga simu nikiwa tarafani Moba, mjini kaonja parcele. Ushawishi wa Papa Leon wa 14 hautasaidia kwa amani ya dunia. Maana vita ambavyo tunavishuhudia katika mataifa makubwa makubwa kama vile Ukraine, Gaza na Mali pengine ni vita ambavyo vina siasa kubwa kuzidi hata imani ya Wakristo wote duniani. Kwangu mimi ningemwomba tu papa huyo atangaze neno la Mungu pasipo kujiingiza kwenye masuala ya siasa. Nirejelee tena jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook. Michel Katuta ukiwa DRC tarafani Moba: binafsi sidhani kama papa anaweza kukomesha vita duniani kwa kutumia maneno tu, bali vitendo, kama vile kuwakutanisha wanaopigana na kuwaweka kwenye meza ya mazungumzo. Baraka Bim ukiwa mjini Bukavu, DRC: kwa mtazamo wangu, naona kwamba papa anaweza kuchangia kwa kiasi kikubwa kuleta suluhu ya mizozo ya Israel kwa kupatanisha pande zote mbili kwa mazungumzo ya kusitisha vita Uteuzua Papa Leo wa 14 umekuwa ukingojewa na watu wengi hususan sisi wa Afrika, tuliotarajia kumwona papa atakayetoka Afrika, ila haikuwezekana. Ila kila la heri na asaidie kurudisha amani. Bukuru Muhijiri Adolf toka Sange, DRC: mimi nampongeza sana papa mpya kwa kuteuliwa kwake. Mungu amuongoze, na unasema ndio anaweza kukomesha vita duniani. Kufikia hapo na tia kikomo makala ya Habari Rafiki kwa leo. Tukutane kesho panapo majaliwa. Kwa heri. Nam, shukran sana Minslet Jai kwa makala hayo ya habari rafiki. Na msikilizaji, kwa kabla nimalize matangazo haya, tupate muktasari. Rais wa Kenya William Ruto amesema watu wote waliotekwa wakati wa maandamano ya kupinga mswada wa fedha mwaka uliopita wamerejeshwa katika familia zao. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Ivory Coast Tijan Thiam aliyewania urais wakati wa uchaguzi wa mwezi Oktoba amejiuzulu kutoka kwenye nafasi ya chama hicho mako. Masoko ya fedha duniani yameimarika baada ya wawakilishi wa Marekani na China kufanya mazungumzo na kupunguza ushuru kati ya nchi hizo mbili. Matangazo haya umekuwa ukiyapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Wimbo letan wa msanii Fali Ikupa kutoka DRC unatufungia matangazo yetu. <tipedicata> Msikilizaji, wimbo leton wa msanii Fali Ipupa kutoka DRC unatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo, kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo haya akiwemo msimamizi wa matangazo Victor Buso Mita, fundi mitambo Vital Mugisho, George Maina aliyekupeperushia matangazo haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook na YouTube, na vilevile vile maripota wetu wote. Ni kushukuru sana kuwa nasi nimekuwa na hodha wako George Ajowi hadi wakati mwingine. Kwa heri na jioni njema.